[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

antidau

Xe container
Thị trường khó khăn thật. Nhưng sao cụ/mợ lại nghĩ đc ra cái mức lương đó nhỉ. Cụ nhân 3 cho em xem tuyển sale có dễ ko :)
Ơ, than khó tuyển sale cả tháng không ai apply thì phải có lý do gì chứ
Còn cụ tuyển sale lương cứng 9 củ 1 tháng thì phút mốt hồ sơ đầy bàn ;))

PDlong

Xe điện
Đúng rùi cụ, cu cháu em đầu năm ngoái vẫn ngồi chơi xơi nước được 60. Có sếp mới ko hạp nên xin nghỉ, ở nhà mấy tháng vẫn tự tin để xin việc ngon & khi đi pv & chốt deal thì "Đời ko còn mộng mơ"
Đời ko như mơ mà cụ ; tưởng mình ra thị trường cũng ngon đc giá đó nhưng chả chỗ nào nó nhận thế là nằm nhà vài tháng

Thanhdream

Xe hơi
Ơ, than khó tuyển sale cả tháng không ai apply thì phải có lý do gì chứ
Còn cụ tuyển sale lương cứng 9 củ 1 tháng thì phút mốt hồ sơ đầy bàn ;))
Lý do thì nhiều lắm. Cơ bản là thị trường thì khó khăn mà kì vọng ứng viên nhiều & đặc biệt lớp trẻ giờ thích startup với làm công ty đa quốc gia kiểu Grap ... để đánh bóng CV hơn. Thực tế mới ra trường bên em đã trả cứng + phụ cấp = 8.5 rồi

berryfun

Xe điện
Hiện nay tình hình đã khác rồi ạ, muốn biết rõ nhất là các cụ cứ vào group xin việc, group review công ty để biết thực trạng. Hai đầu tàu HCM, HN mức lương trung bình đã giảm hẳn từ 15tr xuống còn 10tr, các bạn có kinh nghiệm hiện đang phải chấp nhận thực tế bị giảm lương rất nhiều và công việc nhiều gấp đôi do doanh nghiệp cắt giảm nhân sự. Lương ra trường hiện nay chỉ còn 7-8tr, đó là nếu may mắn vào được cty không nợ/xù lương
Các bạn hiện đang tìm cách vượt khó bằng cách làm part -time nhiều công việc, freelancer ở các nền tảng đa quốc gia, đi làm Malay, Indo... nếu cố gắng bám trụ. Còn lại phần đông các bạn trẻ vẫn đang rất chật vật
Với các cấp quản lý cấp trung thì hiện cũng không khá hơn với tình hình nhiều người đang có gia đình phải gồng gánh, họ lựa chọn ra riêng, buôn bán nhỏ lẻ hoặc tiếp tục với mức lương và vị trí thấp hơn

Những điều em nói trên không đúng với tất cả nhưng phần lớn nó là sự thật, mọi người kiểm chứng tại các diễn đàn sẽ thấy tình trạng thảm hơn rất nhiều. Em thì không phải thành phần bị lung lay nhưng vẫn vào các gr để hỗ trợ tinh thần, cho lời khuyên các bạn trẻ

Còn xung quanh các cụ những thành phần lương cao thì do mối quan hệ và thế giới quan các cụ tốt nên toàn những người vẫn có mức lương khá tốt thời điểm này
Em tin cụ.

Sự thật nó ko như chém gió nói phét.

Cứ grap mí uber hay xanh sấp m l mà chạy khi mà chất lượng môi trường ko khí như thế này ko ưng thư sớm thì hơi lạ

antidau

Xe container
Lý do thì nhiều lắm. Cơ bản là thị trường thì khó khăn mà kì vọng ứng viên nhiều & đặc biệt lớp trẻ giờ thích startup với làm công ty đa quốc gia kiểu Grap ... để đánh bóng CV hơn. Thực tế mới ra trường bên em đã trả cứng + phụ cấp = 8.5 rồi
Cụ nói phét ít thôi,
tuyển sale lương 8.5 triệu chưa % doanh số mà cả tháng không có CV nào nộp có mà cháu nghĩ cụ đang sống thiên đường nào đó hoặc cụ lại chê người già trên 30 tuổi ấy gì ? ;))
Giờ Grab ngồi bọt đít trên yên xe phơi nắng mùa hè nhiệt đới ngày 12 tiếng đồng hồ, chạy full đủ 30 ngày 1 tháng mới ra được 11 triệu thôi giám đốc tưởng tượng à
Học đòi theo bọn giới chủ Trung Quốc cứ trên 30 tuổi không tuyển thì cứ tự đi mà ra đường sales :bz

Cụ có tin là đến ngành thời thượng như IT giờ toàn trả sinh viên mới ra trường có 5 triệu mà hồ sơ xin việc chất đầy bàn không ? Sau 6 tháng là loại 1 đợt để tuyển thêm lượt mới vào lọc

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
nay nóng quá . các cụ nghĩ ra kế gì không

Thanhdream

Xe hơi
Cụ nói phét ít thôi,
tuyển sale lương 8.5 triệu chưa % doanh số mà cả tháng không có CV nào nộp có mà cháu nghĩ cụ đang sống thiên đường nào đó hoặc cụ lại chê người già trên 30 tuổi ấy gì ? ;))
Giờ Grab ngồi bọt đít trên yên xe phơi nắng mùa hè nhiệt đới ngày 12 tiếng đồng hồ, chạy full đủ 30 ngày 1 tháng mới ra được 11 triệu thôi giám đốc tưởng tượng à
Học đòi theo bọn giới chủ Trung Quốc cứ trên 30 tuổi không tuyển thì cứ tự đi mà ra đường sales :bz

Cụ có tin là đến ngành thời thượng như IT giờ toàn trả sinh viên mới ra trường có 5 triệu mà hồ sơ xin việc chất đầy bàn không ? Sau 6 tháng là loại 1 đợt để tuyển thêm lượt mới vào lọc
Ạ. Người giời =))=))=))

PDlong

Xe điện
Cụ nói phét ít thôi,

Cụ nói chuẩn r đấy , chảnh chó thì còn nằm nhà dài bm nuôi chứ ở đây mà đc 5 tr, còn cứ tưởng tượng thì dolar lúc nào cũng có trong đầu :))

ptqn

Xe đạp
Em tin cụ.

Sự thật nó ko như chém gió nói phét.

Cứ grap mí uber hay xanh sấp m l mà chạy khi mà chất lượng môi trường ko khí như thế này ko ưng thư sớm thì hơi lạ

Em post cái ảnh cho các cụ kiểm chứng, em tham gia vài gr như vậy kể từ khi cuộc khủng hoàng kinh tế từ năm ngoái. Đọc để biết thực tế thảm đến mức nào và để có sự chuẩn bị kỹ hơn trước các quyết định

Em quanh năm làm văn phòng không hợp tư kinh doanh hay khởi nghiệp... ban đầu cũng bùng cháy tính làm cuộc cách mạng, nhưng sau khi cân nhắc lại vẫn đang mài dũa chờ thời cơ chứ không nhảy việc thời điểm này

Chỉ cần search vài từ thất nghiệp hơn 500 phản hồi thì cũng biết các bạn trẻ đang rơi vào khủng hoảng, mất phương hướng vì tìm việc không ra hoặc không phù hợp, lúc thì công ty gia đình làm full chức năng nhiệm vụ lương 8tr, môi trường toxic...Còn cấp quản lý tìm việc cũng đông như quân nguyên ạ

Còn em nói thật mấy cái survey về lương bổng kia, toàn lấy các doanh nghiệp FDI hay MNC, Big4... mỗi lần post lên các thành viên toàn cười với nhau. Sự thật là các công ty lương bổng cao phúc lợi tốt vẫn có nhưng nó không đại diện cho tình hình thực tế hiện nay đâu ạ

PDlong

Xe điện

Em post cái ảnh cho các cụ kiểm chứng, em tham gia vài gr như vậy kể từ khi cuộc khủng hoàng kinh tế từ năm ngoái. Đọc để biết thực tế thảm đến mức nào và để có sự chuẩn bị kỹ hơn trước các quyết định

Em quanh năm làm văn phòng không hợp tư kinh doanh hay khởi nghiệp... ban đầu cũng bùng cháy tính làm cuộc cách mạng, nhưng sau khi cân nhắc lại vẫn đang mài dũa chờ thời cơ chứ không nhảy việc thời điểm này

Chỉ cần search vài từ thất nghiệp hơn 500 phản hồi thì cũng biết các bạn trẻ đang rơi vào khủng hoảng, mất phương hướng vì tìm việc không ra hoặc không phù hợp, lúc thì công ty gia đình làm full chức năng nhiệm vụ lương 8tr, môi trường toxic...Còn cấp quản lý tìm việc cũng đông như quân nguyên ạ

Còn em nói thật mấy cái survey về lương bổng kia, toàn lấy các doanh nghiệp FDI hay MNC, Big4... mỗi lần post lên các thành viên toàn cười với nhau. Sự thật là các công ty lương bổng cao phúc lợi tốt vẫn có nhưng nó không đại diện cho tình hình thực tế hiện nay đâu ạ
Và 1 loạt các bạn muốn nhảy việc hỏi xin job suốt nhé , chưa dám nghỉ chỗ cũ nhưng cũng xin để ngon thì bay , chậm lượng nợ lương đầy rẫy

ATG

Xe buýt
Chợ Đồng Xuân lúc em lên hn học 2001 có kiếm ăn ác, ko học hành nhưng lấy tiêu chuẩn dân buôn làm mẫu.

tungLam.nwl

Xe tăng
Các cụ cứ nghĩ thế này. Bản chất người sử dụng trả người lao động 1 đồng thì người lao động phải làm lợi cho họ được gấp nhiều lần thế người ta mới thuê. Mức lương văn phòng bao nhiêu cũng từ đó suy từ mỗi người mà ra.

duyanhkaka

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ledoto.net
Cụ nói phét ít thôi,

Còn tuyển sale ko cụ,em đăng ký với:)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ơ em đọc salary guide :) chắc chủ yếu cty nước ngoài, em nhớ Vietcombank thu nhập trung bình trên 20tr.
Muốn biết thực tế mặt bằng lương ở VN thì mợ vào vietnamwork, careerbuilder, careerlink, vieclam24h,... là các web tuyển dụng phổ biến ở VN. Còn mợ bảo mức lương 10-15tr không có kỹ năng gì thì mợ chịu khó vào đọc thêm phần mô tả công việc, em chỉ sợ mợ giật mình ngã ngửa.

noxorid

Xe đạp
Trước đây mỗi con máy cũ (nhập từ trung quốc về ) đầu tư khoảng 100tr em thu tiền lời về 30-35tr
Hôm nay phải cắn răng chốt lời 10tr cho 1 con máy 90tr, nhưng méo mó có còn hơn không

antidau

Xe container
Còn tuyển sale ko cụ,em đăng ký với:)
Cụ Thanh Giấc Mơ Thanhdream này than tuyển sales lương cứng 8.5 triệu không có ai nộp đơn chứ không phải nhà cháu cụ ạ ;))
Cụ inbox cụ đó xem có đúng không rồi giới thiệu cho các cụ khác trên of chứ tình hình thu nhập giờ đến bia cỏ Việt Hà 10đ 1 cốc cũng chả dám uống 8->

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Muốn biết thực tế mặt bằng lương ở VN thì mợ vào vietnamwork, careerbuilder, careerlink, vieclam24h,... là các web tuyển dụng phổ biến ở VN. Còn mợ bảo mức lương 10-15tr không có kỹ năng gì thì mợ chịu khó vào đọc thêm phần mô tả công việc, em chỉ sợ mợ giật mình ngã ngửa.
Cảm ơn mợ nhé, biết thế để trân trọng công việc thu nhập trên mức trung bình của mình. Thấp hơn em nghĩ & thấp hơn ấn tượng về nền kinh tế qua các câu chuyện của nhiều người trên này.

Anyway, bán bảo hiểm có phải là cv ít kỹ năng không? Em thấy 10-12tr

noxorid

Xe đạp
10-15tr thì thấp quá, giá vàng với nhà thì tăng. Thế thì hệ lụy xã hội còn nhiều.
Sẽ là 1 thế hệ nằm thẳng giống như mèo béo bên trung hay bên hàn hiện giờ
Lực lượng quá hùng hậu cho những cuộc long trời lở đất