[Funland] Kinh Dịch

xdthienha

Xe điện
cụ mà có duyên với kinh dịch thì xin đừng có gép lô đề hay bóng bánh gì với nó đảm bảo trong cuộc sống sẽ có lúc trọng dụng,chúc cụ may mắn
Em vẫn hóng cao nhân giải đáp về Kinh Dịch đây ạ. Mọi lời giải đáp đến giờ phút này em vẫn thấy huyền bí và mù mờ quá. Ko hiểu dc ý nghĩa, nội dung, tư tưởng của nó là gì. Còn nếu chỉ luận bàn lý lẽ làm người, luận bàn về bậc quân tử thì thôi em ko hóng nữa.

Luu Lehong

Xe container
Cụ chủ thớt thế hệ 8x, còn trẻ, cụ đang tiếp cận với những kiến thức mà với cụ ý là thú vị. Cái đó em nghĩ nó cũng là bình thường. 1 vấn đề mà tồn tại hàng nghìn năm và vẫn tồn tại đến giờ và đc nhiều ng chú ý thì cũng đáng để lưu tâm
Ko ai đả phá cụ chủ cả, cụ chủ còn trẻ, ham học hỏi thế là tốt, xem ít xem nhiều đều quả là dáng khen!
Tuy nhiên, chũng em đang phản biện để chúng ta cùng tìm hiểu mặt trái, phải của vấn đề! Cụ ko nên chạnh lòng mà mà có 1 số câu còm chê trách những ý kiến trái chiều! Phần lớn chúng em đang cho cụ chủ thấy cái hão huyền mông muội của 1 số người khác lợi dụng kinh doanh hoặc các vấn đề tâm linh khác để lòe bịp thiên hạ. Tối thiểu thì cũng ra vẻ cao ngạo, hiểu biết ở cái OF này!
Em đã gặp mấy ông trẻ, vị nào đọc được tý sách về PT, tử vi hay sách tâm linh nói chung thì tự nhiên sinh ra ăn nói huyền bí, cuồng tín! Gặp sự kiện gì cũng áp dụng vận vào nói leo khiên cưỡng lòe thiên hạ! Nhưng thử hỏi đã vận đoán hay phán được cái gì cho bản thân hay ngừoi biết sự việc tương lai đâu!

cái này chưa ai kiểm chứng nhưng cứ nhìn vào thực tế thì thấy ông nào mua nhà cũng xem hướng cả,ông càng to xem càng kỹ :D(nhà mình có ai mua nhà không xem hướng và phong thủy dơ tay lên cháu điểm danh cái coi)
Những người có tiền, có quyền là do phúc phận của họ, nhưng họ nghĩ họ may mắn (cũng có thể coi như vậy), họ nghĩ do được nhờ 1 sự phù trợ huyền bí trong việc phong thủy mà sinh ra quá sùng tín. Những ngừoi còn chưa có điều kiện thì lại mong bấu víu vào PT nhà cho bản thân hay Gia đình được tốt hơn! Vì vậy, mong muốn của mọi người cũng bình thường! Nhưng nhà cửa cũng chỉ là 1 phần nhỏ của cuộc sống, ko thể quyết định tất cả. Mất 1 ít thời gian, tiền bạc để lấy lòng an cho gia đình thì cũng có thể chấp nhận được. Nhưng mê muội quá mà theo thày PT cả thì chỉ có nát nhà hoặc có thể phản tác dụng. Bởi chắc gì thày, sách nói đã đúng, có khi đang tốt thành xấu! Kiến thúc của các thày giờ phần lớn đọc từ mớ giấy lộn bán gốc xà cừ đường Láng chứ giỏi giang, có ăn học tử tế đã đi làm ông nọ bà kia chứ chả đi xem PT, bói toán cho thiên hạ :D
Thế ở Mỹ, nhật và các nước văn minh khác họ làm nhà cá nhân hay tập thể có cần xem phong thủy như các cụ thường làm ko mà sao họ vẫn hơn chũng ta mọi mặt!

Em vẫn hóng cao nhân giải đáp về Kinh Dịch đây ạ. Mọi lời giải đáp đến giờ phút này em vẫn thấy huyền bí và mù mờ quá. Ko hiểu dc ý nghĩa, nội dung, tư tưởng của nó là gì. Còn nếu chỉ luận bàn lý lẽ làm người, luận bàn về bậc quân tử thì thôi em ko hóng nữa.
Nói cho nó nhanh là toàn những ông mê muôi, thích thể hiện, học được mấy chữ đâu, nhưng toàn xem ngọn, tỉnh thoảng toàn đưa ra mấy câu phán chung chung tỏ vẻ!
Như trước đây vài năm có ông Tuấn Anh (ngừoi nói có tài đuổi mưa dịp đại lễ 1000 năm TL, chủ của trang Web Phong Thủy Lạc Việt) nói xem tuổi Công Vinh và ca sĩ Thủy Tiên là theo mệnh tuổi của họ thì hai ngừoi này ko lấy nhau! Nói thật với các cụ là CV với TT em chả quan tâm làm chó gì, nhưng chỉ là dẫn chứng là giờ họ đã lấy nhau và có con! Đấy , một người bao năm nghiên cứu, có hàng trăm học trò và hàng nghìn khách hàng, cũng có uy tín mà phán cho thấy tương lai như thế đấy. Thế thì mấy cụ ở OF, này, nghiên cứu nghiệp dư thì liệu kết quả nghiên cứu sẽ đến đâu8->

hoalocvung

Xe điện
Cụ nào muốn phản biện về Kinh dịch hay lên lớp giảng giải nọ kia, rồi lôi lô đề bóng bánh hay soi ng chết ng sống......... để giáo lý cụ chủ thì cứ thoải mái, vì 1 đồng xu bao giờ cũng có 2 mặt, đương nhiên phải có 2 luồng ý kiến. Nhưng cũng chưa biết ý kiến nào là đúng cả (theo thời gian)

Còn cá nhân em, như em đã nói, em ko tham gia vào những ý kiến cá nhân ở thớt này. em vào chỉ để chuyện với cụ chủ về vấn đề Dịch ở 1 số điểm chung với cụ ý và thỉnh thoảng có cụ nào em muốn chuyện như cụ tlinh là người quen cũ thì em nói thôi, đừng ai cuốc lại ý của em hoặc phân tích mổ xẻ hay dạy dỗ em nên thế này nên thế khác. Thanks

Luu Lehong

Xe container
Cụ nào đã nghiên cứu đọc hay biết về KD vào phán cho chúng em học hỏi và phản biện chút ạ! Nếu các cụ đã biết thì cứ mạnh dạn trao đổi!
Nhiều khi em thấy còn mở cả thớt bàn luận sôi nổi, tung hứng ra vẻ bí hiểm! Thế mà cứ thấy ai vào phản biện là các cụ lại dỗi hay lặn sạch! :))

hoalocvung

Xe điện
Thực lòng là thế này, Kinh dịch hay học thuật là một đam mê nghiên cứu của em, nhưng nói thật qua thời gian vừa rồi trên diễn đàn, cái mong muốn chia sẻ trong em đã mai một rồi. Cũng từ 1 câu chuyện đc gọi là " cá nhân". Mà giờ em dị ứng với kiểu chia sẻ thế, các cụ thông cảm

Các cụ nào phản biện đc, có khả năng phản biện thì cứ vào bởi đồng xu luôn có 2 mặt, chỉ khi nào đồng xu có 1 mặt thì lúc đó mới phải chiến đấu với 1 mặt còn lại đó, còn giờ có 2 mặt thì cứ thoải mái đi, mỗi ông có 1 mặt để nói

MANKICHI_01

Xe buýt
Cụ nào đã nghiên cứu đọc hay biết về KD vào phán cho chúng em học hỏi và phản biện chút ạ! Nếu các cụ đã biết thì cứ mạnh dạn trao đổi!
Nhiều khi em thấy còn mở cả thớt bàn luận sôi nổi, tung hứng ra vẻ bí hiểm! Thế mà cứ thấy ai vào phản biện là các cụ lại dỗi hay lặn sạch! :))
nhà cụ nói cháu ngẫm thấy có lý quá,,kính cụ 1 ly

vietran

Xe ba gác
Cái tên nó đã thể hiện rõ đấy
"Kinh" là tổ hợp lý luận có hệ thống phổ quát, mặc định và không cần phải sửa đổi. Thay đổi là có "Tân ước" bình mới rượu mới ngay
Còn "Dịch" là bấm độn bói toán lý số hầm bà lằng các thứ. Như vậy, Kinh Dịch là sách lý luận căn bản của ngành bói toán. "Triết" nghĩa là cái đúng cái bản chất thế nên coi KD là sách triết cũng không đến nỗi khiên cưỡng lắm
Đúng là diễn đàn, ai cũng có thể chém 'thật như đếm" mà không biết khi nói ra thì mới lộ cái hiểu biết của mình, có điều có chịu nhận học hỏi hay phản ứng ngược.
Sách chuyện đọc chơi thì ai cũng chém được, sách khoa học thì người có chuyên môn hiểu được, cao lên nữa triết học là bắt đầu kén ngừoi, nhưng đến tầm Kinh thì hiếm người cảm thụ được.

TuDo2808

Xe điện

humxam75

Xe điện
Có cụ nào đọc nhầm giống em ko :(

MANKICHI_01

Xe buýt
He he :)) cụ cứ chiến đấu bình thường đê, nhưng theo kn của em mách nhỏ thế này. Trong Phật có câu Duyên Khởi Duyên Tận, thì khi dùng quẻ hay dùng bát môn có nhẽ theo em là nên dùng Bát môn khi Khởi còn dùng Quẻ khi Tận. ( trong 1 sự việc)

Hiểu nôm là ng ta thường độn giáp hoặc bát môn khi khởi hành hay khởi động 1 việc gì đó còn việc mà đã xong rồi để nghiệm thì nên dùng quẻ dịch. Dùng bát môn như việc luận về cái tai nạn máy bay kia có vẻ không thuận lắm đâu. Bởi khi cụ dùng như thế, có ng ko thích món này vào mà chỉ vặn 1 vài ý là cụ khó giải thích đấy
cụ ơi nếu vậy ta dùng mai hoa dịch để luận hay dùng cỏ thi ạ????

duyky

Xe tăng
Các thày bói thì nói rằng: Kinh dịch là học vấn siêu cao, có khả năng quán thông toàn bộ thế giới bao gồm cả quá khứ hiện tại và tương lai vì vậy nên xem kinh dịch có thể luận ra nhưng dự báo tương lai, nếu dự báo sai thì là do trình độ chưa thấu hết của kinh dịch của thày mà thôi -> ngụy biện và lừa đảo đến thế là cùng, còn giải thích hiện tại và quá khứ thì sự việc xảy ra rồi mới đem quẻ nọ quẻ kia áp vào cho đến đúng thì thôi.
Kinh dịch khi lưu truyền sang VN thì thêm thắt cho thành ra là ... Hà đồ Lạc thư Bách việt quốc thành ra có vẻ là xuất phát từ Việt nam nên dễ được ngừoi Việt chấp nhận -> khôn thế, đến khi truyền bá sang Nhật, sang Hàn, sang Triều tiên, sang Thái Lan, sang Lào, sang Châu phi cũng sẽ có thêm thắt vào phần mở đầu cho Kinh dịch theo kiểu hình như cũng xuất phát từ chính... các nơi ấy.Đèo Mẻ, ngay cái tên Kinh Dịch là đã không chấp nhận được rồi (Dịch = chất lỏng chảy được, Kinh = Dầu máy cần thay của các mợ - ssr các mợ - Vậy Kinh Dịch là cái gì phía dưới miếng lót Softina? thì biết rồi đấy). Bỗ tổ mấy ông Khựa thâm thật đồng hóa văn hóa = Hành Kinh.

huysur

Xe máy
Em đã đọc của ngô tất tô dịch

XPQ

Xe cút kít
Cái tài tình chân giá trị của Dịch là mỗi người đọc phải tự mà khai mở cho mình bác ạ!Bác còn trẻ,đang quyết chí làm giàu với nhiều ước mơ hoài bão nên em chân thành mong bác đừng thích quyển này.Nó làm mất thời gian vàng bạc và làm cho con người trở nên nhu mì nền nã khuôn phép,khó có thể đạp cơn sóng dữ mà chém cá kình bể Đông.Sau này no cơm ấm áo rỗi việc thừa hơi thì mua lấy một quyển mà đọc nhân thể nuôi một bộ râu mà vuốt.Lúc bấy hẵng chưa muộn. :)):)):))

Các thày bói thì nói rằng: Kinh dịch là học vấn siêu cao, có khả năng quán thông toàn bộ thế giới bao gồm cả quá khứ hiện tại và tương lai vì vậy nên xem kinh dịch có thể luận ra nhưng.......................
Em cũng kịch liệt đả kích việc bói toán,ngay trong kinh Dịch ông Khâu biên luận lại cũng dặn rồi,bói cho vui một mình thôi,không phải thứ để huyễn hoặc.Nhưng bác dặn thế hơi quá nhời.Mỗi quyển sách là một kho tàng kiến thức nhân loại,mỗi chữ mỗi câu đều mở ra những chân trời thú vị.Bởi thế không nên báng bổ như vậy!
Còn về nhẽ quán thông toàn bộ thế giới từ quá khứ hiện tại đến tương lai,xưa nay chỉ có Phật Pháp đạt đến,trong Dịch không có câu nào chữ nào nhận thế cả,đây chỉ là quảng cáo của các anh thầy thôi.

MANKICHI_01

Xe buýt
Dịch chỉ bị biến tướng khi các anh thầy dùng nó mị dân,nếu xem một cách khách quan nhà cháu nghĩ nó có giá trị..
Nó đơn giản như thuốc nổ,dùng sản xuất thì tốt chứ dùng chế tạo bom mìn thì thảm hoạ

XPQ

Xe cút kít
Dịch chỉ bị biến tướng khi các anh thầy dùng nó mị dân,nếu xem một cách khách quan nhà cháu nghĩ nó có giá trị..
Nó đơn giản như thuốc nổ,dùng sản xuất thì tốt chứ dùng chế tạo bom mìn thì thảm hoạ
Cũng không đến nỗi "thảm hoạ" đâu bác! Ngay từ cổ xưa, Lão giáo đã giải thích Dịch theo vũ trụ quan của Lão, Khổng giáo giải thích Dịch theo thế giới quan của Khổng. Những anh bói toán quàng xiên kiếm cháo hoặc trí giả rung râu thì tuỳ hỉ vận dụng, dùng cả Đạo lẫn Lý số để loè bịp mà không để ý là về bản chất hai cách triển khai của phái ông Đam và phái ông Khâu là đối nhau chan chát.
Nhập khẩu về Đại Cồ Việt ta lại tiếp tục gia giảm chế biến mà dùng từ bấy đến giờ cũng chỉ tác hại trong đám ăn tục nói phét oánh dấm rong anh em chúng mình. Tuyệt không ảnh hưởng gì đến việc to nhà nước vì Nhà nước họ toàn những đứa khôn rách giời, có phải ngu si gì mà đi tin quàng tín bậy vào mấy cái dớ dẩn ấy. Có mà mấy hôm lại mất nước một lần, nước thế chả bằng nước giếng. :)) :))

MANKICHI_01

Xe buýt
Cũng không đến nỗi "thảm hoạ" đâu bác! Ngay từ cổ xưa, Lão giáo đã giải thích Dịch theo vũ trụ quan của Lão, Khổng giáo giải thích Dịch theo thế giới quan của Khổng. Những anh bói toán quàng xiên kiếm cháo hoặc trí giả rung râu thì tuỳ hỉ vận dụng, dùng cả Đạo lẫn Lý số để loè bịp mà không để ý là về bản chất hai cách triển khai của phái ông Đam và phái ông Khâu là đối nhau chan chát.
Nhập khẩu về Đại Cồ Việt ta lại tiếp tục gia giảm chế biến mà dùng từ bấy đến giờ cũng chỉ tác hại trong đám ăn tục nói phét oánh dấm rong anh em chúng mình. Tuyệt không ảnh hưởng gì đến việc to nhà nước vì Nhà nước họ toàn những đứa khôn rách giời, có phải ngu si gì mà đi tin quàng tín bậy vào mấy cái dớ dẩn ấy. Có mà mấy hôm lại mất nước một lần, nước thế chả bằng nước giếng. :)) :))
Nhà cụ nói chuẩn quá đi,kính cụ 1 ly...

MANKICHI_01

Xe buýt
tắt lửa tối đèn tranh thủ ủn ỉn thớt lên tý,hy vọng không gặp công an giờ này

Damovi.com

Xe hơi
Website
www.damovi.com
Bây giờ mới xong việc trước khi ngả lưng vào tráng miệng 1 comment cùng các cụ :
Mục này toàn thấy các cụ ný nuận mà không ai hành gì cả làm mất giá của Kinh Dịch.
Nhân sự kiện nước Anh đón công chúa nhỏ ra đời , tôi xin mạn phép bốc 1 quẻ Thái Ất và thấy là công chúa nhỏ chào đời báo hiệu đương kim Nữ hoàng Anh sắp về với chúa nhanh là sang năm và muộn là trong vòng 3 năm điều này xảy ra.
Nếu đúng lúc đó xin mỗi cụ 1 ly , còn nếu sai tôi xin kính các cụ 1 ly úp mặt vào hang nghiên cứu tiếp .
hé hé.