Khủng hoảng rồi, khi nào bắt đáy bđs - bắt đáy ở phân khúc nào ?

khi nào nên vào tiền

• Ngay lúc này, đang cao điểm của covid, giá mới chỉ giảm trung bình 5%

Lượt chọn: 34 18.1%
  • 6 tháng nữa, sau khi toàn thế giới tạm khống chế được dịch

Lượt chọn: 71 37.8%
  • 1 năm nữa sau khi nền kinh tế toàn cầu bắt đầu hồi phục sản xuất bình thường

Lượt chọn: 39 20.7%
  • 2 năm nữa sau khi nền kinh tế thế giới thấm đòn

Lượt chọn: 36 19.1%
  • 3 năm nữa khi mà siêu lạm phát sảy ra

Lượt chọn: 9 4.8%
  • 4 năm nữa khi mà chiến tranh thương mại mỹ trung cao điểm

Lượt chọn: 6 3.2%
  • không bao giờ đầu tư bất động sản nưa

Lượt chọn: 11 5.9%

• Tổng bình chọn
    188

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cách đặt kế hoạch cho 1234 đã thấy sai rồi nên khỏi bàn, keke

thangdc

Xe buýt
Bất động sản thường dành cho người có nghề môi giới.
Ở Việt Nam lộn xộn, khi sóng sánh bà bán nước chè, anh xe ôm, chú địa chính, anh công an xã phường, bác hàng xóm nhà bên....cũng đều thành môi giới hết, giá hét loạn xì ngầu còn đắt hơn cả giá trên... mạng.
Còn mấy cụ đầu tư cá nhân chấp nhận chăm chỉ làm ăn đi, lâu lâu lựa theo sóng một lần, còn lại xác định để dành tiền, đầu tư trung và dài hạn. Chứ lúc nào cũng muốn sốt, muốn sóng. Ở đâu ra mà... lắm thế!
Cụ chả hiểu gì về nghề môi giới. E đố cụ hét giá chênh bây giờ mà bán được 1 con điện thoại luôn chứ đừng nói là nhà đất tiền tỷ.

Giá nó có hết trên mạng kèn cựa nhau từng đồng, cụ hét đc ko e gửi cho tầm 200 căn mà hét này. Thời cơ làm giàu đây chứ đâu nữa.

tranchibang

Xe tải
Cụ chả hiểu gì về nghề môi giới. E đố cụ hét giá chênh bây giờ mà bán được 1 con điện thoại luôn chứ đừng nói là nhà đất tiền tỷ.

Giá nó có hết trên mạng kèn cựa nhau từng đồng, cụ hét đc ko e gửi cho tầm 200 căn mà hét này. Thời cơ làm giàu đây chứ đâu nữa.
e nghĩ ý cụ ấy là bởi vì ông nào cũng nhảy vào làm trung gian kiếm lợi nên làm giá bị đẩy quá thôi cụ ạ, và thực tế thì cũng rất nhiều trường hợp như vậy :)) chính vì kiểu đó nên hàng rao bán nhiều nhưng ko giao dịch đc

Jetu

Xe điện
Em ko biết đáy, đỉnh thế nào nhưng cụ nào thích đánh bạc 1 căn mặt đường Nguyễn Trãi gần Roayl city thì inbox em dẫn. 3.6 tỏi mà 27m2 mặt đường to, vỉa hè rộng :D :D :D :D :D
Sao lại gọi là đánh bạc hử cụ?
Có vấn đề gì à?

xe đạp mini62

Xe buýt
-Năm 2008 vỡ là do lãi xuất ngân hàng cho vay ra từ 2008-2011 nhảy lên quá cao tận 23-25%/ năm [ hiện nay là nay 11-13%/ năm ] vì luật lúc đó chưa áp mức lãi xuất trần tối đa để khống chế như bây giờ.

-Vậy nên cụ đầu tư cần lư ý nếu lãi xuất ngân hàng huy động dưới 11% / năm thì BĐS vẫn khoẻ vẫn đầu tư được, Còn ngân hàng huy động tiền gửi nhảy lên vọt 12-15%/ năm ----> Tương đương cho vay ra sẽ tỷ lệ thuận vênh lên ~ 4-5%/năm ở mức 16-19%/ năm thì cần thận trong trong việc mua BĐS [ nếu có mua thì phải tìm BĐS có sẵn nhà đang cho thuê đạt lợi nhuận 5% trở lên thì vẫn tạm ổn [chứ mua đất nền lúc lãi xuất cao trên 16%/năm là sập luôn đó vì không có dòng tiền cao từ cho thuê đồng nghĩa với việc muốn bán cũng ít người mua ]

-Và cái quyết định quan trọng nhất là hiện nay ngân hàng nhà nước đã khống chế không cho phép các ngân hàng khác nâng lãi xuất huy động lên quá 9%/năm nên cụ cứ yên tâm sẽ không bao giờ có chuyện vỡ BĐS như 2008-2011 đâu :D vì tất cả các ngân hàng phải áp theo mức ls của ngân hàng nhà nước đề ra chứ không nhảy múa tự do được như hồi 2008-2011 nữa đâu:D

-Tóm lại cụ để lý nếu ngân hàng huy động lãi xuất tiền gửi dưới 11%/năm thì đầu tư và mua BĐS giữ tiền vẫn là kênh tốt nhất đó.
Vậy mời bác nhiều tiền đầu tư chỗ nào tiềm năng trong vòng 1 năm tới cho anh em học hỏi

thangdc

Xe buýt

Trần.Điền

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

toannoiphet25

Xe hơi
có cụ nào nắm đc đất phú quốc dạo này cắt lỗ sâu chưa

terwa

Xe tăng
các cụ mua ở thực thì ko có, còn các cụ bán thì toàn dân đầu tư. Nói chung VN là các bác đầu tư chơi với nhau. Người ở thực chắc vài chục năm mới mua bán 1 lần :))

terwa

Xe tăng
à có cụ nào nắm được tình hình đât Đà Lạt sao rồi ko. Mây khu nghỉ dưỡng trong nam e thây có mỗi Đà Lạt giá còn neo cao lắm. Ko biết có giao dịch nhiều ko

thuyvu34

Xe máy
Bài viết này tâm huyết quá cụ ạ.

kt3x

Xe buýt
Chừng nào thấy những bài báo, những thớt hỏi - trao đổi về BĐS như thớt này ít hẳn hay chỉ có vài người ngó đến thì lúc ấy mới là đáy.
Còn vẫn mở thớt đều dư này, số lượng người ngó nghiêng, comment còn nhiều thì chưa thấy đáy đâu.

duongcua03

Xe tăng
Sao lại gọi là đánh bạc hử cụ?
Có vấn đề gì à?
À vì sổ đỏ đầy đủ nhưng có thể sau 1 số năm sở hữu cụ sẽ được chuyển đi nơi ở mới ạ! nhưng chắc chắn ko lỗ, chỉ là có lời ít hay nhiều thôi< Lời ít hay nhiều thì sẽ liên quan đến chi phí cơ hội mà cụ có thể đc hay mất nhiều, ít hơn do quyết định đầu tư khoản đó vào đâu thôi ạ>.

toannoiphet25

Xe hơi
Cụ đừng nghe bất cứ ông nào trên OF này, cũng nhiều ông lên lùa gà lắm, cháu cứ nói thật.
Mà có biết thì họ cũng tâm ngẩm làm một mình,có chăng rủ bạn bè anh em thân thôi, ai mà oang oang lên chỗ công cộng này.
Hơn nữa, mách cụ được cụ ăn chưa chắc được câu cảm ơn, thua cụ chửi cho xấp mặt.
Nên nếu chưa biết thì chiu khó đọc nhiều, đi nhiều, nghe nhiều.
Còn cá nhân cháu thì khuyên:
- Thời điểm từ cuối 2019 đến giờ, BĐS khắp nơi bị đẩy lên giá quá cao rồi, còn rấtít nơi có thể đầu tư tốt được.
Ngoại trừ cụ có khoản nhàn, xác định trung hạn ít nhất 2-3 năm và với điều kiện cũng phải mua trúng đích.
- BĐS khả thi nhất về triển vọng vẫn là sát với các dự án lớn sắp khởi công/khánh thành hoặc những nơi hạ tầng mới: đường xá sửa sang làm mới, khu đô thị qui hoạch lại...vv
Bài học này thường ít nhất vài năm mới có được chút kinh nghiệm.
Đừng mong nó ngày một, ngày hai.

Thời điểm này không phải lúc nhảy sóng.
sau covid nuoc nao se la nuoc huong loi nhat day cac cu

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Giả sử đấy là họ làm ăn được ( có lãi ) thì họ cất trữ, thế bây giờ họ làm ăn khó khăn ( lỗ ) thì họ lấy đâu nguồn để bù hay là phải bán bớt tài sản tích trữ ( bds) để duy trì sxkd và sinh sống. Cùng một lúc nhiều người đã không mua mà phải bán đi thì bds lên hay xuống hả thớt.
Xung quanh, ae bạn bè em những người nhiều BĐS tích lũy mà ko phải đi vay chưa ai bảo bán mảnh nào cả. Chỉ có 1 số bạn bè là doanh nghiệp khối dịch vụ thì mệt mỏi nhưng cũng chưa đến mức phải bán BĐS tích lũy ( toàn nhà hàng lớn, hệ thống massage lớn, cty du lịch lớn nhé)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Kinh tế suy thoái thì đúng rồi, nhưng khủng hoảng thì chưa nhé, bđs nằm im gần năm nay rồi, chỗ nào vỡ cũng vỡ rồi (đà nẵng nha trang phú quốc vân đồn...)
Ven đô HN giá neo cao, thanh khoản kém, nội đô thì thôi các cụ đừng mong giảm làm j cho mệt
Nói chung bđs đầu tư tầm này khó giải ngân
Bđs phục vụ nhu cầu ở thực thì nhiều, có chỗ giảm chỗ chưa
Các tay to tồn hàng nhiều cũng không giảm, em chả hiểu nhưng chắc k muốn tạo ra làn sóng bắt đáy
Em nghĩ BĐS các tỉnh đều lên ngang đất các huyện ngoại ô HN thì té gấp, bán nhanh rút tiền về HN, SG
Chưa biết khủng hoảng BĐS đâu nhưng chủ nhật em lên nhà vườn nhà em ở Lương Sơn ngồi hút thuốc uống trà với mấy thằng em môi giới đất trên đó ( em hướng nó vào làm cò đất đầu năm ngoái) thì nó bảo từ tết đến giờ dân lên LS mua đông kinh khủng, lượng bán 2 tháng bằng cả năm 2019 luôn. Giờ khách vẫn lên xem và mua nườm nượp vì rẻ quá, toàn loanh quanh 1tr/m2, chưa ở đâu rẻ bằng, kể cả quê vợ em ở tận vùng quê xa lắc Thái Bình cũng 5-7tr/m2 trong làng