[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

xedaprach

Xe điện
Cảm ơn mợ nhé, biết thế để trân trọng công việc thu nhập trên mức trung bình của mình. Thấp hơn em nghĩ & thấp hơn ấn tượng về nền kinh tế qua các câu chuyện của nhiều người trên này.

Anyway, bán bảo hiểm có phải là cv ít kỹ năng không? Em thấy 10-12tr
Bán bảo hiểm là một level cao của bán hàng vì sản phẩm bán ra là vô hình và lợi ích không cầm nắm ngay được mợ nhé.
Mức lương này em đánh giá là hợp lý vì không dễ vào được những vị trí này đâu nhé.

vingraux

Xe tăng
Vị trí gì vậy cụ?
Chuyên viên tư vấn và chăm sóc khách hàng. Bác có thể hình dung cậu ấy phải ra tận chợ mời tiểu thương mở thẻ, cài app, hướng dẫn sử dụng. Nếu là nữ và có nhan sắc thì có thể làm công việc ấy tại ngân hàng.

starsn

Xe điện
Chuyên viên tư vấn và chăm sóc khách hàng. Bác có thể hình dung cậu ấy phải ra tận chợ mời tiểu thương mở thẻ, cài app, hướng dẫn sử dụng. Nếu là nữ và có nhan sắc thì có thể làm công việc ấy tại ngân hàng.
Em hỏi cụ chút, bản chất công việc bán hàng này không cần học ĐH đúng không? Nó có thể vất vả, nhưng không cần học hành/ bằng cấp, là công việc người ta thường tuyển mass.

Vì khi nghĩ đến việc văn phòng (tầm lương 20tr sau 10-15 năm đi làm), em nghĩ đến vị trí có yêu cầu chuyên môn, chứ không nghĩ đến những vị trí admin, lễ tân hay mass hiring.

starsn

Xe điện
Bán bảo hiểm là một level cao của bán hàng vì sản phẩm bán ra là vô hình và lợi ích không cầm nắm ngay được mợ nhé.
Mức lương này em đánh giá là hợp lý vì không dễ vào được những vị trí này đâu nhé.
Cảm ơn cụ nhé, chắc giờ kinh tế khó khăn nên yêu cầu cao. Hồi em còn ở HN bán bh thường tuyển mass không yêu cầu kinh nghiệm gì cả. Anyway, chồng em đang bảo em bị ngáo lương :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cảm ơn mợ nhé, biết thế để trân trọng công việc thu nhập trên mức trung bình của mình. Thấp hơn em nghĩ & thấp hơn ấn tượng về nền kinh tế qua các câu chuyện của nhiều người trên này.

Anyway, bán bảo hiểm có phải là cv ít kỹ năng không? Em thấy 10-12tr
Vị trí tư vấn bảo hiểm ở chi nhánh ngân hàng này mà không đạt chỉ tiêu doanh số là ra đường phút mốt. Em chụp ví dụ cho mợ mấy vị trí loanh quanh 15tr:
1) Kế toán cho 1 công ty FDI (thằng này thuộc tập đoàn to đùng chứ không bé bỏng gì). Job này ghi lương tối đa $700

2) Kiểm toán nội bộ cho 1 bank. Em chụp khúc yêu cầu công việc thôi chứ khúc trên còn dài. Job này ghi mức thấp nhất $600

3) Kế toán tổng hợp cho 1 tập đoàn sản xuất to to của VN. Công ty này trước có mợ suốt ngày khen chế độ đãi ngộ tốt. Với phần mô tả công việc dài như tờ sớ thì ứng viên không cần quan tâm yêu cầu bên dưới làm gì, vì để đáp ứng hết tờ sớ kia thì đủ hiểu kỹ năng và kinh nghiệm phải như thế nào rồi. Lương 13-16tr.

Tất nhiên 3 jobs trên không thể đại diện cho đại đa số nhưng mợ cứ chịu khó lướt các web tuyển dụng sẽ thấy mặt bằng chung. Nhiều chỗ có thể để mức cao để hút CV ứng viên chứ thực tế "cuộc sống lại không giống cuộc đời". Vừa đi làm vừa run không biết công ty có nợ lương/quỵt lương không???!!
Em cũng cập nhật luôn với mợ tình hình nhiều vị trí việc làm hiện nay ở trong nước chung 1 tình trạng là nằm im thở khẽ. Kinh tế còn mệt mỏi hơn giai đoạn covid. Job ngon thì hầu như không ai nhả thời điểm này cả, trừ trường hợp bất khả kháng như chuyển nhà, sinh nở, tai nạn,... và cũng rất khó để up mức lương tối đa như thông tin tuyển dụng đưa ra vì hiện tại quá nhiều ứng viên, nhiều người sẵn sàng deal mức lương thấp hơn để có được 1 công việc.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em hỏi cụ chút, bản chất công việc bán hàng này không cần học ĐH đúng không? Nó có thể vất vả, nhưng không cần học hành/ bằng cấp, là công việc người ta thường tuyển mass.

Vì khi nghĩ đến việc văn phòng (tầm lương 20tr sau 10-15 năm đi làm), em nghĩ đến vị trí có yêu cầu chuyên môn, chứ không nghĩ đến những vị trí admin, lễ tân hay mass hiring.
Job trên mợ đăng yêu cầu bằng cao đẳng trở lên đó.

xedaprach

Xe điện
Cảm ơn cụ nhé, chắc giờ kinh tế khó khăn nên yêu cầu cao. Hồi em còn ở HN bán bh thường tuyển mass không yêu cầu kinh nghiệm gì cả. Anyway, chồng em đang bảo em bị ngáo lương :D
Cùng là Bảo hiểm nhân thọ nhưng vị trí khác nhau ah, không biết trước mợ tuyển vị trí nào chứ ở đường link là tuyển nhân viên chính thức bán qua kênh ngân hàng, kênh này thường là hợp tác với ngân hàng, làm việc như nhân viên văn phòng cố định nên yêu cầu và tiêu chuẩn sẽ cao hơn ah.

Jessestock

Xe hơi
Em kể cái này nhiều cụ nghĩ là điêu, nhưng thực sự có những người do quanh năm tiếp xúc và làm việc với tầng lớp thu nhập cao, nên thực sự k hiểu ngoài kia dân tình mặt bằng thu nhập bao nhiêu đâu.
Em có bà chị làm quản lý nhà nước ở 1 bộ có lộc lá, thu thập bà ấy bảo loanh quanh 80-100 củ/tháng gì đấy, nói chung k ổn định. Có đợt bà ấy k tin lương cơ bản của công nhân điện tử tại KCN là 6tr, vì đều thấy nghe trên báo đài là tầm 14tr. Sau bạn quản lý ở nhà máy xác nhận là 14 đã bao gồm tăng ca, phụ cấp và BH. Nhưng gần đây việc ít hơn nên cũng k tăng ca nữa. Bà ấy cứ tấm tắc là trước tưởng công nhân ngon hơn viên chức.
Cũng dễ hiểu thôi vì từ họ hàng, đến bạn bè, đến đồng nghiệp làm gì có ai nghèo. Ngồi phòng điều hoà nhìn ra cửa kính thì cũng chỉ biết ngoài trời nó nóng, chứ làm sao biết nó nóng nhiều hay ít các cụ mợ nhỉ 😁

starsn

Xe điện
Cùng là Bảo hiểm nhân thọ nhưng vị trí khác nhau ah, không biết trước mợ tuyển vị trí nào chứ ở đường link là tuyển nhân viên chính thức bán qua kênh ngân hàng, kênh này thường là hợp tác với ngân hàng, làm việc như nhân viên văn phòng cố định nên yêu cầu và tiêu chuẩn sẽ cao hơn ah.
Em không tuyển, em thấy xung quanh hàng xóm nô nức đi phỏng vấn thôi. Chắc là em có ấn tượng sai, em làm MNC nên mặt bằng tn cao hơn trung bình. Chồng em làm cty VN hồi đó sv mới ra trường 5-7tr, người làm lâu lâu 20tr, tốt đặc biệt 30tr+, nhưng thái độ làm việc linh tinh, ví dụ vài hôm không thấy nv đi làm, nhắn tin hỏi người ta kêu người ta.. nghỉ rồi :)

antidau

Xe container
Để đây để các cụ mợ chủ tịch of chắc bất động sản bố mẹ để lại nhiều quá, tiền tiêu không hết nên biết tình hình kinh tế đất nước, việc làm của thanh niên-trung niên và thu nhập thực tế của người dân ra sao.
Toàn gia nhập đội quân tập đoàn đa quốc gia xe ôm là đông thôi ạ. Tài xế thì nhiều hơn khách đi xe nên mới xảy ra mấy cuộc giao lưu cọ sát thế này

Chỉnh sửa cuối:

antidau

Xe container
Có cụ nào làm mảng doanh nghiệp CNTT hoặc điện tử không? Em thấy ngành này vẫn hot hay sao ý. Các cháu ra trường làm ko hết việc.
Tuyển gen Z giờ vẫn chảnh lắm cụ ạ. Toàn đòi 1-2k $ với sinh viên mới ra trường. Mời các bạn làm cộng tác viên mà sinh viên năm 3-4 trả 4 or 5tr tháng/ko phải đến cty. Làm tự do và phát triển dự án ok trả thêm và đào tạo kỹ năng công việc mà còn ko thèm quan tâm ấy. Chưa nói đến gặp để tìm hiểu làm cái gì. Sợ thật sự.
Mới chỉ chào mời ở trường ĐH công nghệ(đại học QG) với trường Ptit. Nên nhiều ngành đi xuống thì có nhiều ngành đi lên.
Cụ ở thời không nào xuyên đến đây vậy cụ ? 8-x
Năm nay trên các trang Facebook tuyển dụng CNTT ghi là tuyển fresher không lương, tuyển junior (vị trí 1 năm kinh nghiệm) lương 8 triệu 1 tháng hồ sơ có mà ngập bàn
1-2k $ ở Hà Nội với sinh viên mới ra trường thì toàn chi nhánh các công ty danh tiếng thế giới phúc lợi vượt trội so với mặt bằng chung như Microsoft, McKinsey, National Bank Australia rồi cụ ạ. Yêu cầu tiếng Anh IELTS 7.0 và vòng phỏng vấn thuật toán là giải 2 bài Leetcode medium trong 45p, tỉ lệ trúng tuyển khó như lên giời nha cụ

Có cụ thợ code nào trên cõi of có thể biết giải hết các thuật toán trong mục 2, mục 3 của video này để đỗ 3 công ty trên ;))

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Trước em bán hàng online mua nick fb cũng ngon, giờ fb nó quét mạnh thành ra ko hiệu quả, chỉ hiệu quả với những nick thật mà mình vẫn nuôi và duy trì
E nick thật mà chạy k ra nổi đơn đây cụ, k hiểu lý do gì nữa

vanhai493

Xe điện
Ơ em đọc salary guide :) chắc chủ yếu cty nước ngoài, em nhớ Vietcombank thu nhập trung bình trên 20tr.
Trung bình ng ta tính cả mấy ông TGD lương 100, 200cheo/thang nữa đó mợ
Vd lương tb của Techcombank là 40tr hay 45tr sao á
Thì mình tính xem ai cũng dc như vậy thì VN hóa hổ hết rồi

vanhai493

Xe điện
Giờ lương cao lắm cụ, 15tr thua chạy taxi giờ ai làm? Lương dân vp giờ cơ bản phải 30tr, trưởng phòng 60tr, cao cấp hơn trên 100tr là cực bình thường. Bên mảng IT thì cứ x1.5 x2. Không thì tiền đâu ra mua nhà mua xe nhiều thế? Mỗi tòa văn phòng lại có hàng nghìn con người như vậy, cuộc sống thành phố cạnh tranh kinh khủng.
It làm gì dc x1,5 hay x2 như cụ nói
Rồi cụ nói lương văn phòng cơ bản 30tr, nghe nó buồn cười lắm
Nhìn 1 số job nhue này yêu cầu eng fluent mà chỉ dc giá như này
1 số job yêu cầu time ngắn hạn thì đc đẩy giá cao hơn

vanhai493

Xe điện
Đúng rùi cụ, cu cháu em đầu năm ngoái vẫn ngồi chơi xơi nước được 60. Có sếp mới ko hạp nên xin nghỉ, ở nhà mấy tháng vẫn tự tin để xin việc ngon & khi đi pv & chốt deal thì "Đời ko còn mộng mơ"
Năm ngoái 60 thì giờ tụt còn 35 hay 40 là bình thường
Nếu đủ trình pass dc vào cty nc ngòi làm remote thì vẫn được 2k5 hay 3k nhưng cũng cạnh tranh kinh khủng từ ấn độ hay các nc có các big tech khác

Vomoicuoi

Xe tăng
Bên em tuyển người để trả lương còn khó. Thị trường thì khó khăn, nhiều người kêu thất nghiệp mà đăng tuyển sếp thì 5 phút có hồ sơ, đăng tuyển sale thì cả tuần ko thấy hồ sơ nào. Người làm thì ít mà người tư tưởng "làm giàu ko khó thì nhiều"
Làm sale khó cụ ạ. Và ban đầu thì vất. Chả ai muốn chọn việc khó . Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, tâm lý chung là như thế

ptqn

Xe đạp
Tranh thủ trước khi vào triển lãm, em ghi vài cảm nhận cá nhân qua công việc của mình

Em là người mua hàng trực tiếp cho công ty sản xuất, mua từ đinh ốc vít, máy móc,dây chuyền, bao bì, nguyên vật liệu từ nông sản đến hương liệu... Công ty đi hàng ngách không có đối thủ có cùng công thức nên trộm vía giờ này vẫn còn mua bán sôi động. Cuối năm ngoái như thường lệ em vẫn gặp gỡ các nhà cung cấp để biết thêm tình hình, cũng một vài ví dụ tthì cũng nhìn ra vấn đề
- Công ty sản xuất hàng vừa xuất khẩu vừa nội địa của Nhật 100%, bạn sale khoe không giảm biên chế, tình hình bình thường. Đột nhiên quý 2 năm nay gọi và nhắn hỏi đơn hàng, em bảo sao giờ này lại đi hỏi, bạn ấy bảo giờ công ty đã phải sản xuất cách ngày hoặc cách tuần, thu hẹp hoạt động tiết kiệm chi phí nên cần kế hoạch sớm, mà đây là trường hợp trễ chứ em thấy nhiều công ty đã bị như vậy từ giữa năm ngoái
- Đội bán hàng các công ty thương mại từ máy móc, dịch vụ... kiếm em khá nhiều để hỏi thăm có nhu cầu gì không. Điều này cách 2-3 năm trước là không có nhé, hoặc chỉ có nhà cung cấp nào thân quen hoặc có service tốt thì còn hỏi thăm. Rõ ràng các công ty đói đơn hàng nhiều.
-1 công ty global vừa đóng NM tại Sing, đẩy đơn hàng về Bỉ hoặc qua nước thứ 3 khác, trước giờ bên em chưa phải là khách hàng lớn của họ, nhưng năm nay họ đang support rất nhiều từ hỗ trợ marketing tới hỗ trợ thương mại... em cảm nhận họ đang muốn giữ kể cả những khách nhỏ lẻ như bên em. Việc cạnh tranh hiện giờ là rất lớn giữa các nhà cung
-Công ty chuyên về máy móc, dây chuyền riêng về ngành thực phẩm năm nay không có dự án nhiều, có chăng những dự án của các công ty lớn thì họ vẫn tiếp tục nhưng không nhiều đâu. Việc cải tạo, sữa nâng cấp hệ thống nếu không cần thiết thì đều dừng lại
Vài cảm nhận cá nhân, các cụ có thể bảo rằng đang té nước theo mưa, mang tâm lý u ám.. nhưng phải nhìn thực tế để biết mình cần làm gì trong lúc này, mà nếu vẫn chưa biết làm gì thì theo em cứ nằm im thôi :)

starsn

Xe điện
Tranh thủ trước khi vào triển lãm, em ghi vài cảm nhận cá nhân qua công việc của mình

Em là người mua hàng trực tiếp cho công ty sản xuất, mua từ đinh ốc vít, máy móc,dây chuyền, bao bì, nguyên vật liệu từ nông sản đến hương liệu... Công ty đi hàng ngách không có đối thủ có cùng công thức nên trộm vía giờ này vẫn còn mua bán sôi động. Cuối năm ngoái như thường lệ em vẫn gặp gỡ các nhà cung cấp để biết thêm tình hình, cũng một vài ví dụ tthì cũng nhìn ra vấn đề
- Công ty sản xuất hàng vừa xuất khẩu vừa nội địa của Nhật 100%, bạn sale khoe không giảm biên chế, tình hình bình thường. Đột nhiên quý 2 năm nay gọi và nhắn hỏi đơn hàng, em bảo sao giờ này lại đi hỏi, bạn ấy bảo giờ công ty đã phải sản xuất cách ngày hoặc cách tuần, thu hẹp hoạt động tiết kiệm chi phí nên cần kế hoạch sớm, mà đây là trường hợp trễ chứ em thấy nhiều công ty đã bị như vậy từ giữa năm ngoái
- Đội bán hàng các công ty thương mại từ máy móc, dịch vụ... kiếm em khá nhiều để hỏi thăm có nhu cầu gì không. Điều này cách 2-3 năm trước là không có nhé, hoặc chỉ có nhà cung cấp nào thân quen hoặc có service tốt thì còn hỏi thăm. Rõ ràng các công ty đói đơn hàng nhiều.
-1 công ty global vừa đóng NM tại Sing, đẩy đơn hàng về Bỉ hoặc qua nước thứ 3 khác, trước giờ bên em chưa phải là khách hàng lớn của họ, nhưng năm nay họ đang support rất nhiều từ hỗ trợ marketing tới hỗ trợ thương mại... em cảm nhận họ đang muốn giữ kể cả những khách nhỏ lẻ như bên em. Việc cạnh tranh hiện giờ là rất lớn giữa các nhà cung
-Công ty chuyên về máy móc, dây chuyền riêng về ngành thực phẩm năm nay không có dự án nhiều, có chăng những dự án của các công ty lớn thì họ vẫn tiếp tục nhưng không nhiều đâu. Việc cải tạo, sữa nâng cấp hệ thống nếu không cần thiết thì đều dừng lại
Vài cảm nhận cá nhân, các cụ có thể bảo rằng đang té nước theo mưa, mang tâm lý u ám.. nhưng phải nhìn thực tế để biết mình cần làm gì trong lúc này, mà nếu vẫn chưa biết làm gì thì theo em cứ nằm im thôi :)
Cảm ơn cụ chia sẻ nhé, giờ đang vui vẻ nhìn đời màu hồng, ai biết đâu lúc nào lại thất nghiệp nhỉ.