[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

Smile1102

Xe container
đấy là các kỹ năng khác của cụ kém.
Nếu tư duy tự nhiên cụ tốt, hay thượng thừa như cách cụ VD đi, khi đấy cụ thi đại học hay kiếm ăn bằng kỹ năng tự nhiên đấy hay bằng tiếng Anh?
Toàn đi so tiếng Anh tốt với đứa kém mọi thứ.
Sao ko so với đứa tự nhiên, tư duy tốt có E khá đi. Thằng nào cân thằng nào? Nó chả chấp luôn đứa E tốt + tự nhiên khá nhé, chứ đừng nói có mỗi E.
Ầy ầy, chứ khá và tốt đc hiểu ntn đây cụ? :D
Tự nhiên khá cũng okie lắm rùi nhé.
Em thấy hai combo này 1 chín, 1 mười ko biết thằng nào ngon hơn thằng nào khi ra đời đâu.
Ví dụ em trc khi BK 25 điểm nên tự oánh giá mình khá tự nhiên.
Giờ nếu cho em chọn cải thiện đc TA thành giỏi, hay nâng tự nhiên lên thành giỏi thì em chọn TA nha.

ubisapro

Xe trâu
T.A ngoài nghe, nói nó còn đọc, viết, sao mà máy giúp được nếu ko học. Ngoài ra từ nó còn lắm nghĩa phụ thuộc ngữ cảnh, chủ đề...AI hiểu kiểu gì?
Thế mới nói AI chưa hoàn thiện hẳn. Chứ hoàn thiện rồi thì nó khác gì con người đâu. Ngoài ra còn vấn đề ngôn ngữ chuyên ngành nữa; ko phải giỏi ngoại ngữ đã ngon về chuyên ngành và rất nhiều người em biết ngoại ngữ giao tiếp bập bõm nhưng ngoại ngữ chuyên ngành (đọc, hiểu) phục vụ công việc rất siêu.

ubisapro

Xe trâu
AI khiến trình tiếng Anh của em ngày càng đi xuống, cách đây chục năm có thể nói TA là chìa khoá mở ra kho tàng kiến thức. Còn giò em toàn để máy dịch, nó dịch khá chuẩn ít khi phải xem lại bản gốc.
Chắc cụ về lĩnh vực kinh tế-xã hội? Chứ về lĩnh vực kỹ thuật; AI dịch cũng khoai đó ợ :D

taton7983

Xe buýt
Em thấy hai combo này 1 chín, 1 mười ko biết thằng nào ngon hơn thằng nào khi ra đời đâu.
Giờ nếu cho em chọn cải thiện đc TA thành giỏi, hay nâng tự nhiên lên thành giỏi thì em chọn TA nha.
Mợ thi năm nào. Em được 26 điểm có học bổng đầu vào chắc cũng coi là khá tự nhiên :))

beSuSu

Xe điện
8.0 -8.5 ielts điểm tự nhiên 20-21 điểm, và 6.5- 7 ielts + 27-29 điểm BK (cùng thời mợ-tương ứng độ tốt với mức 8.0-8.5 Ielts) .
Mợ nghĩ cửa nào ok hơn.
20-21 điểm chưa chắc vào đc BK, vào đc thì cũng ko vào đc khoa ngon.

Chỉnh sửa cuối:

taton7983

Xe buýt
như mợ là tốt tự nhiên rồi. (so với cả XH, còn so với nội bộ BK thì mức khá)
8.0 -8.5 ielts điểm tự nhiên 20-21 điểm, và 7 ielts + 27-28 điểm BK (cùng thời mợ-tương ứng với mức 8.0-8.5 Ielts) .
Mợ nghĩ cửa nào ok hơn.
Đội 8.5 Ielts thời mợ ý thì bây h tự do tài chính nếu theo chuyên ngành luyện TA rồi đấy ạ =))
Đội theo IT thời đó thì đa phần bây h vẫn đang xoay xở cơm áo gạo tiền thôi 😁, ngừng lại thì bị đào thải.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Đội 8.5 Ielts thời mợ ý thì bây h tự do tài chính nếu theo chuyên ngành luyện TA rồi đấy ạ =))
Đội theo IT thời đó thì đa phần bây h vẫn đang xoay xở cơm áo gạo tiền thôi 😁
27-29 điểm vào tự động hóa, cái nhóm điểm này nó xoay xở cơm áo gạo tiền như nào cụ? (ko xét đứa vào xong chơi, tụt K vì chơi thì nhóm nào cũng rụng)

Trường hợp 2 nhóm trên cùng đi học nước ngoài, thì họ có khác nhau ko? khi chuyên môn của nhóm 27-29d ăn đứt nhóm 20-21 d.

duongphong

Xe container
Điểm văn kiểu này, cứ 10 cháu thi có 1 đạt 9,5; 4 cháu thi có 1 đạt điểm 9. Thời cháu đi học được 9 văn là quá giỏi quá hiếm. Các cháu đua học xã hội hơn tự nhiên là phải. Vào ĐH nhiều trường xét chung các khối, lấy điểm sàn.
BN đỉnh thật. Bảo sao các trường bỏ dần xét học bạ + thi tốt nghiệp :D

19 thủ khoa thì Bắc Ninh 13 cháu :D

Chỉnh sửa cuối:

taton7983

Xe buýt
27-29 điểm vào tự động hóa, nó xoay xở cơm áo gạo tiền như nào?

Trường hợp 2 nhóm trên cùng đi học nước ngoài, thì họ có khác nhau ko? khi chuyên môn của nhóm 27-29d ăn đứt nhóm 20-21 d.
Nhìn vào thực tế bây h e thấy thế thôi, cụ nói chuyện cứ mãi đưa ra giả thuyết (assumption) làm gì hả cụ. 😁

To Reng

Xe tải
27-29 điểm vào tự động hóa, nó xoay xở cơm áo gạo tiền như nào?

Khi vào BK tôi đánh giá điểm cũng chỉ là một yếu tố đánh giá, ko biết thời giờ thế nào, chứ tôi vào bk hồi đó điểm chác vào học chung với nhau hết trừ những thằng học tài năng hay Việt Nhật. Tôi vẫn nhớ hồi đó có mấy thằng 28 29 với huy chương olimpic các kiểu nhưng hết năm 1 vẫn nợ môn xong ko vào đc khoa tốt, còn những bạn 22 23 học hành chăm chỉ có phương pháp xong chọn đc khoa ưng í giờ cũng đi Tây rồi học Tiến Sỹ hoặc làm cho những Công ty lớn cả.

beSuSu

Xe điện
Nhìn vào thực tế bây h e thấy thế thôi, cụ nói chuyện cứ mãi đưa ra giả thuyết (assumption) làm gì hả cụ.
E tốt so với đứa E kém kể cả giỏi tự nhiên thì nó vẫn nhiều cơ hội hơn là rõ ràng,
nhưng với nhóm tự nhiên tốt thì E chỉ là công cụ. Nó là câu hỏi ban đầu của cụ.

beSuSu

Xe điện
Khi vào BK tôi đánh giá điểm cũng chỉ là một yếu tố đánh giá, ko biết thời giờ thế nào, chứ tôi vào bk hồi đó điểm chác vào học chung với nhau hết trừ những thằng học tài năng hay Việt Nhật. Tôi vẫn nhớ hồi đó có mấy thằng 28 29 với huy chương olimpic các kiểu nhưng hết năm 1 vẫn nợ môn xong ko vào đc khoa tốt, còn những bạn 22 23 học hành chăm chỉ có phương pháp xong chọn đc khoa ưng í giờ cũng đi Tây rồi học Tiến Sỹ hoặc làm cho những Công ty lớn cả.
cụ thêm yếu tố trả nợ môn vào để làm gì,
thế thằng E tốt xong vào ĐH ko còn chăm, tụt E thì nó còn thê thảm hơn nữa.

Thêm 1 điều kiện là mọi thứ lại phải so sánh khac.
Nhóm ok lại phải ý thưc kém, đi so với nhóm khá ý thức cao. Thế thì chịu, mỗi lúc thêm 1 điều kiện vào như này thì tranh luận kiểu gì?
Thế sao ko so:
nhóm 27-29 điểm 7 Ie ý thức cao với nhóm 8.5 Ie, 21 điểm, vào ăn chơi ý thức kém.

Chỉnh sửa cuối:

Xhung73

Xe buýt
giờ điểm đầu vào cao vì 2/3 chỉ tiêu đã được xét duyệt bằng nhiều hình thức xét tuyển khác từ cách đây đôi ba tháng rồi
các cháu xét tuyển bằng điểm thi là vé vớt nên tỷ lệ chọi cao ~ điểm xét tuyển cao
F1 nhà cháu may vừa rồi cũng đỗ BK theo diện xét tuyển tài năng (Cháu học chuyên toán tin). Vưa rồi thi tốt nghiệp cũng chỉ mong môn học lệch ko bị điểm liệt. Hôm qua xem điểm thì ổn rồi. CN này em về HN tìm phòng thuê cho cháu.Cụ mợ nào có nhà trọ giới thiệu cháu với ạ. Nhà trọ mong muốn: Quanh ĐKBK, đi bộ đến trường được. Kinh phí chịu được tầm 5 triệu ạ. Nhà cháu cảm ơn nhiều.

taton7983

Xe buýt
Học BK có nhiều bạn rất giỏi ở tỉnh lên nhưng do k còn bị quản thúc bởi gia đình, do môi trường đô thị nhiều cám dỗ nên sa sút học hành. Chuyện bt ở BK thời đó. H thì em k biết.

To Reng

Xe tải

Thế cụ muốn so sánh như thế nào ?

beSuSu

Xe điện
Thế cụ muốn so sánh như thế nào ?
nếu thêm đk, rồi xếp đk có lợi vào bên này, ko nhét vào bên kia thì logic đấy cụ ko so:
nhóm 27-29 điểm 7 Ie, ý thức cao với nhóm 8.5 Ie, 21 điểm, đỗ Đh xong ăn chơi ý thức kém.
Kết quả nó sẽ ntn?

Smile1102

Xe container
8.0 -8.5 ielts điểm tự nhiên 20-21 điểm, và 6.5- 7 ielts + 27-29 điểm BK (cùng thời mợ-tương ứng độ tốt với mức 8.0-8.5 Ielts) .
Mợ nghĩ cửa nào ok hơn.
Em 24-25 bảo cho lên 28-29 hay Ielts 6.5 thì em chọn Ielts ngay và luôn.
Bạn em kém tự nhiên em tí và khá TA, thi khối D, học Kinh tế bên ĐHQG giờ làm oách cật lực, tiền ko phải nghĩ chứ ko đau đáu khi nào đủ tiền về hưu như em.

sinichit52

Xe container
Các bác cứ nhìn sang Phillipine xem, cả nước nó giỏi tiếng Anh thì vẫn đi xklđ ô sin và y tá là chủ yếu
Mình muốn đi làm osin hay y tá còn bị chê. Nếu để chủ chọn giữa giúp việc , y tá người Phi và Việt thì 99% chon Phi bởi sự chuyên nghiệp của họ.
Đồng ý với cụ, hoặc hãy nhìn qua Ấn Độ nữa cũng là ví dụ điển hình.
Cụ nói thế nào ấy chứ, từ bậc đại học đến khi đi làm đa phần tụi Ấn đều trên mình mà. Trong công việc rất ok, tuy rằng trong đời sống thì hơi ma lanh chút.

To Reng

Xe tải

Nhóm ok lại phải ý thưc kém, đi so với nhóm khá ý thức cao. Thế thì chịu, mỗi lúc thêm 1 điều kiện vào như này thì tranh luận kiểu gì?
Thế sao ko so:
nhóm 27-29 điểm 7 Ie ý thức cao với nhóm 8.5 Ie, 21 điểm, vào ăn chơi ý thức kém.
Sao lúc đưa so sánh nhóm 27-28 với 20-21 cụ ko đưa điều kiện vào, giờ lại lôi vào vậy

beSuSu

Xe điện
Em 24-25 bảo cho lên 28-29 hay Ielts 6.5 thì em chọn Ielts ngay và luôn.
Bạn em kém tự nhiên em tí và khá TA, thi khối D, học Kinh tế bên ĐHQG giờ làm oách cật lực, tiền ko phải nghĩ chứ ko đau đáu khi nào đủ tiền về hưu như em.
mợ thế lại là vấn đề khác hoàn toàn.
Khả tự nhiên, kém E, cho chọn thành giỏi tự nhiên , vẫn kém E hay khá tự nhiên, khá E thì đương nhiên khá tự nhiên, khá E hơn rõ rồi.

Phép chọn của mợ là ko đúng trong vd của mình đưa ra.

Chưa kể thêm yếu tố khác trường, khác ngành. Kte với BK, kết quả nó khác nhiều.