[Funland] Khổ sở nhà phân lô

Muathangnam

Xe hơi
Đúng vậy :D Nhưng nhà 45m2 tiền nó lại gấp rưỡi nhà 30m2 :D
Đối với người ít tiền, tiêu chí là nhiều phòng nhỏ và rẻ, vệ sinh khép kín. Vì họ có thể vay mượn để mua cho con lên HN học, con ở 1 phòng, còn lại 9 phòng cho thuê như cho thuê trọ. Tự nhiên tháng có mấy chục triệu doanh thu. Mô hình đất nhỏ x 5,5 tầng này do vậy khá phổ biến, vì đa di năng, gia đình ít tiền mà đông người ở cũng được, mua cho con lên HN học kết hợp kinh doanh cũng được, mà dân cho thuê trọ chuyên nghiệp mua lại / thuê lại cũng được.
Tiệu chí cụ nêu thì nhà kiểu này chuẩn đét rồi, tránh làm gì nữa.

i.m.u.s.m

Xe tăng
nói lại buồn cười cái căng gọi là liền kề được rao bán 12 tỷ thấy lòi hết cả trần vs lại thỉnh thoảng rơi viên sỏi, mưa thì nước dội từ giếng trời xuống, được mỗi cái trộm vía chưa ngập ạ =))

Stark88

Xe buýt
Cho nên cứ phải đàm phán giữ lại 5% bảo hành 24 tháng như các hđ xây dựng :))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Kiểu nhà cụ chủ đề cập, nó cứ hao hao kiểu này này.
Nhà lô.jpg
Đi mua đừng bao giờ mua các nhà xây kiểu này vì 99,9% là của thợ mua rồi xây để bán, xây chung đủ thứ nhưng tiền bán thì riêng , cơ bản trông ngoài hào nhoáng, sáng trưng.........

taton7983

Xe buýt
Nhà kiểu này nhìn bóng bẩy hàng mã, còn thợ xây thì hót cực hay

phamhungbs

Xe điện
Khiếp cụ nhà trong ngõ 17 củ to bảo sao liền kề có sân nó toàn quát 20-30 củ
Gia đang ngáo thực sự
Thật sự đấy cụ, em không hề bốc phét. Diện tích 65m2, ô tô vào để trước nhà khi ra thì lùi, mặt sau thông ra ngõ to chợ Nghĩa Tân với hàng quán ăn nhiều và ô tô cũng đi vào được mặt đấy.

Khongdanhvong

Xe điện
Chỗ em có nhà cấp 4 đập đi xây lại, em thấy họ đập nhưng mấy tuần sau, tranh thủ lúc bão lũ, họ bắt đầu cắm khung sắt xây tường mà chẳng thấy đào móng gì hết. Đây là loại nhà gì thế các cụ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chỗ em có nhà cấp 4 đập đi xây lại, em thấy họ đập nhưng mấy tuần sau, tranh thủ lúc bão lũ, họ bắt đầu cắm khung sắt xây tường mà chẳng thấy đào móng gì hết. Đây là loại nhà gì thế các cụ?
Vẫn phải đổ móng BTCT đấy kụ ợ

Euro2CityStar

Xe lăn
Vào thớt này đọc em thấy cứ ảo ảo sao vậy....

Thường các nhà liền kề, phân lô....Chủ đầu tư chỉ xây thô, và người mua sẽ hoàn thiện.

Chất lượng nhà phân lô như chủ thớt mô tả chủ yếu ở khâu hoàn thiện chứ nhỉ ???
phân lô trong làng , phân lô trong ngõ ngách .
có phải của bọn san lấp ruộng đâu

Euro2CityStar

Xe lăn
trồng mấy tầng đấy là điều cần lưu ý .

dealer-ck

Xe tăng
Chung móng thì cũng có điểm lợi là nhà 30m cao 4-5 tầng sẽ ổn định và an toàn hơn. Điểm bất lợi là khi chủ muốn phá đi xây lại.
Các “chủ đầu tư phân lô” kiểu này giờ e thấy có cải tiến là móng nào của nhà đó, vẫn đi thép bình thường, chỉ là đổ dính phần bê tông với nhau giống như cặp song sinh dính phần da thịt, sau vẫn phẫu thuật tách đôi đc.

Opel Astra

Xe điện
Ý cụ nói đến là nhà của các tay chuyên đi tìm mua đất, xây nhà rất nhanh rồi bán nhanh. Mấy cái nhà kiểu này rất dễ nhận ra, bởi mặt tiền làm theo mẫu, rất giống nhau. Làm nhanh, vật liệu rẻ tiền nên chất lượng không thể cao được.
Bác làm êm phải ra ngó lại ông hàng xóm.
Đúng là khá giống nhau, dù không y chang copy & paste như #1.

Chỗ tôi tụi nó xây tốt bác ạ, thậm chí rất tốt, các khổ chủ chưa thấy làu bàu gì.
Mỗi tội nền tầng 1 hơi thấp, hay bị ngập.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chung móng thì cũng có điểm lợi là nhà 30m cao 4-5 tầng sẽ ổn định và an toàn hơn. Điểm bất lợi là khi chủ muốn phá đi xây lại.
Các “chủ đầu tư phân lô” kiểu này giờ e thấy có cải tiến là móng nào của nhà đó, vẫn đi thép bình thường, chỉ là đổ dính phần bê tông với nhau giống như cặp song sinh dính phần da thịt, sau vẫn phẫu thuật tách đôi đc.
Vậy chỉ cần đổ 1 hôm kụ nhẩy

114hangbong

Xe cút kít
Tăng ác chứ kụ. Nhưng bán chả nổi. Tuyền trẹo phú đô xơi rau muống xào tỏi giá trị dinh dưỡng ngang thịt bòa
Đề nghị cụ viết chính tả nghiêm túc lại đê. Cùng dân HN với nhau mà đọc em ko hiểu cụ nói gì.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng vậy :D Nhưng nhà 45m2 tiền nó lại gấp rưỡi nhà 30m2 :D
Đối với người ít tiền, tiêu chí là nhiều phòng nhỏ và rẻ, vệ sinh khép kín. Vì họ có thể vay mượn để mua cho con lên HN học, con ở 1 phòng, còn lại 9 phòng cho thuê như cho thuê trọ. Tự nhiên tháng có mấy chục triệu doanh thu. Mô hình đất nhỏ x 5,5 tầng này do vậy khá phổ biến, vì đa di năng, gia đình ít tiền mà đông người ở cũng được, mua cho con lên HN học kết hợp kinh doanh cũng được, mà dân cho thuê trọ chuyên nghiệp mua lại / thuê lại cũng được.
Nhà 30m2 thường dành cho các gia đình thôi cụ, phân phòng đã khó rồi. Loại này khó cho thuê vì với diện tích đó không thể phân 2P/tầng và làm khép kín được, hơn nữa muốn cho thuê phải bố trí được bàn bếp nấu ăn. Cụ mà xây nhà 30m2 ý định cho thuê được như trên thì sập tiệm luôn ấy!

hamcuare!

Xe container
Chốt lại là ở VN đa phần là ‘gian thương’! Từ cái bé tới cái to!
K có 1 văn phòng giám định or xác nhận độ real/fake hay mức độ % giá trị của món đồ giao dịch nhỉ, có thì chắc sẽ vô cùng đắt hàng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thấy nhiều cụ nói mua đất rồi phân lô nhỏ xong xây lên để bán ngon ăn như mở tủ lạnh lấy hoa quả ăn ấy nhỉ, không dễ đâu các cụ ah. Em rất nể đội mua đất phân lô rồi xây nhà hoặc xây và kinh doanh chung cư mini, bởi trình độ của họ ở tầm cao rồi, kiên thức và kỹ năng xử lý các vấn đề xã hội rất tốt thì mới hy vọng có ăn. Người thường bập vào 99% là thất bại thảm hại luôn, kể cả có tư duy tốt về BĐS ~o)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thấy nhiều cụ nói mua đất rồi phân lô nhỏ xong xây lên để bán ngon ăn như mở tủ lạnh lấy hoa quả ăn ấy nhỉ, không dễ đâu các cụ ah. Em rất nể đội mua đất phân lô rồi xây nhà hoặc xây và kinh doanh chung cư mini, bởi trình độ của họ ở tầm cao rồi, kiên thức và kỹ năng xử lý các vấn đề xã hội rất tốt thì mới hy vọng có ăn. Người thường bập vào 99% là thất bại thảm hại luôn, kể cả có tư duy tốt về BĐS ~o)
Múc bđs ven biển du lịch xong làm homestay đê kụ ây

Carfzzs

Xe tải
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Đúng rồi đấy cụ ạ. Cuộc sống giờ hiện đại, nên cũng có nhiều nghề mới. Giờ không chỉ có cò nhà, cò đất, mà thêm cả nghề mông má lại nhà cũ rồi mua đi bán lại. Tháng trước em có sửa lại nhà cho bác người quen, bác ấy mua lại nhà (nói là sửa nhưng hầu như làm mới toàn bộ nhà) bác chủ nhà muốn làm lại vì sau vài trận mưa to tháng 6-7, cổ trần bị ngấm, sơn bị bong tróc, lớp vữa áo trát kém, lúc sửa mới thấy đụng đâu thì hỏng đó kể cả đường điện, đường nước

HOANG LE.jpg