[Funland] Kinh Dịch

hoinhap

Xe tăng
không biết trong OF nhà mình có nhiều cụ nghiên cứu môn này không,em mạo muội lập thớt này để anh em cùng sở thích cùng chia sẻ trao đổi kinh nghiệm
hóng các cao nhân vào ạ!!!
Kinh dịch là nguồn gốc của số đếm nhị phân, cội nguồn của cách mã hoá máy tính, chỉ có hai trạng thái âm dương.

Ngôn ngữ trong Kinh Dịch là của các tộc người Bách Việt, vớ vẩn lại có nguồn gốc Việt Nam không biết chừng
Chính xác là có nguồn gốc từ vùng hạ lưu sông hoàng hà, nơi tộc người Bách Việt sinh sống. Có rất nhiều nhà khoa học Việt Nam trong và ngoài nước đã và đang nghiên cứu chứng minh nguòn gốc KD là của người Việt.

Chỉnh sửa cuối:

dealer-ck

Xe tăng
Em yêu quyển sách này,cũng hay đọc và thỉnh thoảng làm quẻ bói cho riêng mình để giải trí thôi.Ngay trong sách cũng đã nói,quân tử dùng Dịch làm vui-ấy là những lúc ngẫm nghĩ sự đời suy đoán vận thế."Làm vui" thôi,đấy là lời sách dạy.Đừng có ai lại đem Dịch ra để xem việc nọ việc kia cho người này người khác,các cụ nhà mình bảo rồi,"số mình thời để cho ruồi nó bâu",bói toán nhảm nhỉ thì dùng sách nào cũng vậy,chả cứ sách Tàu sách Tây.Đến công an làm án,người thực việc thực còn oan sai bỏ cụ ra. :)):)):))
Em cực ghét sự tung hô hay cổ súy cho Dịch nọ Dịch kia,quẻ này hào nọ.Thực ở trên đời bây giờ,trải khắp hoàn cầu không ai dám nhận mình làu thông lý lẽ ngôn từ kiến thức của bất cứ một tác phẩm kinh điển nào.Bởi thế,chả cứ Kinh Dịch,ngay quyển "Lược sử thời gian" hay "Giai điệu vũ trụ",thậm chí "Chiến tranh Hòa Bình" .....cũng đã đồ sộ thâm tàng lắm lắm,không phải ai đọc cũng hiểu.
Kinh Dịch tự nó không phải sách bói.Bói là việc đời sau thêm thắt vào.
Về khóa hóc tự nhiên,vũ trụ quan của Dịch chẳng qua mây mưa sấm chớp sông núi ao hồ,ngay đến đại dương còn chưa thấy đề cập đừng nói các lực cơ bản của vũ trụ,chưa bàn đến lỗ đen mí thiên hà.
Về khóa hóc xã hội,anh Khâu giảng lại theo đúng thế giới quan Nho giáo,cốt để thuận thiên thừa vận,làm gì cũng phải hợp ý vua,chẳng qua nó là cái công cụ cai trị.
Thực sự thì,ngay tại Trung Hoa cổ đại,đạo Nho cũng phải phân chia ảnh hưởng cùng đạo Phật và Lão,thành tam giáo đồng nguyên.Mà đạo Nho tuyển người bằng cả tứ thư ngũ kinh chứ không riêgn một quyển Dịch.Điều ấy chứng tỏ,dù thâm sâu đồ sộ về khả năng biểu đạt nhưng Kinh Dịch chỉ là một cuốn sách bình thường của một thời lịch sử.Nó có giá trị lịch sử,nhưng không phải là chân lý vạn năng,càng không phải công cụ tri thức duy nhất.
Bác thớt mở ra chủ đề,anh em ném đá thì bác lấy cái mâm đồng mà đỡ,loảng xoảng thế nghe mới thích.Chứ lỵ chỉ xuýt xoa tán tụng,trước là thiên kiến hẹp hòi,sau làm cho người khác phải ngộ nhận.
Bác có vui thì ta lại chém tiếp! Bác hỉ? :)):)):))
KINH DỊCH nó cũng tựa như triết học bác nhể

Cái tên nó đã thể hiện rõ đấy
"Kinh" là tổ hợp lý luận có hệ thống phổ quát, mặc định và không cần phải sửa đổi. Thay đổi là có "Tân ước" bình mới rượu mới ngay
Còn "Dịch" là bấm độn bói toán lý số hầm bà lằng các thứ. Như vậy, Kinh Dịch là sách lý luận căn bản của ngành bói toán. "Triết" nghĩa là cái đúng cái bản chất thế nên coi KD là sách triết cũng không đến nỗi khiên cưỡng lắm

dealer-ck

Xe tăng
"Kinh" là tổ hợp lý luận có hệ thống phổ quát, mặc định và không cần phải sửa đổi. Thay đổi là có "Tân ước" bình mới rượu mới ngay
Còn "Dịch" là bấm độn bói toán lý số hầm bà lằng các thứ. Như vậy, Kinh Dịch là sách lý luận căn bản của ngành bói toán. "Triết" nghĩa là cái đúng cái bản chất thế nên coi KD là sách triết cũng không đến nỗi khiên cưỡng lắm
bác có phải cụ thatnhudem bên f319 trứoc chiến MHC ko đấy :)

hoalocvung

Xe điện
Cứ tạm cho con ng trung bình 80 năm là thọ, thì trong quẻ dịch Nửa Âm là thể hiện 40 năm đầu cho cuộc đời, khi đó phải dấn thân vô, lao lực, đấu tranh, kiếm sống....Còn Nửa Dương là thể hiện cho 40 năm sau của cuộc đời, lúc đã chùn chân mỏi gối rồi thì quay về với cái nội tâm của mình, mà suy mà ngẫm....

Cái hàm ý của Thiệu Khang hay của Ngô Tất Tố hay Hiến Lê.... cũng thế, muốn con ng đi từ chiều Âm sang Dương mới là theo lẽ Zời, đằng này mua đc quyển sách lại cứ muốn phải làm sao ngay ngày mai trúng con lô, trúng con đề, hay là muốn phải 1 bước lên vinh hoa phú quý, rồi phải nhập đồng biết âm biết dương:)) ...... đi ngược cái vòng đó xong lại kêu sách sai mới là mê lầm ấu trĩ .....

Cái hình con cá âm dương xuôi ngược ( Dương trưởng, Âm tiêu và ngc lại) ngoài các ý bình thường thì có lẽ còn hàm ý, 1 vấn đề đặt ra cũng cần nhìn xuôi và nhìn ngược xem nó ra răng, đằng này áp dụng vào thấy nó ko đúng ý, lại nhẩy lên bảo .... rởm:))

Dịch biến thiên thì nó đc xoay quanh 1 tâm điểm mà thôi – tâm điểm đó chính là Thái cực. Tâm điểm thì bất biến, còn Vạn tượng bên ngoài thì vạn biến. Như vậy theo lộ trình con người phải đi từ Vạn Tượng → Thái Cực, và đạt tới Thái Cực thì

- Nho gia gọi là Trung Dung
- Phật gia gọi là đạt tới Viên giác
- Lão gia gọi là luyện xong Thần đơn

Cũng như với con ng tâm điểm ở mỗi con ng là Chân tâm. Đi đc nửa đường chưa thấy cái chi mô lại bảo khựa với tàu thâm, chê bôi nguồn gốc....... tử vi lý số cũng vậy, đọc ngẫm mà hiểu đc thì vận dụng mới hay, đọc xong dụng thái quá lại thành mê tín, mà chưa đọc đã rẻ rúng khinh rẻ cái kiến thức mà đền hàng ngìn năm vẫn tồn tại thì xem ra hơi bị hồ đồ

dạ nhà cháu bấm theo bát môn thấy cũng đang còn lâu lâu mới gặp ạ,còn chính xác khi nào thì cháu chịu tkss cụ đã góp ý,,mong có ngày được mời cụ cốc bia cỏ

p/s:cụ ở phía tây thành phố có phải là Mỹ Đình không ạ??
Thấy cụ cứ ham vào mấy việc giải thích về kinh về dịch thì em mạn phép chém tý như trên, còn theo em cụ cứ triển món thực hành nó hay hơn, hồi mới tham gia diễn đàn em cũng húng lắm, nhưng rồi qua trải nghiệm thấy ko cần thiết. Món này ban đầu em có duyên lĩnh hội từ 1 ng, chứ cũng chẳng phải đọc mà cầu nọ cầu kia, đọc để biết để hiểu để nếu ai cần, mình chia sẻ có vậy thôi. Biết đủ là đủ

Hy vọng là " hũ mắm tôm" này vẫn còn, chứ có hồi cách đây hơn tháng có " 1 cái hũ mắm" em cũng mở ra để chuyện nhưng ở cái thớt đó toàn tiên cả nên ngửi mùi mắm họ thấy khó chịu. Nên thớt bị xóa luôn rồi:))

Cụ cứ triển đi, thỉnh thoảng vào lại chuyện cùng cụ, mà cụ cũng đừng sợ gạch đá, gạch đá mới hay đấy. Chứ cứ nghe nói ngọt, lúc họ lại dội cho gáo nước thì lúc đó còn thất vọng hơn.

khoavq

Xe điện
Đọc cái thớt này thấy cũng hay. Cũng muốn giữ cái thớt này để lâu lâu lại được suy ngẫm...
Cháu lâu lắm rồi không post trên OF, nay lại lọ mọ taiping, ấy có lẽ là một cái duyên nho nhỏ với cụ chủ. Vậy cụ chủ thử bấm một quẻ xem có cái duyên lớn hơn hay không? Cháu mệnh Thủy cung Cấn và hiện ở Tây Nam HN... :))

XPQ

Xe cút kít
Kinh Dịch nó nói rằng: "Dịch trung bí mật trùm Thiên Địa".
Đấy, túm lại nó chỉ nói như vậy thôi mợ à...:D
Thiên địa của bần nông,chỉ cần bảng cửu chương là đủ trùm rồi.Thiên địa của vua,chỉ là cái ghế gỗ thếp vàng hay cái mũ miện trên đầu.Bởi thế,ngay thiên địa cũng không phải là cái thiên địa chung,làm sao đến được mí chúng sinh muôn trùng số mệnh mà trùm?

Kinh dịch là nguồn gốc của số đếm nhị phân, cội nguồn của cách mã hoá máy tính, chỉ có hai trạng thái âm dương.
Nhẽ âm dương của Dịch,nhưng số nhị phân do người Ấn đưa ra.Chân lý khoa học mỗi anh nắm được một chỗ,không thế nói kinh Dịch là gốc của phép nhị phân.

Chính xác là có nguồn gốc từ vùng hạ lưu sông hoàng hà, nơi tộc người Bách Việt sinh sống. Có rất nhiều nhà khoa học Việt Nam trong và ngoài nước đã và đang nghiên cứu chứng minh nguòn gốc KD là của người Việt.
Bách Việt là một chủ thuyết sô vanh An Nam phủ nhận cả những thành tựu của Đông Sơn,Núi Đọ ở phía Nam,mà nếu như bác dẫn hẵng sai,cuốc tế họ lấy Dương Tử làm ranh giới vùng sinh tồn của chủng Indonesien gọi là Bách Việt vậy!

Bây giờ đa phần mọi người thích nó theo cách "chiết học"

Dịch là vận động.Học thuyết của sự vận động hay còn gọi là kinh Dịch.Bản thân nó không có chức năng bói,chẳng qua thằng nọ bịp thằng kia thành ra bói thôi ạ.

trauxanh

Xe lăn
Thiên địa của bần nông,chỉ cần bảng cửu chương là đủ trùm rồi.Thiên địa của vua,chỉ là cái ghế gỗ thếp vàng hay cái mũ miện trên đầu.Bởi thế,ngay thiên địa cũng không phải là cái thiên địa chung,làm sao đến được mí chúng sinh muôn trùng số mệnh mà trùm?............
Thế thì nó mới thuộc cái dạng "Thiên thư", tức là sách giời...
Sách giời thì giời dùng mới hết nhẽ, chứ người lại không phải là giời...
Vậy nên, người chỉ nhặt được cái mẩu ba via be bé nào của nó thì dùng thôi. Nhặt nhiều dùng nhiều, nhặt ít dùng ít, không nhặt không dùng.
Thế mới có chữ "trùm thiên địa", người bé tí ti, đâu phải thiên địa. Nên mấy ngàn năm mò mẫm, hiểu đến đâu thì biết đến đó thôi, nào ai đã biết hết.
Biết hết thì bằng thiên địa à? :))

MANKICHI_01

Xe buýt
Cứ tạm cho con ng trung bình 80 năm là thọ, thì trong quẻ dịch Nửa Âm là thể hiện 40 năm đầu cho cuộc đời, khi đó phải dấn thân vô, lao lực, đấu tranh, kiếm sống....Còn Nửa Dương là thể hiện cho 40 năm sau của cuộc đời, lúc đã chùn chân mỏi gối rồi thì quay về với cái nội tâm của mình, mà suy mà ngẫm....
Cụ cứ triển đi, thỉnh thoảng vào lại chuyện cùng cụ, mà cụ cũng đừng sợ gạch đá, gạch đá mới hay đấy. Chứ cứ nghe nói ngọt, lúc họ lại dội cho gáo nước thì lúc đó còn thất vọng hơn.
cụ giảng hay quá nhà cháu cũng vỡ ra ít nhiều,tkss cụ

huynhhieuminh

Xe hơi
ông cụ nhà em cũng đang nghiên cứu cái này , em có đọc qua mà thật chẳng hiểu mấy

hatdecuoi

Xe buýt
Đọc hết 12 trang cháu vẫn chưa hiểu cái mô tê gì.
Có nhẽ đúng như cái tên của nó KINH DỊCH, nó đã làm bao hàm quá nhiều thứ mà trong một thời gian ngắn ko thể hiểu hết nổi.
Trong thớt cháu nghĩ đã nhiều cụ cây đa cây đề vào "chém" để mọi ng hiểu về KD, nhưng các cụ càng "chém" thì cháu lại càng thấy nó bao la.
Nếu đc các cụ cứ diễn nôm nó ra cho cháu hiểu nôm na nó là gì với ạ.
Cháu vẫn hóng tiếp mặc dù thấy hơi hại não tý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Ngày xưa em nghe nhiều về món này cũng hý hửng ra hiệu sách làm vài cuốn Kinh Dịch của Thiệu Vỹ Hoa, Tằng San Bốc Dịch, Mai Hoa Dịch Số về. Tiên sư nợ đọc ong cả thủ mà lên quẻ dự đoán bóng đá vưỡn sai :)). Nhờ nó mà em biết dc bát quái, 64 quẻ, càn khôn là gì ?. Trong cuốn sách đó có nói đại để như lên được quẻ đúng nhưng dịch quẻ còn phụ thuộc và đỉnh cao chí tuệ và sự am hiểu. Thời gian đó cách đây 5 năm. Giờ đọc lại em phát hiện ra cái đỉnh cao là hồi đó em ngu bị lừa mua sách mấy trăm nghìn.

Các cụ nói Kinh Dịch ko phải để lên quẻ thì để làm cái gì. Như cụ XQP nói ấy, nó nói đến tạo hóa, xoay chuyển của trời đất nhưng đó là thời ngu muội. Giờ trẻ con nó xem discovery nó cũng hiểu đếch cần đọc Kinh Dịch.
Các cụ nói nghiên cứu để xem mệnh trời các cụ dự cho em phát xem bà Clinton có là Tổng Thống Mẽo được ko với lại danh sách BCT khóa tới với. Đấy là mệnh trời đấy :D.
Cái lão Thiệu Vỹ Hoa hắn khoác lác là dự được cả kết quả trận bóng mà các cụ ko dự được sao :D.

Còn cái nhân đức, quân tử thì để SGK của mình nó dậy, ko phải đọc Kinh Dịch đâu :))

xdthienha

Xe điện
Ah thêm 1 điều lợi nữa khi em mua sách Kinh Dịch, Mai Hoa Dịch Số là đọc nản em vứt lên tủ sách ở phòng làm việc bày cho nó đẹp. Khách vào cứ hỏi thăm :"ái chà, trẻ thế này mà đã nghiên cứu kinh dịch rồi cơ ah". Nghe điều kính phục lắm :))

dzoro

Xe điện
Ngày xưa em nghe nhiều về món này cũng hý hửng ra hiệu sách làm vài cuốn Kinh Dịch của Thiệu Vỹ Hoa, Tằng San Bốc Dịch, Mai Hoa Dịch Số về. Tiên sư nợ đọc ong cả thủ mà lên quẻ dự đoán bóng đá vưỡn sai :)). Nhờ nó mà em biết dc bát quái, 64 quẻ, càn khôn là gì ?. Trong cuốn sách đó có nói đại để như lên được quẻ đúng nhưng dịch quẻ còn phụ thuộc và đỉnh cao chí tuệ và sự am hiểu. Thời gian đó cách đây 5 năm. Giờ đọc lại em phát hiện ra cái đỉnh cao là hồi đó em ngu bị lừa mua sách mấy trăm nghìn.

Các cụ nói Kinh Dịch ko phải để lên quẻ thì để làm cái gì. Như cụ XQP nói ấy, nó nói đến tạo hóa, xoay chuyển của trời đất nhưng đó là thời ngu muội. Giờ trẻ con nó xem discovery nó cũng hiểu đếch cần đọc Kinh Dịch.
Các cụ nói nghiên cứu để xem mệnh trời các cụ dự cho em phát xem bà Clinton có là Tổng Thống Mẽo được ko với lại danh sách BCT khóa tới với. Đấy là mệnh trời đấy :D.
Cái lão Thiệu Vỹ Hoa hắn khoác lác là dự được cả kết quả trận bóng mà các cụ ko dự được sao :D.

Còn cái nhân đức, quân tử thì để SGK của mình nó dậy, ko phải đọc Kinh Dịch đâu :))
Cháu cũng như cụ, cũng nghiên cứu bộ của ông Tố và ông Lê. Đọc ung thủ mới hiểu cách gieo quẻ như thế nào. Lại đọc ung thủ nữa nhưng vẫn không hiểu được cái logic biến chuyển các quẻ và cơ sở nào để các cụ vẽ ra tiên thiên và hậu thiên bát quái? Tại sao lại phải tuân theo tiên thiên hoặc hậu thiên? Có đầu có mít sao không có khúc giữa?

Sau cháu có đọc thêm được mấy bài viết áp dụng KD vào vấn đề này nọ rồi chợt vỡ ra một chân lý hiển nhiên như cụ vậy, đó là thằng chém gió mà không tỏ ra nguy hiểm thì sao người ta tin? Muốn tỏ ra nguy hiểm thì phải khiến người ta không hiểu, phải chung chung hiểu kiểu gì cũng được để từ đó chém theo ý của mình, để câu chuyện mình chém nó cao siêu và thu hút. Cái này mấy thằng triết học tây lông nó gọi là đa nguyên.

Cháu vẫn bảo lưu quan điểm là KD chẳng qua là cái cần câu cơm của một bộ phận thầy tế, du thuyết thời xưa mà thôi. Sau này, anh Vá anh ấy thích KD nên KD được các cụ nho học thi nhau bơm lên thành thánh kinh.

boemcun

Xe tăng
Bia Dịch đê các cụ ơi =D>=))

XPQ

Xe cút kít
Bình thường tâm thị đạo.

Tới đỉnh rồi,tới đỉnh rồi.Khi tới đỉnh,vấn đề của "tâm" chỉ là bao nhiêu một cân,gia vị dư lào thôi.Lão quá gầy,cần kiểm điểm thằng giám đốc nhà máy chế biến thực phẩm đi thôi.:)):)):))