[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

Smile1102

Xe container
Rõ ràng TA chỉ là công cụ thôi, còn để sống bằng tiếng Anh thì rất hẹp và không phổ biến. Thế nên hầu hết người học bây giờ sau này dùng TA cũng chỉ là công cụ thôi cụ - Tất nhiên khi có công cụ tốt thì sẽ giúp mình rất nhiều, tăng cao hiệu quả, đấy là điều không thể phủ nhận.
Em thấy cụ hơi bị đề cao TA quá
Nếu mức thượng thừa thì đúng là kiếm tiền ko khó.
Em ví dụ ở HN này nếu dịch Cabin, hay tài liệu cho các dự án xịn rất ít ng làm đc, em đi nhiều cty quanh đi quẩn lại chỉ gặp đc 1-2 khuôn mặt. Kiểu muốn book khéo còn phải xếp hàng và rate thì cực kỳ cao.
Đã cực giỏi thì nghề nào cũng kiếm đc.
Chưa kể thầy cô dạy TA có tiếng tí kiếm cũng bẫm tiền, còn hơn làm Amazon hay Google ấy chứ.

Smile1102

Xe container
Sống ở môi trường TA vài năm tự nhiên nói TA như sáo thôi mà cụ.
Ko đâu cụ ạ, em làm mãi cty nc ngoài TA vẫn kém, bao ng sang Mỹ sống bao năm có giỏi đâu. Nói chung phải có căn bản tốt học hành bài bản đó cụ.

EPL

Xe tăng
Đúng là TA chỉ là công cụ thật, nhưng học chuyên sâu mà giỏi vẩn có cơ hội kiếm tiền nhiều phết, em thấy cô giáo dạy TA F1 nhà em kiếm tiền bằng đi dạy rất tốt, dạy offline, online, làm youtube các kiểu, chỉ sợ làm gì mà không giỏi thì mới khó thôi

maitung

Xe buýt
Đúng là TA chỉ là công cụ thật, nhưng học chuyên sâu mà giỏi vẩn có cơ hội kiếm tiền nhiều phết, em thấy cô giáo dạy TA F1 nhà em kiếm tiền bằng đi dạy rất tốt, dạy offline, online, làm youtube các kiểu, chỉ sợ làm gì mà không giỏi thì mới khó thôi
con nhà em nghỉ hè đi trợ giảng cho 2 cô dạy Uliss. Các cô cũng chưa phải quá nổi nhưng mở 4 lớp, mỗi lớp hơn 20 cháu học trong gần 2 tháng, học phí 10tr/cháu. Cụ thử tính sơ sơ 2 tháng mỗi cô kiếm được bao nhiêu

• Vodka
Reactions: EPL

Haiprozzz

Xe buýt
Em ví dụ ở HN này nếu dịch Cabin, hay tài liệu cho các dự án xịn rất ít ng làm đc, em đi nhiều cty quanh đi quẩn lại chỉ gặp đc 1-2 khuôn mặt. Kiểu muốn book khéo còn phải xếp hàng và rate thì cực kỳ cao.
Chưa kể thầy cô dạy TA có tiếng tí kiếm cũng bẫm tiền, còn hơn làm Amazon hay Google ấy chứ.
Nghề dạy TA chắc sẽ biến mất sớm thôi cụ, tưởng tượng con AI nó kinh khủng thế kia, bảo nó giả gái, làm cô giáo cũng được.

Smile1102

Xe container
Nghề dạy TA chắc sẽ biến mất sớm thôi cụ, tưởng tượng con AI nó kinh khủng thế kia, bảo nó giả gái, làm cô giáo cũng được.
Nói chung với AI thì cái gì cũng có thể xảy ra nên nói chuyện hiện tại thôi cụ ạ.
Giờ 5-10 năm cũng ko biết sẽ ntn.

To Reng

Xe tải
Nếu bạn cụ làm Amazon, giỏi TA hay cực giỏi TA cũng là cực lợi thế. Anyway em ko bàn về việc chỉ biết TA ko.
Nhưng TA vẫn là lợi thế khi tìm việc (đk cần khi muốn làm cty nc ngoài) và càng giỏi TA thì càng nhiều cơ hội.
Mỗi người một quan điểm thôi. còn đối với tôi tiếng anh chỉ là công cụ, chuyên môn vẫn là chính, đối với những người mà tiếng anh là chuyên môn để kiếm cơm thì ko cần phải bàn đương nhiên phải cố gắng thượng thừa.

shiluo

Xe container
Mức thượng thừa thì ngành nào, món gì chẳng kiếm tiền tốt. Kể cả chơi game, đánh nhau, nói phét,..
Vấn đề là nó không phổ biến, và hầu hết bây giờ học TA đều xác định nó là công cụ chứ không phải để kiếm sống nhờ nó. Gấu nhà em ngày xưa cũng dịch hơn chục đầu sách và cũng kiếm được một ít nhưng xác định TA cũng chỉ là công cụ, ngay cả dịch giả là bộ môn sát với yêu cầu về TA nhất thì nó cũng đòi hỏi khả năng khác rất nhiều (văn phong, hiểu biết về lĩnh vực mình đang dịch) chứ chỉ đơn thuần giỏi TA cũng không đáp ứng được.
Tóm lại TA chỉ là công cụ thôi, nhưng trang bị cho mình công cụ tốt để tăng năng suất là điều đáng để làm. Lái máy cày sẽ hiệu quả hơn nhiều so với đi sau chân con trâu.

biển xanh06

Xe điện

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Mình là người lớn nói phải chuẩn, chưa chuẩn thì nhận sai xin lỗi cũng là bình thường. Không nên cố biến sai thành đúng, nói không chuẩn rồi mỗi còm sửa một tí xong bảo tôi nói chuẩn.
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Nhận định nêu trên của cụ về phong cách tranh luận/phản biện trên OF là cực kỳ chính xác. Hiện tượng cụ nêu trên là phổ biến trên OF "cố biến sai thành đúng, nói không chuẩn rồi mỗi còm sửa một tí xong bảo tôi nói chuẩn".

beSuSu

Xe điện
bản thân tôi thấy ai có nhu cầu thì hãy thi, ví dụ như các cháu muốn kiếm học bổng đi du học chẳng hạn hoặc đi nước ngoài học, còn học trong nước thì thấy thì cũng ko quá cần thiết lắm, bản thân tôi gần đây pv khá nhiều bạn sv mới ra trường cũng thấy chứng chỉ tiếng anh này nọ mà vào hỏi pv tiếng anh cứ ú a ú ớ chả nói đc gì.
7.0 Ielts mà nói ú ớ coi như 3.5-4.0 speaking đi, thì 3 kỹ năng còn lại tuyền 8.2 trở lên.
đứa nào 7.5 thì tuyền 8.5 trở lên.
Thế thì lại kinh quá. Cụ lại đang tôn bọn nó lên trình nghe, viết, đọc.

Mà cái đứa nghe, đọc viết 8.0 trơ rleen thì nó đẩy speaking từ 3.5 lên 7.0 đơn giản thôi. Vì đầu nó có cái để nói, nó khác đứa đầu chả có từ, chả cấu truc...

onex

Xe tải
Cụ giải thích xem sao nó lại ngạc nhiên hết cỡ? Nó tuyển dụng lĩnh vực gì và người xin việc nộp hồ sơ vào lĩnh vực công việc gì?
Ngạc nhiên vì ngành học. Đương nhiên là họ không tuyển vị trí phiên dịch rồi.

Lacet_ti

Xe container
Điểm văn kiểu này, cứ 10 cháu thi có 1 đạt 9,5; 4 cháu thi có 1 đạt điểm 9. Thời cháu đi học được 9 văn là quá giỏi quá hiếm. Các cháu đua học xã hội hơn tự nhiên là phải. Vào ĐH nhiều trường xét chung các khối, lấy điểm sàn.
Bắc Ninh vẫn liều nhỉ, loạt quan chức bắt mà vẫn ntn
Gì mà 13/19 cháu trên cả nước 10 điểm, rồi thông tin như cụ.
Hỏng hết
Cam đoan mà điều tra ra 1 đống ngay

beSuSu

Xe điện
Các cụ cứ giỏi TA đến mức thượng thừa để có thể kiếm tiền bằng nó xem, chẳng qua khả năng có hạn thôi 😁
Lúc này thì lại chỉ biết nói “TA là công cụ” =))
đấy là các kỹ năng khác của cụ kém.
Nếu tư duy tự nhiên cụ tốt, hay thượng thừa như cách cụ VD đi, khi đấy cụ thi đại học hay kiếm ăn bằng kỹ năng tự nhiên đấy hay bằng tiếng Anh?
Đi so tiếng Anh tốt với đứa kém mọi thứ.
Sao ko so với đứa tự nhiên, tư duy tốt có E khá ấy. Xem thằng nào cân thằng nào? Nó chả chấp luôn đứa E tốt + tự nhiên khá nhé, chứ đừng nói có mỗi E.

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Ngạc nhiên vì ngành học. Đương nhiên là họ không tuyển vị trí phiên dịch rồi.
1. Ngành học hoàn toàn hợp lý, ví dụ giảng dạy tiếng, biên phiên dịch......theo cụ nên học ngành gì?
2.. Họ không tuyển vị trí đấy thì theo cụ ứng viên học ngôn ngữ đến ứng tuyển vị trí nào? Hay cụ tự nghĩ ra để ngạc nhiên?

taton7983

Xe buýt
Những ai hay nói TA chỉ là công cụ thì đa phần cũng chỉ lẹt phẹt chuyên môn thôi, em thật 👌
Kiểu như mình nghèo nên mình phải nóng tính 😁

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Trước kia do điều kiện tiếp cận với việc giao lưu ròi công nghệ chưa phát triển lắm, việc học tiếng anh chỉ quanh quản đọc , từ vựng và ngữ pháp. Theo trào lưu em cũng chê lắm, bạn nào có tý tiêng anh kể cả tieegns anh bồi bắn ầm àm là phục, học tiêng anh là phải thế. Giờ con em học thì mới thấy là trong công việc và kể cả học tập, việc đọc hiểu và viết chiếm là phần lớn luôn. Nói thì nói hiểu nhau là được, ít ai đánh giá . Nhưng viết văn bản, báo cáo.... sai thì thì nguofi đọc rất khso chịu và đánh giá trình độ người viết. Tiếng anh cân 4 kỹ năng, ngày xưa làm được việc đọc hiểu cũng là giúp đọc hiểu tài liệu, một cahs tiếp cận ra thế giới rồi. Ngữ pháp chắc thì viết văn bản cũng tốt. có từ vựng tốt, cấu trúc câu năm được, nghe tốt rồi thì nói chỉ cần quẳng vào môi trường 6 thagns là bắn ầm ầm. Hoặc học thiên về speaking 6 tháng là phản xạ ngon nghẻ

Smile1102

Xe container
Mức thượng thừa thì ngành nào, món gì chẳng kiếm tiền tốt. Kể cả chơi game, đánh nhau, nói phét,..
Vấn đề là nó không phổ biến, và hầu hết bây giờ học TA đều xác định nó là công cụ chứ không phải để kiếm sống nhờ nó. Gấu nhà em ngày xưa cũng dịch hơn chục đầu sách và cũng kiếm được một ít nhưng xác định TA cũng chỉ là công cụ, ngay cả dịch giả là bộ môn sát với yêu cầu về TA nhất thì nó cũng đòi hỏi khả năng khác rất nhiều (văn phong, hiểu biết về lĩnh vực mình đang dịch) chứ chỉ đơn thuần giỏi TA cũng không đáp ứng được.
Tóm lại TA chỉ là công cụ thôi, nhưng trang bị cho mình công cụ tốt để tăng năng suất là điều đáng để làm. Lái máy cày sẽ hiệu quả hơn nhiều so với đi sau chân con trâu.
Em đang gặp vde vì TA đây cụ.
Môn TA cũng như Văn Toán thôi. Dùng nhiều sau này nên còn nhỏ có thời gian, có thể hấp thụ thì cố mà học. Có cái nền tảng rồi thì sau học gì thì học làm gì thì làm, cũng như có mấy ai lên học ĐH và đi làm về Toán Văn đâu. Là một môn học phổ thông có tính ứng dụng cao :D, là công cụ mạnh khi đi xin việc (ng ta có hỏi TA ntn nhưng ko hỏi mày trc học Toán ntn), kể cả TA tốt đi làm osin toàn cầu vẫn có giá hơn làm osin ko biết TA mà.