Khủng hoảng rồi, khi nào bắt đáy bđs - bắt đáy ở phân khúc nào ?

khi nào nên vào tiền

• Ngay lúc này, đang cao điểm của covid, giá mới chỉ giảm trung bình 5%

Lượt chọn: 34 18.1%
  • 6 tháng nữa, sau khi toàn thế giới tạm khống chế được dịch

Lượt chọn: 71 37.8%
  • 1 năm nữa sau khi nền kinh tế toàn cầu bắt đầu hồi phục sản xuất bình thường

Lượt chọn: 39 20.7%
  • 2 năm nữa sau khi nền kinh tế thế giới thấm đòn

Lượt chọn: 36 19.1%
  • 3 năm nữa khi mà siêu lạm phát sảy ra

Lượt chọn: 9 4.8%
  • 4 năm nữa khi mà chiến tranh thương mại mỹ trung cao điểm

Lượt chọn: 6 3.2%
  • không bao giờ đầu tư bất động sản nưa

Lượt chọn: 11 5.9%

• Tổng bình chọn
    188

Thanhvuóng71

Xe điện
chắc là ối ông đang vay ngân hàng sắp đứt hiiiii
em đang ngóng trong phú quốc nhất, đội ý đã 2 năm từ đỉnh rồi mà chưa thấy xuống giá. chăc đang ôm căng lắm
Kể cũng căng nhỉ. Không có dòng tiền, chưa thấy cửa sáng, giá cứ giảm dần, trả lãi vay hàng tháng. Buốt đầu phết

hhnd

Xe tăng
Vâng mới chớm thôi cụ ah. Khi bds trầm lắng thì đầu tiên là mấy ông đầu cơ , lướt sóng dùng đòn bẩy phải tháo hàng ra ( giá chững lại , giảm xuống 1 tý khoảng 10%) tiếp đến là những đối tượng gom tiền mua chung ( người cần tiền muốn bán - tâm lý muốn an toàn rút vốn) giai đoạn này cộng hưởng thêm các đối tượng mua trả góp ( đàu cơ lướt lát) không chịu dc cũng góp phần bán giá giảm xuống chút nữa 10%. Tiếp là giai đoạn sốc khi các chủ đtư bị đứt dòng tiền ( thường đánh gấp thếp lấy tiền chỗ đang bán đầu tư chỗ mới, dự án không ra được hàng do người mua không có) làm các dự án bị đình trệ dòng tiền ngừng luân chuyển ....dẫn đến tranh chấp kiện tụng ảnh hưởng đến tâm lý người mua dẫn đến giá giảm thêm 10% nữa. Ước thời gian diễn ra nhanh thì 3 năm lâu thì 5 năm( phụ thuộc vào sự pt kinh tế và tích lũy của người dân) Trong giai đoạn này cũng có sự tham gia tháo hàng của nhóm đối tượng không vay mượn gì vì những lý do rất vớ vản.Vậy thì những người có tiền sau 3 năm sẽ mua giảm được 30% cộng 20% lãi suất tiền gửi. Lời 50%. Cccm cho ý kiến
cụ phân tích khá chuẩn, cùng kiểm chứng sau 3 năm nữa

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nếu có chuyện đấy thì bds chỉ tăng ở những vùng có nhà máy chuyển đến thôi. Dân bây giờ cũng tỉnh rồi không có chuyện như ngày xưa cả XH lao vào đất . Chưa nói trong giai đoạn này sxkd đang rất khó khăn thì lấy đâu ra nguồn để mua bds . Giai đoạn tới bds có tăng thì cũng chỉ tăng trên tivi như thịt lợn thôi.
phụ thuộc vào gói kích thích kinh tế của CP nữa cụ ạ.
Thực ra ngành dịch vụ dính đòn 3 tháng, còn ngành sx mới bị 1 tháng, giờ mà ổn định lại thì cũng chưa đến mức mệt mỏi lắm đâu, nếu dịch tiếp kéo dài 6 tháng - 1 năm mới là toang hẳn

Thanhvuóng71

Xe điện
Thực ra ngành dịch vụ dính đòn 3 tháng, còn ngành sx mới bị 1 tháng, giờ mà ổn định lại thì cũng chưa đến mức mệt mỏi lắm đâu, nếu dịch tiếp kéo dài 6 tháng - 1 năm mới là toang hẳn
Nói là gói kích thích thì chưa chuẩn. Bản chất đó là gói hỗ trợ , tạo điều kiện cho một nhóm doanh nghiệp có yếu tô chi phối thôi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nói là gói kích thích thì chưa chuẩn. Bản chất đó là gói hỗ trợ , tạo điều kiện cho một nhóm doanh nghiệp có yếu tô chi phối thôi
gói kích thích chưa được bung ra, giờ mới kêu gọi gói hỗ trợ của chính các ngân hàng thôi cụ ạ

FC Juventus

Xe buýt
Vâng mới chớm thôi cụ ah. Khi bds trầm lắng thì đầu tiên là mấy ông đầu cơ , lướt sóng dùng đòn bẩy phải tháo hàng ra ( giá chững lại , giảm xuống 1 tý khoảng 10%) tiếp đến là những đối tượng gom tiền mua chung ( người cần tiền muốn bán - tâm lý muốn an toàn rút vốn) giai đoạn này cộng hưởng thêm các đối tượng mua trả góp ( đàu cơ lướt lát) không chịu dc cũng góp phần bán giá giảm xuống chút nữa 10%. Tiếp là giai đoạn sốc khi các chủ đtư bị đứt dòng tiền ( thường đánh gấp thếp lấy tiền chỗ đang bán đầu tư chỗ mới, dự án không ra được hàng do người mua không có) làm các dự án bị đình trệ dòng tiền ngừng luân chuyển ....dẫn đến tranh chấp kiện tụng ảnh hưởng đến tâm lý người mua dẫn đến giá giảm thêm 10% nữa. Ước thời gian diễn ra nhanh thì 3 năm lâu thì 5 năm( phụ thuộc vào sự pt kinh tế và tích lũy của người dân) Trong giai đoạn này cũng có sự tham gia tháo hàng của nhóm đối tượng không vay mượn gì vì những lý do rất vớ vản.Vậy thì những người có tiền sau 3 năm sẽ mua giảm được 30% cộng 20% lãi suất tiền gửi. Lời 50%. Cccm cho ý kiến
Theo ý kiến của em là cụ đang mô tả lại giá bất động sản giao động trong giai đoạn 2008-9 và 2011-2014 phải không ạ.

toannoiphet25

Xe hơi
gói kích thích chưa được bung ra, giờ mới kêu gọi gói hỗ trợ của chính các ngân hàng thôi cụ ạ
Theo ý kiến của em là cụ đang mô tả lại giá bất động sản giao động trong giai đoạn 2008-9 và 2011-2014 phải không ạ.
toang roi cac cu

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Đúng đấy cụ. Đó là thực tế nhà em đã trải nghiệm. Tuy nhiên trong giai đoạn trầm lắng của bds ( đi xuống) của mỗi thời kỳ thì sẽ khác nhau phụ thuộc vào các chính sách của nhà nước. Nhưng giai đoạn này có một yếu tố rất khác là đối tượng đầu tư bds trả góp khá lớn cụ cho ý kiến

toannoiphet25

Xe hơi
Đúng đấy cụ. Đó là thực tế nhà em đã trải nghiệm. Tuy nhiên trong giai đoạn trầm lắng của bds ( đi xuống) của mỗi thời kỳ thì sẽ khác nhau phụ thuộc vào các chính sách của nhà nước. Nhưng giai đoạn này có một yếu tố rất khác là đối tượng đầu tư bds trả góp khá lớn cụ cho ý kiến
theo cụ bao giờ mua đc đất, cuối năm nay hay cuối năm sau

Nana2015

Xe tăng
e chỉ đang thấy phía ngân hàng đang bán nợ xấu cho vamc nhiều thôi. Da phần các doanh nghiệp làm ăn tốt sẽ có kênh đầu tư bđs riêng. Nhưng hiện tại doanh nghiệp sx đang khó khăn nợ ngân hàng nợ xấu nhiều. Lúc nào vamc ra tay lúc đó thị trường bđs sẽ xuống

FC Juventus

Xe buýt
Em nghĩ món này khó cụ ạ. Vì nó liên quan đến ổn định vĩ mô của Việt Nam và cả thế giới trước. Rồi khả năng sinh lời của BĐS. Trước mắt lãi suất sẽ khó tăng, thậm chí giảm vì cầu giảm sẽ hỗ trợ BĐS theo hướng giá nếu có giảm thì không giảm nhiều. Em nói vậy vì em cho rằng khả năng tăng giá chung sẽ khá thấp (trừ khu vực tới đây hưởng lợi từ đầu tư công) và tiền được ưu tiên cho tồn tại trước mắt đã. Nếu theo logic này, sau đây 2-3 quý, quay lại kiểm chứng giá bất động sản sẽ phác thảo cái nhìn rõ hơn. Và nếu Việt Nam (và thế giới) giữ được ổn định vĩ mô theo hướng không để xảy ra kịch bản vỡ nợ dây chuyền như 2008 thì kịch bản cụ đưa ra em thấy có lý về quỹ đạo của giá BĐS ạ. Tất nhiên, tất cả chúng ta ở đây đều mong chờ kinh tế sớm phục hồi và đất nước, thế giới hòa bình, ổn định cụ nhỉ.

Thanhvuóng71

Xe điện
theo cụ bao giờ mua đc đất, cuối năm nay hay cuối năm sau
Nói về thời điểm cụ thể thì hơi khó cụ ah. Quan trọng là mình phải theo sát thị trường nắm bắt kịp thời các chính sách tài chính, dtư , định hướng phát triển...của nhà nước.
Ý kiến cá nhân, cụ nên quan tâm những vùng ven đô nơi có sẵn hạ tầng , giá cả đang còn chấp nhận được( Mê linh, Hòa Lạc , Sóc Sơn)

Thanhvuóng71

Xe điện
Em nghĩ món này khó cụ ạ. Vì nó liên quan đến ổn định vĩ mô của Việt Nam và cả thế giới trước. Rồi khả năng sinh lời của BĐS. Trước mắt lãi suất sẽ khó tăng, thậm chí giảm vì cầu giảm sẽ hỗ trợ BĐS theo hướng giá nếu có giảm thì không giảm nhiều. Em nói vậy vì em cho rằng khả năng tăng giá chung sẽ khá thấp (trừ khu vực tới đây hưởng lợi từ đầu tư công) và tiền được ưu tiên cho tồn tại trước mắt đã. Nếu theo logic này, sau đây 2-3 quý, quay lại kiểm chứng giá bất động sản sẽ phác thảo cái nhìn rõ hơn. Và nếu Việt Nam (và thế giới) giữ được ổn định vĩ mô theo hướng không để xảy ra kịch bản vỡ nợ dây chuyền như 2008 thì kịch bản cụ đưa ra em thấy có lý về quỹ đạo của giá BĐS ạ. Tất nhiên, tất cả chúng ta ở đây đều mong chờ kinh tế sớm phục hồi và đất nước, thế giới hòa bình, ổn định cụ nhỉ.
Nói về vấn đề ổn định vĩ mô đây là điều kiện tiên quyết để ổn định thị trường bds( lượng tiền bơm ra , hút vào đều ổn định, chính sách lãi suất , tỷ giá....) điều kiện này khó dự đoán vì nó phụ thuộc vào ý chí chủ quan của nhà nước.
Còn về lãi suất thì đồng quan điểm với cụ là ý chí của nhà quản lý không muốn tăng mà chỉ muốn ổn định trong ngưỡng nhưng sẽ ưu tiên cho các ngành sx, dịch vụ sau cùng thì mới đến bds.
Về bds thì xu hướng cầu sẽ không tăng và dẫn tới sẽ không có biến động tăng về giá( trừ một số vùng lõm về giá , về sự pt cơ sở hạ tầng , về chính sách phát triển chủ yếu là vùng ven). Còn về lý thuyết dtư bds mà giá không tăng , không có nguồn thu từ đó, thanh khoản kém thì được hiểu là giá giảm rồi, tiếp nữa giá có giảm sâu hay không( do nhiều người phải bán , sức mua yếu...) sắp tới phụ thuộc vào sức chịu đựng của mấy ông lớn bds và ngân hàng liên kết ( mua nhà trả góp) nếu như dòng tiền họ vẫn còn dồi dào và chính sách tỷ giá của nhà nước.

bocubau

Xe tăng
Một nhận định của 1 thành viên trong diễn đàn về BDS. Thấy cũng xuôi xuôi. Mời các cụ:

nguoiduatin365

Xe đạp
Hay, Bác chủ thớt có tâm ghê. Theo em, tầm này thì chỉ thổ cư, với làm cá nhân là ngon thôi. Mà bác tổng hợp ở nguồn nào hay thế, cho em xin thông tin với.

Thanhvuóng71

Xe điện
Bắt đầu từ phân khúc chung cư cao cấp. Chắc lại dọn đường cho nới room ( Sức mua trong nước chắc hết sức rồi).
Liệu sắp tới chính chủ đtư đứng ra cho thuê nhà ( sản phầm không bán được) không nhỉ?

toannoiphet25

Xe hơi
Bắt đầu từ phân khúc chung cư cao cấp. Chắc lại dọn đường cho nới room ( Sức mua trong nước chắc hết sức rồi).
Liệu sắp tới chính chủ đtư đứng ra cho thuê nhà ( sản phầm không bán được) không nhỉ?
toàn thấy cụ nói tiêu cực nhưng khong cho 1 cái tiên đoán cụ thể bao giờ có thể ôm đc, không lẽ nếu người có tiền mà cứ nghe theo cụ thì không bao giờ mua đc đất à, ít ra cũng phải cho người ta 1 biến số để mua chứ

Thanhvuóng71

Xe điện
toàn thấy cụ nói tiêu cực nhưng khong cho 1 cái tiên đoán cụ thể bao giờ có thể ôm đc, không lẽ nếu người có tiền mà cứ nghe theo cụ thì không bao giờ mua đc đất à, ít ra cũng phải cho người ta 1 biến số để mua chứ
Cụ khen nhà em ah. Nếu biết thời điểm mua thì nhà em đã giầu. Thực tế nhà em cũng chỉ cập nhật tổng hợp thông tin trên cơ sở góc nhìn cá nhân thôi. Cái gì nó cũng có giai đoạn , cách đây 2 năm ai dám nói bds kém đâu.
Quan điểm cá nhân: trong kinh doanh bds có những giai đoạn giữ được vốn( tiền mặt) thì đã là người kd bds thành công rồi đấy cụ.

toannoiphet25

Xe hơi
Cụ khen nhà em ah. Nếu biết thời điểm mua thì nhà em đã giầu. Thực tế nhà em cũng chỉ cập nhật tổng hợp thông tin trên cơ sở góc nhìn cá nhân thôi. Cái gì nó cũng có giai đoạn , cách đây 2 năm ai dám nói bds kém đâu.
Quan điểm cá nhân: trong kinh doanh bds có những giai đoạn giữ được vốn( tiền mặt) thì đã là người kd bds thành công rồi đấy cụ.
cuôi năm nếu hết dịch đã mua đc chưa cụ, hết dịch toàn cầu ấy