[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Patriots

Xe lăn
Vậy kụ cho e vài địa chỉ uống cafe ngon mà sạch đc ko? Ở Hà Nội nhé.
Rảnh cháu vẫn qua Gấu Cafe của cụ chủ thớt ở 257 Trần Quốc Hoàn, và cháu cũng mua Cafe ở đó về uống cụ ạ. Cụ qua đó thử.

Idemitsu

Xe tăng
Rảnh cháu vẫn qua Gấu Cafe của cụ chủ thớt ở 257 Trần Quốc Hoàn, và cháu cũng mua Cafe ở đó về uống cụ ạ. Cụ qua đó thử.
Hix. E ở khu Hoàn Kiếm ợ. Kụ biết địa chỉ nào nữa ko? Chắc thỉnh thoảng mới qua Cầu giấy đc.

bigfun

Xe điện
Thích pro thì cụ mua chai nước tẩy của hãng bán máy. Hãng nào cũng có. Không pro nhưng cùng công năng, cùng thành phần dung dịch thì ra siêu thị mua chai DẤM TRẮNG đổ vào bơm qua chục lần rồi đổ nước sạch vào bơm chục lần sau đó bỏ hết nắp đậy ra cho sạch mùi dấm là xong.
Nước tẩy Pro hay Dấm thì cũng đều là Acid Axetic. Dấm là thực phẩm nên khoản đút vô mồm là hoàn toàn yên tâm

Nếu cụ thuộc gu sùng khoai tây và chỉ tin nhừng gì khoai tây nói thì đây:
http://www.mrcoffee.com/blog/archive/2015/september/how-to-clean-your-coffee-maker-the-easy-way.html

Các cụ ekichi04 , Patriots xài máy pha lâu niên cho em hỏi nhờ xíu:
cái máy pha cà nhê nhà em nó đến hạn tấy cặn (descaling) mà em chửa biết mua ở đâu. Các cụ cho em hỏi chỗ nào bán dung dịch này ở thủ đô không ạ! và khuyến cáo của hãng là nên dùng sản phẩm chính hãng thì em có thể dùng loại khác được không ạ!
Cảm ơn các cụ trước ạh!

cloudriver

Xe tải
Thích pro thì cụ mua chai nước tẩy của hãng bán máy. Hãng nào cũng có. Không pro nhưng cùng công năng, cùng thành phần dung dịch thì ra siêu thị mua chai DẤM TRẮNG đổ vào bơm qua chục lần rồi đổ nước sạch vào bơm chục lần sau đó bỏ hết nắp đậy ra cho sạch mùi dấm là xong.
Nước tẩy Pro hay Dấm thì cũng đều là Acid Axetic. Dấm là thực phẩm nên khoản đút vô mồm là hoàn toàn yên tâm

Nếu cụ thuộc gu sùng khoai tây và chỉ tin nhừng gì khoai tây nói thì đây:
http://www.mrcoffee.com/blog/archive/2015/september/how-to-clean-your-coffee-maker-the-easy-way.html
Đa tạ cụ, e ko phủ nhận là sùng khoai tây. E cũng có nghe khuyên dùng dấm rồi nhưng đợt e thử cái cha dung dịch theo máy e thấy mùi kha khá dễ chịu chứ mùi dấm ở mình hơi nặng, e sợ nó bám mùi vào mãi ko hết thì toi. Thôi e nhờ cụ Patriots order giúp cho yên tâm ạ :)

bigfun

Xe điện
Đa tạ cụ, e ko phủ nhận là sùng khoai tây. E cũng có nghe khuyên dùng dấm rồi nhưng đợt e thử cái cha dung dịch theo máy e thấy mùi kha khá dễ chịu chứ mùi dấm ở mình hơi nặng, e sợ nó bám mùi vào mãi ko hết thì toi. Thôi e nhờ cụ Patriots order giúp cho yên tâm ạ :)
Em mới dùng thử hôm nọ, để qua đêm chả còn tẹo mùi nào.
Em dùng máy tầm 5 năm rồi nhưng có máy lọc nước lọi Cation nên không bị đóng cặn. Thấy khoai tây nó hướng dẫn nên làm thử thấy ok.

Patriots

Xe lăn
Hôm trước cháu mua đúng cái này hàng xịn của Thuỵ Sĩ, điểm Test rất tốt:
https://www.amazon.de/Durgol-Swiss-Espresso-Spezial-Entkalker-Kaffemaschinen/dp/B0002FQBV0/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1464151505&sr=8-1&keywords=entkalker

Thế mà tẩy xong máy vẫn không nhận, sensor vẫn báo không có nước. Và máy không có nước thì không làm gì cả, may quá được một lát nó lại nhận có nước, từ đó cháu toàn dùng chính hãng của saeco.

dinhloc123

Xe hơi
Cụ Fx Review hỏi vậy chắc thấu hiểu nội tình thâm cung bí sử của Highland lắm. Vậy cụ có gì hay chia sẻ đi, cháu đang lót dép ngồi hóng đây. Bàn về một thương hiệu Việt (kiều) buộc phải bán cho Phi, như bán đi đứa con tâm huyết mình đẻ ra chắc cũng đau lắm, và chắc rút ra được nhiều bài học cho hậu thế. Anh ấy cũng thần tượng Starbuck mà mở quán pk ạ?
Nhiều khi phải bán đứa con đi để nó có điều kiện lớn hơn phát triển thôi bác ạ, cũng là kinh doanh cũng là kiếm tiền cả thôi

malogl

Xe tải
Cháu ko dám chém thế nào.nhưng cháu đảm bảo cf nhà cháu từ khâu trồng đến khâu phơi, rang, xay, đóng gói,, cf nhà cháu ko ngon bằng nhưng cháu cảm thấy vs cháu sạch và an toàn là đủ

Vũ Dũng

Xe hơi
Của cụ rườm rà quá, có cái thú riêng, cháu vụng về thế này khéo làm vỡ. Của cháu thì đơn giản:

Cụ ơi máy này ở hà nội có bán k cụ. Nếu k có cụ order giúp e 1 cái đuọc k? Cụ Pm cho e số đt của cụ e liên lạc cụ giúp e nhé.

Patriots

Xe lăn
Cụ ơi máy này ở hà nội có bán k cụ. Nếu k có cụ order giúp e 1 cái đuọc k? Cụ Pm cho e số đt của cụ e liên lạc cụ giúp e nhé.
Ở Hà Nội cháu thấy có Nguyễn Kim bán hay sao đó cụ nhưng cũng rất đắt, tầm trên 20 củ. Hiện nay bên Đức mẫu này không sản xuất nữa, chỉ còn hàng tồn nên giá cũng trên trời lắm, ưu điểm của mẫu này là toàn bộ vỏ kim loại quý nên trông rất quý phái, chắc chắn và đẹp mãi với thời gian. Cháu có thể hỏi mấy nhà buôn, nếu họ còn hàng và để giá tốt cho cháu, thì shipp về đến VN khoảng 15 củ cụ ạ. 480 Euro tiền máy và 120 tiền shipp. Hiện tại bên Đức đang bán giá 850 là quá cao.
Mẫu này có cái hay là pha được cả cafe nguyên hạt và cafe hạt đã xay, qua cái nắp cháu mở ra.

Vũ Dũng

Xe hơi
Ở Hà Nội cháu thấy có Nguyễn Kim bán hay sao đó cụ nhưng cũng rất đắt, tầm trên 20 củ. Hiện nay bên Đức mẫu này không sản xuất nữa, chỉ còn hàng tồn nên giá cũng trên trời lắm, ưu điểm của mẫu này là toàn bộ vỏ kim loại quý nên trông rất quý phái, chắc chắn và đẹp mãi với thời gian. Cháu có thể hỏi mấy nhà buôn, nếu họ còn hàng và để giá tốt cho cháu, thì shipp về đến VN khoảng 15 củ cụ ạ. 480 Euro tiền máy và 120 tiền shipp. Hiện tại bên Đức đang bán giá 850 là quá cao.
Mẫu này có cái hay là pha được cả cafe nguyên hạt và cafe hạt đã xay, qua cái nắp cháu mở ra.

Có gì cụ hỏi giúp em nhé. E cũng chưa qua nguyễn kim xem. E cũng nghiện Cf mà giờ k dám uống Cf quán ngoài nữa. Cảm ơn cụ

antidau

Xe container
Cháu vừa uống 1 cốc Latte ở Hapuchino Cafe ngay cạnh 2 toà Hapulico mà bắt đầu thấy bồn chồn ?
Là do tác dụng của hạt Robusta hay là do cafe pha hương liệu ?
Cháu vài lần uống arabica pha phin đổ vào cốc đá + ít sữa ông thọ ở 1 quán bình thường thì không sao cả

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vừa uống 1 cốc Latte ở Hapuchino Cafe ngay cạnh 2 toà Hapulico mà bắt đầu thấy bồn chồn ?
Là do tác dụng của hạt Robusta hay là do cafe pha hương liệu ?
Cháu vài lần uống arabica pha phin đổ vào cốc đá + ít sữa ông thọ ở 1 quán bình thường thì không sao cả
arabica ít cafein thì không sao là đúng rồi, tôi ít khi uống cà phê mà lâu lâu uống cà phê sửa đá mà cũng mất ngủ cả đêm, cà phê thường là loại mua nguyên hạt đã rang rồi xay ra uống

antidau

Xe container
arabica ít cafein thì không sao là đúng rồi, tôi ít khi uống cà phê mà lâu lâu uống cà phê sửa đá mà cũng mất ngủ cả đêm, cà phê thường là loại mua nguyên hạt đã rang rồi xay ra uống
Không nói mất ngủ mà cái cảm giác bồn chồn tim phổi đập loạn tùng phèo ấy
Uống arabica chuẩn không bị cảm giác đó, mất ngủ thì vẫn mất ngủ
Cốc Latte vừa uống là loại cafe sữa ít cafe nhiều sữa mà cụ
Theo báo cáo khoa học là cafein trong arabica = 50% robusa,
cốc Latte cháu uống số cafe = 1/3 cốc đen robusta, tức = 0.7 cốc arabica đen

lx125_black

Xe container
Cháu mua gói cuả highland với trung nguyên về tự phin lấy uống ạ. Vừa rẻ vừa lành (ít nhất cháu cảm thấy lành) hơn ngoài quán.