[Thảo luận] Không có lỗi vượt phải khi các xe cùng lưu thông trên làn đường rộng!

FutureOne

Xe tải
Tưởng đơn giản mà nhức đầu phết nhỉ, em kê gạch ngồi hóng :D

cowboyhn

Xe buýt
vodka cụ chủ vì sự tâm huyết ạ

bienboot85

Xe đạp
cháu hóng tý, bổ ích đây. thanks cụ chủ

chitom

Xe tăng
Em vẫn thấy có gì chưa chặt chẽ, Cụ [@sgb345;2985] xem lại cho em:
- Tuy trong luật quy định ko rõ ràng về định nghĩa vượt phải, nhưng cũng quy định hành vi vượt xe về bên trái và vượt xe sang bên phải trong những trường hợp nhất định. Như vậy nếu ta vượt bên phải ko nằm trong các trường hợp ngoại lệ kia thì sẽ bị vượt "sai quy định"
- Trong phần phân tích của cụ có nói về trường hợp chiếc xe đỏ vượt sai quy định, em thắc mắc : Cụ hiểu thế nào (dựa trên luật) hành vi đó gọi là gì? Có phải là "vượt phải" ko?
- Em vẫn chưa hiểu rõ phần cụ phân tích về việc Ko có hành vi vượt phải trên làn đường rộng ( đủ cho từ 2 xe trở lên).

Website
www.facebook.com
Em vẫn thấy có gì chưa chặt chẽ, Cụ [@sgb345;2985] xem lại cho em:
- Tuy trong luật quy định ko rõ ràng về định nghĩa vượt phải, nhưng cũng quy định hành vi vượt xe về bên trái và vượt xe sang bên phải trong những trường hợp nhất định. Như vậy nếu ta vượt bên phải ko nằm trong các trường hợp ngoại lệ kia thì sẽ bị vượt "sai quy định"
- Trong phần phân tích của cụ có nói về trường hợp chiếc xe đỏ vượt sai quy định, em thắc mắc : Cụ hiểu thế nào (dựa trên luật) hành vi đó gọi là gì? Có phải là "vượt phải" ko?
- Em vẫn chưa hiểu rõ phần cụ phân tích về việc Ko có hành vi vượt phải trên làn đường rộng ( đủ cho từ 2 xe trở lên).
Nhà cháu có một số ý kiến về băn khoăn của kụ, như sau:

Luật Xử lý VPHC quy định
1- Chỉ xử phạt VPHC với các hành vi vi phạm do pháp luật quy định,
2- Người có thẩm quyền xử phạt có nghĩa vụ chứng minh lỗi vi phạm,
3- Người tham gia giao thông có quyền (nhưng không phải là nghĩa vụ) tự mình hoặc thông qua người khác (luật sư) để chứng minh mình không vi phạm.
Nếu thấy bị xxx phạt sai luật, lái xe có quyền khiếu nại và kiện quyết định xử phạt đó.

Theo điểm 1- và 2- ở trên, khi luật chưa có quy định rõ ràng thế nào là vượt phải, có nghĩa luật cũng chưa có quy định rõ ràng thế nào là lỗi vượt phải.

Khi luật chưa quy định rõ ràng thế nào là lỗi vượt phải, thì xxx chưa thể áp lỗi vượt phải, chưa thể phạt đúng luật đối với lái xe với lỗi vượt phải, vì họ chưa thể chứng minh bằng luật pháp hành vi đó là vượt phải.

Vì vậy, mọi Quyết định xử phạt của xxx với lỗi vượt phải đều là suy diễn cảm tính, chưa đúng luật.

Khi bị áp lỗi vượt phải, lái xe có thể sử dụng quyền luật định để tự bảo vẹ mình, như nêu tại điểm 3- ở trên.

xeco.com

Xe lăn
Thớt cụ hay quá, em đánh dấu tối em đọc.

GiNG

Xe đạp
Em thây lề phải có gạch đường liên tục kéo dài, thì đó là đường riêng cho xe gắn máy thô sơ, nên ko được lấn phải. Trường hợp bên phải không có gạch gì hết, thì đường 1 line rộng, thì có quyền vượt phải (với điều kiện bên phải đủ rộng, trống, ko có chướng ngại vật như xe con, xe khác chạy hoặc đỗ..). Nhưng cảm giác rât ư là nguy hiểm (vì ghế tài xế bên trái, khó thấy được hết bên phải, lấy vô lấy ra ko kịp).
Vượt trái: không có chướng ngại vật phía trước, xe trước chạy hêt sát về line đang lưu thông, ra tín hiệu cho xe sau vượt, line đứt quãng, thì đủ điều kiện an toàn để vượt trái (nhưng đạp ga to quá để vượt thì dính tốc độ, em bị rồi các cụ ợ T_T)

GiNG

Xe đạp
Cho em hỏi mấy cụ là, đường quê em 2 chiều, mỗi chiều 2 line, nhưng nó không có bảng để xe nào lưu thông line nào (line rộng), thì xe con mình chạy được cả 2 line trong và ngoài luôn phải không ạ?

namthieunam

Xe tăng
Theo quan điểm của em thì trên tuyến đường có dải phân cách cứng! và có 3 làn trở lên, và ko có biển 412 thì em cứ xinhan chuyển làn đường để đi, và XXX ko có cớ gì bắt vì lỗi vượt phải cả? :D

sumakhokho

Xe tải
Em nghĩ là tại luật chưa chặt chẽ và vạch kẻ đg chưa chuẩn.
Muốn người dân chấp hành đúng luật thì trước tiên luật phải chi tiết,dễ hiểu.biển báo hiệu vạch kẻ đg phải rõ ràng.
Đúng ko ạ.
Cảm ơn cụ chủ nhiều.
Chứ cứ nhập nhèm thế này thì cần mở thêm khoa luật gtdb ở trường luật mất thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu có một số ý kiến về băn khoăn của kụ, như sau:

Luật Xử lý VPHC quy định
1- Chỉ xử phạt VPHC với các hành vi vi phạm do pháp luật quy định,
2- Người có thẩm quyền xử phạt có nghĩa vụ chứng minh lỗi vi phạm,
3- Người tham gia giao thông có quyền (nhưng không phải là nghĩa vụ) tự mình hoặc thông qua người khác (luật sư) để chứng minh mình không vi phạm.
Nếu thấy bị xxx phạt sai luật, lái xe có quyền khiếu nại và kiện quyết định xử phạt đó.

Theo điểm 1- và 2- ở trên, khi luật chưa có quy định rõ ràng thế nào là vượt phải, có nghĩa luật cũng chưa có quy định rõ ràng thế nào là lỗi vượt phải.

Khi luật chưa quy định rõ ràng thế nào là lỗi vượt phải, thì xxx chưa thể áp lỗi vượt phải, chưa thể phạt đúng luật đối với lái xe với lỗi vượt phải, vì họ chưa thể chứng minh bằng luật pháp hành vi đó là vượt phải.

Vì vậy, mọi Quyết định xử phạt của xxx với lỗi vượt phải đều là suy diễn cảm tính, chưa đúng luật.

Khi bị áp lỗi vượt phải, lái xe có thể sử dụng quyền luật định để tự bảo vẹ mình, như nêu tại điểm 3- ở trên.
Bác @ [@sgb345;2985] đưa ra nhiều luận điểm, tôi xin phép còm thế này:
1. Về việc xử phạt (đừng nói đến Luật, củ chuối lắm): bác đang cố gắng giúp đỡ mọi người thoát án phạt, nếu có (50/50 hay Biên bản thì cũng là thiệt hại nặng) khi "Vượt phải". Hoàn toàn đồng ý, nhất là khi XXX đặt bẫy bằng 1 con xe đi như rùa bên trái.

2. Ở chiều ngược lại, cũng nên ý thức một cách rõ ràng là: Vượt phải là nguy hiểm, cho mình, cho người bị vượt....
Tốt nhất đừng vượt phải, dù cãi được hay không, có thể bị phạt hay không.

Khi có xe cản mũi kiểu Rùa bò, cố gắng tìm cách hợp lệ nhất để vượt (nháy đèn, cùng lắm thì còi, xin vượt - đòi vượt....).

Tôi cũng có lần đã "Vượt phải", hình như chỉ 1-2 lần thôi, sau 23 năm lái xe.

So sánh: Tụi Nga và EU ko cho làm kiểu thế, và nó sẽ phạt cả 2 ông Vượt và ông Bị vượt.
Ông Vượt: Lỗi vượt phải.
Ông Bị vượt: Lỗi cản trở giao thông (tội này còn nặng hơn), dù ông này đi nhanh hơn Tốc độ tối thiểu cho phép.

Website
www.facebook.com
Bác @ [@sgb345;2985] đưa ra nhiều luận điểm, tôi xin phép còm thế này:
1. Về việc xử phạt (đừng nói đến Luật, củ chuối lắm): bác đang cố gắng giúp đỡ mọi người thoát án phạt, nếu có (50/50 hay Biên bản thì cũng là thiệt hại nặng) khi "Vượt phải". Hoàn toàn đồng ý, nhất là khi XXX đặt bẫy bằng 1 con xe đi như rùa bên trái.

2. Ở chiều ngược lại, cũng nên ý thức một cách rõ ràng là: Vượt phải là nguy hiểm, cho mình, cho người bị vượt....
Tốt nhất đừng vượt phải, dù cãi được hay không, có thể bị phạt hay không.

Khi có xe cản mũi kiểu Rùa bò, cố gắng tìm cách hợp lệ nhất để vượt (nháy đèn, cùng lắm thì còi, xin vượt - đòi vượt....).

Tôi cũng có lần đã "Vượt phải", hình như chỉ 1-2 lần thôi, sau 23 năm lái xe.

So sánh: Tụi Nga và EU ko cho làm kiểu thế, và nó sẽ phạt cả 2 ông Vượt và ông Bị vượt.
Ông Vượt: Lỗi vượt phải.
Ông Bị vượt: Lỗi cản trở giao thông (tội này còn nặng hơn), dù ông này đi nhanh hơn Tốc độ tối thiểu cho phép.
Cảm ơn kụ.

Nhà cháu chưa thể đồng ý với kụ.

1- Theo luật gtđb hiện hảnh của Vn, hành vi "vượt xe" chỉ xảy ra khi xe phía sau "chiếm làn đường của chiều xe ngược lại để vượt qua xe phía trước".
Khái niệm "vượt xe" của luật Vn khác với khái niệm "vượt xe" của một số nước khác, nhưng khái niệm "vượt xe" của Vn giống hoàn toàn với khái niệm "vượt xe" trong Luật giao thông đb của CHLB Nga và không trái với Công ước Viên 1968 về GTĐB.
Trong luật gtđb nhiều nước khác, nhà cháu thấy họ cũng sử dụng 2 thuật ngữ khác nhau, là "take over" tương ứng với "vượt xe" và pass tương ứng với "qua mặt".

2- Luật Xử lý Vi phạm Hành chính công an quy định "chỉ xử phạt VPHC với nhưng lỗi vi phạm do luật định" và "người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm (căn cứ vào luật để) chứng minh lỗi vi phạm".

Khi một hành vi của lái xe không tuơng ứng với khái niệm "vượt xe" nêu trong luật, không được người có thẩm quyền chứng minh đó là lỗi, thì xxx không thể phạt lái xe được.
Phạt như vậy là sai luật.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn kụ.

Nhà cháu chưa thể đồng ý với kụ.

1- Theo luật gtđb hiện hảnh của Vn, hành vi "vượt xe" chỉ xảy ra khi xe phía sau "chiếm làn đường của chiều xe ngược lại để vượt qua xe phía trước".
Khái niệm "vượt xe" của luật Vn khác với khái niệm "vượt xe" của một số nước khác, nhưng khái niệm "vượt xe" của Vn giống hoàn toàn với khái niệm "vượt xe" trong Luật giao thông đb của CHLB Nga và không trái với Công ước Viên 1968 về GTĐB.
Trong luật gtđb nhiều nước khác, nhà cháu thấy họ cũng sử dụng 2 thuật ngữ khác nhau, là "take over" tương ứng với "vượt xe" và pass tương ứng với "qua mặt".

2- Luật Xử lý Vi phạm Hành chính công an quy định "chỉ xử phạt VPHC với nhưng lỗi vi phạm do luật định" và "người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm (căn cứ vào luật để) chứng minh lỗi vi phạm".

Khi một hành vi của lái xe không tuơng ứng với khái niệm "vượt xe" nêu trong luật, không được người có thẩm quyền chứng minh đó là lỗi, thì xxx không thể phạt lái xe được.
Phạt như vậy là sai luật.
Tôi có bình gì về việc bác "pass" xe khác và do đó ko bị phạt.
Nhưng ko phải vì thế mà cứ phi ầm ầm bên phải.
Đường QL 5 chẳng hạn, các OFers hướng dẫn nhau: "pass" xong, phải đi thẳng một đoạn cứ như là pass thật, rồi mới được sang lại bên trái.

Vì thế, đừng nên lạm dụng và cứ thế take over bên phải xe khác (dù bác gọi nó là pass hay gì đó khác), nguy hiểm lắm.

Website
www.facebook.com
Tôi có bình gì về việc bác "pass" xe khác và do đó ko bị phạt.
Nhưng ko phải vì thế mà cứ phi ầm ầm bên phải.
Đường QL 5 chẳng hạn, các OFers hướng dẫn nhau: "pass" xong, phải đi thẳng một đoạn cứ như là pass thật, rồi mới được sang lại bên trái.

Vì thế, đừng nên lạm dụng và cứ thế take over bên phải xe khác (dù bác gọi nó là pass hay gì đó khác), nguy hiểm lắm.
Như vậy, nhà cháu hiểu như này, không biết có đúng không: kụ băn khoăn nhiều về chuyện phuơng tiện pass bên phải xe khác tiềm ẩn nguy hiểm, chứ kụ không có ý băn khoăn về luật, vì luật hiện tại nó như vậy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy, nhà cháu hiểu như này, không biết có đúng không: kụ băn khoăn nhiều về chuyện phuơng tiện pass bên phải xe khác tiềm ẩn nguy hiểm, chứ kụ không có ý băn khoăn về luật, vì luật hiện tại nó như vậy.
Đúng ạ, tôi ko hề băn khoăn gì về cái Luật củ chuối của mấy thằng áo vàng, vì Luật ấy nó sinh ra cố ý để những kẽ hở để các đồng chí lợi dụng nâng cao Ngân sách của Kho bạc (ko hề có tham nhũng ở đây ạ :-h).
Rõ ràng là pass hay take over bên phải là nguy hiểm ==> hạn chế tối đa. Thế thôi ạ.

Website
www.facebook.com
Đúng ạ, tôi ko hề băn khoăn gì về cái Luật củ chuối của mấy thằng áo vàng, vì Luật ấy nó sinh ra cố ý để những kẽ hở để các đồng chí lợi dụng nâng cao Ngân sách của Kho bạc (ko hề có tham nhũng ở đây ạ :-h).
Rõ ràng là pass hay take over bên phải là nguy hiểm ==> hạn chế tối đa. Thế thôi ạ.
Nhà cháu cũng từng bức xúc như kụ.

Nhưng, tâm lí bám làn bên trái, sợ làn bên phải lại được chính luật gtđb củ chuối tạo ra (thông qua cách tổ chức giao thông "phân làn đường theo phương tiện, xe ô tô con chạy làn bên trái, xe tải chạy làn giữa, xe 2b chạy bên trong; nếu xe con đi vào làn bên phải là bị phạt lỗi đi sai làn đường, mức phạt 2.7 triệu, giam bằng 30 ngày).

Để giao thông được theo cách bên Đức như kụ nói chắc phải cần phấn đấu 5-7 năm nữa.

bacdo

Xe buýt
Cám ơn cụ đã khai sáng nhà cháu,

Tưởng đơn giản mà nhức đầu phết nhỉ, em kê gạch ngồi hóng :D
theo quy định tại Điểm c, Khoản 5, Điều 5, Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển xe ô tô có thể vượt phải trong trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái.

dangtuanduong145

Xe đạp
Website
genec.vn
Muốn mời rượu cụ chủ mà nhận được thông báo thế này:
Có lỗi sau xảy ra với yêu cầu của bác:
Úi, sao bác chú ý tới bác sgb345 nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải rót rượu cho 20người khác rồi mới rót lại cho bác sgb345 được. :D

boynhope5

Xe máy
Đường rất to và rộng mà vượt bên phải cũng ko được nhé, có khi đường to = 4 làn cũng ko được vượt phải,các cụ để ý nhé mời các bác xem clip của cờ hó vàng Hải Dương chuyên bắt lỗi nổi tiếng nhất miền bắc , các cụ xem xxx đúng hay xxx sai trong lỗi vượt phải này nhé ?

Xem clip trên em thấy (hơi thắc mắc, các cụ giải thích dùm em nhé) ko có biển, vạch phân làn thì vẫn được vượt phải chứ nhỉ, đường rất to và rộng, có khi cả 4 làn chạy song song nhau được, đủ cho xe vượt an toàn mà ko được vượt bên phải, mà trong Luật GTĐB làm gì có cấm xe vượt phải ở những nơi ko có biển phân làn đâu, ko cấm thì mình vẫn làm. THEO CÁC CỤ THÌ TRONG CLIP TRÊN XXX ĐÚNG, HAY XXX SAI ???