Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Cặp giảm xóc hình như chủ cũ thay tầm 1 năm rồi, mình có phục hồi được gì hay thêm dầu gì không CT? Một cặp vậy giá có mắc không a?
Em cũng không rành về xe, nên cứ chạy, khi nào thấy khang khác thì lại hỏi, hihi
Tks CT
Giảm xóc thì em chỉ tin chất lượng hàng KIA - Mobis thôi, chứ mua đồ 4 Kia thì may hơn khôn, có cặp dùng cũng ổn, ngược lại thì một thời gian ngắn đã có thể hỏng.
Nhưng để chắc ăn bác cúi xuống nhìn xem có vết dầu chảy ra không, và nhờ thợ kiểm tra lại phần lắp ráp có bị thiếu sót gì, VD mất đệm cao su chẳng hạn.

Giảm xóc thì em chưa thấy thợ nào nói phục hồi đâu. Một cặp giảm xóc KIA xịn bây giờ nếu tìm được có giá ~ 1,4-1,5M chưa kể công thay. Nhưng dùng thì yên tâm bác ạ :)

sn8862

Xe máy
Giảm xóc thì em chỉ tin chất lượng hàng KIA - Mobis thôi, chứ mua đồ 4 Kia thì may hơn khôn, có cặp dùng cũng ổn, ngược lại thì một thời gian ngắn đã có thể hỏng.
Nhưng để chắc ăn bác cúi xuống nhìn xem có vết dầu chảy ra không, và nhờ thợ kiểm tra lại phần lắp ráp có bị thiếu sót gì, VD mất đệm cao su chẳng hạn.

Giảm xóc thì em chưa thấy thợ nào nói phục hồi đâu. Một cặp giảm xóc KIA xịn bây giờ nếu tìm được có giá ~ 1,4-1,5M chưa kể công thay. Nhưng dùng thì yên tâm bác ạ :)
Tks CT, vậy để cuối tuần em chạy ra gara cho họ kiểm tra kĩ lại xem sao.

MEC90E

Xe máy
chao CT
em cám ơn CT trả lời vụ cửa kính em sẽ đi mua lọ xịt ABRO, nhưng hôm nay em có vấn đề xin chỉ giáo đó là:
1/khi em bật quạt gió mà không bật điều hòa thì có mùi xăng đốt không hết như mùi ở ống xả vào xe. Liệu điều hòa có vấn đề gì không
2/Khi em chạy nhiều hoặc ít nhưng cho heo mập tập xe một lúc là xe lịm đi rời chân ga là chết máy nhưng để nguội lại chạy ngon lành VD như CN vừa rồi em đi Nam định xong về Bái Đính thì có hiện tượng sau đó vào BĐ lễ xong ra xe lại ngon.
CT chi giao cho em, em cám ơn trước nhé

Ama-Kia

Xe buýt

Em phát hiện ra trong cốp sau của Con Ba tê GTX của Em có 1 giắc cắm chờ sẳn, giắc nầy để làm gì vậy Chủ Tịch? Thanks chủ tịch!

Ama-Kia

Xe buýt

Thêm chút nữa chủ tịch ơi:
Hai bánh sau của Em như hình thế này thì có ảnh hưởng gì đến độ êm ái của xe không ạ. 1 bên Brigestone 1 bên là Michelin! :P

bluestar2006

Xe container
chao CT
em cám ơn CT trả lời vụ cửa kính em sẽ đi mua lọ xịt ABRO, nhưng hôm nay em có vấn đề xin chỉ giáo đó là:
1/khi em bật quạt gió mà không bật điều hòa thì có mùi xăng đốt không hết như mùi ở ống xả vào xe. Liệu điều hòa có vấn đề gì không
2/Khi em chạy nhiều hoặc ít nhưng cho heo mập tập xe một lúc là xe lịm đi rời chân ga là chết máy nhưng để nguội lại chạy ngon lành VD như CN vừa rồi em đi Nam định xong về Bái Đính thì có hiện tượng sau đó vào BĐ lễ xong ra xe lại ngon.
CT chi giao cho em, em cám ơn trước nhé
Khi chỉ bật quạt gió mà không bật điều hòa thì gió thổi ra sẽ có mùi thực chất của dàn lạnh điều hòa, có thể không dễ chịu lắm bác ạ. Vì Pride không có lọc gió điều hòa nên dàn lạnh rất dễ bị bụi bẩn, và nếu lấy gió ngoài thì còn nhiều thứ nữa chui vào.
Để khắc phục cái mùi khó chịu này thì phải vệ sinh dàn lạnh, hơi tốn kém vì phải xả gas ra nạp lại.

Xe chạy ở chế độ tập lái do ở tốc độ chậm, số thấp, vòng tua cao nên nếu hệ thống giải nhiệt kém một chút là máy rất nóng (bác xem kim nhiệt nó lên đến đâu) và lúc này máy móc hiệu suất không cao nữa. Còn hiện tượng hay chết máy em chưa giải thích được nguyên nhân chính xác, nhưng cũng nghi ngờ bộ bu gi hoạt động không hiệu quả khi nhiệt độ quá nóng.

bluestar2006

Xe container

Em phát hiện ra trong cốp sau của Con Ba tê GTX của Em có 1 giắc cắm chờ sẳn, giắc nầy để làm gì vậy Chủ Tịch? Thanks chủ tịch!
Em sẽ nghiên cứu lại về cái giắc này của xe bác, vì xe em nó không có :D
Còn lốp sau của xe bác 2 bên khác nhau thì không phải là vấn đề lớn. Quan trọng là bác xem lại rãnh nó mòn đến vạnh báo hiệu hay chưa, và nó mấy tuổi rồi.
Đôi lốp trước thì nên ưu tiên là chất lượng tốt và đều nhau bác ạ.

Ama-Kia

Xe buýt
Em sẽ nghiên cứu lại về cái giắc này của xe bác, vì xe em nó không có :D
Còn lốp sau của xe bác 2 bên khác nhau thì không phải là vấn đề lớn. Quan trọng là bác xem lại rãnh nó mòn đến vạnh báo hiệu hay chưa, và nó mấy tuổi rồi.
Đôi lốp trước thì nên ưu tiên là chất lượng tốt và đều nhau bác ạ.
Dạ, Em đang chờ 2 cái lốp sau mòn tới vạch báo hiệu, và thay luôn. Em sẽ đưa 2 lốp củ phía trước ra sau, 2 lốp mới vào trước. Nhưng lốp sau rất ít mòn CT ạ, từ khi lấy V2 về đã được gần 2 năm chạy được 15k KM, mà Em thấy Lốp sau vẫn vậy. :D
Về cái dây điện của giắc cắm, em thấy nó màu xanh lá cây, nên Em dự nó là 1 cái dây loai dự phòng, mà Loa thì ai lại để trong cốp sau làm gì nên Em phân vân lắm! :D Thanks CT!

autokia43

Xe hơi

Xe chạy ở chế độ tập lái do ở tốc độ chậm, số thấp, vòng tua cao nên nếu hệ thống giải nhiệt kém một chút là máy rất nóng (bác xem kim nhiệt nó lên đến đâu) và lúc này máy móc hiệu suất không cao nữa. Còn hiện tượng hay chết máy em chưa giải thích được nguyên nhân chính xác, nhưng cũng nghi ngờ bộ bu gi hoạt động không hiệu quả khi nhiệt độ quá nóng.
Bác CT nói vậy là đúng. Nhà em xin bổ sung thêm tí, nguyên nhân mà chết máy khi máy bị nóng máy nóng đó là do điện trở, hay bộ phận cách điện có vấn đề (cũ, già). Khi nóng máy nó nở ra (đứt), khi nguội nó lại hoạt động được một lúc rồi lại bi chết máy. Tóm lại là bác chủ kiểm tra lại mấy cái bugi đó đi. Đề phòng đang chạy, bugi ra đi mà người ở lại trên đường. Dạo này trời cũng nóng nhiều rồi.

29v3981

Đi bộ
chào cả nhà,em là lính mới,cũng vừa tậu được v2 kia beta GTX đời 2001.vừa vui lại vừa lo.lo là vì chưa bít nhiều về xe lăm.
hôm em đi 1 quốc từ phú thọ xuống đến bến xe mỹ đình thì v2 của em tắt tịt,không sao cho em nó nổ lại được.bực quá ngồi uống chè chén 1 hồi ,ra đề thử thì lại ok.mừng quá chạy ngay vào gara khám thì chết quạt gió,thay xong thì chạy ngon lành về nhà khoảng 80km.hôm sau hí hửng đi ăn cưới ở quê đi được khoảng 30km thì v2 của em lại tịt phải gọi thợ sửa lưu động >>>>>lại phải thay bơm xăng .ôi trời !!!thế mà vẫn không khỏi bệnh.xin các pr tư vấn cho em cái bệnh này với

bluestar2006

Xe container
chào cả nhà,em là lính mới,cũng vừa tậu được v2 kia beta GTX đời 2001.vừa vui lại vừa lo.lo là vì chưa bít nhiều về xe lăm.
hôm em đi 1 quốc từ phú thọ xuống đến bến xe mỹ đình thì v2 của em tắt tịt,không sao cho em nó nổ lại được.bực quá ngồi uống chè chén 1 hồi ,ra đề thử thì lại ok.mừng quá chạy ngay vào gara khám thì chết quạt gió,thay xong thì chạy ngon lành về nhà khoảng 80km.hôm sau hí hửng đi ăn cưới ở quê đi được khoảng 30km thì v2 của em lại tịt phải gọi thợ sửa lưu động >>>>>lại phải thay bơm xăng .ôi trời !!!thế mà vẫn không khỏi bệnh.xin các pr tư vấn cho em cái bệnh này với
Chào mừng bác đến với PC Club. Thế là chi hội Phú thọ lại thêm đông rồi đấy ạ.

Bác chú ý khi xe chết máy như vậy, mức xăng trong chế hòa khí như thế nào, bác có thể kiểm tra ô kính của chế, nằm bên phụ, phía dưới bầu lọc gió. Nếu mức xăng đầy quá cũng khó nổ được máy.
Ngoài ra có một số nguyên nhân khác như phần điện cao áp, bugi. Bác cứ bình tĩnh loại trừ từng nguyên nhân một ạ.

MEC90E

Xe máy
Khi chỉ bật quạt gió mà không bật điều hòa thì gió thổi ra sẽ có mùi thực chất của dàn lạnh điều hòa, có thể không dễ chịu lắm bác ạ. Vì Pride không có lọc gió điều hòa nên dàn lạnh rất dễ bị bụi bẩn, và nếu lấy gió ngoài thì còn nhiều thứ nữa chui vào.
Để khắc phục cái mùi khó chịu này thì phải vệ sinh dàn lạnh, hơi tốn kém vì phải xả gas ra nạp lại.

Kim nhiệt của em đi nhièu lắm nó mới chớm đến vạch xuất phát còn đi ngắn chẳng nhúc nhíc tí nào cả. Hay nó bị hỏng có một bài kiểm tra kim nhiệt nhưng em đọc từ ngày chưa mua xe nên không nhớ ở chỗ nào, Bác chỉ hộ em được không
Em còn một vấn đề nữa là từ hôm thợ hàn bình xăng thì kim xăng lúc báo lúc không và báo không chính xác làm em một lần hết xăng giữa đường

vanthaido73

Xe điện
vâng xin cảm ơn bác,hôm qua ra nhà Nam Hải kiểm tra chế rồi ,nó bảo không phải do chế bác ạ
\chắc chiều em lại ra cho nó kiểm tra lại
E chỉ cho Cụ ra garare nhà Bác Oánh đối diện với UBND Phường Thanh Miếu nhé
Ở đấy sửa đúng theo tiêu chí của OF mình "Ngon, Bổ, Rẻ"
E toàn sửa ở đấy
E cũng ở Việt Trì và đang đi xe kia GTX Belta
Có gì cụ gọi E

29v3981

Đi bộ
à vâng ,bác Oánh thì em có nghe qua,nhưng chưa ra đấy lần nào cả,cảm ơn bác .
vậy thì chiều em cho em nó ra đấy khám tổng thể luôn,từ hôm mua về(được 3 tuần rồi) chưa kịp đi khám định kì gì cả

bluestar2006

Xe container
Kim nhiệt của em đi nhièu lắm nó mới chớm đến vạch xuất phát còn đi ngắn chẳng nhúc nhíc tí nào cả. Hay nó bị hỏng có một bài kiểm tra kim nhiệt nhưng em đọc từ ngày chưa mua xe nên không nhớ ở chỗ nào, Bác chỉ hộ em được không
Em còn một vấn đề nữa là từ hôm thợ hàn bình xăng thì kim xăng lúc báo lúc không và báo không chính xác làm em một lần hết xăng giữa đường
Về cái đồng hồ đo nhiệt độ thì bác đọc chỗ này ạ:
http://www.otofun.net/threads/180454-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-2/page335

Còn đồng hồ báo xăng không hoạt động chắc tại hôm trước thợ động đến cái điện trở trong bình xăng. Cái này lại phải tháo ra rồi mới có thể khắc phục được (chỉnh lại tiếp xúc hoặc chơi hơn là cuốn lại dây ạ)
Em thì mỗi khi đổ xăng đầy bình đều reset lại công tơ hành trình, rồi cứ chạy 200-250Km lại đổ tiếp cho bình xăng khỏi rỉ :D, chứ không chờ đến lúc cạn hẳn (dù đồng hồ báo xăng xe em chạy vẫn chuẩn ạ)

vuahung105

Xe container

Bác CT nói vậy là đúng. Nhà em xin bổ sung thêm tí, nguyên nhân mà chết máy khi máy bị nóng máy nóng đó là do điện trở, hay bộ phận cách điện có vấn đề (cũ, già). Khi nóng máy nó nở ra (đứt), khi nguội nó lại hoạt động được một lúc rồi lại bi chết máy. Tóm lại là bác chủ kiểm tra lại mấy cái bugi đó đi. Đề phòng đang chạy, bugi ra đi mà người ở lại trên đường. Dạo này trời cũng nóng nhiều rồi.
chảo mừng bác đến với PC.
em tự giới thiệu, em là trợ lý của trợ lý trưởng chi hội PC Phú thọ.
chi hội thường xuyên có các vụ off liên quan đến kỹ thuật và phi kỹ thuật vào chủ nhật hàng tuần.
nếu cụ muốn tham gia thì qua đây:
http://www.otofun.net/threads/351316-kia-pride-cd5-beta-tap-33-mai-la-niem-tu-hao?p=8895870#post8895870
để em tư vấn và hướng dẫn cách thức viết đơn gia nhập nhé.
chúc cụ cùng V2 luôn khỏe như V1:-?

KiaCD5_2000

Đi bộ
HI các bác
Con CD5 của em gắn thêm trợ lực lái sao nặng quá, nhất là những khi đánh hết lái, xe bị hay tắt máy lúc đánh kết lái, lại thêm chân côn, chân ga nặng quá,
Sau khi đi con Spark 2011 và đi lại con CD5 thấy khác xa quá, có các nào chỉnh lại cho nhẹ nhàng không các bác ?
Xin cảm ơn

bluestar2006

Xe container
HI các bác
Con CD5 của em gắn thêm trợ lực lái sao nặng quá, nhất là những khi đánh hết lái, xe bị hay tắt máy lúc đánh kết lái, lại thêm chân côn, chân ga nặng quá,
Sau khi đi con Spark 2011 và đi lại con CD5 thấy khác xa quá, có các nào chỉnh lại cho nhẹ nhàng không các bác ?
Xin cảm ơn
Em không rõ thợ gắn cho bác bơm trợ lực loại nào, nếu gắn loại công suất lớn quá thì nặng máy. Hiện tượng hết lái chết máy cũng nói lên bơm trợ lực ăn công suất máy. Để khắc phục bác phải chỉnh ralenti lên thêm chút nữa, thông thường khi không bật AC vòng tua ~ 800-900 v/phút.
Côn nặng có thể do nguyên nhân lá côn, bàn ép đã mòn. Khắc phục bằng cách thay sẽ nhẹ hơn, và nếu thay bàn ép Valeo chân côn sẽ nhẹ hơn côn KIA gin
Dây ga nặng thì cũng có thể thay luôn cũng sẽ nhẹ hơn.

Nhưng chắc chắn chân ga của CD5 dù có làm như trên cũng không thể nhẹ bằng Sparrk 2011 của bác được vì thiết kế nó như vậy rồi ạ.

dugon_ng

Xe tải
Về vấn đề kim nhiệt bác có thể xem tại đây http://www.otosaigon.com/forum/CLB-Kia-Pride-B-CD5-m634206-p31.aspx để tham khảo cùng chủ đề