[Funland] Kinh Dịch

MANKICHI_01

Xe buýt
Haha, nhà Nguyên nó sút cả Châu Âu của cụ là đội Mông cổ nó ko biết và ko quan tâm tới Kinh Dịch (nó chỉ cỡi nghựa với bán cung có khi chữ hán cũng éo biết) đâu chính vì thế nó nhảy vào xâm chiêm bọn TQ đang mải giảng đạo nó múc cho đổi tên thành nhà Nguyên đấy, thời đấy quân tử chạy có cờ vì chống thế éo nào được với nghựa to đùng của thành cat tư hãn :D
Chẳng bít mấy chuyện nầy có liên quan giề tới kinh dịch nhể ý em là vầy,, hay ông nào cứ ôm học kinh dịch mà bị nước nào đánh thua là tại ôm kinh,,hixxx^#(^

dzoro

Xe điện
Em dùng Đạo đức kinh để mai dịch Kinh dịch:

Dịch khả dịch phi thường dịch,

Kinh khả kinh phi thường kinh.

Tại sao Châu Au, Mỹ nó phát triển hơn Châu A, TQ vì nó có tư duy phản biện không có gì là không thể phản biện hôm này đúng mai có cái khác phủ định lại sai. Triết gia và học thuyết chỉ có tính giá trị theo lịch sử. Còn mấy bác nho học lúc nào cũng khăng khăng ôm lấy mấy quyển như Kinh dịch cho rằng đấy là kinh điển không thể động tới kiểu nó tồn tài vài nghìn năm rồi nên nó là chân lý :D.

Thế nên TQ mới bị đội Châu Âu cũ vf Nhật bản nó làm gỏi trước năm 45 vì cứ ngồi đấy dịch trong khi đội kia nó vác súng đến dí cho vào dis :D
Hay cho câu "triết gia hay học thuyết chỉ có giá trị theo lịch sử"! Hay cho việc vác học thuyết lão tử ra để bác kinh dịch (có đóng góp không nhỏ của khổng tử). Cháu học cơ sở VH Việt Nam thấy có bóng dáng người VN mình trong tư tưởng của lão tử. Cháu tự dưng nghĩ ra có lẽ kết hợp cái quan điểm sustainable development vào quan điểm của lão tử khéo được mà khéo cháu thành triết gia thì bỏ mịe :)) xin lỗi cụ chủ thớt cháu ngoài lề ;)

MANKICHI_01

Xe buýt
Cụ triển luôn việc an 1 quẻ về duyên ngộ của em và cụ đê xem nào, coi như có học thì có hành :)) đầu bài là : em tuổi Nhâm tý - hiện đang là giờ Thân, em đang ngồi ở phía Tây thành phố - cụ bấm quẻ đê xem duyên gặp vào lúc nào
cụ hơn hẳn em 1 giáp tuổi cụ căn vương mà thôi để em bấm xem khi nào gặp nha!!!
...............................Wait......
chắc là kiếp này rùi cụ ơi,, mừng quá đi:-|:-|

prado6869

Xe đạp
xa sưa thì chỉ là giai thoại rất khó kiểm chứng, còn thời nay em thấy chỉ toàn "Thánh Chém" còn những vị có khả năng thực sự thì không bao giờ họ hé răng cho người ngoài biết cả.
Em đọc nhiều nhưng chẳng đọng lại trong đầu đc gì cả.

ltlinh

Xe tăng
Chẳng bít mấy chuyện nầy có liên quan giề tới kinh dịch nhể ý em là vầy,, hay ông nào cứ ôm học kinh dịch mà bị nước nào đánh thua là tại ôm kinh,,hixxx^#(^
Cái này là theo quan điểm vị lợi: các cụ cú nói tây nói tàu kể cả các cụ học giả VN nghiên cứu Kinh dịch đều phải học lại của đôi TQ hết (ít nhất là phải học từ chữ Hán của nó để hiểu là dịch sang) :D. Vậy nếu sách của mệnh trời mà đúng thì đội TQ nó phải phát triển rực rỡ chứ không suốt ngày cắn xé nội bộ (và bị đội nước khác nó múc cho suốt ngày). Bản chất học thuyết của Tàu nó phát triển để cai trị nội bộ vì rộng và đông dân quá :D.

MANKICHI_01

Xe buýt
Cái này là theo quan điểm vị lợi: các cụ cú nói tây nói tàu kể cả các cụ học giả VN nghiên cứu Kinh dịch đều phải học lại của đôi TQ hết (ít nhất là phải học từ chữ Hán của nó để hiểu là dịch sang) :D. Vậy nếu sách của mệnh trời mà đúng thì đội TQ nó phải phát triển rực rỡ chứ không suốt ngày cắn xé nội bộ (và bị đội nước khác nó múc cho suốt ngày). Bản chất học thuyết của Tàu nó phát triển để cai trị nội bộ vì rộng và đông dân quá :D.
túm lại là cụ chê kinh dịch hàng tầu không xài chứ giề,em xài tạm "xiem ló" thế nào mất giề đâu chớ!!!!!!!!!!!

XPQ

Xe cút kít
Kinh Dịch bản chất ban đầu của nó là sách bói, thuần thúy là số học . Khi bói bằng Kinh Dịch thì quan trọng phải chọn dữ liệu đầu vào là gì thì mới chính xác được. Các cụ đọc những quyển Kinh Dịch được dịch lại bởi các nhà nho Việt Nam thì thường bị ảnh hưởng bởi tư tưởng Nho giáo mà làm lu mờ đi ý nghĩa chính của nó là để bói.
Em yêu quyển sách này,cũng hay đọc và thỉnh thoảng làm quẻ bói cho riêng mình để giải trí thôi.Ngay trong sách cũng đã nói,quân tử dùng Dịch làm vui-ấy là những lúc ngẫm nghĩ sự đời suy đoán vận thế."Làm vui" thôi,đấy là lời sách dạy.Đừng có ai lại đem Dịch ra để xem việc nọ việc kia cho người này người khác,các cụ nhà mình bảo rồi,"số mình thời để cho ruồi nó bâu",bói toán nhảm nhỉ thì dùng sách nào cũng vậy,chả cứ sách Tàu sách Tây.Đến công an làm án,người thực việc thực còn oan sai bỏ cụ ra. :)):)):))
Em cực ghét sự tung hô hay cổ súy cho Dịch nọ Dịch kia,quẻ này hào nọ.Thực ở trên đời bây giờ,trải khắp hoàn cầu không ai dám nhận mình làu thông lý lẽ ngôn từ kiến thức của bất cứ một tác phẩm kinh điển nào.Bởi thế,chả cứ Kinh Dịch,ngay quyển "Lược sử thời gian" hay "Giai điệu vũ trụ",thậm chí "Chiến tranh Hòa Bình" .....cũng đã đồ sộ thâm tàng lắm lắm,không phải ai đọc cũng hiểu.
Kinh Dịch tự nó không phải sách bói.Bói là việc đời sau thêm thắt vào.
Về khóa hóc tự nhiên,vũ trụ quan của Dịch chẳng qua mây mưa sấm chớp sông núi ao hồ,ngay đến đại dương còn chưa thấy đề cập đừng nói các lực cơ bản của vũ trụ,chưa bàn đến lỗ đen mí thiên hà.
Về khóa hóc xã hội,anh Khâu giảng lại theo đúng thế giới quan Nho giáo,cốt để thuận thiên thừa vận,làm gì cũng phải hợp ý vua,chẳng qua nó là cái công cụ cai trị.
Thực sự thì,ngay tại Trung Hoa cổ đại,đạo Nho cũng phải phân chia ảnh hưởng cùng đạo Phật và Lão,thành tam giáo đồng nguyên.Mà đạo Nho tuyển người bằng cả tứ thư ngũ kinh chứ không riêgn một quyển Dịch.Điều ấy chứng tỏ,dù thâm sâu đồ sộ về khả năng biểu đạt nhưng Kinh Dịch chỉ là một cuốn sách bình thường của một thời lịch sử.Nó có giá trị lịch sử,nhưng không phải là chân lý vạn năng,càng không phải công cụ tri thức duy nhất.
Bác thớt mở ra chủ đề,anh em ném đá thì bác lấy cái mâm đồng mà đỡ,loảng xoảng thế nghe mới thích.Chứ lỵ chỉ xuýt xoa tán tụng,trước là thiên kiến hẹp hòi,sau làm cho người khác phải ngộ nhận.
Bác có vui thì ta lại chém tiếp! Bác hỉ? :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:
Em am hiểu về vụ này, hóng các cụ chém vậy.
Cả đời em đã gặp những người cũng được coi là nổi tiếng trong giới đạo phật, đạo mẫu, phong thuỷ, tử vi, xem tay, kinh dịch, thầy cúng...thì có duy nhất 1cụ xem kinh dịch phán đúng 1 vấn đề tương lai của em thôi. Còn lại hy vọng trong tương lai xa sẽ đúng.
Dùng Kinh Dịch để đoán vận mệnh chả khác gì lấy dưa chuột dùng cho đêm tân hôn, thậm dở...
Kinh Dịch là gốc để sinh ra các loại Dịch Lý tướng số trong đó có Tử Vi, dùng Tử Vi luận đoán vận mệnh con người là được dồi

Nhạc

Xe container
Thật ra Kinh Dịch nói gì trong ý các cụ

Nó biến ra 64 quẻ đấy cụ
Ngày xưa VNCH có cờ 3 sọc đấy, cũng là 1 quẻ gì đó
Hình trên cờ 3 que là quẻ Càn. Nhưng nó lại chả liên quan gì tới Kinh Dịch. Bởi là biểu trưng của chế độ thoát thai từ công giáo quạ đen nên nó thể hiện cho chúa 3 ngôi, màu vàng cũng đích thị là màu của TCG. Còn các luận điểm hoa hòe hoa sói rằng thì là 3 que tượng trưng cho 3 miền và màu vàng là màu da người Viet chỉ là ngụy ngôn

MANKICHI_01

Xe buýt
Em yêu quyển sách này,cũng hay đọc và thỉnh thoảng làm quẻ bói cho riêng mình để giải trí thôi.Ngay trong sách cũng đã nói,quân tử dùng Dịch làm vui-ấy là những lúc ngẫm nghĩ sự đời suy đoán vận thế."Làm vui" thôi,đấy là lời sách dạy.Đừng có ai lại đem Dịch ra để xem việc nọ việc kia cho người này người khác,các cụ nhà mình bảo rồi,"số mình thời để cho ruồi nó bâu",bói toán nhảm nhỉ thì dùng sách nào cũng vậy,chả cứ sách Tàu sách Tây.Đến công an làm án,người thực việc thực còn oan sai bỏ cụ ra. :)):)):))
Em cực ghét sự tung hô hay cổ súy cho Dịch nọ Dịch kia,quẻ này hào nọ.Thực ở trên đời bây giờ,trải khắp hoàn cầu không ai dám nhận mình làu thông lý lẽ ngôn từ kiến thức của bất cứ một tác phẩm kinh điển nào.Bởi thế,chả cứ Kinh Dịch,ngay quyển "Lược sử thời gian" hay "Giai điệu vũ trụ",thậm chí "Chiến tranh Hòa Bình" .....cũng đã đồ sộ thâm tàng lắm lắm,không phải ai đọc cũng hiểu.
Kinh Dịch tự nó không phải sách bói.Bói là việc đời sau thêm thắt vào.
Về khóa hóc tự nhiên,vũ trụ quan của Dịch chẳng qua mây mưa sấm chớp sông núi ao hồ,ngay đến đại dương còn chưa thấy đề cập đừng nói các lực cơ bản của vũ trụ,chưa bàn đến lỗ đen mí thiên hà.
Về khóa hóc xã hội,anh Khâu giảng lại theo đúng thế giới quan Nho giáo,cốt để thuận thiên thừa vận,làm gì cũng phải hợp ý vua,chẳng qua nó là cái công cụ cai trị.
Thực sự thì,ngay tại Trung Hoa cổ đại,đạo Nho cũng phải phân chia ảnh hưởng cùng đạo Phật và Lão,thành tam giáo đồng nguyên.Mà đạo Nho tuyển người bằng cả tứ thư ngũ kinh chứ không riêgn một quyển Dịch.Điều ấy chứng tỏ,dù thâm sâu đồ sộ về khả năng biểu đạt nhưng Kinh Dịch chỉ là một cuốn sách bình thường của một thời lịch sử.Nó có giá trị lịch sử,nhưng không phải là chân lý vạn năng,càng không phải công cụ tri thức duy nhất.
Bác thớt mở ra chủ đề,anh em ném đá thì bác lấy cái mâm đồng mà đỡ,loảng xoảng thế nghe mới thích.Chứ lỵ chỉ xuýt xoa tán tụng,trước là thiên kiến hẹp hòi,sau làm cho người khác phải ngộ nhận.
Bác có vui thì ta lại chém tiếp! Bác hỉ? :)):)):))
Hay quá cụ ơi,tặng cụ 1 ly nhà cháu nạp pin tý không sập nguồn rốiex tiếp tục chém với cụ

webzy

Xe tải
Cụ chủ có chỗ nào dạy môn này chỉ cho em đi học với ạ.

MANKICHI_01

Xe buýt
Dùng Kinh Dịch để đoán vận mệnh chả khác gì lấy dưa chuột dùng cho đêm tân hôn, thậm dở...
Kinh Dịch là gốc để sinh ra các loại Dịch Lý tướng số trong đó có Tử Vi, dùng Tử Vi luận đoán vận mệnh con người là được dồi
Cụ đúng là thật như "tên",kính cụ 1 ly

nightwish1982

Xe tải
theo hiểu biết ko đủ của e thì Kinh Dịch là 1 bộ sách để xem thiên văn địa lý long mạch, chiêm bốc, nhìn sao đoán mệnh của khựa. E có đọc bộ Ma Thổi Đèn nên biết vậy thôi

hoalocvung

Xe điện
cụ hơn hẳn em 1 giáp tuổi cụ căn vương mà thôi để em bấm xem khi nào gặp nha!!!
...............................Wait......
chắc là kiếp này rùi cụ ơi,, mừng quá đi:-|:-|
Hơ, thế đề bài em đưa ra, cụ bấm mỗi thế này thôi à:)) kiệm lời quá. Theo kn của em, em nghĩ nếu đã thích thì cứ học và hành song song, sẽ có nhiều cái hay. Còn hơn là Sa đà vào mấy việc tranh luận Kinh là gì với Dịch là gì - cái mớ lý luận giải thích thì trên mạng có cả 1 rổ, 1 click là xong. Gốc xưa có mỗi 1 cái, nhưng cho đến giờ biến tướng vẹo vọ đi, chém mấy cái hiểu vẹo vọ lại vẹo vọ theo:-))

Em nghĩ mỗi 1 vấn đề đc đưa ra như 2 mặt của 1 đồng xu, khi tung đồng xu lên, mỗi ng quy định 1 mặt phải trái khác nhau. Đi tranh luận cho việc quy định mặt nào là phải mặt nào là trái thì có lẽ .......Nhưng mà thôi có lẽ là tùy duyên,

trauxanh

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

MANKICHI_01

Xe buýt
Hơ, thế đề bài em đưa ra, cụ bấm mỗi thế này thôi à:)) kiệm lời quá. Theo kn của em, em nghĩ nếu đã thích thì cứ học và hành song song, sẽ có nhiều cái hay. Còn hơn là Sa đà vào mấy việc tranh luận Kinh là gì với Dịch là gì - cái mớ lý luận giải thích thì trên mạng có cả 1 rổ, 1 click là xong. Gốc xưa có mỗi 1 cái, nhưng cho đến giờ biến tướng vẹo vọ đi, chém mấy cái hiểu vẹo vọ lại vẹo vọ theo:-))

Em nghĩ mỗi 1 vấn đề đc đưa ra như 2 mặt của 1 đồng xu, khi tung đồng xu lên, mỗi ng quy định 1 mặt phải trái khác nhau. Đi tranh luận cho việc quy định mặt nào là phải mặt nào là trái thì có lẽ .......Nhưng mà thôi có lẽ là tùy duyên,
dạ nhà cháu bấm theo bát môn thấy cũng đang còn lâu lâu mới gặp ạ,còn chính xác khi nào thì cháu chịu tkss cụ đã góp ý,,mong có ngày được mời cụ cốc bia cỏ

p/s:cụ ở phía tây thành phố có phải là Mỹ Đình không ạ??