[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Em chả bít thưởng thức...toàn uống nước lọc

PhuongThang

Đi bộ
Bác ekichi04 ơi, Nếu bác có rãnh có thể chỉ em cách phân biệt hạt nhân Arabica, Bourbon và Mokka không? có thể cho e xin ít mình minh hoạ với, e hiện đang rất lơ mơ về vấn đề này, mong bác giúp em với!

ekichi04

Xe tăng
Bác ekichi04 ơi, Nếu bác có rãnh có thể chỉ em cách phân biệt hạt nhân Arabica, Bourbon và Mokka không? có thể cho e xin ít mình minh hoạ với, e hiện đang rất lơ mơ về vấn đề này, mong bác giúp em với!
Lý thuyết và hình ảnh có khá nhiều trong topic, còn muốn phân biệt rõ ràng chính xác thì phải đi nhiều trang trại, quan sát và học trực tiếp từ cây, quả xanh quả chín, sơ chế, green beans, rang và thử nếm... Nhìn hạt đoán được giống chính xác thì như đuổi hình bắt chữ thôi, một số giống đặc trưng quá khác thì có thể, chứ thực tế không đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

cloudriver

Xe tải
hè hè. Khoe các cụ cặp đôi hoàn hảo của em. Mỗi sáng mai thức dậy là em nó giúp chào ngày mới với 1 tách Espresso thơm lừng

Quả máy xay kia chạy điện 110v hở cụ? Nếu ko phiền cụ cho em xin tổng mức đầu tư của dự án đc ko ạ?

ekichi04

Xe tăng
Quả máy xay kia chạy điện 110v hở cụ? Nếu ko phiền cụ cho em xin tổng mức đầu tư của dự án đc ko ạ?
Breville BCG800, mua ở amazon.com thì điện 100v, mua ở amazon.de thì điện 230v. Giá có khác nhau chút.

Dùng ở nhà nên mua chiếc BCG600 vừa rẻ lai đẹp : http://www.amazon.com/Breville-BCG600SIL-Control-Coffee-Grinder/dp/B00RLXPHJ8/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1460545169&sr=8-2&keywords=breville+grinder

Máy espresso các cụ nên mua hàng eu điện 230v, không nên mua hàng us điện 110v. Giá thì tuỳ series tuỳ hãng, >300$ dùng cho gia đình đều oke hết.

bigfun

Xe điện
Đúng rồi cụ. Em mua ở Amazon.ca giá hơn 5tr chút ít. Trước ngó em dòng thấp hơn là 600IL nhưng tính ra chỉ thêm có hơn 1tr cho nhiều năm sử dụng nên múc em 820BSSXL này, dòng cao nhất của Breville, nhìn đẹp hơn, có thêm hộp đựng, nút Start/Stop bên dưới profile và chế độ thủ công. Giá em này tại Breville.vn là 8tr còn Breville Thailand là 9.5tr.

- Máy Gaggia em mua bên Thái 5 năm rồi, lúc đó là 14tr gì đó, giờ chắc rẻ hơn nhiều;
- Cái ấm Bialetty mua ở Rome 15 năm rồi, giờ để trưng bày vì dùng bất tiện lắm. Giá đâu đó 30EU;
- Máy xay "cánh quạt" Princess mua bên Thái cũng cách đây 4 năm, giá hơn 1 củ, ấn nhiều hỏng cả nút và đã chế công tắc điện cơ. Hiện vẫn chạy ngon chỉ có điều xay lưỡi dao nên không đều và cafe không ngon do nóng quá
- Que đánh sữa cũng Princess chạy pin tầm 15-20$ gì đó nhưng đánh rơi vỡ nắp pin nên em lấy cái que cắm vào cái máy bay đồ chơi dùng hơn năm nay ngon choét :)
- Cục nén inox giá tầm 500k-1tr tùy loại
- 2 cái chén thủy tinh 1 lớp dày cộp này cũng mua bên Thái giá đâu đó 150k-200k/cái
- Cục Lioa 200va xin được của lão hàng xóm, giá tầm 300k thì phải

Nếu cụ nào đang ngắm máy xay này cần review em sẽ tranh thủ ngày nghỉ review chi tiết cho các cụ.

Bộ gear của em đây, còn cục nén và cái bình inox pha sữa nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

cloudriver

Xe tải
Đúng rồi cụ. Em mua ở Amazon.ca giá hơn 5tr chút ít. Trước ngó em dòng thấp hơn là 600IL nhưng tính ra chỉ thêm có hơn 1tr cho nhiều năm sử dụng nên múc em 820BSSXL này, dòng cao nhất của Breville, nhìn đẹp hơn, có thêm hộp đựng, nút Start/Stop bên dưới profile và chế độ thủ công. Giá em này tại Breville.vn là 8tr còn Breville Thailand là 9.5tr.

- Máy Gaggia em mua bên Thái 5 năm rồi, lúc đó là 14tr gì đó, giờ chắc rẻ hơn nhiều;
- Cái ấm Bialetty mua ở Rome 15 năm rồi, giờ để trưng bày vì dùng bất tiện lắm. Giá đâu đó 30EU;
- Máy xay "cánh quạt" Princess mua bên Thái cũng cách đây 4 năm, giá hơn 1 củ, ấn nhiều hỏng cả nút và đã chế công tắc điện cơ. Hiện vẫn chạy ngon chỉ có điều xay lưỡi dao nên không đều và cafe không ngon do nóng quá
- Que đánh sữa cũng Princess chạy pin tầm 15-20$ gì đó nhưng đánh rơi vỡ nắp pin nên em lấy cái que cắm vào cái máy bay đồ chơi dùng hơn năm nay ngon choét :)
- Cục nén inox giá tầm 500k-1tr tùy loại
- 2 cái chén thủy tinh 1 lớp dày cộp này cũng mua bên Thái giá đâu đó 150k-200k/cái
- Cục Lioa 200va xin được của lão hàng xóm, giá tầm 300k thì phải

Nếu cụ nào đang ngắm máy xay này cần review em sẽ tranh thủ ngày nghỉ review chi tiết cho các cụ.

Bộ gear của em đây, còn cục nén và cái bình inox pha sữa nữa :)

Cụ vẽ capuchino đẹp toá :), em thử mới thấy khó kinh khủng :((
Hôm nào mát dời cụ xay hộ e 1 hộp cà nhé :)

cloudriver

Xe tải
Breville BCG800, mua ở amazon.com thì điện 100v, mua ở amazon.de thì điện 230v. Giá có khác nhau chút.

Dùng ở nhà nên mua chiếc BCG600 vừa rẻ lai đẹp : http://www.amazon.com/Breville-BCG600SIL-Control-Coffee-Grinder/dp/B00RLXPHJ8/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1460545169&sr=8-2&keywords=breville+grinder

Máy espresso các cụ nên mua hàng eu điện 230v, không nên mua hàng us điện 110v. Giá thì tuỳ series tuỳ hãng, >300$ dùng cho gia đình đều oke hết.
Tiện có cụ Vân ở đây, hôm trước em lấy ít caphe bên cụ ghi là Full City (same with medium???) mà em thấy bột sậm màu, vị đậm chứ ko nhiều vị chua như mấy lần trước. Cảm giác còn đậm hơn dark roast (ILLY)
Cho em hỏi cửa hàng cụ có nhiều kiểu rang ko để em gọi cho chính xác!

bigfun

Xe điện
Tiện có cụ Vân ở đây, hôm trước em lấy ít caphe bên cụ ghi là Full City (same with medium???) mà em thấy bột sậm màu, vị đậm chứ ko nhiều vị chua như mấy lần trước. Cảm giác còn đậm hơn dark roast (ILLY)
Uống cafe nó cũng như đi cắt tóc cụ nhỉ! phải đúng thợ và đúng gu mới ngon. Cafe tây hoặc đắng ngắt hoặc chua lòm em cóc nuốt được. Đôi năm nay em toàn lấy chỗ cụ Mustang ở Hào Nam. Chỗ cụ Ekichi ổn không để lúc nào em thử chút

ekichi04

Xe tăng
Fullcity thuộc nhóm darkroast, không phải là medium. Và ngay bản thân chuẩn fullcity hay city, darkroast hay medium theo nhiệt độ Cº cũng khác nhau giữa các nước, giống như size giầy US, UK đều dùng số 7 nhưng chiều dài chân chênh nhau khá nhiều.

Gấu coffee chỉ bán cà phê tươi. Tuần nào cũng rang. Nếu dùng cho espresso thì chỉ trong 2 tuần sau khi degas, còn dùng cho pha Phin Việt thì tối đa 3 tuần, không bao giờ có đủ coffee rang sẵn để lâu hơn 1 tháng bán cho khách.

Về các kiểu rang, ngoài những loại phổ thông cố định profile rang và tỉ lệ blend các giống cà phê tạo thành những dòng sản phẩm hương vị cố định, còn lại hầu hết các khách mua số lượng, cao cấp, chuỗi ... thì đều có profile rang riêng và yêu cầu riêng về giống loại.

Cụ có thể nói yêu cầu và các bạn nhân viên Gấu sẽ tư vấn dùng loại nào thích hợp với gu của cụ đang hiện có tại Gấu.

cloudriver

Xe tải
Fullcity thuộc nhóm darkroast, không phải là medium. Và ngay bản thân chuẩn fullcity hay city, darkroast hay medium theo nhiệt độ Cº cũng khác nhau giữa các nước, giống như size giầy US, UK đều dùng số 7 nhưng chiều dài chân chênh nhau khá nhiều.

Gấu coffee chỉ bán cà phê tươi. Tuần nào cũng rang. Nếu dùng cho espresso thì chỉ trong 2 tuần sau khi degas, còn dùng cho pha Phin Việt thì tối đa 3 tuần, không bao giờ có đủ coffee rang sẵn để lâu hơn 1 tháng bán cho khách.

Về các kiểu rang, ngoài những loại phổ thông cố định profile rang và tỉ lệ blend các giống cà phê tạo thành những dòng sản phẩm hương vị cố định, còn lại hầu hết các khách mua số lượng, cao cấp, chuỗi ... thì đều có profile rang riêng và yêu cầu riêng về giống loại.

Cụ có thể nói yêu cầu và các bạn nhân viên Gấu sẽ tư vấn dùng loại nào thích hợp với gu của cụ đang hiện có tại Gấu.
OK, Thanks cụ nhiều. Lần tới em sẽ hỏi nv kỹ hơn :)

cloudriver

Xe tải
thế hiện tại cụ mua xay sẵn à? Muốn ngon thì cụ nên tự xay ở nhà cụ ạ
Em mua gói xay sẵn bên chỗ cụ Ekichi. Mọi lần chỗ cụ ý rang nhẹ, vừa mồm hơn :) Em cũng định đầu tư cái máy xay cầm tay Hario roài mà tiếc xiền :)
Em đang dùng cái delongi ec 680, chất lượng tạm tạm nhưng có lẽ ko bằng gaggia :( thôi bằng lòng với cái gì mình có đã :))

bigfun

Xe điện
Em mua gói xay sẵn bên chỗ cụ Ekichi. Mọi lần chỗ cụ ý rang nhẹ, vừa mồm hơn :) Em cũng định đầu tư cái máy xay cầm tay Hario roài mà tiếc xiền :)
Em đang dùng cái delongi ec 680, chất lượng tạm tạm nhưng có lẽ ko bằng gaggia :( thôi bằng lòng với cái gì mình có đã :))
cụ có thể dùng tạm cái cối xay hạt thường bán kèm với máy xay sinh tố. Cafe xay xong pha luôn ngon hơn xay sẵn rất nhiều

Oldcarstyle

Xe máy
Nghe các cụ nói chuyện mà thèm cà phê quá
Các cụ tư véo cho em 1 bộ xay và pha cà phê kiểu Pháp press với, cả địa điểm bán cà phê hạt luôn nhé
Em ở Hà nội nhé

truongtienlam

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nghe các cụ nói chuyện mà thèm cà phê quá
Các cụ tư véo cho em 1 bộ xay và pha cà phê kiểu Pháp press với, cả địa điểm bán cà phê hạt luôn nhé
Em ở Hà nội nhé
E mạn phép múa rìu qua mắt thợ
Cối xay tay thì cụ mua Hario Skerton trên amazon mỹ nhật
French press thì có loại Tầu ở hàng khoai, hay hario, bialetti VN cũng có bán mà ship US, japan về cũng có

cloudriver

Xe tải
Các cụ ekichi04 , Patriots xài máy pha lâu niên cho em hỏi nhờ xíu:
cái máy pha cà nhê nhà em nó đến hạn tấy cặn (descaling) mà em chửa biết mua ở đâu. Các cụ cho em hỏi chỗ nào bán dung dịch này ở thủ đô không ạ! và khuyến cáo của hãng là nên dùng sản phẩm chính hãng thì em có thể dùng loại khác được không ạ!
Cảm ơn các cụ trước ạh!

Patriots

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã hỏi, cháu xin trả lời như sau, nước tẩy vôi cụ nên mua hàng chính hãng, máy saeco của cháu có lần mua loại khác xịn của Thuỵ Sĩ mà máy báo lỗi không có nước, chắc sensor đó bị lỗi, mà đã không có nước thì máy chịu cứng, may quá lát sau lại Ok, từ đó cháu mua hàng chính hãng dùng không vấn đề gì, cụ có thể ra Vietcafe mua nước tẩy ở 99 Âu Cơ, nếu không có cháu có thể order giúp cụ. Chúc cụ luôn hài lòng với máy cafe. Nhân đây cháu xin phép Mod lần trước có Cụ nhờ cháu mua cái máy xay cafe, cháu mua một máy xay gia đình về, biết cụ ấy mở quán nên cháu bảo loại của cháu không dùng cho quán được, thành ra vẫn thừa cái máy xay, cụ nào có nhu cầu ới cháu nhé. Cháu tính đúng giá mua và thuê shipp về không buôn bán mặt hàng này.

Celerio

Xe hơi
Về cơ bản đồng ý với các diễn giải chủ thớt nêu ra. Duy chỉ có vấn đề xếp hạng cho giống Catimor thì có lẽ chủ thớt hơi quá lời vì thực ra hiện nay hầu hết các nhà rang xay, nhà nhập khẩu, xuất khẩu trên thế giới đều xếp vào nhóm Arabica rồi. Khởi thủy của Catimor cũng chỉ có 1/4 gien Robusta thôi (Hybrido de Timor là giống lai 50% Arabica và 50% Robusta ở Timor sau đó lai tiếp với Caturra 100% gien Arabica), còn các dòng Catimor mới hiện nay có tỉ lệ gien Robusta rất ít chỉ cần đủ để kháng bệnh gỉ sắt (một loại bệnh đốm lá có màu như gỉ sắt rất phổ biến ở cà phê).
Không giống như cà phê Robusta, cà phê Arabica kể cả Catimor cho chất lượng cao hay thấp phụ thuộc rất nhiều vào các yếu tố khí hậu, độ cao, chăm sóc, thu hái, chế biến. Thế nên không chỉ ở Việt Nam mà ở Brazil thì cũng có một khối lượng tương đối lớn cà phê Arabica nguyên gốc (giống Mundo Novo, Caturra, Catuai) chế biến khô (Natural method) được giao dịch với giá chỉ nhỉnh hơn Robusta một chút, thậm chí ngang giá với cà phê Robusta chế biến ướt xuất khẩu từ nông trường Thắng Lợi Daklak
Catimor nếu được trồng ở khí hậu, đất đai phù hợp, được thu hái, chế biến tốt cũng hoàn toàn có thể đạt mức chất lượng Hạng đặc biệt (Specialty Grade), thậm chí được đánh giá cao hơn một số giống Arabica nguyên gốc trồng trong cùng điều kiện! Việt Nam hiện nay sản xuất khoảng 80 ngàn tấn Arabica mỗi năm (4%-5% tổng sản lượng) nhưng chỉ khoảng hơn 1 ngàn tấn là Arabica nguyên gốc, chủ yếu đến từ cao nguyên Lang Biang, chúng được tách riêng để bán cho một số nhà rang xay, phân phối nhỏ hay trộn trong các lô hàng xuất khẩu đóng mác Viet Nam High Elevation Arabica (cà phê vùng cao Việt Nam)
Hy vọng một ngày nào đó có thể giao lưu cà phê với chủ thớt ở hà Nội!
Cảm ơn chủ thớt đã bỏ rất nhiều công phu mở thớt, quản lý một thớt rất thú vị như này!