[Funland] Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung?

thunder

Xe tải
Trước 75 thì Trà Vinh là Vĩnh Bình cụ ạ, là vùng đất thuộc quyền quản lý của chế độ cũ.
Nếu bác của cụ trở về Bắc vào khoảng năm 75 - 76 thì thật tình mình ko hiểu sự thể ntn?
Mình chưa đến 70 đâu. Năm 86, mình mới tốt nghiệp SP & đc phân công xuống đó dạy luôn. Đến năm 94 thì....hết duyên nên bồng trống về SG lập nghiệp.
Mình sinh ra & lớn lên ở SG, nhưng gốc gác mình là ở HN, các chú bác ở đầy ngoài HN, HP mà thằng cháu vẫn chưa 1 lần ló mặt ra chào, nên vẫn hay bị chửi là "Thằng mất gốc" :D

Mình cũng nghe đến tên ông này, nhưng lúc mình công tác chủ yếu là quan tâm ngành dọc (vì các vị trên Sở GD hay xuống dòm ngó). Đến nỗi, UB huyện sát bên mà chả biết ông CT huyện tên gì.:D
Trước 1975 đối với phía Mặt trận (Cộng Hòa Miền Nam VN) thì không có tỉnh Vĩnh Bình mà chỉ có Trà Vinh cụ ạ, đến mãi 1976 mới lập tỉnh Cửu Long. Thế nên giai đoạn đầu sau 75 thì cán bộ ngành giáo dục thuộc tỉnh Trà Vinh là đúng rồi.

Mrquickdn

Xe tải
Nếu em là giáo viên, ngay trong ngày họp phụ huynh đầu năm, em sẽ nói thẳng với các bậc làm cha làm mẹ: Ở trường, chúng tôi sẽ chỉ dạy con các anh chị kiến thức, bao giờ dạy xong kiến thức thì tôi mới tính đến chuyện dạy các con làm người, còn đạo đức, các anh chị phải dạy bọn trẻ ở nhà, từ tấm bé.
Cứ rõ ràng trách nhiệm thế cho khỏe, ôm đồm làm gì để nhận cái danh hiệu hão nghề cao quý trong những nghề cao quý, rõ vớ vẩn.
Em cũng trông cho những cụ nào bênh vực bọn trẻ trâu mất dạy kia nếm mùi về nhà dạy con mình là bị chúng phi dép vào mồm.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Cụ đùa à? Thỉnh thoảng có thể ăn cùng nhưng thông thường là không. Chỉ trừ các đơn vị chuyên môn, toàn sỹ quan với nhau thì ko nói nhưng các đơn vụ này cấp tướng người ta cũng hay ăn riêng. Có 1 phòng ăn chỉ huy riêng, ngồi đấy mà có chuyện chỉ huy ngồi ăn cùng lính, bá vai bá cổ xưng huynh gọi đệ :D
Thực tế của e là ngồi chung 1 phòng ăn, sỹ quan ngồi bàn riêng, lính ngồi bàn riêng.

thunder

Xe tải
Em chỉ đc biết 1 chút từ gia đình như này ( rất tiếc bác em đã mất nên không hỏi đc chắc chắn ).
Bác em khi 26,27 là hiệu phó trường TNLĐ Hòa Bình . Sau đó bác đi B , bác không phải quân nhân mà đi theo danh nghĩa đoàn từ gd.
Bác em khi còn thì từng nc với em..mình em những câu chuyện như sau :
Tập chung tại 1 địa điểm bí mật ở HB, bí thư 1 tỉnh TQ sang VN là ông Hoa Q Phong khi đến có nghe chuyện và muốn gặp đoàn, ông đến và yc đầu bếp làm tặng mỗi người nhóm bác 1 cái tay gấu hầm.
Khi tập chung trước khi đi. Chỉ cần muốn ăn 1 cái chân giò thì 1 con lợn sẽ bị thịt..kq là ở đó bác tăng 7,8 kg.
Đoàn bác vài trục người, nhập với các đoàn thành đoàn lớn, có huấn luyện qs sơ bộ..đoàn lớn khoảng 300.. khi đoàn này đi đến đâu có giao liên đón đưa từng chặng..
1 tối có 1 người bật đèn pin đi vs, mọi người hét, bác kia tắt ngay. Nhưng tổ trinh sát dẫn đường hô chạy. 5 phút sau mb đã đánh bom tan hoang, sáng ra kiểm quân còn hơn 1/10. Đội dẫn đường kiêm hộ tống 17 còn 11.
Vòng qua cả CPC về VN..đêm đầu tiên nhóm bác chia đôi. 1/2 nằm bờ sông Vàm Cỏ, nửa bác vào UMinh..nửa đêm pháo biển bắn vào, 3h sáng giao liên từ ngoài chạy vào nói " chết cả rồi anh ơi " ..nhóm trưởng nhóm đó gọi bác em là anh vì bác ấy trẻ hơn..kỳ lạ là 2 bác trùng từ họ, đệm và tên.
Bác em cũng rất ấn tượng về đồng bào mn, không bao giờ và chưa khi nào thiếu tôn trọng binh sĩ cả 2 phía..còn khen là khác..dù bác cũng phải tham gia đánh nhau như bộ đội.. bác từng ở cả 18 xã vườn trầu ( chắc Hóc Mon bây giờ ).và thông gia đầu tiên của bác là 1 bác cựu sĩ quan mnvn đã mất trong ctr .
Cán bộ dân sự từ Bắc vào Nam khá nhiều. Em quen với nhiều cụ vừa ra trường cái là vác ba lô tập trung huấn luyện rồi lên đường luôn. Gần đây thông tin về hồ sơ, tư trang của cán bộ dân sự đi B được công khai, có thể tra cứu trên mạng, ai muốn có thể làm thủ tục nhận lại. Nhiều cụ hồ sơ chỉ 1-2 trang (bản khai lý lịch), chả có tư trang gì vì vừa tốt nghiệp, đã kịp làm gì đâu. Đúng nghĩa "người ra đi đầu không ngoảnh lại" :)

huyhung123

Xe điện
Đại học sư phạm toàn người dốt à cụ? Cao quý là cái nghề nghiệp chứ như cụ thì bần hèn chứ cao quý gì nhỉ? Tất cả phải quy ra tiền nhỉ? CA Bộ Đội là cao quý nhất vì lương cao nhất phỏng?
Lương nó là thước đo chính xác và cụ thể nhất cho 1 nghề có được xã hội tôn trọng hay ko. Hoặc nói cách khác, nó là điều kiện cần.

thunder

Xe tải
Lương nó là thước đo chính xác và cụ thể nhất cho 1 nghề có được xã hội tôn trọng hay ko. Hoặc nói cách khác, nó là điều kiện cần.
Nghe có vẻ sai sai cụ ạ. Theo quan điểm của cụ thế khéo tứ trụ của nước ta không được xã hội tôn trọng bằng mấy em ma na ghẻ ở công ti nước ngoài mất rồi. =))

haivanphe

Xe container
Nền giáo dục bây giờ toàn học sinh giỏi, chả đứa nào phải đúp để học lại. Cứ áp dụng chế độ như ngày xưa thì học sinh lại ngoan ngay. Cơ mà cũng khó vì bố mẹ giờ quyền hành nhiều quá, chưa kể quan hệ học thêm dạy thêm nên học sinh không thể yếu kém được.

huyhung123

Xe điện
Cụ chém rất ẩu. Cụ tìm hiểu điểm thi ĐH vào các trường SP xem ntn rồi hãy chém.

Cụ vẫn chém ẩu. Chế độ ăn bộ đội tiểu táo, đại táo khác nhau rõ. K có chuyện lính ngồi ăn với thủ trưởng đâu nhá.
Lính ko ngồi ăn vs thủ trưởng nhưng chung phòng, khác bàn. Món ăn y như nhau. Đấy là thực tế của em.

z300

Xe điện
Copy fb Thanhvu
Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung.

Vụ việc ở THCS Văn Phú, Sơn Dương, Tuyên Quang được thấy lại qua 2 clip. 1 là khi cô giáo kết thúc giờ giảng, học sinh nhét rác vào cặp sách, khoá cửa quấy rối, chửi bới, ném dép, ném dị vật khiến cô choáng ngất ngã xuống. Trong clip thứ 2, lớp học với cơ sở vật chất khá tốt (có máy chiếu), vẫn bị khoá, cô giáo tự đứng dậy, bị khiêu khích, lũ trẻ dùng đt quay, chỉ chờ cô giáo phản ứng để vu khống cô đánh học sinh. Một cháu học sinh còn đang ở độ tuổi quàng khăn đỏ, tức dưới 14t, lăn ra đất ăn vạ cô giáo đánh nó. Cả chục đứa liên tục chửi bới ném đồ vào cô, ngay cả khi xuất hiện của một cô nhân viên khác trong trường.

Tôi rất muốn share clip mở đầu bằng câu của chúng : Đ C M nhà cô đấy, để mọi người thấy rằng bọn trẻ rất ít tuổi có thể ác quỉ đến mức độ nào, để sẽ bớt những câu chủ quan • Cháu nó ở nhà ngoan lắm ... Tuy nhiên, chúng quá ít tuổi, trong một thời đại tất cả những gì chúng ta làm hoặc lỡ làm, sẽ bị lưu trữ mãi mãi, phát tán những hình ảnh đó cũng không làm mọi việc tốt hơn.

Câu hỏi đặt ra là, đấy chỉ là hiện tượng cá biệt hay đã đang không quá dị biệt?

Tiếp đến, có phải đấy là một hệ quả trực tiếp của thời đại con người giao tiếp qua mxh, thông tin xấu thừa mứa, ngay cả 1 đứa trẻ lớp 6,7 cũng có thể truy cập không giới hạn???

Có một thực tế là, mxh và thông tin trên mạng có thể thay đổi hành vi, thông qua thay đổi nhận thức của từng cá nhân. Ngay cả người trưởng thành dùng mxh năm 40t còn bị fake news tha hoá chứ đừng nói những đứa trẻ chưa hình thành nhân sinh quan, thế giới quan, giá trị quan để phân định đúng sai, nên hay không nên làm.

Độ phủ sống viral của những clip ngắn và cách thức giao tiếp nhanh gọn bí mật không thể kiểm soát đến mức chúng có thể gửi cho nhau những hình ảnh 18+. Các xh phương Tây gần đây xuất hiện hiện tượng những đứa trẻ tự s át do bị lộ clips nhạy cảm do chính nạn nhân phát tán và bị tống tiền, đe doạ, sai khiến ngược từ chính những trẻ dưới tuổi vị thành niên khác. Pháp luật sở tại nhiều khi bất lực. Các vòng rào bảo vệ truyền thống từ gia đình, cộng đồng bị phá vỡ, vô hiệu và có khi bị coi là sự can thiệp thô bạo vào riêng tư của những đứa trẻ.

Kiểm duyệt từ chính phủ giống như TQ đang làm, thật khó để nhiều người không liên tưởng tới 1984 và những hệ quả lâu dài khác. Tuy nhiên, các thần tượng trên mxh không thể là Huấn HH, Khá Bảnh Khánh sky .. các ngôi sao giải trí phải có 1 đời sống vô cùng sạch và chuẩn, tiktok phiên bản nội địa khó để lọt nội dung rác, trẻ 16-18t được dùng 2h/ ngày, 8-16t 1h/ ngày, dưới 8t được 40’ lướt net. Định danh mọi comment, ID trên mạng. Sự toàn trị đó rất áp lực/ ngột ngạt, nhưng mặt nào khác, nó có cơ sở lý lẽ và đạo đức nhất định.

Mxh cũng thay đổi trẻ nhỏ ở phương Tây ghê gớm. Nhưng các nước phát triển ở phương Tây, thực ra có một nền tảng tốt về pháp luật, cấu trúc ổn định của xh, nhận thức cao về dân trí, văn hoá, một tầng lớp trung lưu được đảm bảo về an sinh xã hội, có nhiều thời gian cho gia đình và 3-4-5 đời đọc sách triết, chơi nhạc cụ cổ điển. Đừng lo cho họ.

Còn VN, gần như là định mệnh, chúng ta sắp chứng kiến một lớp thanh niên lớn lên thực sự rác rưởi độc hại. Đó là sự thật khó tránh khỏi, khi ngay cả chúng ta cũng có thể đang vô tình phát tán sự xấu xa ngay trên fb hàng ngày, hoặc quá bận rộn với sinh tồn, với mưu sinh.

Nên, chỉ có thể tự cứu lấy những đứa trẻ của mình, gia đình mình thoát khỏi định mệnh rác rưởi đó. Rất tiếc việc đó cũng vô cùng khó, khó hơn cả kiếm $, khó hơn cả trở thành ông nọ bà kia.
Hãy kiếm thật nhiều tiền, để có thể rời đi đến 1 nơi chân ái mới - nếu có thể. Còn không thì chấp nhận gầm trời này thôi bác!

pooka

Xe container
Trong clip trên, tụi học sinh ném dép vào đầu cô giáo và hành xử láo toét thế thì xứng đáng đuổi học luôn chứ kỷ luật cái gì nữa.
Cái kiểu dân túy tước hết vũ khí của thầy cô giáo nên bây giờ thành ra thế.

Cortana

Xe tải
Ngẫm lại thấy mình cũng rẻ mạt thật sự, chắc chỉ hơn giáo viên. Lương đíu bằng mấy em đường, vịn. Không ngờ rằng mấy cái nghề kia lại được xã hội tôn trọng, là điều kiện cần =))

PhongFood

Xe điện
Nếu em là giáo viên, ngay trong ngày họp phụ huynh đầu năm, em sẽ nói thẳng với các bậc làm cha làm mẹ: Ở trường, chúng tôi sẽ chỉ dạy con các anh chị kiến thức, bao giờ dạy xong kiến thức thì tôi mới tính đến chuyện dạy các con làm người, còn đạo đức, các anh chị phải dạy bọn trẻ ở nhà, từ tấm bé.
Cứ rõ ràng trách nhiệm thế cho khỏe, ôm đồm làm gì để nhận cái danh hiệu hão nghề cao quý trong những nghề cao quý, rõ vớ vẩn.
Em cũng trông cho những cụ nào bênh vực bọn trẻ trâu mất dạy kia nếm mùi về nhà dạy con mình là bị chúng phi dép vào mồm.
Vấn đề này nói nhiều rồi cụ. Có rất nhiều ofer còn không hiểu là đến trường GV đa phần chỉ dạy kiến thức, còn con ngoan hay hư là do chính cái gia đình đó. Đẻ ra không dạy, cứ đổ cho nhà trường :D

PhongFood

Xe điện
Nghe có vẻ sai sai cụ ạ. Theo quan điểm của cụ thế khéo tứ trụ của nước ta không được xã hội tôn trọng bằng mấy em ma na ghẻ ở công ti nước ngoài mất rồi. =))
Em đố cụ hệ số lương ngành nghề nào hiện cao nhất đấy. Cụ xem có được tôn trong không =))

beSuSu

Xe điện
Copy fb Thanhvu
Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung.

Vụ việc ở THCS Văn Phú, Sơn Dương, Tuyên Quang được thấy lại qua 2 clip. 1 là khi cô giáo kết thúc giờ giảng, học sinh nhét rác vào cặp sách, khoá cửa quấy rối, chửi bới, ném dép, ném dị vật khiến cô choáng ngất ngã xuống. Trong clip thứ 2, lớp học với cơ sở vật chất khá tốt (có máy chiếu), vẫn bị khoá, cô giáo tự đứng dậy, bị khiêu khích, lũ trẻ dùng đt quay, chỉ chờ cô giáo phản ứng để vu khống cô đánh học sinh. Một cháu học sinh còn đang ở độ tuổi quàng khăn đỏ, tức dưới 14t, lăn ra đất ăn vạ cô giáo đánh nó. Cả chục đứa liên tục chửi bới ném đồ vào cô, ngay cả khi xuất hiện của một cô nhân viên khác trong trường.

Tôi rất muốn share clip mở đầu bằng câu của chúng : Đ C M nhà cô đấy, để mọi người thấy rằng bọn trẻ rất ít tuổi có thể ác quỉ đến mức độ nào, để sẽ bớt những câu chủ quan • Cháu nó ở nhà ngoan lắm ... Tuy nhiên, chúng quá ít tuổi, trong một thời đại tất cả những gì chúng ta làm hoặc lỡ làm, sẽ bị lưu trữ mãi mãi, phát tán những hình ảnh đó cũng không làm mọi việc tốt hơn.

Câu hỏi đặt ra là, đấy chỉ là hiện tượng cá biệt hay đã đang không quá dị biệt?

Tiếp đến, có phải đấy là một hệ quả trực tiếp của thời đại con người giao tiếp qua mxh, thông tin xấu thừa mứa, ngay cả 1 đứa trẻ lớp 6,7 cũng có thể truy cập không giới hạn???

Có một thực tế là, mxh và thông tin trên mạng có thể thay đổi hành vi, thông qua thay đổi nhận thức của từng cá nhân. Ngay cả người trưởng thành dùng mxh năm 40t còn bị fake news tha hoá chứ đừng nói những đứa trẻ chưa hình thành nhân sinh quan, thế giới quan, giá trị quan để phân định đúng sai, nên hay không nên làm.

Độ phủ sống viral của những clip ngắn và cách thức giao tiếp nhanh gọn bí mật không thể kiểm soát đến mức chúng có thể gửi cho nhau những hình ảnh 18+. Các xh phương Tây gần đây xuất hiện hiện tượng những đứa trẻ tự s át do bị lộ clips nhạy cảm do chính nạn nhân phát tán và bị tống tiền, đe doạ, sai khiến ngược từ chính những trẻ dưới tuổi vị thành niên khác. Pháp luật sở tại nhiều khi bất lực. Các vòng rào bảo vệ truyền thống từ gia đình, cộng đồng bị phá vỡ, vô hiệu và có khi bị coi là sự can thiệp thô bạo vào riêng tư của những đứa trẻ.

Kiểm duyệt từ chính phủ giống như TQ đang làm, thật khó để nhiều người không liên tưởng tới 1984 và những hệ quả lâu dài khác. Tuy nhiên, các thần tượng trên mxh không thể là Huấn HH, Khá Bảnh Khánh sky .. các ngôi sao giải trí phải có 1 đời sống vô cùng sạch và chuẩn, tiktok phiên bản nội địa khó để lọt nội dung rác, trẻ 16-18t được dùng 2h/ ngày, 8-16t 1h/ ngày, dưới 8t được 40’ lướt net. Định danh mọi comment, ID trên mạng. Sự toàn trị đó rất áp lực/ ngột ngạt, nhưng mặt nào khác, nó có cơ sở lý lẽ và đạo đức nhất định.

Mxh cũng thay đổi trẻ nhỏ ở phương Tây ghê gớm. Nhưng các nước phát triển ở phương Tây, thực ra có một nền tảng tốt về pháp luật, cấu trúc ổn định của xh, nhận thức cao về dân trí, văn hoá, một tầng lớp trung lưu được đảm bảo về an sinh xã hội, có nhiều thời gian cho gia đình và 3-4-5 đời đọc sách triết, chơi nhạc cụ cổ điển. Đừng lo cho họ.

Còn VN, gần như là định mệnh, chúng ta sắp chứng kiến một lớp thanh niên lớn lên thực sự rác rưởi độc hại. Đó là sự thật khó tránh khỏi, khi ngay cả chúng ta cũng có thể đang vô tình phát tán sự xấu xa ngay trên fb hàng ngày, hoặc quá bận rộn với sinh tồn, với mưu sinh.

Nên, chỉ có thể tự cứu lấy những đứa trẻ của mình, gia đình mình thoát khỏi định mệnh rác rưởi đó. Rất tiếc việc đó cũng vô cùng khó, khó hơn cả kiếm $, khó hơn cả trở thành ông nọ bà kia.
Xem clip thì e thấy cô giáo lùa đánh học sinh. Ko rõ ai trưocs ai sau, nhưng ko ra gì cả cô lẫn trò.

Mrquickdn

Xe tải
Vấn đề này nói nhiều rồi cụ. Có rất nhiều ofer còn không hiểu là đến trường GV đa phần chỉ dạy kiến thức, còn con ngoan hay hư là do chính cái gia đình đó. Đẻ ra không dạy, cứ đổ cho nhà trường :D
Phụ huynh ko hiểu thì giáo viên phải nói ra cho phụ huynh hiểu. Đi họp PH chưa bao giờ em thấy một giáo viên nào (dám) nói trước lớp như thế cả. Cứ mập mờ thế cuối cùng chính các thầy cô lãnh đủ. Cơ mà để dám nói thế trước phụ huynh, thì giáo viên phải có cái uy của mình. Cái uy nó thể hiện ở chỗ: có chuyên môn vững, tuyệt đối KHÔNG BAO GIỜ NHẬN TIỀN, QUÀ của phụ huynh!(Ngoài hoa và trái cây, chấm hết!), không chơi chiêu ép buộc học sinh phải đi học thêm. Chỉ cần thế thôi là đủ uy trước phụ huynh rồi.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Phụ huynh ko hiểu thì giáo viên phải nói ra cho phụ huynh hiểu. Đi họp PH chưa bao giờ em thấy một giáo viên nào (dám) nói trước lớp như thế cả. Cứ mập mờ thế cuối cùng chính các thầy cô lãnh đủ.
Nói ra thì GV lại bị ném đá vỡ đầu cụ. Khó!

TorienT

Xe container
😅
[/QUOTE]
Xem clip thì e thấy cô giáo lùa đánh học sinh. Ko rõ ai trưocs ai sau, nhưng ko ra gì cả cô lẫn trò.
Em mà bị ném dép, xỉ nhục, ném ghế vào người thì em e e rằng cầm dép lùa là nhẹ. Lừa lừa em vật một đứa ra thò tay vào mồm vặn gẫy luôn răng cửa rồi ra sao thì ra. Còn thánh nhân nào không lùa lại thì em không biết.

huyhung123

Xe điện
Ngẫm lại thấy mình cũng rẻ mạt thật sự, chắc chỉ hơn giáo viên. Lương đíu bằng mấy em đường, vịn. Không ngờ rằng mấy cái nghề kia lại được xã hội tôn trọng, là điều kiện cần =))
Cụ nhầm giới làm thuê sang làm chủ rồi, kk.
Với cả mấy e đấy lương thấp hoặc k có lương, có % thôi.