[Funland] Kinh Dịch

Ga_son

Xe điện
Việc an quẻ 1 sự việc ra thế nào là cách học của mỗi ng – cái này thuộc về cá nhân – mặc dù cách bấm của em theo sự việc này thì ra quẻ khác, nhưng quan điểm của em là “ cá nhân “ thì em ko tham gia.

overview là thế, chờ cụ chủ........
Em lại an được quẻ Đồng Nhân quẻ biến là Gia Nhân cụ ạ.

ltlinh

Xe tăng
Nói thật nghe mấy cụ bấm quẻ rồi phán đúng kiểu tác phẩm thầy bói xem voi ngày xưa :D

hoinhap

Xe tăng
Bách Việt là một chủ thuyết sô vanh An Nam phủ nhận cả những thành tựu của Đông Sơn,Núi Đọ ở phía Nam,mà nếu như bác dẫn hẵng sai,cuốc tế họ lấy Dương Tử làm ranh giới vùng sinh tồn của chủng Indonesien gọi là Bách Việt vậy!
Nguyễn Hiến Lê nói:
Về Hà Đồ, truyền thuyết bảo rằng đời Phục Hy có một con Long mã (lòai ngựa thần, hình thù như con rồng mình xanh lục có vằn đỏ, xuất hiện trên sông Hòang Hà, đội một bản dồ, bản đồ đó là sách mệnh trời ban cho Phục Hi để trị thiên hạ. Những đời sau mỗi khi có thánh vương xuất hiện như đời vua Nghêu, vua Thuấn . . .đều được trời ban cho Hà Đồ. Còn về Lạc Thư thì trong khi vua Vũ trị thủy, thấy một con rùa thần cũng do trời sai xuống hiện lên ở sông Lạc – một chi nhánh của sông Hòang Hà – trên lưng có những nét đếm từ 1 đến 9. Thuyết Hà Đồ chắc khá phổ biến ở đời Chu, chính Khổng tử cũng tin. Luận ngữ, Thiên tử Hản, bài 8, ông than thở với môn đồ: “chim Phượng chẳng đến, bức đồ chẳng hiện trên sông (Hòang) Hà, ta hết hy vọng rồi” (Phượng điểu bất chí, Hà bất xuất đồ, ngô dĩ hỉ phù!” Chim Phụng và Hà đồ mà xuất hiện là điềm thánh vương ra đời, Khổng tử không thấy hai vật đó, cho rằng thánh vương không ra đời, đạo của ông không sao thi hành được. Có thể ông cũng tin rằng đời Phục Hi có Hà Đồ xuất hiện, còn như ông có cho rằng Phục Hi phỏng theo Hà đồ mà vạch ra bát quái hay không thì không có gì làm chắc (trong một chương sau, chúng tôi sẽ chỉ rõ Hệ từ truyện thượng và hạ không phải của ông viết).
Em nói hạ lưu sông Hoàng hà là đúng chứ có sai đâu, nó chi tiét hơn bờ nam sông Dương tử.

XPQ

Xe cút kít
Em nói hạ lưu sông Hoàng hà là đúng chứ có sai đâu, nó chi tiét hơn bờ nam sông Dương tử.
Thế là quá xa về phía Bắc,và nếu bình công theo thuyết rằng Kinh Dịch của người Bách Việt,thì phần của Đậu Phộng Việt còn bé hơn nữa vì thêm vô khối thằng đòi chia phần.Mà những thằng Việt kia,thằng nào cũng cúi đầu về Bắc cả.Tính sao? :)):)):)):)):)):))

hoalocvung

Xe điện
không biết trong OF nhà mình có nhiều cụ nghiên cứu môn này không,em mạo muội lập thớt này để anh em cùng sở thích cùng chia sẻ trao đổi kinh nghiệm
hóng các cao nhân vào ạ!!!
Lâu lâu không thấy cụ chủ đâu lại lôi cái thớt này lên hóng tý gió nhể>:) cụ chủ đâu rồi, triển mấy cái món Dịch với 8 cửa xem nào? gạch đá thì đem xây nàh cũng tốt chứ có sao\m/

MANKICHI_01

Xe buýt
Lâu lâu không thấy cụ chủ đâu lại lôi cái thớt này lên hóng tý gió nhể>:) cụ chủ đâu rồi, triển mấy cái món Dịch với 8 cửa xem nào? gạch đá thì đem xây nàh cũng tốt chứ có sao\m/
Dạ mẹt em đây,nhưng phân vân chưa biết làm 1 bài sao cho nó chất lượng,nghĩ mãi chưa thông ạ

hoalocvung

Xe điện
Dạ mẹt em đây,nhưng phân vân chưa biết làm 1 bài sao cho nó chất lượng,nghĩ mãi chưa thông ạ
Hơ, việc gì phải nghĩ xa cho ló xôi >:) dưới đây là 2 ý của 2 cụ đang định nhờ em, cụ triển luôn xem lào

Căn cứ vào dữ liệu này, nhà cháu tính được quẻ Thủy Lôi Truân, biến ở hào 3.
Vậy nhờ cụ [@hoalocvung;106549] chú giải xem hung cát thế nào ạ.

Em lại an được quẻ Đồng Nhân quẻ biến là Gia Nhân cụ ạ.

MANKICHI_01

Xe buýt
Nhà cháu cho con măm chờ ló ngủ sẽ mạnh dạn "kiatisut" xem nó ra cái giề,ghạch ngói thì xây gần xong nhà thiếu mỗi cái tường rào nữa thôi nên phải cố he he,,,

hoalocvung

Xe điện
Nhà cháu cho con măm chờ ló ngủ sẽ mạnh dạn "kiatisut" xem nó ra cái giề,ghạch ngói thì xây gần xong nhà thiếu mỗi cái tường rào nữa thôi nên phải cố he he,,,
(like) chuẩn đới, học thì phải hành chứ nhể, mấy món của người xưa sợ nhất là các cụ Hi Di với Văn Vưong ..... bật dậy bảo " để yên tôi ngủ" :-t chứ còn các comment thời nay em nghĩ cũng chỉ là quan điểm 2 mặt của 1 đồng xu thôi

MANKICHI_01

Xe buýt
Kính thưa các Cụ về vụ su -22 rơi ở đảo Phú Quốc em xin phép được dùng môn Bát Môn Thần Khoá của Gia Cát Tiên Sinh để an quẻ,
Trước khi trả lời em có vài dòng phân tích như sau: về vụ su-22 có cụ hỏi hung hay cát thì xin thưa rằng trong bát môn em quy nạp vào tìm người thất lạc được hay không,mà cụ thể là tìm xác được hay không.
Cụ hỏi lúc 13h ngày 17/4/2015 dương lịch tính ra âm lịch là ngày 29/2/2015 (ngày quý hợi cái này lát tính phong vong ạ)
Theo dữ liệu trên bấm theo bát môn thần khoá rơi vào cửa "kiễng" ứng với quẻ Ly.
Tiếp tục tính phong vong: ngày quý hợi thuộc giáp Dần vậy tý sửu phong vong vậy cửa Kiễng không phong vong
Ứng vào bát môn phú sẽ như sau:
Chiếm Nhân Hành Hà Nhựt Quý
Hưu môn: dĩ quy
Thương: hữu bệnh dĩ quy
Kiển: dục chi hữu tín
Kinh: khẩu thiệt sự dĩ quy
Sanh: dục quy
Đổ: hữu trở bán lộ
Tử:hữu trở tang bệnh
Khai:quy chí cận gia
Chiếm Viễn Hành Hà Như
Này là cầu sự đã cùng
Kẻ còn hành viễn kết hung chưa tàng
Hưu môn còn trở nhiều đàng
Sanh môn vô sự bình an trở về
Thương môn còn trở nhiều bề
Đổ môn gặp phải gian nguy giữa đàng
Kiển môn lòng đến vội vàng
tử môn còn biệt xa đàng chẳng sai
Kinh môn tin tức chưa tường
Khai môn về đến quê hương gần nhà
...

Luu Lehong

Xe container
Dịp cô H. bệnh nhân của TMV Cát Tường bị ném xuống sông, báo đăng nhiều nhà n/c Kinh Dịch căn cứ các quẻ này nọ cũng vạch quẻ, phân tích ngày giờ, màu áo, tuổi tác, mệnh các nhân vật... sau đưa kết luận sau x ngày nạn nhân sẽ nổi! Sau ngày đó không thấy tăm hơi, lại một vài nhà nghiên cứu đưa quẻ mới, đưa thêm các dữ liệu mới, căn cứ của Quẻ cũng đưa ra kết luận ngày thứ y (hình như là ngày thứ 49) nạn nhân sẽ nổi! Kết quả thế nào thì các cụ đã biết!
Họ toàn là những nhà n/c lâu năm, nhiều kinh nghiệm, học trò yêu chân truyền của các thầy cả! :D
Thứ nữa, những nhà ngoại cảm trước nổi như cồn như PTBH, Cậu Liên... cũng không đưa ra bình luận hoặc từ chối tìm xác. Tuy nhiên, trước đó Trung tâm n/c tiềm năng con người do TS Khanh còn tuyên bố đã n/c để có thể sau này nhà ngoại cảm sẽ còn nói thay người chết cảm ơn những người đến viếng trong lúc truy điệu nữa kia! :))
Nước Mỹ, Nhật chả có Kinh Dịch, chả có thầy Phong thủy, chả xem ngày giờ nhưng họ vẫn giàu có, nghĩ ra những cái mà chúng ta học còn chưa nổi!
Vầy cớ gì chúng ta cứ u mê, nhát ma nhau như vậy [-X

medici_rider

Xe tăng
Cái này không thay thế được cái kia, vẫn có những người Âu, Mỹ là những nhà khoa học nhưng vẫn nghiên cứu Kinh Dịch, Mật Tông, Phật giáo... Ngày xưa thì có thể kể đến những tên như là Lebnig, Jung...
Nước Mỹ, Nhật chả có Kinh Dịch, chả có thầy Phong thủy, chả xem ngày giờ nhưng họ vẫn giàu có, nghĩ ra những cái mà chúng ta học còn chưa nổi!
Vầy cớ gì chúng ta cứ u mê, nhát ma nhau như vậy [-X

Luu Lehong

Xe container
Hôm qua em đến mừng đám cưới con anh bạn cưới vào CN (26/4) này! Gia đình anh bạn theo đạo, họ nói bên đạo không xem chọn ngày giờ, chỉ cần tiện và đông vui nên chọn ngày chủ nhật. Chị vợ anh bạn đó nói khi đi đặt KS làm cỗ chỉ nhăm nhăm chọn ngày mà không có đám cưới cho đỡ đông, đỡ phải xếp hàng!
Kể như bên đạo họ cũng âu hóa hơn ta, chả xem ngày giờ gì sất!
Ấy thế mà em thấy họ có bỏ nhau mấy đâu vì họ được học giáo lý tiền hôn nhân rất kỹ ( những 6 tháng), trong khi ối các đôi không đi đạo xem đủ các thày chọn ngày giờ tốt, cũng chả khá khẩm hơn họ, có khi bỏ nhau nhiều hơn!:D

medici_rider

Xe tăng
Đạo Thiên chúa ở VN hình như còn cấm bỏ nhau nữa cơ. Toàn thánh Rome thì cũng mới công nhận thuyết nhật tâm cách đây không lâu.

Luu Lehong

Xe container
Tiện có thớt bàn về vấn đề có tính huyền bí này, em mạn phép chủ thớt xin hỏi quan điểm của các cụ về việc chọn hướng nhà, bếp hay bàn thờ có phải theo cách viết của các sách phong thủy hay của các thày PT thường phán không hay cứ hợp lý là ta làm?

lemdao

Xe buýt
Kính thưa các Cụ về vụ su -22 rơi ở đảo Phú Quốc em xin phép được dùng môn Bát Môn Thần Khoá của Gia Cát Tiên Sinh để an quẻ,
Trước khi trả lời em có vài dòng phân tích như sau: về vụ su-22 có cụ hỏi hung hay cát thì xin thưa rằng trong bát môn em quy nạp vào tìm người thất lạc được hay không,mà cụ thể là tìm xác được hay không.
Cụ hỏi lúc 13h ngày 17/4/2015 dương lịch tính ra âm lịch là ngày 29/2/2015 (ngày quý hợi cái này lát tính phong vong ạ)
Theo dữ liệu trên bấm theo bát môn thần khoá rơi vào cửa "kiễng" ứng với quẻ Ly.
Tiếp tục tính phong vong: ngày quý hợi thuộc giáp Dần vậy tý sửu phong vong vậy cửa Kiễng không phong vong
Ứng vào bát môn phú sẽ như sau:
Chiếm Nhân Hành Hà Nhựt Quý
Hưu môn: dĩ quy
Thương: hữu bệnh dĩ quy
Kiển: dục chi hữu tín
Kinh: khẩu thiệt sự dĩ quy
Sanh: dục quy
Đổ: hữu trở bán lộ
Tử:hữu trở tang bệnh
Khai:quy chí cận gia
Chiếm Viễn Hành Hà Như
Này là cầu sự đã cùng
Kẻ còn hành viễn kết hung chưa tàng
Hưu môn còn trở nhiều đàng
Sanh môn vô sự bình an trở về
Thương môn còn trở nhiều bề
Đổ môn gặp phải gian nguy giữa đàng
Kiển môn lòng đến vội vàng
tử môn còn biệt xa đàng chẳng sai
Kinh môn tin tức chưa tường
Khai môn về đến quê hương gần nhà
...
Cụ làm ơn luận giúp e cái. Phang cái quẻ lên đây rồi ko luận quẻ, bó tay.

hoalocvung

Xe điện
Cụ chủ thớt thế hệ 8x, còn trẻ, cụ đang tiếp cận với những kiến thức mà với cụ ý là thú vị. Cái đó em nghĩ nó cũng là bình thường. 1 vấn đề mà tồn tại hàng nghìn năm và vẫn tồn tại đến giờ và đc nhiều ng chú ý thì cũng đáng để lưu tâm

Còn những ví dụ đưa ra để bắt bẻ như lấy cái đó để soi người chêt để tìm người sống để chứng minh cái nọ chứng minh cái kia...... nhàm quá rồi, theo em là vậy. Mỗi ng có 1 quan điểm khác nhau, gặp đc ở chỗ nào cũng là 1 cái duyên, còn ko gặp đc thì có thể bàn về chỗ ko gặp đó 1 cách thiện chí có nhẽ hợp hơn

xe thủng lốp

Xe container
Tiện có thớt bàn về vấn đề có tính huyền bí này, em mạn phép chủ thớt xin hỏi quan điểm của các cụ về việc chọn hướng nhà, bếp hay bàn thờ có phải theo cách viết của các sách phong thủy hay của các thày PT thường phán không hay cứ hợp lý là ta làm?
Cái này cũng có 1 phần khoa học trong đó mà cụ ví dụ như hướng bắc thì rét hướng tây thì nóng .......Còn em thì ko tin vào mấy cái trò rẻ tiền thiềm thừ cóc nhái......