[Funland] Khổ sở nhà phân lô

butchikim

Xe ba gác
Tâm lớn thì lợi nhuận lại nhỏ ;;)

4X4=16

Xe điện
nhà phân lô thì cđt họ làm chi phí thấp nhất để tối đa lợi nhuận cho nên chung móng và chung tường là điều đương nhiên chưa kể nội thất toàn hàng lởm mới đầu nhìn thì nịnh mắt.
cho nên có tiền thì mua đất sau đó tự mình xây.

HeoQuay66

Xe tăng
Thực ra bác chủ thớt nên dùng từ nhà người ta xây để bán.
Chứ đất phân lô thường có sắp xếp, vuông vắn hơn đất tự mỗi người một mảnh nhiều.
Còn người đã xây để bán thì họ tính trên lợi nhuận, chi phí làm ra ngôi nhà thấp nhất và bán được giá cao nhất. Mà nhà vừa xây xong thì chỉ trừ thợ rất giỏi hoặc chứng kiến họ xây từ đầu, chứ dưới lớp sơn thì ít khi thấy được cái gì, nên họ chỉ chú ý đừng sập ngay sau khi bán thôi, còn cứ thứ gì rẻ nhất họ dùng, bớt được cái gì là họ bớt ngay, đừng ai mong chờ chất lượng!
Vâng, e đã sửa để thêm cho rõ nội dung. Cảm ơn cụ

couto_hung

Xe tăng
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
thêm 1 đặc điểm nữa là ko có hút mùi hoặc có hút mùi thì ko có đường ống dẫn lên sân thượng

trăm cái như một do bọn lái xây lên để lùa gà úp bô

wiv

Xe hơi
Vào thớt này đọc em thấy cứ ảo ảo sao vậy....

Thường các nhà liền kề, phân lô....Chủ đầu tư chỉ xây thô, và người mua sẽ hoàn thiện.

Chất lượng nhà phân lô như chủ thớt mô tả chủ yếu ở khâu hoàn thiện chứ nhỉ ???
mấy chủ đầu tư tay to thôi. Ý chủ thớt chắc là mấy ông mua mảnh đất 3 400 m rồi phân ra xây tầm chục cái nhà để bán. Chỗ e cũng có mấy ông làm kiểu này

nvh_hn

Xe container
Trước cửa nhà em có lô đất đâu tầm hơn 60m chia làm 2 căn, em nhớ hồi xây 4 tầng đâu chưa tới 3 tháng đã xong. Qua bao đời chủ rồi, cuối cùng vẫn ở được hết.

Diep1979

Xe container
Làm nhanh, xây rẻ, đại trà, bán luôn
Khó mà như mình tự xây được

Trungpv

Xe tăng
khu nhà em cũng có mấy người đến mua đất xong xây nhà kiểu này bán. em thấy họ xây đẹp lắm. khách mua ở đc khoảng 1 năm thôi chưa thấy bị sao để xem vài năm nữa có kêu gì ko

phamhungbs

Xe điện
Ban đầu em tưởng nhà phân lô liền kề chứ ở đây cụ chủ đề cập đến nhà mà người ta mua tự xây lên rồi bán lại; dĩ nhiên, loại nhà này thì đa phần đều kém rồi. Chứ nhà phân lô liền kề các chủ đầu tư làm móng cọc khoan nhồi, xây thô, mình mua về hoàn thiện thì rất rất khác về chất lượng.
Đứa bạn em bán cái nhà ở Võng Thị, về Hoàng Quốc Việt mua cái nhà trong ngõ 17 củ to, nhà 5 tầng, em đã đến và cảm quan thấy có vẻ rất ok, sau này thế nào thì chưa biết. Nhà đấy cũng là loại người ta xây lên để bán.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ ai đã từng đi tìm mua nhà nội thành chắc cũng gặp 1 nửa là các căn nhà phân lô, do chủ đầu tư xây hoặc sửa lại để bán.
(Mấy loại nhà mà chủ đầu tư mua 1 lô đất, phân ra thành nh lô nhỏ rồi xây nhà lên và bán).
Trước e cũng từng ở 1 căn như vậy, giờ bạn e cũng mới mua 1 căn xong cũng đang khóc tiếng mán.
Thật sự là chất lượng rất tệ các cụ ạ, mong các anh em đầu tư làm ăn nên có tâm chút để đc lâu dài, chứ giờ nghe nói đến nhà phân lô là em ớn tận cổ luôn.

Nhà phân lô chất lượng móng ntn thì e không tận mắt thấy nên không nói, nhưng về các hạng mục khác thì đưa vào sử dụng đủ 4 mùa xong là đụng đâu hỏng đấy.
Mùa mưa thì toàn bộ 4 mặt ngoài chỗ nào tiếp xúc nước mưa là ngấm vào chỗ đó, bên trong thì các mảng tường nứt nẻ khắp nơi (có chỗ nứt 2-3 li phần trát).
Nước thì rò chỗ này, rỉ chỗ kia, điện đóm toàn hàng mã (mấy bóng downlight tầm 6 tháng là cái sáng cái tối, rồi chập cheng)
Sơn nội thất loại rẻ tiền nên dùng móng tay di nhẹ là nó bột ra như quét thạch cao...

Em khuyên các cụ, cụ nào đang đi tìm mua nhà, gặp mấy căn đầu tư xây bán thế này thì né luôn giúp em cho nhẹ đầu các cụ ạ.
Đặc điểm mấy căn này là đều không có ban công hoặc ban công làm cho có (nhô ra tầm 30cm hoặc làm lan can giả ban công)
Nhà phân lô ở đâu thế cụ ? quy mô dự án thế nào và em hiểu có lẽ cụ đang nâng tầm mấy ông có mảnh đất nhỏ chia lô xây vài cái nhà 30-50m2 để bán thành Chủ đầu tư ấy.

Em thấy trong vòng 2 chục năm trở lại đây các Chủ đầu tư của các Dự án trên địa bàn Hà Nội, giai đoạn đầu thì họ phân lô bán nền, giai đoạn sau là bán nhà xây thô rồi đến xây thô và hoàn thiện mặt ngoài chứ có hoàn thiện nội thất đâu cụ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nhu chỗ em nhìn thấy toàn chung móng. Rõ ràng đất đã tách thửa. Vậy mà cơ quan cũng cấp phép được.

HeoQuay66

Xe tăng
Nhà phân lô ở đâu thế cụ ? quy mô dự án thế nào và em hiểu có lẽ cụ đang nâng tầm mấy ông có mảnh đất nhỏ chia lô xây vài cái nhà 30-50m2 để bán thành Chủ đầu tư ấy.

Em thấy trong vòng 2 chục năm trở lại đây các Chủ đầu tư của các Dự án trên địa bàn Hà Nội, giai đoạn đầu thì họ phân lô bán nền, giai đoạn sau là bán nhà xây thô rồi đến xây thô và hoàn thiện mặt ngoài chứ có hoàn thiện nội thất đâu cụ.
E có chú thích rõ rồi mà cụ, mấy chủ đầu tư nhỏ lẻ thôi cụ.

haiyen1012

Xe điện
Khác gì đội bán xe máy Tàu cách đây hơn 2 chục năm đâu các cụ, cái gì lởm nhất nhưng được tí mã thì cho hết lên sản phẩm. đánh vào tâm lý người tiêu dùng muốn rẻ nhưng lại thích bắt mắt

vneseman

Xe lăn
Quanh nhà music đại nhân nhà em rất nhiều trường hợp như này rồi, chung móng, chung tường, nội thất thì dùng nhiều thứ lung linh hoàng nhoáng nhưng chất lượng không cao. Do dân chuyên mua xây + xây lởm nên giá mới thấp (so với mặt bằng) chứ mảnh đất đấy mà tự mình xây lên thì tiền xây chiếm tỷ trọng cao luôn.

Rivers

Xe container
Nó rẻ so với mặt bằng chung nên vẫn nhiều người mua, dù sau này về sửa cũng mệt.

kt13a2

Xe buýt
Mua được nhà của người dân họ xây lên để ở thì chuẩn hơn.

muachieukyniem

Xe điện
Nó biết cách xây rẻ. Mình muốn xây như nó cũng ko được.
Tốt nhất là mua nhà thô. Hoàn thiện + giám sát theo ý mình.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E có chú thích rõ rồi mà cụ, mấy chủ đầu tư nhỏ lẻ thôi cụ.
Mua nhà xây sẵn loại này thường trong các làng, ngõ nhỏ, diện tích nhỏ. Nhìn qua thì hào nhoáng (đặc biệt là mầu mè, bài trí họa tiết, đèn chiếu sáng, đèn hắt, xanh đỏ tím vàng ...) nhưng toàn vật liệu rẻ tiền, chất lượng xây dựng thì lởm khởm lắm cụ ah!

lavie500

Xe tăng
Mình đã mua và ở nhà phần lô kiểu như cụ chủ đề cập, Chủ nhà mua đất sau đó chia mỗi mảnh 30m2, tách sổ và xây nhà. Em mua năm 2009, 1 khối họ xây 5 nhà liên nhau và chung tường, chất lượng tường rất kém. Nhất là tường nhà vệ sinh, vì tường nhà vệ sinh của nhà bên cạnh lại là tường nhà mình nên bị ngấm và mốc, ẩm rất bẩn. Ko thể khắc phục được. thiết bị thì hầu như là kém và phải thay lại, tủ bếp và cửa thông phòng, cửa nhà vệ sinh toàn loại rẻ tiền. May mắn mới bán cách đấy 3 năm. Mua nhà dân xây mới, vỡ nợ nên bán, chất lượng rất tốt.

TUCSON9389

Xe điện

đúng thật, làm lại vừa bực mình vừa tốn mấy lần làm mới. nhục nhất là có đập đi làm mới nó lại ko cho làm vì bảo thiết kế qui hoạch ban đầu phải giữ. tổ sư bố chúng nó. để thì vừa thấm vừa dột.