[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

Jessestock

Xe hơi

thanhlam171

Xe tăng
Có cụ nào làm mảng doanh nghiệp CNTT hoặc điện tử không? Em thấy ngành này vẫn hot hay sao ý. Các cháu ra trường làm ko hết việc.

Jessestock

Xe hơi
Có cụ nào làm mảng doanh nghiệp CNTT hoặc điện tử không? Em thấy ngành này vẫn hot hay sao ý. Các cháu ra trường làm ko hết việc.
Chắc cụ nói 2-3 năm trước. Tầm này kém hơn nhiều rồi, đào thải cũng khá kinh, lương kém đi hẳn và nhân sự mấy năm vừa rồi đào tạo hơi nhiều.

thanhlam171

Xe tăng
Làm ăn khó khăn rồi mà thuế tn doanh nghiệp cắn hết 20%.
Em cũng sắp phá sản rồi.
Hix. Giờ thuế làm chặt. Trước còn lách này nọ. Chứ giờ những cái gì để mà khấu trừ chi phí các thứ họ siết bắt đăng ký hết. Hoá đơn đầu vào không ngon thanh kiểm tra cũng hết hơi. Với thuế doanh nghiệp thế này khó cạnh tranh với sản phẩm nước ngoài. Không biết thuế bên trung quốc hoặc các nước có cao không?

thanhlam171

Xe tăng
Chắc cụ nói 2-3 năm trước. Tầm này kém hơn nhiều rồi, đào thải cũng khá kinh, lương kém đi hẳn và nhân sự mấy năm vừa rồi đào tạo hơi nhiều.
Tuyển gen Z giờ vẫn chảnh lắm cụ ạ. Toàn đòi 1-2k $ với sinh viên mới ra trường. Mời các bạn làm cộng tác viên mà sinh viên năm 3-4 trả 4 or 5tr tháng/ko phải đến cty. Làm tự do và phát triển dự án ok trả thêm và đào tạo kỹ năng công việc mà còn ko thèm quan tâm ấy. Chưa nói đến gặp để tìm hiểu làm cái gì. Sợ thật sự.
Mới chỉ chào mời ở trường ĐH công nghện(đại học QG) với trường Ptit. Nên nhiều ngành đi xuống thì có nhiều ngành đi lên.

Chỉnh sửa cuối:

Jessestock

Xe hơi
Tuyển gen Z giờ vẫn chảnh lắm cụ ạ. Toàn đòi 1-2k $ với sinh viên mới ra trường. Mời các bạn làm cộng tác viên mà sinh viên năm 3-4 trả 4 or 5tr tháng/ko phải đến cty. Làm tự do và phát triển dự án ok trả thêm và đào tạo kỹ năng công việc mà còn ko thèm quan tâm ấy. Chưa nói đến gặp để tìm hiểu làm cái gì. Sợ thật sự.
cảm ơn bác đã kể em biết. Em có mấy thằng em trong họ nó làm CNTT (cũng lâu năm rồi) thấy nó kể thế. Chuyện hóng được nên có thể k chính xác :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Làm ăn khó khăn rồi mà thuế tn doanh nghiệp cắn hết 20%.
Em cũng sắp phá sản rồi.
Em mới cho cty em giải thể xong…thanh toán thuế má nợ nần với lo việc cho anh em qua cty đối tác làm Cũng không còn nhiêu tiền giờ về 1 thị trấn nhỏ mở tiệm nhỏ buôn bán…bai thành phố náo nhiệt.
Cho con cái học trường làng cho có cái tuổi thơ.

thanhlam171

Xe tăng
Em mới cho cty em giải thể xong…thanh toán thuế má nợ nần với lo việc cho anh em qua cty đối tác lắm. Cũng không còn nhiêu tiền giờ về 1 thị trấn nhỏ mở tiệm nhỏ buôn bán…bai thành phố náo nhiệt.
Cho con cái học trường làng cho có cái tuổi thơ.
Cụ lập lâu chưa mà đã làm thủ tục giải thể rồi? Cụ chia sẻ thêm em học hỏi cái 😁

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ lập lâu chưa mà đã làm thủ tục giải thể rồi? Cụ chia sẻ thêm em học hỏi cái 😁
Em lập 8 năm rùi…em trước làm cho cty sx giày dép xuất khẩu. Sau thấy cty mang ra ngoài gia công in, lên keo liệu…em về làm cái xưởng gia công cho cty. May mà chơi thân với mấy sếp nên mấy sếp cho làm thử vài đơn thấy ok nên làm hoài đến khi giải thể cụ à.

Cv thì vẫn có nhưng quản lý, thuê má, thanh tra hết thuế đến pccc…em thấy mệt mỏi quá. Đầu năm nay em quyết nghỉ và thế là làm thủ tục thui.

giờ đến 1 thị trấn ở lâm hà lâm đồng để bắt đầu lại. Mở quán bán đồ nhựa hay gì đó.

thanhlam171

Xe tăng
Em lập 8 năm rùi…em trước làm cho cty sx giày dép xuất khẩu. Sau thấy cty mang ra ngoài gia công in, lên keo liệu…em về làm cái xưởng gia công cho cty. May mà chơi thân với mấy sếp nên mấy sếp cho làm thử vài đơn thấy ok nên làm hoài đến khi giải thể cụ à.

Cv thì vẫn có nhưng quản lý, thuê má, thanh tra hết thuế đến pccc…em thấy mệt mỏi quá. Đầu năm nay em quyết nghỉ và thế là làm thủ tục thui.

giờ đến 1 thị trấn ở lâm hà lâm đồng để bắt đầu lại. Mở quán bán đồ nhựa hay gì đó.
Vâng, thấy đủ và oải rồi thì nghỉ thôi. Em cũng như cụ, nhưng tham gian thầu bè. Nên cũng oải lắm. Vụ thuế má các thứ chắc do cty mới mở đx năm nên chưa bị sờ đến thanh kiểm tra.
Còn về công việc thì em giống cụ túc tắc thì được nhưng phát triển hơn thì không dám cụ ạ. Sợ sức mình ko kham đc.
Chúc cụ mạnh khoẻ và an vui công việc mới.

huyhung123

Xe điện
Cõi mạng là ảo
Cụ nào bảo kinh doanh được cứ show doanh thu L-)
Chứ người quen của em từ đi Merc đến đi CX5 đều than rầm trời. Gặp nhau ở quán nhậu là nói chuyện suy thoái kinh tế
Than là việc của than chứ cụ? Tháng lãi 500tr vẫn kêu khó khăn bt, thậm chí càng lãi càng kêu to.
Ngu gì ko kêu?

Minhnd

Xe điện
Tình hình kinh tế có vẻ sáng sủa hơn. Chúc CCCM có nhiều việc, nhiều đơn hành! 🍺🤝🍺

TN1805

Xe điện
Thời này, các tiểu thương nên bán hàng trên các nền tảng TMĐT như Lazada, Shopee, Tiki....
Tương lai gần, Amazon và eBay rất có khả năng sẽ vào VN.

Nhưng, có cái khó cho tiểu thương VN là : nếu nhập hàng Tàu về VN mà bán trên nền tảng TMĐT thì lại không cạnh tranh được Lazada, Shopee...vốn là những nơi người dùng mua trực tiếp hàng xuyên biên giới với thời gian giao hàng ngắn kỷ lục, giá cạnh tranh do không bị qua khâu trung gian.

Tiểu thương VN chỉ có thể cạnh tranh bán các thứ mặt hàng SX tại VN trên các nền tảng TMĐT cho khách hàng VN và cho khách hàng nước ngoài là hợp lý.

thanhlam171

Xe tăng
Thời này, các tiểu thương nên bán hàng trên các nền tảng TMĐT như Lazada, Shopee, Tiki....
Tương lai gần, Amazon và eBay rất có khả năng sẽ vào VN.

Nhưng, có cái khó cho tiểu thương VN là : nếu nhập hàng Tàu về VN mà bán trên nền tảng TMĐT thì lại không cạnh tranh được Lazada, Shopee...vốn là những nơi người dùng mua trực tiếp hàng xuyên biên giới với thời gian giao hàng ngắn kỷ lục, giá cạnh tranh do không bị qua khâu trung gian.

Tiểu thương VN chỉ có thể cạnh tranh bán các thứ mặt hàng SX tại VN trên các nền tảng TMĐT cho khách hàng VN và cho khách hàng nước ngoài là hợp lý.
Buộc phải nghĩ cách gây dựng sản phẩm đặc hữu tại địa phương rồi đem bán hoặc xuất khẩu thôi cụ. Cái khó nó cái khôn.
Nhưng một thời gian rồi bọn tung của nó cũng biết nó thu mua lại rồi lũng đoạn hết. Nói chung chưa có chính sách bảo hộ, hướng dẫn phát triển bền vững.
Nói chung là khó, em giờ mua đồ gia dụng ship từ trung quốc phút mốt. so sánh giá rẻ hơn trong nước mà lúc nào cũng sẵn.

PDlong

Xe điện