[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

Nowherelands

Xe buýt
Ồ nếu thông tin của cụ đúng, ngay cả 6.5 còn phải đỏ mắt tìm thì học sinh NĐ quê cụ trình độ TA kém thật.:D Vì mức đó chỉ hơn trung bình (6.2) có xíu xíu thôi. Chắc em phải thayđổi quanđiểm về học sinh NĐ thôi. Vì từ trước tới giờ em luôn nghĩ và thực tế thống kê thì dân NĐ học tập luôn có kết quả nằm trong top cả nước. Năm nay NĐ đứng thứ 9 môn TA và thứ 2điểm trung bình các môn tốt nghiệp cụ ạ.

Không có số liệu cụ thể điểm ielts của riêng học sinh NĐ nên tranh luận nữa cũng bằng thừa. Lại đem chuyện con mình con bạn với người quen ra không có tính thuyết phục lắm phỏng cụ?
Em thấy khả năng hiểu biết về tiếng Anh của cụ rất hạn chế nhưng lại thích chém rất căng. Cụ có vẻ còn chưa phân biệt được tiếng Anh học trong trường phổ thông và tiếng Anh thi chứng chỉ quốc tế đâu. Mức trung bình 6.2 cụ hiểu nó là tiếng Anh gì? Trung bình cho nhóm đối tượng nào không mà cứ vác ra chém loạn xì ngầu.

Smile1102

Xe container
bản thân tôi thấy ai có nhu cầu thì hãy thi, ví dụ như các cháu muốn kiếm học bổng đi du học chẳng hạn hoặc đi nước ngoài học, còn học trong nước thì thấy thì cũng ko quá cần thiết lắm, bản thân tôi gần đây pv khá nhiều bạn sv mới ra trường cũng thấy chứng chỉ tiếng anh này nọ mà vào hỏi pv tiếng anh cứ ú a ú ớ chả nói đc gì.
Bản thân cụ thấy thế okie nhưng kết luận của cụ trc đó về vụ ng thành phố thần tượng ielts cụ thấy có đúng ko?
Học trong nc giờ ielts cũng là tốt hơn cho xét tuyển ĐH, rồi tốt nghiệp ĐH, đi xin việc.. nó vẫn là lợi thế tại sao ng ta ko dùng? Học hay thi ielts có hại gì ko? Bao nhiêu cháu cụ từng phỏng vấn có Ielts từ 6.5-7 trở lên nói TA ú ớ?
Cần thiết hay ko thì ko phải do cụ nghĩ là do thị trường quyết định cụ ạ.
Ng ta ko thần tượng mà ng ta chỉ thực dụng thôi.
Chứng chỉ ielts đúng là ko phải ai cũng cần nhưng nó vẫn mang lại lợi thế cho các cháu khi học lên cao và đi làm.
Còn đáng hay ko đáng đầu tư thì mỗi gia đình họ vẫn sẽ tự cân nhắc theo hoàn cảnh.

taton7983

Xe buýt
Các cụ cứ giỏi TA đến mức thượng thừa để có thể kiếm tiền bằng nó xem, chẳng qua khả năng có hạn thôi 😁
Lúc này thì lại chỉ biết nói “TA là công cụ” =))

To Reng

Xe tải
Bản thân cụ thấy thế okie nhưng kết luận của cụ trc đó về vụ ng thành phố thần tượng ielts cụ thấy có đúng ko?
Học trong nc giờ ielts cũng là tốt hơn cho xét tuyển ĐH, rồi tốt nghiệp ĐH, đi xin việc.. nó vẫn là lợi thế tại sao ng ta ko dùng? Học hay thi ielts có hại gì ko? Bao nhiêu cháu cụ từng phỏng vấn có Ielts từ 6.5-7 trở lên nói TA ú ớ?
Chứng chỉ ielts đúng là ko phải ai cũng cần nhưng nó vẫn mang lại lợi thế cho các cháu khi học lên cao và đi làm.
Còn đáng hay ko đáng đầu tư thì mỗi gia đình họ vẫn sẽ tự cân nhắc theo hoàn cảnh.
Tôi đang bảo theo góc nhìn của tôi thấy và trải nghiệm, tối thấy đúng chứ tôi có câu nào bắt cụ hay mọi người phải theo cái quan điểm này ko ạ, không biết khả năng đọc hiểu có vấn đề gì ko ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Em thì thấy ai có con học quốc tế, đi du học hay chí ít là học chứng chỉ để xét tuyển ĐH thì sẽ hiểu được giá trị và trân trọng nó. Vì nó là công sức rèn luyện của các cháu tiền bạc và thời gian của bố mẹ trong khoảng thời giai dài chứ không phải quả sung rụng bụp phát vào mồm.

Còn cụ nào coi chẳng ra gì thì em cam đoan khả năng ngôn ngữ của bản thân cụ ấy cũng như con cụ ấy cũng ở dạng làng nhàng thôi. Phần còn lại là thiếu hiểu biết và chém càn thì càng không đáng nói.

Học tốt tiếng Anh thì cơ hội lớn hơn các bạn học không tốt thế nào không cần nói chắc ai cũng hiểu.

Smile1102

Xe container
Ồ nếu thông tin của cụ đúng, ngay cả 6.5 còn phải đỏ mắt tìm thì học sinh NĐ quê cụ trình độ TA kém thật.:D Vì mức đó chỉ hơn trung bình (6.2) có xíu xíu thôi. Chắc em phải thayđổi quanđiểm về học sinh NĐ thôi. Vì từ trước tới giờ em luôn nghĩ và thực tế thống kê thì dân NĐ học tập luôn có kết quả nằm trong top cả nước. Năm nay NĐ đứng thứ 9 môn TA và thứ 2điểm trung bình các môn tốt nghiệp cụ ạ.

Không có số liệu cụ thể điểm ielts của riêng học sinh NĐ nên tranh luận nữa cũng bằng thừa. Lại đem chuyện con mình con bạn với người quen ra không có tính thuyết phục lắm phỏng cụ?
Cụ dùng con số mà ko mang tính thống kê rồi.
Em ví dụ số liệu cụ đúng nhé, là có gần 70K cháu miễn thi TA, cho là trong 70K cháu này có 50K cháu là trên 6.5 đi (trung bình mà 6.2 thì trung vị chắc dưới 6 cụ ạ).
50K này chia cho 1tr cháu tốt nghiệp lớp 12 thì chỉ đc có 5% thôi, trong số đó thì ở thành phố số lượng cháu thi Ielts là áp đảo, vậy nên chắc chắn ở Tỉnh, tỉ lệ thấp hơn 5%, cho là 3% đi. Thông thường một trường Cấp 3 có 300- 500 cháu học lớp 12 đi thì số lượng cháu có Ielts 6.5 ở Tỉnh chỉ có 9-15 cháu. Vậy cũng ko đầy cổng trường lắm đâu cụ ạ 😂.
Em tính vui thế thôi, nhìn vào số cháu dưới TB thi tốt nghiệp TA thì số các cháu ko biết gì TA mới đầy cổng trường đó cụ ( gần 40% dưới 5 thi tốt nghiệp).

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Em thấy khả năng hiểu biết về tiếng Anh của cụ rất hạn chế nhưng lại thích chém rất căng. Cụ có vẻ còn chưa phân biệt được tiếng Anh học trong trường phổ thông và tiếng Anh thi chứng chỉ quốc tế đâu. Mức trung bình 6.2 cụ hiểu nó là tiếng Anh gì? Trung bình cho nhóm đối tượng nào không mà cứ vác ra chém loạn xì ngầu.
Vâng em hiểu biết hạn chế nên cần cụ cho cái số liệu cụ thể cho em thông não. Cụ đừng đem con bạn hay người quen ra làm gì, mệt lắm. Số liệu cụ thể thì có điểm trung bình thi Ielts là 6.2. Phổ điểm từ 6.5 trở lên đã nhiều cụ post rồi. Mức này chắc không hiếm đúng không? Tuy điểm thi tốt nghiệp nó phản ánh đúng hoàn toàn nhưng nó cũng nói lên được phần nào về lực học (môn TA). Nam Định quê cụ xếp thứ 9 chắc chắn không phải kém rồi đúng không nhỉ?

To Reng

Xe tải
Các cụ cứ giỏi TA đến mức thượng thừa để có thể kiếm tiền bằng nó xem, chẳng qua khả năng có hạn thôi 😁
Hehhe, vậy tôi kể 2 trường hợp bạn của tôi đều trường làng cụ nhé: 1. 1 cậu học trường làng làm IT tiếng anh đủ để giao tiếp ko có tí chứng chỉ ielts nào, tuy nhiên nó giỏi và đã phỏng vấn thành công với Amazon bên Canada, giờ đã qua đó và đc công ty bảo lãnh định cư đc 7 8 năm giờ chắc lương cũng trên 15k. Cậu thứ 2 học cơ khí o-tô tiếng anh kém hơn cậu kia nhưng vẫn giao tiếp đc và cũng pv thành công qua qua bên Riyadh /Saudi làm giờ lương cũng đc tầm 16k 17K vậy theo cụ tiếng anh nó là cái gì ạ hay chuyên môn là chính.

Tầm 10 năm nữa, khi AI phát triển, thiết bị dịch đeo tai thì chắc rào cản ngôn ngữ ko còn nhiều, độ hot khéo nó cũng giảm? :D
10 năm là quãng thời gian quá dài để thế giới thay đổi rồi cụ :P
Tiếng anh nó là trend từ chục năm nay rồi.
Em 1998 có chứng chỉ C (Destination ps: streamline ạ), đọc báo nói chuyện với Tây bình thường.
Nhưng công việc của em chả liên quan mấy, toàn khách hàng trong nước.
Nên em thấy cũng phìng phường, English không phải là cái gì ghê gớm lắm trừ khi có thương mại quốc tế. Hoặc là đi du học.
có TA giúp cơ hội kiếm tiền nhiều hơn

Smile1102

Xe container
E thấy ở TP các bác có vẻ thần tượng cái IELTS quá ạ :D
Cụ ơi em muốn nói cụ KL như này có đúng ko?
sao cụ lại hỏi vde đọc hiểu của em mà cụ ko thắc mắc vde viết của cụ.
Anyway em cũng funny tí thôi chứ cũng chả có vde gì với cụ hay KL của cụ 😂

Nowherelands

Xe buýt
Vâng em hiểu biết hạn chế nên cần cụ cho cái số liệu cụ thể cho em thông não. Cụ đừng đem con bạn hay người quen ra làm gì, mệt lắm. Số liệu cụ thể thì có điểm trung bình thi Ielts là 6.2. Phổ điểm từ 6.5 trở lên đã nhiều cụ post rồi. Mức này chắc không hiếm đúng không? Tuy điểm thi tốt nghiệp nó phản ánh đúng hoàn toàn nhưng nó cũng nói lên được phần nào về lực học (môn TA). Nam Định quê cụ xếp thứ 9 chắc chắn không phải kém rồi đúng không nhỉ?
Em nốt còn này để nói đôi lời rồi xin lợn dừng với cụ, vì mợ smile đưa đầy đủ thống kê số liệu cụ vẫn cãi bằng được thì không có cái gì làm cụ thỏa mãn cả.

onex

Xe tải
Chính vì thế nên mới phải học giỏi chuyên môn đó bác vì ai cũng giỏi tiếng Anh zồi. Như thời em với các bác thì chưa nhiều ng giỏi nên giỏi tiếng Anh là điểm coongju thậm chí là cần câu cơm

Muốn đất nc phát triển thì cốt lõi vẫn phải giỏi chuyên môn. Các bác cứ nhìn sang Phillipine xem, cả nước nó giỏi tiếng Anh thì vẫn đi xklđ ô sin và y tá là chủ yếu. Nhật, Hàn, Trung có giỏi tiếng Anh đâu (em nói mặt bằng chung nha các bác) nó phát triển ầm ầm nhờ đầu tư chất xám đó
Việt Nam đẻ ra mấy ngành Ngôn ngữ Anh, Ngôn ngữ Trung, không học chuyên môn. Mang bằng ra doanh nghiệp FDI đội nó ngạc nhiên hết cỡ. Qua thời chỉ biết ngoại ngữ là được FDI nhận rồi.

Nowherelands

Xe buýt
Việt Nam đẻ ra mấy ngành Ngôn ngữ Anh, Ngôn ngữ Trung, không học chuyên môn. Mang bằng ra doanh nghiệp FDI đội nó ngạc nhiên hết cỡ. Qua thời chỉ biết ngoại ngữ là được FDI nhận rồi.
Cụ giải thích xem sao nó lại ngạc nhiên hết cỡ? Nó tuyển dụng lĩnh vực gì và người xin việc nộp hồ sơ vào lĩnh vực công việc gì?

Smile1102

Xe container
Hehhe, vậy tôi kể 2 trường hợp bạn của tôi đều trường làng cụ nhé: 1. 1 cậu học trường làng làm IT tiếng anh đủ để giao tiếp ko có tí chứng chỉ ielts nào, tuy nhiên nó giỏi và đã phỏng vấn thành công với Amazon bên Canada, giờ đã qua đó và đc công ty bảo lãnh định cư đc 7 8 năm giờ chắc lương cũng trên 15k. Cậu thứ 2 học cơ khí o-tô tiếng anh kém hơn cậu kia nhưng vẫn giao tiếp đc và cũng pv thành công qua qua bên Riyadh /Saudi làm giờ lương cũng đc tầm 16k 17K vậy theo cụ tiếng anh nó là cái gì ạ hay chuyên môn là chính.
Em ngu TA như bò, cũng học trường làng và học IT, cũng làm cty top thế giới chả kém gì bạn cụ, cơ mà em biết TA dốt như em thì có vde gì và mất gì trong cviec.
Phải nói là trong các món đã học thì giờ TA em dùng nhiều nhất mà lại ngu nhất, thực sự cực kỳ paintful luôn.
Cụ hỏi lại bạn cụ xem TA bạn cụ kém ko? (ko có chứng chỉ ko có nghĩa kém) và nếu kém thì thiệt gì( ko kết bạn đc, giao tiếp hạn chế, ko thăng tiến đc theo năng lực kỹ thuật của mình, ko hẳn là enjoy đc cuộc sống kiểu xem phim, nghe nhạc, xem kịch...), à nhân tiện 15K ở Amazon ko cao cụ ạ, nhẽ giỏi TA khéo lên đc 20-30K :D
Mà học TA cũng ko ảnh hưởng tới thời gian học các môn khác của bạn cụ đâu, vẫn giỏi như thế nhé.
Ps: Nhân tiện Amazon văn hóa viết, nói cực kỳ kinh khủng, nếu dốt TA thì là vde cực lớn với bạn cụ đó, vượt qua ko dễ dàng gì đâu.

To Reng

Xe tải
Em ngu TA như bò, cũng học trường làng và học IT, cũng làm cty top thế giới chả kém gì bạn cụ, cơ mà em biết TA dốt như em thì có vde gì và mất gì trong cviec.
Phải nói là trong các món đã học thì giờ TA em dùng nhiều nhất mà lại ngu nhất, thực sự cực kỳ paintful luôn.
Cụ hỏi lại bạn cụ xem TA bạn cụ kém ko? (ko có chứng chỉ ko có nghĩa kém) và nếu kém thì thiệt gì( ko kết bạn đc, giao tiếp hạn chế, ko thăng tiến đc theo năng lực kỹ thuật của mình, ko hẳn là enjoy đc cuộc sống kiểu xem phim, nghe nhạc, xem kịch...), à nhân tiện 15K ở Amazon ko cao cụ ạ, nhẽ giỏi TA khéo lên đc 20-30K :D
Mà học TA cũng ko ảnh hưởng tới thời gian học các môn khác của bạn cụ đâu, vẫn giỏi như thế nhé.
Tôi đang tranh luận cái "mức thượng thừa và mức đủ để giao tiếp và làm việc" cụ nhé, còn kém thì tôi ko bàn ở đây, cụ nên đọ hiểu và đánh giá kỹ hơn về các level: thượng thừa và các mức khác.

shiluo

Xe container
Rõ ràng TA chỉ là công cụ thôi, còn để sống bằng tiếng Anh thì rất hẹp và không phổ biến. Thế nên hầu hết người học bây giờ sau này dùng TA cũng chỉ là công cụ thôi cụ - Tất nhiên khi có công cụ tốt thì sẽ giúp mình rất nhiều, tăng cao hiệu quả, đấy là điều không thể phủ nhận.
Em thấy cụ hơi bị đề cao TA quá

Tuongtien1977

Xe điện
các cháu trình tiếng anh toàn 8-8.5 không biết giảng viên tiếng anh thế nào nhỉ?

To Reng

Xe tải
Rõ ràng TA chỉ là công cụ thôi, còn để sống bằng tiếng Anh thì rất hẹp và không phổ biến. Thế nên hầu hết người học bây giờ sau này dùng TA cũng chỉ là công cụ thôi cụ - Tất nhiên khi có công cụ tốt thì sẽ giúp mình rất nhiều, tăng cao hiệu quả, đấy là điều không thể phủ nhận.
Em thấy cụ hơi bị đề cao TA quá
Hãy nhìn qua Ấn Phi rất gần VN để xem tiếng anh nó có thượng thừa ko ạ :)

Smile1102

Xe container
Tôi đang tranh luận cái "mức thượng thừa và mức đủ để giao tiếp và làm việc" cụ nhé, còn kém thì tôi ko bàn ở đây, cụ nên đọ hiểu và đánh giá kỹ hơn về các level: thượng thừa và các mức khác.
Nếu bạn cụ làm Amazon, giỏi TA hay cực giỏi TA cũng là cực lợi thế. Anyway em ko bàn về việc chỉ biết TA ko.
Nhưng TA vẫn là lợi thế khi tìm việc (đk cần khi muốn làm cty nc ngoài) và càng giỏi TA thì càng nhiều cơ hội.

Haiprozzz

Xe buýt
Ps: Nhân tiện Amazon văn hóa viết, nói cực kỳ kinh khủng, nếu dốt TA thì là vde cực lớn với bạn cụ đó, vượt qua ko dễ dàng gì đâu.
Sống ở môi trường TA vài năm tự nhiên nói TA như sáo thôi mà cụ.