[Funland] Kinh Dịch

pkhcsht

Xe điện
Đến bốn trang rồi mà vẫn chưa hết mở bài.
Thân bài luôn.
Môt.
Thái cực sinh lưỡng nghi,
Lưỡng nghi sinh tứ tượng,
Tứ tượng sinh bát quái,
Bát quái biến hóa khôn lường
Em chỉ biết đến thế, còn giờ ngồi hóng.

slaz8

Xe ba gác
cụ nói cũng chẳng có gì sai nhưng nhà cháu cũng không có nói dóc,nhà cháu dùng từ "Nghiên Cứu Cho Vui" là vì nó chưa ra ngô ra khoai gì cả,mà nếu có tạo gió thì trong cái OF nhỏ bé,chật hẹp này cũng xem như cho nó mát mẻ tý,không biết có tội tình gì không.mong cụ chỉ giáo ạ!(nhà cháu đây cũng rất thích thẳng và thật đấy ạ)
Em chưa đủ dẳng cấp chỉ giáo cho ai, và cảm ơn cụ đã ghi điểm cho cháu. Thực ra vấn đề cụ đưa ra không thể biện chứng và quy nạp thành công "dưới ánh sáng" do đó ai biết được đến đâu thì cứ việc tiến hành. Quan điểm cuả cháu đã rõ, xem hay nghiên cứu cho vui chỉ là để tạo gió thôi ạ, còn đã biết rồi thì không có cái thớt này.

thirellouma

Xe tăng
Cụ khơi mào thì cũng nên có tí chính kiến, nêu ra một số quan điểm và ý tưởng tranh luận. Chứ ai lại quẳng 1 câu chung chung thế này thì cụt hứng quá.
Các cụ cho e hỏi ké một số câu nhé:
1. Kinh dịch, Chu dịch giống và khác nhau ở điểm gì ?
2. Các ý kiến khác nhau về thời điểm, địa điểm ra đời của Kinh dịch?
3. Kinh dịch được người ta ứng dụng vào: dự đoán tương lai, bói toán, tham khảo khi đứng trước những sự lựa chọn khó khăn, và gì nữa ...?
4. Ở VN, các những học giả nào đã tiến hành dịch Kinh dịch ? Đó là những bản dịch của ai, NXB nào ? Năm nào ?
4. Em đọc cuốn Kinh Dịch của cụ Ngô Tất Tố

khanht

Xe điện

bau67

Xe container
Theo nhà Cháu biết, Cụ Đầu Xứ Tố mất 7 năm trời mới đọc xong Kinh Dịch !
Về những điều căn bản thì không ít người biết.
Về sâu xa, 1 cái sai sẽ dễ dẫn theo 1 số người khác chưa biết nhiều sẽ sai theo.
Vậy nên hết sức cẩn trọng ạ !

XPQ

Xe cút kít
thưa cụ theo nhà cháu hiểu thì kinh dịch là một quyển sách mở chứ không phải cuốn sách chết,theo thời gian nó sẽ ngày càng mở rộng ra theo vòng xoáy ốc(như môn hoá học ngày xưa cụ học ý).Theo một nghĩa nào đó thì kinh dịch như đất mẹ các cụ gieo vào đó cái gì thì các cụ sẽ gặt cái đó(cụ dùng từ bọn thần nho không hiểu cụ theo trường phái nào các tư tưởng nho giáo và đạo giáo có trong kinh dịch đều huyền bí và còn nguyên giá trị thực tiễn) nói về nó thì các bậc thánh nhân học cả đời chưa xong nhà cháu kiến thức nông cạn chỉ có đôi lời như vậy thôi
P/s: nhà cháu dùng đt nên muốn nói nhiều mà khó khăn quá
Em ném đá cho xôm thớt,thành thử em cũng mở mà.
Khoa học hiện đại đã đi những bước dài lắm lắm,theo chiều của trí tuệ mở mang khai thông các câu hỏi về tự nhiên cuộc sống.
Kinh Dịch từng có giá trị ở thời của nó.Tới giờ,,nó vẫn còn như một pho kiến thức cổ xưa giúp chúng ta nhìn nhận các chủ đề quá khứ..Conf nếu muốn đi tới tương lai,đừng cổ súy cho Dịch,,trường hợp này nó thực sự là thuốc độc , làm kìm hãm vận hội của giống nòi đấy!

MANKICHI_01

Xe buýt
Em chưa đủ dẳng cấp chỉ giáo cho ai, và cảm ơn cụ đã ghi điểm cho cháu. Thực ra vấn đề cụ đưa ra không thể biện chứng và quy nạp thành công "dưới ánh sáng" do đó ai biết được đến đâu thì cứ việc tiến hành. Quan điểm cuả cháu đã rõ, xem hay nghiên cứu cho vui chỉ là để tạo gió thôi ạ, còn đã biết rồi thì không có cái thớt này.
à em hiểu ý cụ rồi cụ không cần nghi đậm hay đóng ngoặc giề đâu,em hiểu ý cụ là thế này không biết đúng không nhé sau đâu cụ sửa giùm cháu: ý cụ là chê nhà cháu chả biết mẹ gì về kinh dịch(chắc cái này cụ thâm sâu lắm mới nghĩ vậy),lập cái thớt này chỉ để chém gió cho vui.Nhà cháu chậm hiểu chỉ nghĩ được như vậy và nhà cháu cũng nói luôn là rất thích thẳng và thật mong cụ dùng từ thẳng và trúng giúp cháu

hoangminh248

Xe buýt
Em thấy gió mạnh quá, đá bay đầy trời làm xây xẩm mật mầy.
Thôi các cụ bắt đầu cho em được mở tầm mắt đi ạ.

dzoro

Xe điện
thưa cụ theo nhà cháu hiểu thì kinh dịch là một quyển sách mở chứ không phải cuốn sách chết,theo thời gian nó sẽ ngày càng mở rộng ra theo vòng xoáy ốc(như môn hoá học ngày xưa cụ học ý).Theo một nghĩa nào đó thì kinh dịch như đất mẹ các cụ gieo vào đó cái gì thì các cụ sẽ gặt cái đó(cụ dùng từ bọn thần nho không hiểu cụ theo trường phái nào các tư tưởng nho giáo và đạo giáo có trong kinh dịch đều huyền bí và còn nguyên giá trị thực tiễn) nói về nó thì các bậc thánh nhân học cả đời chưa xong nhà cháu kiến thức nông cạn chỉ có đôi lời như vậy thôi
P/s: nhà cháu dùng đt nên muốn nói nhiều mà khó khăn quá
KD chẳng qua cũng chỉ là một sản phẩm của mấy ông thầy mo, thầy tế ngày xưa, sau nhiều đời bồi đắp tạo nên mà thôi. Mục đích chính của nó là gì thì chỉ có nhảy vào máy thời gian để về quá khứ tìm hiểu. Cháu chỉ túm cái váy lại cho cụ thế này thôi, nếu cụ cứ chìm đắm trong các dẫn giải biến chuyển của các quẻ, suy rộng, suy hẹp ý nghĩa của các quẻ và áp dụng vào đời sống thì cụ sẽ luôn chìm đắm trong đó, cả đời cụ cũng chẳng thoát ra được. Không phải vì KD mênh mông hay uyên thâm mà chỉ đơn giản là vì cụ không thể thoát khỏi được trí tưởng tượng của chính mình. Trí tưởng tượng của một con người là vô hạn nên cụ có chìm đắm, bơi cả đời cũng không thoát được.

Cháu lấy một ví dụ thô thiển thế này nhé. 1 người khi đi xem bói hoặc nói văn hoa là nghiên cứu 1 quẻ KD đê. Người đó áp dụng vào một vấn đề nào đó và thấy có chỗ lý giải và dự đoán hợp lý, nhưng cũng có chỗ chưa đúng. Người đó sẽ làm gì?

Op1: kết luận là quẻ này sai cmnr.

Op2: kết luận là KD cao siêu, không thể sai, chỉ là học vấn mình chưa tới hoặc chưa tìm đúng sách, đúng thày?

Cụ chọn kết quả giúp cháu nhé. ;)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Thời thánh thần lên ngôi, em chịu món này ợ

MANKICHI_01

Xe buýt
Em ném đá cho xôm thớt,thành thử em cũng mở mà.
Khoa học hiện đại đã đi những bước dài lắm lắm,theo chiều của trí tuệ mở mang khai thông các câu hỏi về tự nhiên cuộc sống.
Kinh Dịch từng có giá trị ở thời của nó.Tới giờ,,nó vẫn còn như một pho kiến thức cổ xưa giúp chúng ta nhìn nhận các chủ đề quá khứ..Conf nếu muốn đi tới tương lai,đừng cổ súy cho Dịch,,trường hợp này nó thực sự là thuốc độc , làm kìm hãm vận hội của giống nòi đấy!
oác,, kìm hãm giề mà Trung Hoa xem kinh dịch là tri thức quan trọng nhất trong lịch sử Trung Hoa(chắc cụ hiểu kinh dịch là bói toán,mê tín dị đoan hixxxx)

tuananh072012

Xe điện
cụ hỏi thêm mấy ôgn Bill , Ông Vũ tôn , Vũ cà fee xem mấy ông đấy có cần kinh dịch không nhóe

MANKICHI_01

Xe buýt
KD chẳng qua cũng chỉ là một sản phẩm của mấy ông thầy mo, thầy tế ngày xưa, sau nhiều đời bồi đắp tạo nên mà thôi. Mục đích chính của nó là gì thì chỉ có nhảy vào máy thời gian để về quá khứ tìm hiểu. Cháu chỉ túm cái váy lại cho cụ thế này thôi, nếu cụ cứ chìm đắm trong các dẫn giải biến chuyển của các quẻ, suy rộng, suy hẹp ý nghĩa của các quẻ và áp dụng vào đời sống thì cụ sẽ luôn chìm đắm trong đó, cả đời cụ cũng chẳng thoát ra được. Không phải vì KD mênh mông hay uyên thâm mà chỉ đơn giản là vì cụ không thể thoát khỏi được trí tưởng tượng của chính mình. Trí tưởng tượng của một con người là vô hạn nên cụ có chìm đắm, bơi cả đời cũng không thoát được.

Cháu lấy một ví dụ thô thiển thế này nhé. 1 người khi đi xem bói hoặc nói văn hoa là nghiên cứu 1 quẻ KD đê. Người đó áp dụng vào một vấn đề nào đó và thấy có chỗ lý giải và dự đoán hợp lý, nhưng cũng có chỗ chưa đúng. Người đó sẽ làm gì?

Op1: kết luận là quẻ này sai cmnr.

Op2: kết luận là KD cao siêu, không thể sai, chỉ là học vấn mình chưa tới hoặc chưa tìm đúng sách, đúng thày?

Cụ chọn kết quả giúp cháu nhé. ;)
cám ơn cụ cho ý kiến,em thấy các cụ đa phần hiểu kinh dịch theo nghĩ bói toán.Thôi bây giờ ý em là thế này đi xem kinh dịch như gạo đi,ai thích ăn cơm thì ăn thích ăn cháo thì nấu mà thích ăn bánh thì xay thành bột(mà đói quá ăn sống cũng được)..còn ai không thích thì ăn bánh mỳ như phương tây chẳng hạn.
và em cũng mong thế này, em mong trong boxx tập hợp những người yêu thích kinh dịch nếu không thì chẳng khác nào mua dầu gội đầu cho nhà sư..

XPQ

Xe cút kít
oác,, kìm hãm giề mà Trung Hoa xem kinh dịch là tri thức quan trọng nhất trong lịch sử Trung Hoa(chắc cụ hiểu kinh dịch là bói toán,mê tín dị đoan hixxxx)
Em hiểu ý bác chứ!!
Bác chỉ hộ em,,chú Mao lập quốc bằng thuyết gì?Trị dân bằng thuyết gì??Anh Đào phóng cái Thần Châu bằng lý luận Dịch à?
Người Tàu họ nói là để người Nam mình nghe.Thanhf thử mới bảo Kinh Dịch là trí thức nọ kia,,mình nghe vài nghìn năm nay rồi.Kinh Dịch không thấy đề cập đến môn xui trẻ con ăn quất,,bác hĩ?

huyetanhtuxd

Xe tăng
Môn này em không biết nhưng cũng muốn nghe. Nhưng Cụ chủ mở bài tới tận trang thứ 6 mà chưa đưa ra cái đề cương, hoặc nội dung. Nếu tính tiết học thì Cụ hết giờ mà chưa kịp truyền kiến thức cho học sinh ạ.

dealer-ck

Xe tăng
Đến bốn trang rồi mà vẫn chưa hết mở bài.
Thân bài luôn.
Môt.
Thái cực sinh lưỡng nghi,
Lưỡng nghi sinh tứ tượng,
Tứ tượng sinh bát quái,
Bát quái biến hóa khôn lường
Em chỉ biết đến thế, còn giờ ngồi hóng.
Nó biến ra 64 quẻ đấy cụ
Ngày xưa VNCH có cờ 3 sọc đấy, cũng là 1 quẻ gì đó

dealer-ck

Xe tăng
Trước e học môn phương pháp luận nghiên cứu khoa học. Giáo sư dạy e bảo giáo trình về tự đọc, còn giáo sư giảng nhập môn Kinh dịch cho cả lớp cụ ợ, nghe hay đáo để, Giáo sư còn dạy cả cách tính toán lục thập hoa giáp, luận giải ngũ hành nạp âm, cách tổ hợp và gọi tên các quẻ, cách tính phi cung, xem hướng nhà, nhập môn tử vi, nhập luôn thêm tử bình, thêm chút ngoại cảm...em thấy nó khoa học lắm lắm, tất nhiên món này rất ảo diệu, phải có tố chất mới lĩnh hội được.

MANKICHI_01

Xe buýt
Môn này em không biết nhưng cũng muốn nghe. Nhưng Cụ chủ mở bài tới tận trang thứ 6 mà chưa đưa ra cái đề cương, hoặc nội dung. Nếu tính tiết học thì Cụ hết giờ mà chưa kịp truyền kiến thức cho học sinh ạ.
nhiều ý kiến trái chiều quá em cũng hem pít bắt đầu từ đâu nữa ạ,,chờ cao nhân thôi

dzoro

Xe điện
cám ơn cụ cho ý kiến,em thấy các cụ đa phần hiểu kinh dịch theo nghĩ bói toán.Thôi bây giờ ý em là thế này đi xem kinh dịch như gạo đi,ai thích ăn cơm thì ăn thích ăn cháo thì nấu mà thích ăn bánh thì xay thành bột(mà đói quá ăn sống cũng được)..còn ai không thích thì ăn bánh mỳ như phương tây chẳng hạn.
và em cũng mong thế này, em mong trong boxx tập hợp những người yêu thích kinh dịch nếu không thì chẳng khác nào mua dầu gội đầu cho nhà sư..
Cháu không coi KD là bói toán nhưng cháu võ đoán nó là sản phẩm của trí tuệ được tạo nên nhằm mục đích giúp giải thích sự vật, sự việc và dự đoán kết quả. Nói dân dã là bói toán, nói văn hoa là triết học. Khác với các tài liệu hay tư tưởng được tạo ra với cùng một mục đích, KD không bị phủ định dễ dàng cùng với sự phát triển của khoa học và tri thức nhân loại bởi vì cách tiếp cận của nó là mở chứ không đóng, đa nguyên chứ không đơn nguyên hay nhị nguyên.

pkhcsht

Xe điện
Nó biến ra 64 quẻ đấy cụ
Ngày xưa VNCH có cờ 3 sọc đấy, cũng là 1 quẻ gì đó
Quẻ
No Quẻ Tên Bản chất tự nhiên Hướng theo Hậu Thiên Bát Quái
1 (☰) Càn (乾 qián) Trời (天) tây bắc>
2 (☱) Đoài (兌 duì) Đầm (hồ) (澤) tây
3 (☲) Ly (離 lí) Hỏa (lửa) (火) nam
4 (☳) Chấn (震 zhèn) Sấm (雷) đông
5 (☴) Tốn (巽 xùn) Gió (風) đông nam
6 (☵) Khảm (坎 kǎn) Nước (水) bắc
7 (☶) Cấn (艮 gèn) Núi (山) đông bắc
8 (☷) Khôn (坤 kūn) Đất (地) tây nam
Và còn có nghĩa tượng trưng cho ba miền (kỳ).

Chỉnh sửa cuối: