[Funland] Khổ sở nhà phân lô

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Thông tin hay quá kụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em bổ sung là các kụ mua loại này cẩn thận chung tường và chung móng nhóe. Để họ giảm đầu tư

Yakimoto

Xe hơi
Bạn em cũng đi tìm loại thế này. Tầm 3 đến 4 tỷ. Em bảo next khẩn trương

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có cụ nào mua nhà đất Dự án mà như em không ? em kể chuyện thật mà như đùa cho các cụ nghe nhá :))
- Khởi công, động thổ, đổ sàn các tầng và đổ mái phải đợi vợ em xem ngày. Đào móng xong bên xây dựng của CĐT còn bào vợ em đi tìm mua mấy đồng tiền cổ chôn xuống mới làm tiếp, có đợt đổ sàn tầng 1 phải dừng hơn chục ngày để lấy ngày đẹp.
- Cốp pha móng xây bằng gạch luôn, bê tông phải lấy mẫu trước khi đổ.
- Hàng rào còn đổ bê tông móng và giằng móng, xây trát chất lượng thì thôi rồi, trát xong hàng ngày trước khi nghỉ thợ còn kéo vòi lên tận nóc nhà tưới nước để bảo dưỡng tường trát phía ngoài. Sau em có sửa lại tý thiết kế khi gần làm gần xong rồi mà mấy ông thợ dùng khoan búa phá mãi không xong cái cửa sổ.
- Hàng rào, cổng giả, ban công em xin CDT tự làm rồi thiết kế để bên sắt họ làm vì các mẫu của họ em thấy không chắc và không đẹp. Làm xong họ còn lấy mẫu của em để đăng tải quảng cáo trên trang Web!
Em gửi mấy cái ảnh còn lưu từ thời lâu lắm rồi không các cụ lại bảo bốc phét #:-s

Ý là kụ định bán nhà hử

telefunken

Xe buýt
Nhà trên thị trường đúng là có loại xây để bán chứ không phải xây để ở , gặp "chủ nhà " thì toàn bẩu xây rồi nhưng con nó abcd ... không ở nên đành bán lại vv và mây mây
Đội chuyên mua đất , chia thành nhiều nhà nhỏ xây để bán rất chuyên nghiệp , họ có đội thợ làm rất nhanh, mẫu nhà bắt mắt , quen biết và làm luật với chính quyền sở tại chặt chẽ , đánh nhanh rút lẹ , để lại khổ chủ vừa mua mếu dở trong quá trình sử dụng

tamtu34

Xe tải
Giá rẻ thì cũng khó đòi hỏi chất lượng, hoặc phân khúc chung cư a Thản, thang máy kiểu máy chém đó :((

Camontinhyeu

Xe điện
Nhìn chứng kiến đội này xây còn không muốn ở đặc biệt là vụ bão lũ vừa qua.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bán giờ cũng khó cụ ah. Kinh tế khó khăn có ai mua đâu, thế mà vào ọp cccm cứ bảo nhà đất tăng chóng mặt, chả hiểu tăng chỗ nào nữa á #:-s
Tăng ác chứ kụ. Nhưng bán chả nổi. Tuyền trẹo phú đô xơi rau muống xào tỏi giá trị dinh dưỡng ngang thịt bòa

HANOICity

Xe điện
Liền kề cả lô xây để bán, cá nhân nhỏ lẻ hay tổng công ty thì 100% là chung móng, chung tường 10cm, chung sàn. Cách làm như vậy sẽ dôi đc ra rất nhiều vật liệu xd, công cụ xd và nhân công, lãi sẽ rất lớn, tuy nhiên sẽ ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng công trình và sinh hoạt hàng ngày.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hớ hớ, cụ cũng thời " 1 cân rau muống bằng 3 cân thịt bò" à?
Vừng kụ tuổi thơ em. Xào là sang đấy vì có mỡ. Hàng xóm em xào phi tỏi cháy khét phét là rán gan. Thế mà ra họp bị phê bình là ăn gan rán sang vãi củ cải

HI_CLASS

Xe điện
Chỗ e, đội cò mua mảnh 40m², xây 4 t mà trog 1 tháng là xog thôi, cả trát vữa, làm móng thì sơ sài. Thế mà bán vẫn 3 đồng rưỡi, tính ra tiền nhà nó tính vào 1.5 đồng rồi.

DeLyon

Xe buýt
Em gọi nó là em đến khi nó sửa nhà cho em xong thì em đang gọi đúng đấy chứ cụ. Chứ để em gọi là "thằng" trước khi sửa là thì người đó em loại rồi; chả bao giờ mời sửa nhà cho mình đâu cụ. Nhà thầu xây dựng em quen cả chục vị cụ ạ và đã gọi một trong vài người mà mình tin tưởng đấy chứ không phải em quen 1 vị đâu.
Khổ thân cụ. Nhưng nhiều khi còn do giá đàm phán nữa. Nếu cụ nắm được đúng giá thị trường, tính tổng chi phí xây dựng xong + cho chủ thầu 15% công quản lý và lợi nhuận là phù hợp. Còn nếu ép giá, thằng có tự trọng có tâm nó sẽ từ chối ko làm. Thằng tham tiền hoặc thích kiếm tiền bấp chấp (xã hội ngày nay đa số là loại này) nó sẽ vẫn nhận và làm kiểu láo nháo để sao cho lợi nhuận vẫn đảm bảo 15% trở lên. Mà khi đã xác định là làm láo nháo, thì nó sẽ láo nháo từ móng láo nháo lên, phần hoàn thiện sẽ chọn kiểu bóng bẩy tí cho bắt mắt thôi chứ chất lượng sẽ kém.

HANOICity

Xe điện
Vừng kụ tuổi thơ em. Xào là sang đấy vì có mỡ. Hàng xóm em xào phi tỏi cháy khét phét là rán gan. Thế mà ra họp bị phê bình là ăn gan rán sang vãi củ cải
Giờ kể lại thì thế hệ sau không tin, cho rằng là bất mãn, nói xấu cd. Nuôi dưới gầm bếp mãi mới đc đôi gà để ngày giỗ các cụ và tết đến còn có món cải thiện, mà nuôi bằng nước vo gạo, gốc rau và ít cơm nguội mix. Chẳng may rù toi mất phải đem thịt mà còn khg dám đem chặt, bèn lấy kéo cắt, ăn xong lén cho xương và lông gói vào tờ báo, để trong cái túi lưới(túi lưới và khăn bombay là 2 đồ vật rất sang chảnh) rồi đạp xe đi dạo mát, đến đoạn nào vắng mà vất đc thì vội vàng phi tang. Trên tv, giáo sư Từ Giấy mặt buồn thiu, ngồi trc cái bàn giảng giải về chất lượng của 1kg rau muống bằng 3kg thịt bò.

Chỉnh sửa cuối:

DeLyon

Xe buýt
Chỗ e, đội cò mua mảnh 40m², xây 4 t mà trog 1 tháng là xog thôi, cả trát vữa, làm móng thì sơ sài. Thế mà bán vẫn 3 đồng rưỡi, tính ra tiền nhà nó tính vào 1.5 đồng rồi.
Thường thường kiểu kinh doanh mua đất, chia nhỏ tách sổ, xây bán sẽ thanh khoản nhanh hơn và lợi nhuận lớn hơn. Ví dụ mua mảnh đất hơn 100m3 giá 10 tỷ với giá mua vào của đội thợ đất, nếu bán đất ngay chỉ lãi cỡ 5% tức 10,5 tỷ nhưng thanh khoản rất lâu hoặc phải đợi thị trường lên. Nếu chia nhỏ thành 3 mảnh, tách sổ xong có thể được tổng 11,5 tỷ. Nhưng nếu bỏ thêm 3 tỷ xây cả 3 nhà lên, tức tổng đầu tư 13 tỷ, thì xây xong bán thì phải bán được cỡ 15-17 tỷ. Tức là lợi nhuận tăng vọt.
Loại hình này cơ bản rất thích hợp với việc chia 30-38m2 đất mỗi lô, mỗi nhà xây lên xong tổng lãi sau khi trừ hết chi phí sẽ được 1 tỷ/căn là tối thiểu. Tổng thời gian từ mua đất, chia lô, tách thửa, đến lúc bán xong nhà sẽ khoảng 6 tháng. Lợi nhuận quanh 25-30% mỗi 6 tháng.

HANOICity

Xe điện
Thường thường kiểu kinh doanh mua đất, chia nhỏ tách sổ, xây bán sẽ thanh khoản nhanh hơn và lợi nhuận lớn hơn. Ví dụ mua mảnh đất hơn 100m3 giá 10 tỷ với giá mua vào của đội thợ đất, nếu bán đất ngay chỉ lãi cỡ 5% tức 10,5 tỷ nhưng thanh khoản rất lâu hoặc phải đợi thị trường lên. Nếu chia nhỏ thành 3 mảnh, tách sổ xong có thể được tổng 11,5 tỷ. Nhưng nếu bỏ thêm 3 tỷ xây cả 3 nhà lên, tức tổng đầu tư 13 tỷ, thì xây xong bán thì phải bán được cỡ 15-17 tỷ. Tức là lợi nhuận tăng vọt.
Loại hình này cơ bản rất thích hợp với việc chia 30-38m2 đất mỗi lô, mỗi nhà xây lên xong tổng lãi sau khi trừ hết chi phí sẽ được 1 tỷ/căn là tối thiểu. Tổng thời gian từ mua đất, chia lô, tách thửa, đến lúc bán xong nhà sẽ khoảng 6 tháng. Lợi nhuận quanh 25-30% mỗi 6 tháng.
Đúng vậy, cụ trừ đi 7% đến 10% tiền dầu mỡ nữa chứ ạ. Ae có ăn đc cả đâu.