[Funland] Khổ sở nhà phân lô

DeLyon

Xe buýt
Chung cư bán được giá vì xây nhà cũng nhọc veloz các kụ ợ
Trong nội thành HN, giờ các cụ tự xây nhà về ở được tính tổng thiệt hại từ luật lá đến bảo kê đến xây thô hoàn thiện cả nội thất tivi điều hòa bếp núc chăn gối phải cỡ 10-12tr/m2. Tức là 50m2 xây 5 tầng 1 tum giờ cũng phải quanh 3 tỏi. Chưa kể sẽ mất cả năm ko làm ăn đc gì vì phải lo việc xây nhà. Từ chính quyền hạnh họe, công an, tổ dân phố, thanh tra xây dựng rồi lại hàng xóm, trật tự, đêm hôm đổ bê tông lại có thằng xin tiền....
Chính vì vậy nhiều người chọn mua nhà xây sẵn.

thongnv

Xe điện
Bây h đội cò xây phân lô ko làm chug móng, cột và tường đâu, chính mắt e xem đội cò chỗ e nó xây từ đầu tới cuối đều riêng hết. Tuy nhiên móng làm móng băng thôi, thép làm móng, cột dùng loại bé nhất có thể, vật liệu khác ở mức rẻ nhất, chỉ có trag trí trần phào, đèn đóm lòe loẹt nhìn bắt mắt. Xây thường rất nhah, chỉ 1 tháng xog phần thô và trát vữa. Lô này gồm 4 căn chug 1 sổ (do k tách dc riêng sổ), đag chào bán 3.3-3.4₫ mỗi căn.
khu HOàng mai chỗ em xem, 100% chung móng, chung trần, chung tường

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trong nội thành HN, giờ các cụ tự xây nhà về ở được tính tổng thiệt hại từ luật lá đến bảo kê đến xây thô hoàn thiện cả nội thất tivi điều hòa bếp núc chăn gối phải cỡ 10-12tr/m2. Tức là 50m2 xây 5 tầng 1 tum giờ cũng phải quanh 3 tỏi. Chưa kể sẽ mất cả năm ko làm ăn đc gì vì phải lo việc xây nhà. Từ chính quyền hạnh họe, công an, tổ dân phố, thanh tra xây dựng rồi lại hàng xóm, trật tự, đêm hôm đổ bê tông lại có thằng xin tiền....
Em còn ước lượng nhỉnh hơn kụ. Xây nhà bây giờ bao gồm nội thất có thể lên tới 15 củ/m2. Trong đó phần xây thô, sơn trát vuông, ốp lát,thang máy... quãng 7.5 củ/m2 (Công thợ nhẽ cũng 1.6 củ /m2). Mấy kụ chả xây nhà tuyền chém 4~6 củ/m2 ra mà nhận thầu thì kín cmn việc đến 5 năm nữa

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chuẩn như Park Lee Juan 100%♥

DeLyon

Xe buýt
Em còn ước lượng nhỉnh hơn kụ. Xây nhà bây giờ bao gồm nội thất có thể lên tới 15 củ/m2. Trong đó phần xây thô, sơn trát vuông, ốp lát,thang máy... quãng 7.5 củ/m2 (Công thợ nhẽ cũng 1.6 củ /m2). Mấy kụ chả xây nhà tuyền chém 4~6 củ/m2 ra mà nhận thầu thì kín cmn việc đến 5 năm nữa
E làm nghề mà cụ. Thợ bđs nó xây 1 lúc chục căn, vét đủ các thể loại kết cấu các loại vật liệu mà tính ra cũng phải hơn 6tr/m2 rồi. Cụ làm cả thang máy mà có 7,5tr/m2 là rất sát giá rồi hoặc là cụ phải xây năm ngoái mới trôi được. Nhận trọn gói chưa nội thất chưa thiết bị, chưa luật lá giấy phép, chìa khóa trao tay giờ trên 8tr/m2 rồi tùy khu vực. Đối với nhà 5-6 tầng ko có chuyện rẻ được đâu.

Thanhtranbk

Xe buýt
E làm nghề mà cụ. Thợ bđs nó xây 1 lúc chục căn, vét đủ các thể loại kết cấu các loại vật liệu mà tính ra cũng phải hơn 6tr/m2 rồi. Cụ làm cả thang máy mà có 7,5tr/m2 là rất sát giá rồi hoặc là cụ phải xây năm ngoái mới trôi được. Nhận trọn gói chưa nội thất chưa thiết bị, chưa luật lá giấy phép, chìa khóa trao tay giờ trên 8tr/m2 rồi tùy khu vực. Đối với nhà 5-6 tầng ko có chuyện rẻ được đâu.
Chìa khóa trao tay ko bao gồm thang máy cai đang nhận 7.8tr rồi cụ ơi. Hoàn thiện ở mức bình thường. Đc cái họ tk nhà rất hợp lý

DeLyon

Xe buýt
Chìa khóa trao tay ko bao gồm thang máy cai đang nhận 7.8tr rồi cụ ơi. Hoàn thiện ở mức bình thường. Đc cái họ tk nhà rất hợp lý
Haizzz... vậy là thầu ở HN lại lên thêm 1 bậc nữa hở kụ
Giá xd năm nay tăng vù vù, vật liệu lên, nhân công lên lý do là giá bđs lên thì tất cả đu lên hết. Ước tính tăng cỡ 10-15% so với năm ngoái.
Giá em nhận năm nay là từ 8tr/m2 trở lên trong nội thành HN tùy vị trí và thiết kế. Sau đợt bão này vật liệu khan hiếm còn đu lên nữa.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Giá xd năm nay tăng vù vù, vật liệu lên, nhân công lên lý do là giá bđs lên thì tất cả đu lên hết. Ước tính tăng cỡ 10-15% so với năm ngoái.
Giá em nhận năm nay là từ 8tr/m2 trở lên trong nội thành HN tùy vị trí và thiết kế. Sau đợt bão này vật liệu khan hiếm còn đu lên nữa.
Cát các bãi ven sông ngập hết kụ nhẩy. Chưa tính các kho xi măng có kịp bốc đi không

Thanhtranbk

Xe buýt
Cái gì cũng lên giá nên họ nhận cao lên cụ ạ, mà món Sơn của em nó éo cho tăng giá mới cay :D

tamtu34

Xe tải
8 tr/m2 là tính 1 tầng thôi à cụ?

con dơi 141

Xe điện
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Mua chủ xây để ở thì thường khá hơn. Nhưng đâu rẻ bằng được. Vì thời gian tiền bạc chủ nhà đổ vào ko đc tính đến khi lựa chọn.

Giờ chủ đt làm phiên phiến xây 5-10 căn giá rẻ thì bán rẻ. Chủ nhà tự xây lâu hơn vì kỹ tính, vướng thì nghiên cứu, chi phí chênh lên 30% thì ai chịu.

Riêng nhà em được bác giúp cho 2 ông giám sát quây bét nhè còn phát mệt. Mỗi tháng chỉ trả nửa tiền gs thôi mà cũng hết tầm trăm củ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mua chủ xây để ở thì thường khá hơn. Nhưng đâu rẻ bằng được. Vì thời gian tiền bạc chủ nhà đổ vào ko đc tính đến khi lựa chọn.

Giờ chủ đt làm phiên phiến xây 5-10 căn giá rẻ thì bán rẻ. Chủ nhà tự xây lâu hơn vì kỹ tính, vướng thì nghiên cứu, chi phí chênh lên 30% thì ai chịu.

Riêng nhà em được bác giúp cho 2 ông giám sát quây bét nhè còn phát mệt. Mỗi tháng chỉ trả nửa tiền gs thôi mà cũng hết tầm trăm củ.
Công thợ em cho thời giá ví dụ là 1.5 củ đi. Vậy xây cái nhà 50m2 x 5.5 tầng hết béng 450 củ tiền công thợ

anphudong

Xe tăng

Em ko có chuyên môn mà cũng tự gs, hàng ngày mua cho đội thợ ký thịt hay vài con cá để họ tự nấu ăn, lúc đổ sàn thì cúng heo quay với thùng bia để họ nhậu. Nhà xây xong đến nay 10 năm rồi mà chưa thấy sự cố gì.

DidiLe

Xe container

Lãng phí quá không cụ.

Thanhtranbk

Xe buýt
Công thợ em cho thời giá ví dụ là 1.5 củ đi. Vậy xây cái nhà 50m2 x 5.5 tầng hết béng 450 củ tiền công thợ
Công thợ xây nhà có hố thang máy 1tr7 rồi cụ, nhà dt nhỏ còn đắt nữa. Bây giờ đất thì giá cao, chi phí xây dựng cũng cao ngất luôn

haphuongnpp39

Xe đạp
Website
npp.com.vn
Em thấy bảo nhà liền kề giờ chủ đầu tư cũng xây liền khung, liền tường trong các KDT rồi? thế này muốn sửa chữa cũng khó nhỉ