Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
em hỏi thêm về đấu dây đầu CD.
trong 4 đường ra ấy thông thường sẽ bố trí như thế nào ah. trái - phải - trước - sau.
vì cái đầu của em mất cái hướng dẫn dán ở trên, tìm sơ đồ trên mạng thì không có.
em đang nghi là đấu nhầm dây vì không điều chỉnh trước - sau được .
cám ơn CT
Em thấy có 4 đôi dây, thì sẽ được bố trí đối xứng 2 đôi loa trái nằm bên phải, 2 đôi loa phải nằm bên trái (nếu nhìn từ phía sau HU lại)
Còn trong 2 đôi mỗi bên, thì cái nào trước cái nào sau thì phải thử.

Nhưng dù có đấu nhầm đi chăng nữa, nếu HU có chức năng Fader thì mới chỉnh được cân bằng trước sau, còn nếu chỉ có Balance thôi thì chỉ chỉnh cân bằng được trái - phải thôi bác ơi.

vuahung105

Xe container
cám ơn CT và bác Hat.
sáng nay em dc nghỉ, đem đồ ra thợ bảo nó lắp hộ cái cánh cửa. em đến 2 chỗ điện oto mà no nhìn thấy bộ linh kiện của CT mua cho em đều lè lưỡi, sống chết bảo em mua nhầm. điên quá em về mò lại hướng dẫn của CT + 1 cái compa socua lấy từ chỗ bác Phot. sau 2,5 h đồng hồ ( cả hút thuốc ) em cũng đã lắp song 1 cái, chay thử, thấy lên xuống ngon lành rồi CT ah.
hoá ra mềnh còn giỏi hơn tụi nó.
bọn nó bảo lắp vào compa xong bọn nó đấu điện cho - em bảo nếu vậy thì em cũng làm được.

bluestar2006

Xe container
cám ơn CT và bác Hat.
sáng nay em dc nghỉ, đem đồ ra thợ bảo nó lắp hộ cái cánh cửa. em đến 2 chỗ điện oto mà no nhìn thấy bộ linh kiện của CT mua cho em đều lè lưỡi, sống chết bảo em mua nhầm. điên quá em về mò lại hướng dẫn của CT + 1 cái compa socua lấy từ chỗ bác Phot. sau 2,5 h đồng hồ ( cả hút thuốc ) em cũng đã lắp song 1 cái, chay thử, thấy lên xuống ngon lành rồi CT ah.
hoá ra mềnh còn giỏi hơn tụi nó.
bọn nó bảo lắp vào compa xong bọn nó đấu điện cho - em bảo nếu vậy thì em cũng làm được.
Chúc mừng bác nhé, bác làm mấy tấm hình sâu hàng đi nào. Rồi lúc nào rỗi mang ra mấy chú thợ hôm nay dạy lại nó vậy, cho nó biết thế nào là ... nhầm :D

Em thấy cơ bản cái này là tỷ mỉ một chút, đo cắt mài dũa thôi. Còn lại gần giống thay dây phanh xe đạp nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Nó là 2 cái ngoài cùng bên phải bác nhé:
CT có bộ nút đẹp nhỉ, ở chỗ nào bán vậy chỉ em đi mua 1-2 cái về để chờ.

Hôm nọ em bị cái xe nó quẹt vào gương vỡ mất rồi, cả nhà bác nào có cái gương bên phụ đồ Mobis dư dùng chuyển nhượng em với.
Vừa ra chợ xong họ bảo 700K chát quá nên về hỏi các bác đã.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
đợi em lát nữa, photobucket dạo này làm sao ấy.
em hỏi thêm tý, tháo bộ compa trong xe ra có cần lưu ý điểm gì không CT nhỉ? cái kính xe có cần nhấc ra không hay gá tạm vào đấy ah.
Thêm nữa là nguồn cho bộ moto ấy lấy ở chỗ nào cho tiện nhỉ ?
1 là lấy thẳng từ ắc quy.
2, lấy từ bảng cầu trì .
Thanks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
đợi em lát nữa, photobucket dạo này làm sao ấy.
em hỏi thêm tý, tháo bộ compa trong xe ra có cần lưu ý điểm gì không CT nhỉ? cái kính xe có cần nhấc ra không hay gá tạm vào đấy ah.
Thêm nữa là nguồn cho bộ moto ấy lấy ở chỗ nào cho tiện nhỉ ?
1 là lấy thẳng từ ắc quy.
2, lấy từ bảng cầu trì .
Thanks các cụ
Nào em tả văn tả cảnh chút nhé:
- Đầu tiên là tháo tappi, gỡ nilon ra cho dễ thao tác.
- Hạ kính lưng chừng rồi tháo 2 con vít 4 cạnh cố định kính với thanh nâng kính. Nhổ 2 con vít nở nhựa bắt vào kính ra (nhẹ nhàng bóp phía sau)
- Nhấc hẳn kính ra, đường thoát qua phía ngoài của khung cửa, để vào nơi an toàn :D
- Tiếp đó tháo 3 con ốc bắt tay quay, 3 con ốc bắt com pa rồi nhấc ra.

...
...
lắp vào theo trình tự ngược lại nhưng các con ốc chưa vặn chặt hết, kính lắp sau cùng và khi đã lên xuống trơn tru mới vặn chặt các ốc bắt compa.

Chú ý: Nếu dùng motor KIA hịn thì ở cửa đã có 3 lỗ sẵn để bắt vào, dùng đúng 3 con ốc bắt tay quay. Nhưng motor chế thì có lẽ bác chỉ tận dụng được 1 trong 3 lỗ đó thôi :D

Nguồn: Ở bảng cầu chì đã có 1 cầu chì 30A dành cho kính điện rồi, ký hiệu P.WINDOWS. Nhiều thợ không để ý nên lấy nguồn từ chỗ khác, lại phát sinh ra 1 cái cầu chì lòng thòng, không Pờ rồ lắm. Bác chịu khó tháo cả bảng cầu chì ra lấy nguồn cho nó giống đồ hịn :D

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Nào em tả văn tả cảnh chút nhé:
- Đầu tiên là tháo tappi, gỡ nilon ra cho dễ thao tác.
- Hạ kính lưng chừng rồi tháo 2 con vít 4 cạnh cố định kính với thanh nâng kính. Nhổ 2 con vít nở nhựa bắt vào kính ra (nhẹ nhàng bóp phía sau)
- Nhấc hẳn kính ra, đường thoát qua phía ngoài của khung cửa, để vào nơi an toàn :D
- Tiếp đó tháo 3 con ốc bắt tay quay, 3 con ốc bắt com pa rồi nhấc ra.
em tháo ra và lắp vào đc rồi ( mới 1 cánh ) tạm thời để đây, mai đi làm về làm tiếp, em còn mấy dự định nữa nên cứ từ từ,
Vụ đấu điện này hay quá, đúng là có hỏi có hơn CT nhỉ :P:P

...
...
lắp vào theo trình tự ngược lại nhưng các con ốc chưa vặn chặt hết, kính lắp sau cùng và khi đã lên xuống trơn tru mới vặn chặt các ốc bắt compa.

Chú ý: Nếu dùng motor KIA hịn thì ở cửa đã có 3 lỗ sẵn để bắt vào, dùng đúng 3 con ốc bắt tay quay. Nhưng motor chế thì có lẽ bác chỉ tận dụng được 1 trong 3 lỗ đó thôi :

Nguồn: Ở bảng cầu chì đã có 1 cầu chì 30A dành cho kính điện rồi, ký hiệu P.WINDOWS. Nhiều thợ không để ý nên lấy nguồn từ chỗ khác, lại phát sinh ra 1 cái cầu chì lòng thòng, không Pờ rồ lắm. Bác chịu khó tháo cả bảng cầu chì ra lấy nguồn cho nó giống đồ hịn :D
he he, hay thế, đúng là có hỏi có hơn nhỉ.
em đã tháo ra và chế biến nốt cái thứ 2, lần này king nghiệm hơn nên chỉ mất 40p. đã lắp xong 1 cánh. vẫn để lanh tanh bành đấy, tối mai về lại vần tiếp vậy.
em còn nhiều dự định lắm nên cứ nghịc từ từ .

cdmhongquan

Xe tải
Các bác cho em hỏi bugi chạy bao nhiêu km thì nên màu gạch vậy? Hôm trước em thay mới 2 bugi chạy được 300km tháo ra xem, thấy phần sứ vẫn trắng tinh, trong khi đó 2 con còn lại (cũ) có màu gạch non.
Cám ơn các bác.

vuahung105

Xe container
Các bác cho em hỏi bugi chạy bao nhiêu km thì nên màu gạch vậy? Hôm trước em thay mới 2 bugi chạy được 300km tháo ra xem, thấy phần sứ vẫn trắng tinh, trong khi đó 2 con còn lại (cũ) có màu gạch non.
Cám ơn các bác.
CT đi họp, thấy bác đợi lâu nên em tư vấn ké tý.
bugi chuyển sang mầu gạch cua sau 10km :P ( nếu chế độ xăng gió chuẩn )
đính chính lại là quan sát mầu của đầu bugi chứ không phải phần sứ ah. nếu màu trắng phấn - tức là thiếu xăng , còn màu gach cua là vừa đủ .
trong trường hợp của cụ. mới thay 2 bugi mới nên có màu khác nhau một chút, không có gì bất thường cả
phương pháp điều trị là : không phải làm gì khác .

cdmhongquan

Xe tải
đính chính lại là quan sát mầu của đầu bugi chứ không phải phần sứ ah. nếu màu trắng phấn - tức là thiếu xăng , còn màu gach cua là vừa đủ .
trong trường hợp của cụ. mới thay 2 bugi mới nên có màu khác nhau một chút, không có gì bất thường cả
Cám ơn bác nhiều, mà em hỏi thêm em sử dụng bugi DENSO K16R-U có phù hợp không bác. Xem em trước chạy ít xăng lắm cỡ 5,3l/100KM (mỗi nayem đi làm 20km cả đi cả về là 40km). Dạo này em thấy nó hao xăng quá , lên đến 6-6,5/100KM. Em dự là điện đóm có vấn đề. Bác cho em ít kinh nghiệm ah.

vuahung105

Xe container
Cám ơn bác nhiều, mà em hỏi thêm em sử dụng bugi DENSO K16R-U có phù hợp không bác. Xem em trước chạy ít xăng lắm cỡ 5,3l/100KM (mỗi nayem đi làm 20km cả đi cả về là 40km). Dạo này em thấy nó hao xăng quá , lên đến 6-6,5/100KM. Em dự là điện đóm có vấn đề. Bác cho em ít kinh nghiệm ah.
thế là cụ cũng giống em. ngày nào cũng đủ >40km.
cái vụ bugi DENSO này thì bác phải đợi CT - em chệu:P
còn vấn đề ăn xăng thì không phải điện đóm đâu, e cũng đang đau đầu cái vụ điện đóm xe em.
Cụ xem lại xem có bât điều hòa không? vòng tua máy có lớn quá không ( garaty )?
chứ hiện trạng màu bugi của cụ thế thì ăn xăng cũng hơi vô lý .:P

bluestar2006

Xe container
Hehehe, bác tư vấn thế này là chuẩn không cần chỉnh gì nữa ạ :D

Còn mã bugi Denso K16RU cũng tương thích với bugi theo xe NGK BPR5ES các bác ạ, khác nhau ở cực âm có rãnh chữ U thôi.

Xe bác hongquan ăn uống như vậy là khá khiêm tốn rồi. Nếu điện cực bugi đã màu gạch thì chế độ xăng - gió - điện đã chuẩn rồi. Bác thử vệ sinh, hoặc thay cái lọc gió mới xem có tiết kiệm thêm chút nào không.

Chỉnh sửa cuối:

cdmhongquan

Xe tải
Hehehe, bác tư vấn thế này là chuẩn không cần chỉnh gì nữa ạ :D

Còn mã bugi Denso K16RU cũng tương thích với bugi theo xe NGK BPR5ES các bác ạ, khác nhau ở cực âm có rãnh chữ U thôi.

Xe bác hongquan ăn uống như vậy là khá khiêm tốn rồi. Nếu điện cực bugi đã màu gạch thì chế độ xăng - gió - điện đã chuẩn rồi. Bác thử vệ sinh, hoặc thay cái lọc gió mới xem có tiết kiệm thêm chút nào không.
Lọc em mới thay rồi, cũng không cải thiện gì bác ah. Bác nói thể thi em yên tâm rồii. Cơ mà hiệu suất động cơ giảm như vậy mà không tìm ra nguyên nhân cứ thấy bứt rứt CT ha. Có thể là có rò rỉ ở đâu không bác CT (lọc xăng, bơm xăng...)?

vuahung105

Xe container
hay là tại dạo này xăng lên giá nên nhầm cụ nhẩy . hè hè

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Lọc em mới thay rồi, cũng không cải thiện gì bác ah. Bác nói thể thi em yên tâm rồii. Cơ mà hiệu suất động cơ giảm như vậy mà không tìm ra nguyên nhân cứ thấy bứt rứt CT ha. Có thể là có rò rỉ ở đâu không bác CT (lọc xăng, bơm xăng...)?
Pride cũng có cái bệnh thủng cổ bình xăng đó bác ạ. Nó làm cho đất cát chui vào bình, cũng như có thể có hao hụt vì xăng bay hơi mất.
Vệ sinh chế hòa khí cũng là một cách có thể làm cho xăng tiêu thụ giảm đi, với điều kiện là thợ lắp đúng và biết chỉnh bác ạ.

kakak

Xe đạp
Chào CT và các bác!
em có 2 vấn đề mong các bác giải thích giúp:
http://www.upanh.com/duongong_upanh/v/7rx50o6cbpk.htm
Cái ống trong ảnh của em bị gập, các bác cho hỏi nó là ống gì, và bị gập như thế có nguy hại gì ko ạ?
- 2 cái kính điện của xe em lúc đẩy lên rất kém, chạy dc 1 đoạn lại dừng, phải lấy tay hỗ trợ. các bác tư vấn giúp em làm các nào để cải thiện tình trạng này với ạ

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Chào CT và các bác!
Cái ống trong ảnh của em bị gập, các bác cho hỏi nó là ống gì, và bị gập như thế có nguy hại gì ko ạ?
- 2 cái kính điện của xe em lúc đẩy lên rất kém, chạy dc 1 đoạn lại dừng, phải lấy tay hỗ trợ. các bác tư vấn giúp em làm các nào để cải thiện tình trạng này với ạ
cái ống này đúng chiên môn của cụ York.
cụ York lên tiếng đi nào ????:P

kid1412arc

Xe tăng
Chào CT và các bác!
cái vấn đề thứ 2 đợt trước em cũng bị một lần. Bác thử vệ sinh cái gioăng kính xem sao. Hồi đấy em dùng cái xịt dưỡng cao su của Sonax bán trong metro thì thấy ổn áp ạ. Còn nặng hơn thì chắc phải tháo mô tơ bôi cho mỡ cho nó thôi ạ. Vụ tháo mô tô bác hỏi Giang cho cụ tỉ nhé

kakak

Xe đạp
Vâng chắc em sẽ mua cái hộp xịt này làm thử xem sao. em cũng đang nghi cái dẫn hướng nó ko còn chuẩn nữa. Hôm nọ em tháo ra sửa cái khóa cửa cũng nghó nghiêng cái mô tơ rồi, nhưng chưa tháo ra vì sợ tháo ko lắp lại dc :P. Có lẽ nếu xịt dưỡng cao su xong ko được thì mang ra thợ làm để học mót vậy :) à nếu mang ra thợ thì lại mang ra chố bác Giang 87 láng hạ ạ?

vuahung105

Xe container
Chào CT và các bác!
thôi cụ York đi vắng, CT đi họp hết, thấy cụ đợi lâu qua, em tư vấn liều vậy.
nhìn trong ảnh thì em đoán xe cụ là beta : cái ống bị gập kia là 2 đường vào và ra của giàn nóng.
nhìn trong ảnh thì có thể giàn nóng của cụ đã bị hỏng - hoặc thợ đấu tắt để giàn nóng không hoạt động. thế nên nếu cứ để nguyên tình trạng này thì cũng không vấn đề gi.
Tuy nhiên cụ nên kiểm tra lại giàn nóng xem có bị dò nước không? nếu vẫn ổn thì đấu lại về nguyên bản để giàn nóng hoạt động.
CD5 phải có hẳn một công trình khoa học mới có được cái giàn sưởi này đới:P