[Funland] Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung?

Xe nội lước

Xe container
Nhìn cái cách viết tên nick của bác, e đoán bác ghét môn Văn rồi.
Mà bác nói bài thơ Tàu hỏa là bài nào nhỉ?
Em không nhớ tên bài thơ luôn. Nhưng 1 thày giáo đã chỉ cho em : Tàu mơ ngói đỏ trăm ga..thì là tàu gì .. em mới biết hóa ra Tàu Hỏa ...và nhà thơ mơ có con tàu như vậy 😅

Xe nội lước

Xe container
Sinh 1936 thì 1996 đúng tuổi nghỉ hưu luôn rồi bác ơi.
Cụ nhầm 2 trường hợp trong câu chuyện chăng. Bác em sn 1936 gia đình bảo bác tuổi chuột , đúng bác hưu khoảng năm cụ tính , nhưng về hưu khi là cb văn phòng ubnd tỉnh Hà Tây.

DaDieuchienxu

Xe container
Vậy thì tt em đc nghe phải là không chính xác chăng .sau 75 hay 76 bác em về bắc luôn mà.
Khi đã rất yếu ông có ước ao vào thăm lại các bạn miền nam ..khi về cũng không nói gì nhưng cũng không vui quá..vài năm sau ông mất. Ông tên C, tên và đệm của ông nghĩa là Giàu Mạnh.
Cụ nay chắc cũng ngoài 70 nhiều phải không. Cụ là người trong đó hay vào công tác định cư ?
Trước 75 thì Trà Vinh là Vĩnh Bình cụ ạ, là vùng đất thuộc quyền quản lý của chế độ cũ.
Nếu bác của cụ trở về Bắc vào khoảng năm 75 - 76 thì thật tình mình ko hiểu sự thể ntn?
Mình chưa đến 70 đâu. Năm 86, mình mới tốt nghiệp SP & đc phân công xuống đó dạy luôn. Đến năm 94 thì....hết duyên nên bồng trống về SG lập nghiệp.
Mình sinh ra & lớn lên ở SG, nhưng gốc gác mình là ở HN, các chú bác ở đầy ngoài HN, HP mà thằng cháu vẫn chưa 1 lần ló mặt ra chào, nên vẫn hay bị chửi là "Thằng mất gốc" :D
Lúc này chắc ông thân sinh bạn em là bác Hồ Minh Mẫn- 10 Mẫn là BT tỉnh ủy
Mình cũng nghe đến tên ông này, nhưng lúc mình công tác chủ yếu là quan tâm ngành dọc (vì các vị trên Sở GD hay xuống dòm ngó). Đến nỗi, UB huyện sát bên mà chả biết ông CT huyện tên gì.:D

Xe nội lước

Xe container
Trước 75 thì Trà Vinh là Vĩnh Bình cụ ạ, là vùng đất thuộc quyền quản lý của chế độ cũ.
Nếu bác của cụ trở về Bắc vào khoảng năm 75 - 76 thì thật tình mình ko hiểu sự thể ntn?
Mình chưa đến 70 đâu. Năm 86, mình mới tốt nghiệp SP & đc phân công xuống đó dạy luôn. Đến năm 94 thì....hết duyên nên bồng trống về SG lập nghiệp.
Mình sinh ra & lớn lên ở SG, nhưng gốc gác mình là ở HN, các chú bác ở đầy ngoài HN, HP mà thằng cháu vẫn chưa 1 lần ló mặt ra chào, nên vẫn hay bị chửi là "Thằng mất gốc" :D

Mình cũng nghe đến tên ông này, nhưng lúc mình công tác chủ yếu là quan tâm ngành dọc (vì các vị trên Sở GD hay xuống dòm ngó). Đến nỗi, UB huyện sát bên mà chả biết ông CT huyện tên gì.:D
Em chỉ đc biết 1 chút từ gia đình như này ( rất tiếc bác em đã mất nên không hỏi đc chắc chắn ).
Bác em khi 26,27 là hiệu phó trường TNLĐ Hòa Bình . Sau đó bác đi B , bác không phải quân nhân mà đi theo danh nghĩa đoàn từ gd.
Bác em khi còn thì từng nc với em..mình em những câu chuyện như sau :
Tập chung tại 1 địa điểm bí mật ở HB, bí thư 1 tỉnh TQ sang VN là ông Hoa Q Phong khi đến có nghe chuyện và muốn gặp đoàn, ông đến và yc đầu bếp làm tặng mỗi người nhóm bác 1 cái tay gấu hầm.
Khi tập chung trước khi đi. Chỉ cần muốn ăn 1 cái chân giò thì 1 con lợn sẽ bị thịt..kq là ở đó bác tăng 7,8 kg.
Đoàn bác vài trục người, nhập với các đoàn thành đoàn lớn, có huấn luyện qs sơ bộ..đoàn lớn khoảng 300.. khi đoàn này đi đến đâu có giao liên đón đưa từng chặng..
1 tối có 1 người bật đèn pin đi vs, mọi người hét, bác kia tắt ngay. Nhưng tổ trinh sát dẫn đường hô chạy. 5 phút sau mb đã đánh bom tan hoang, sáng ra kiểm quân còn hơn 1/10. Đội dẫn đường kiêm hộ tống 17 còn 11.
Vòng qua cả CPC về VN..đêm đầu tiên nhóm bác chia đôi. 1/2 nằm bờ sông Vàm Cỏ, nửa bác vào UMinh..nửa đêm pháo biển bắn vào, 3h sáng giao liên từ ngoài chạy vào nói " chết cả rồi anh ơi " ..nhóm trưởng nhóm đó gọi bác em là anh vì bác ấy trẻ hơn..kỳ lạ là 2 bác trùng từ họ, đệm và tên.
Bác em cũng rất ấn tượng về đồng bào mn, không bao giờ và chưa khi nào thiếu tôn trọng binh sĩ cả 2 phía..còn khen là khác..dù bác cũng phải tham gia đánh nhau như bộ đội.. bác từng ở cả 18 xã vườn trầu ( chắc Hóc Mon bây giờ ).và thông gia đầu tiên của bác là 1 bác cựu sĩ quan mnvn đã mất trong ctr .

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Người trang bị kiến thức cho các lớp người vào đời như cụ nói chính là thợ dạy đó. Hạ nghề giáo xuống nghề thợ dạy thì nghề giáo còn gì là cao quý nữa?
Thợ dạy theo em hiểu là không cản xúc làm vì tiền cụ ạ, cụ tự hạ chứ đừng đổ điêu cho em.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

bing-bing

Xe tăng
học sinh tôi chưa nói, nhưng bộ giáo dục có vẻ hơi thiếu training giáo viên xly những tình huống bất ngờ.

Vụ trên cô giáo éo ai lại đi dồn nhau lại với học sinh như trò đùa.

thanh040506

Xe trâu

bmwp0wer

Xe tăng
Copy fb Thanhvu
Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung.

Vụ việc ở THCS Văn Phú, Sơn Dương, Tuyên Quang được thấy lại qua 2 clip. 1 là khi cô giáo kết thúc giờ giảng, học sinh nhét rác vào cặp sách, khoá cửa quấy rối, chửi bới, ném dép, ném dị vật khiến cô choáng ngất ngã xuống. Trong clip thứ 2, lớp học với cơ sở vật chất khá tốt (có máy chiếu), vẫn bị khoá, cô giáo tự đứng dậy, bị khiêu khích, lũ trẻ dùng đt quay, chỉ chờ cô giáo phản ứng để vu khống cô đánh học sinh. Một cháu học sinh còn đang ở độ tuổi quàng khăn đỏ, tức dưới 14t, lăn ra đất ăn vạ cô giáo đánh nó. Cả chục đứa liên tục chửi bới ném đồ vào cô, ngay cả khi xuất hiện của một cô nhân viên khác trong trường.

Tôi rất muốn share clip mở đầu bằng câu của chúng : Đ C M nhà cô đấy, để mọi người thấy rằng bọn trẻ rất ít tuổi có thể ác quỉ đến mức độ nào, để sẽ bớt những câu chủ quan • Cháu nó ở nhà ngoan lắm ... Tuy nhiên, chúng quá ít tuổi, trong một thời đại tất cả những gì chúng ta làm hoặc lỡ làm, sẽ bị lưu trữ mãi mãi, phát tán những hình ảnh đó cũng không làm mọi việc tốt hơn.

Câu hỏi đặt ra là, đấy chỉ là hiện tượng cá biệt hay đã đang không quá dị biệt?

Tiếp đến, có phải đấy là một hệ quả trực tiếp của thời đại con người giao tiếp qua mxh, thông tin xấu thừa mứa, ngay cả 1 đứa trẻ lớp 6,7 cũng có thể truy cập không giới hạn???

Có một thực tế là, mxh và thông tin trên mạng có thể thay đổi hành vi, thông qua thay đổi nhận thức của từng cá nhân. Ngay cả người trưởng thành dùng mxh năm 40t còn bị fake news tha hoá chứ đừng nói những đứa trẻ chưa hình thành nhân sinh quan, thế giới quan, giá trị quan để phân định đúng sai, nên hay không nên làm.

Độ phủ sống viral của những clip ngắn và cách thức giao tiếp nhanh gọn bí mật không thể kiểm soát đến mức chúng có thể gửi cho nhau những hình ảnh 18+. Các xh phương Tây gần đây xuất hiện hiện tượng những đứa trẻ tự s át do bị lộ clips nhạy cảm do chính nạn nhân phát tán và bị tống tiền, đe doạ, sai khiến ngược từ chính những trẻ dưới tuổi vị thành niên khác. Pháp luật sở tại nhiều khi bất lực. Các vòng rào bảo vệ truyền thống từ gia đình, cộng đồng bị phá vỡ, vô hiệu và có khi bị coi là sự can thiệp thô bạo vào riêng tư của những đứa trẻ.

Kiểm duyệt từ chính phủ giống như TQ đang làm, thật khó để nhiều người không liên tưởng tới 1984 và những hệ quả lâu dài khác. Tuy nhiên, các thần tượng trên mxh không thể là Huấn HH, Khá Bảnh Khánh sky .. các ngôi sao giải trí phải có 1 đời sống vô cùng sạch và chuẩn, tiktok phiên bản nội địa khó để lọt nội dung rác, trẻ 16-18t được dùng 2h/ ngày, 8-16t 1h/ ngày, dưới 8t được 40’ lướt net. Định danh mọi comment, ID trên mạng. Sự toàn trị đó rất áp lực/ ngột ngạt, nhưng mặt nào khác, nó có cơ sở lý lẽ và đạo đức nhất định.

Mxh cũng thay đổi trẻ nhỏ ở phương Tây ghê gớm. Nhưng các nước phát triển ở phương Tây, thực ra có một nền tảng tốt về pháp luật, cấu trúc ổn định của xh, nhận thức cao về dân trí, văn hoá, một tầng lớp trung lưu được đảm bảo về an sinh xã hội, có nhiều thời gian cho gia đình và 3-4-5 đời đọc sách triết, chơi nhạc cụ cổ điển. Đừng lo cho họ.

Còn VN, gần như là định mệnh, chúng ta sắp chứng kiến một lớp thanh niên lớn lên thực sự rác rưởi độc hại. Đó là sự thật khó tránh khỏi, khi ngay cả chúng ta cũng có thể đang vô tình phát tán sự xấu xa ngay trên fb hàng ngày, hoặc quá bận rộn với sinh tồn, với mưu sinh.

Nên, chỉ có thể tự cứu lấy những đứa trẻ của mình, gia đình mình thoát khỏi định mệnh rác rưởi đó. Rất tiếc việc đó cũng vô cùng khó, khó hơn cả kiếm $, khó hơn cả trở thành ông nọ bà kia.
E có mấy đứa cháu người nhà ở đức, chúng nó lúc dưới 13t cực kỳ bị hạn chế truy cập internet, xem tivi theo kênh. Theo đúng nguyên tắc thì internet public ko nên cho phép trẻ em dưới 13t tự do truy cập. Hãy sử dụng máy tính có tài khoản giới hạn với nhóm đối tượng trẻ nhỏ nếu phải bắt buộc sài máy tính. Trên máy tính các cụ dùng tài khoản MS family để kiểm soát truy cập được.

VuNgoanMuc

Xe điện
Bọn trẻ con giờ ngày càng láo vì được bảo vệ kiểu vô lối này. Vụ dồn cô giáo vào góc thì e là người bị xử lý có thể lại chính là cô mà bọn hs mất dạy kia sẽ giơ cao đánh khẽ cũng nên.
Bọn trẻ con ra đường láo toét nhưng về nhà vẫn biết đường giấu diếm cha mẹ ra vẻ ngoan hiền lắm. Nên chả trách nhiều phụ huynh vẫn bảo con tôi ngoan lắm hay con tôi vẫn ngố lắm đâu dám làm mấy chuyện đó

Xe nội lước

Xe container
Ý e là cụ DaDieuchienxu tính nhầm sau năm 96 mà bác.
À vâng. Nhưng cũng có khả năng tách nhập, rồi tên mới cũ đổi đi đổi lại cũng nhiều.
Em vừa xem đc cả tiếng cái video trên fb..( khi trước không dám bật tiếng vì nhà còn vợ con ).
Có câu hình như của người TQ.. đại ý vì 10 năm trồng cây, vì trăm năm trồng người..xem xong video em nghĩ chắc 300 năm sau chúng ta có lẽ không cần trồng thêm gì nữa..

thanh040506

Xe trâu
Em chỉ đc biết 1 chút từ gia đình như này ( rất tiếc bác em đã mất nên không hỏi đc chắc chắn ).
Bác em khi 26,27 là hiệu phó trường TNLĐ Hòa Bình . Sau đó bác đi B , bác không phải quân nhân mà đi theo danh nghĩa đoàn từ gd.
Bác em khi còn thì từng nc với em..mình em những câu chuyện như sau :
Tập chung tại 1 địa điểm bí mật ở HB, bí thư 1 tỉnh TQ sang VN là ông Hoa Q Phong khi đến có nghe chuyện và muốn gặp đoàn, ông đến và yc đầu bếp làm tặng mỗi người nhóm bác 1 cái tay gấu hầm.
Khi tập chung trước khi đi. Chỉ cần muốn ăn 1 cái chân giò thì 1 con lợn sẽ bị thịt..kq là ở đó bác tăng 7,8 kg.
Đoàn bác vài trục người, nhập với các đoàn thành đoàn lớn, có huấn luyện qs sơ bộ..đoàn lớn khoảng 300.. khi đoàn này đi đến đâu có giao liên đón đưa từng chặng..
1 tối có 1 người bật đèn pin đi vs, mọi người hét, bác kia tắt ngay. Nhưng tổ trinh sát dẫn đường hô chạy. 5 phút sau mb đã đánh bom tan hoang, sáng ra kiểm quân còn hơn 1/10. Đội dẫn đường kiêm hộ tống 17 còn 11.
Vòng qua cả CPC về VN..đêm đầu tiên nhóm bác chia đôi. 1/2 nằm bờ sông Vàm Cỏ, nửa bác vào UMinh..nửa đêm pháo biển bắn vào, 3h sáng giao liên từ ngoài chạy vào nói " chết cả rồi anh ơi " ..nhóm trưởng nhóm đó gọi bác em là anh vì bác ấy trẻ hơn..kỳ lạ là 2 bác trùng từ họ, đệm và tên.
Bác em cũng rất ấn tượng về đồng bào mn, không bao giờ và chưa khi nào thiếu tôn trọng binh sĩ cả 2 phía..còn khen là khác..dù bác cũng phải tham gia đánh nhau như bộ đội.. bác từng ở cả 18 xã vườn trầu ( chắc Hóc Mon bây giờ ).và thông gia đầu tiên của bác là 1 bác cựu sĩ quan mnvn đã mất trong ctr .
1. Công nhận cụ hay sai chính tả phết: tập trung - tập chung, vài chục - trục.
2. Trong bài viết nhắc đến đồng chí Hoa Quốc Phong, bí thư tỉnh ủy Hồ Nam từ năm 1970, sau này là Thủ tướng Quốc vụ viện, chủ tịch tịch Đ.CS TQ thay đc Mao.
Có lẽ ô bác của cụ đi B những năm 70 chăng?

Xe nội lước

Xe container
1. Công nhận cụ hay sai chính tả phết: tập trung - tập chung, vài chục - trục.
2. Trong bài viết nhắc đến đồng chí Hoa Quốc Phong, bí thư tỉnh ủy Hồ Nam từ năm 1970, sau này là Thủ tướng Quốc vụ viện, chủ tịch tịch *** TQ thay đc Mao.
Có lẽ ô bác của cụ đi B những năm 70 chăng?
Em nói cũng ngọng L và N, R và D....biết mà giờ khó sửa 🤣
Em nghĩ là trước thì có lý hơn cụ ạ..

huyhung123

Xe điện
Nền GD không còn sự cung kính, thể hiện ngay từ việc xưng hô "con" trong trường.
Con với cái gì ở đây? Thầy (cô) xưng em nó mới có khoảng cách nhất định, chứ nhơn nhơn thì rèn rũa sao đc.

Trong quân đội, tại sao chỉ huy phải ăn bếp riêng? Nếu ngồi chung thằng nào cũng sang chúc tụng đc, vài lần rồi cá mè một lứa với nhau thì còn đâu uy lực của tướng. Đến lúc hô cầm súng ra trận lính chạy hết thì đánh đấm cái gì.
Cụ chém căng quá. Bộ đội thì chỉ huy vs lính ăn chung bếp, món ăn như nhau, chỉ khác bàn thôi!

QUANG1970

Xe lăn
Copy fb Thanhvu
Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung.

Vụ việc ở THCS Văn Phú, Sơn Dương, Tuyên Quang được thấy lại qua 2 clip. 1 là khi cô giáo kết thúc giờ giảng, học sinh nhét rác vào cặp sách, khoá cửa quấy rối, chửi bới, ném dép, ném dị vật khiến cô choáng ngất ngã xuống. Trong clip thứ 2, lớp học với cơ sở vật chất khá tốt (có máy chiếu), vẫn bị khoá, cô giáo tự đứng dậy, bị khiêu khích, lũ trẻ dùng đt quay, chỉ chờ cô giáo phản ứng để vu khống cô đánh học sinh. Một cháu học sinh còn đang ở độ tuổi quàng khăn đỏ, tức dưới 14t, lăn ra đất ăn vạ cô giáo đánh nó. Cả chục đứa liên tục chửi bới ném đồ vào cô, ngay cả khi xuất hiện của một cô nhân viên khác trong trường.

Tôi rất muốn share clip mở đầu bằng câu của chúng : Đ C M nhà cô đấy, để mọi người thấy rằng bọn trẻ rất ít tuổi có thể ác quỉ đến mức độ nào, để sẽ bớt những câu chủ quan • Cháu nó ở nhà ngoan lắm ... Tuy nhiên, chúng quá ít tuổi, trong một thời đại tất cả những gì chúng ta làm hoặc lỡ làm, sẽ bị lưu trữ mãi mãi, phát tán những hình ảnh đó cũng không làm mọi việc tốt hơn.

Câu hỏi đặt ra là, đấy chỉ là hiện tượng cá biệt hay đã đang không quá dị biệt?

Tiếp đến, có phải đấy là một hệ quả trực tiếp của thời đại con người giao tiếp qua mxh, thông tin xấu thừa mứa, ngay cả 1 đứa trẻ lớp 6,7 cũng có thể truy cập không giới hạn???

Có một thực tế là, mxh và thông tin trên mạng có thể thay đổi hành vi, thông qua thay đổi nhận thức của từng cá nhân. Ngay cả người trưởng thành dùng mxh năm 40t còn bị fake news tha hoá chứ đừng nói những đứa trẻ chưa hình thành nhân sinh quan, thế giới quan, giá trị quan để phân định đúng sai, nên hay không nên làm.

Độ phủ sống viral của những clip ngắn và cách thức giao tiếp nhanh gọn bí mật không thể kiểm soát đến mức chúng có thể gửi cho nhau những hình ảnh 18+. Các xh phương Tây gần đây xuất hiện hiện tượng những đứa trẻ tự s át do bị lộ clips nhạy cảm do chính nạn nhân phát tán và bị tống tiền, đe doạ, sai khiến ngược từ chính những trẻ dưới tuổi vị thành niên khác. Pháp luật sở tại nhiều khi bất lực. Các vòng rào bảo vệ truyền thống từ gia đình, cộng đồng bị phá vỡ, vô hiệu và có khi bị coi là sự can thiệp thô bạo vào riêng tư của những đứa trẻ.

Kiểm duyệt từ chính phủ giống như TQ đang làm, thật khó để nhiều người không liên tưởng tới 1984 và những hệ quả lâu dài khác. Tuy nhiên, các thần tượng trên mxh không thể là Huấn HH, Khá Bảnh Khánh sky .. các ngôi sao giải trí phải có 1 đời sống vô cùng sạch và chuẩn, tiktok phiên bản nội địa khó để lọt nội dung rác, trẻ 16-18t được dùng 2h/ ngày, 8-16t 1h/ ngày, dưới 8t được 40’ lướt net. Định danh mọi comment, ID trên mạng. Sự toàn trị đó rất áp lực/ ngột ngạt, nhưng mặt nào khác, nó có cơ sở lý lẽ và đạo đức nhất định.

Mxh cũng thay đổi trẻ nhỏ ở phương Tây ghê gớm. Nhưng các nước phát triển ở phương Tây, thực ra có một nền tảng tốt về pháp luật, cấu trúc ổn định của xh, nhận thức cao về dân trí, văn hoá, một tầng lớp trung lưu được đảm bảo về an sinh xã hội, có nhiều thời gian cho gia đình và 3-4-5 đời đọc sách triết, chơi nhạc cụ cổ điển. Đừng lo cho họ.

Còn VN, gần như là định mệnh, chúng ta sắp chứng kiến một lớp thanh niên lớn lên thực sự rác rưởi độc hại. Đó là sự thật khó tránh khỏi, khi ngay cả chúng ta cũng có thể đang vô tình phát tán sự xấu xa ngay trên fb hàng ngày, hoặc quá bận rộn với sinh tồn, với mưu sinh.

Nên, chỉ có thể tự cứu lấy những đứa trẻ của mình, gia đình mình thoát khỏi định mệnh rác rưởi đó. Rất tiếc việc đó cũng vô cùng khó, khó hơn cả kiếm $, khó hơn cả trở thành ông nọ bà kia.
Năm hết tết đến mà toàn thớt mang tin xấu độc bôi nhọ ngành thế này ko ổn. Cô tốt trò giỏi nhan nhản thì lờ tịt chối bỏ.

Vâng ạ bác cunglatruong, =D>

Bác thớt này nói dư lào chứ! :(
Nếu có thì chỉ là "dăm ba cái lẻ tẻ". :D
Này nhé:

Xưa Bác dạy:

Trẻ con
Trẻ em như búp trên cành,​
Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan,​
Chẳng may vận nước gian nan,​
Trẻ em cũng bị bận thân cực lòng.​
Học hành, giáo dục đã không,​
Nhà nghèo lại phải làm công, cày bừa.​
Sức còn yếu, tuổi còn thơ,​
Mà đã khó nhọc cũng như người già!​
Có khi lìa mẹ, lìa cha,​
Đi ăn ở với người ta bên ngoài.​
Vì ai mà đến thế này?​
Vì giặc Nhật với giặc Tây bạo tàn!​
Khiến ta nước mất, nhà tan,​
Trẻ em cũng phải cơ hàn xót xa.​
Vậy nên con trẻ nước ta​
Phải đoàn kết lại để mà đấu tranh!​
Kẻ lớn cứu quốc đã đành,​
Trẻ em cũng phải ra dành một vai.​
Bao giờ đánh đuổi Nhật, Tây,
Trẻ em ta sẽ là bầy con cưng.

(Đăng trên báo Việt Nam độc lập, số 106, ngày 21-9-1941.
Nguồn: Hồ Chí Minh toàn tập (tập 3), NXB Chính trị quốc gia, Hà Nội, 2000)

Nay báo nói:

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Nghề cao quý trong xã hội mà mợ nói thế thì em chịu rồi ^:)^.

Mợ nói việc này cứ như là phổ biến lắm nhỉ? "thái độ thù địch của nhiều phụ huynh hiện giờ đối với giáo viên".

Em thực sụ quan ngại với suy nghĩ của một số người trong đó có mợ đấy, con mình hư tại nhà trường à?
Cao quý ở chỗ nào thế ạ? Lương còn thua công nhân mà cao quý nỗi gì?
Chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm, cụ k biết câu này nhỉ? Mấy chục năm nay thì dốt ko thi dc trường nào mới chấp nhận học SP thôi!

QUANG1970

Xe lăn
..............................................
Nay báo nói:

Kỷ niệm Ngày Quốc tế Thiếu nhi 16: Vẫn nguyên giá trị câu thơ của Bác Hồ “Trẻ em như búp trên cành/ Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan…”

Cứ gần đến Ngày Quốc tế Thiếu nhi 1-6 hằng năm, trong mỗi chúng ta lại bồi hồi, xúc động nhớ lời thơ của Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Trẻ em như búp trên cành/Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan”. Hai câu này ở trong bài thơ có tựa là “Trẻ con” của Bác Hồ đăng trên báo Việt Nam độc lập, số 106, ngày 21-9-1941, cách đây gần 82 năm.
Lời thơ chứa chan tình yêu thương trẻ em của Bác Hồ mãi cứ lay động cõi lòng của mỗi người Việt Nam. Theo dòng lịch sử, ở nước ta ngay sau khi giành được độc lập, ngày 1-6 và Tết Trung thu (15-8 Âm lịch) hằng năm đã thật sự trở thành ngày hội vui chơi tưng bừng của thiếu nhi cả nước. Ngày Quốc tế thiếu nhi đầu tiên (1-6-1950) trong giai đoạn cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp của dân tộc ta đang trải qua thời kỳ cam go ác liệt nhất nhưng Chủ tịch Hồ Chí Minh vẫn luôn dành sự quan tâm đến thiếu nhi cả nước và gửi thư chúc mừng các cháu thiếu niên, nhi đồng.

Bác Hồ vui Tết Trung thu với các cháu thiếu nhi Hà Nội và Quốc tế, ngày 27.9.1958

Bởi vậy, sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh kính yêu không chỉ lo lắng, đấu tranh cho dân tộc, cho đời sống đồng bào trong cảnh nước mất nhà tan cũng như khi đất nước thống nhất, mà Người còn quan tâm đến sự nghiệp bảo vệ, chăm sóc giáo dục trẻ em, đây luôn luôn là một trong những mối quan tâm hàng đầu của Bác. Sự quan tâm đặc biệt đó, còn bắt nguồn từ tầm nhìn xa, trông rộng “Vì lợi ích trăm năm”, từ chiến lược con người, Bác đã dày công vun trồng thế hệ mầm non của đất nước.
Và Bác đã làm một tấm gương mẫu mực trong việc bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em, hết lòng chăm sóc và dạy dỗ lớp mầm non cho Tổ quốc. Bác nói: “Dạy trẻ cũng như trồng cây non. Trồng cây non được tốt thì sau này cây lên tốt, dạy trẻ tốt thì sau này các cháu thành người tốt. Anh chị em giáo viên mẫu giáo cần luôn luôn gương mẫu về đạo đức để các cháu noi theo...”; và “Đối với trẻ em phải dạy thế nào cho các cháu biết đoàn kết ham học, ham làm nhưng phải làm sao cho các cháu giữ được tính chất trẻ con. Phải làm sao cho các cháu có kỷ luật nhưng vẫn vui vẻ, hoạt bát chứ không phải khúm núm, đặt đâu ngồi đấy”. Bác ví các cháu như “Búp trên cành”, đang tuổi ăn tuổi ngủ nên Bác căn dặn: “Trẻ em như búp trên cành. Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan”. Búp trên cành mơn mởn, tươi non, đẹp đẽ, lá cành xum xuê trong tương lai nhưng dễ bị gãy, dễ bị tổn thương nên phải nâng niu, chăm sóc. Người luôn đề cao vai trò giáo dục, đặc biệt là giáo dục mầm non, nền tảng của những công trình tương lai. Bác chỉ rõ “mục đích giáo dục bây giờ là phục vụ nhân dân, phục vụ Tổ quốc”, do vậy, phải giáo dục các cháu trở thành “những công dân tốt, người lao động tốt, người chiến sỹ tốt, người cán bộ tốt của nước nhà”, “những người kế tục sự nghiệp cách mạng to lớn của Đảng và nhân dân ta”. Bác yêu cầu giáo dục trẻ em toàn diện “không những có tri thức phổ thông, mà phải có đạo đức cách mạng”. Về phương pháp giáo dục, Người nói dạy trẻ em học “phải nhẹ nhàng và vui vẻ, chớ gò ép thiếu nhi vào khuôn khổ người lớn”. “Trong lúc học, cũng cần làm cho chúng vui, trong lúc vui cũng cần làm cho chúng học. Ở trong nhà, trong trường, trong xã hội chúng đều vui, đều học”…

Bác Hồ thăm và chia quà cho các cháu thiếu nhi miền Nam tập kết ra Bắc ở tỉnh Thanh Hóa năm 1957

Cho đến ngày sắp đi xa về “với Các Mác, Lênin, thế giới người hiền”, trong Di chúc thiêng liêng của Người, Bác vẫn hai lần nhắc đến thế hệ “Mầm non” những chủ nhân tương lai của đất nước. Bác muốn để lại “muôn vàn tình thương yêu cho các cháu thiếu niên và nhi đồng” và Bác gửi gắm: “Cuối cùng, tôi để lại muôn vàn tình thương yêu cho các cháu thiếu niên và nhi đồng...”
Tư tưởng, đạo đức và phong cách của Hồ Chủ tịch về trẻ em đến nay tiếp tục được phát huy “Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai”. Tư tưởng, đạo đức, phong cách của Người, sự quan tâm, tình cảm yêu thương của Người đối với trẻ em, những mầm xanh tương lai của đất nước và những lời căn dặn của Người sẽ mãi là những bài học, những định hướng, kim chỉ nam cho mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác chăm sóc, giáo dục, bảo vệ trẻ em. Và 80 năm qua lời thơ, lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Trẻ em như búp trên cành; Biết ăn ngủ, biết học hành là ngoan” vẫn vẹn nguyên giá trị, nhất là trong giai đoạn cách mạng 4.0 hiện nay chúng ta càng phải coi trọng, thực hiện tâm niệm của Người là làm tốt hơn nữa nhiệm vụ chăm sóc, nuôi dạy và giáo dục các cháu, kết hợp chặt chẽ giữa nhà trường, gia đình và xã hội, tạo điều kiện tốt nhất mà nhà trường và gia đình có được để giúp các cháu học tập, tu dưỡng và rèn luyện thật tốt, trở thành con ngoan, trò giỏi, xứng đáng là “Cháu ngoan Bác Hồ”; giúp trẻ khỏe mạnh, phát triển thể lực, trí tuệ và nhân cách con người mới. Vì đây chính là nguồn nhân lực “vừa hồng vừa chuyên” trong hiện tại và cả tương lai thế hệ trẻ sẽ đáp ứng nguồn nhân lực phát triển đất nước trong thời đại mới, góp công sức, trí tuệ và bản lĩnh trong sự nghiệp bảo vệ và xây dựng non sông, Tổ quốc Việt Nam ngày càng “Đàng hoàng, to đẹp hơn” như Bác kính yêu hằng mong đợi.

QUANG1970

Xe lăn
Năm hết tết đến mà toàn thớt mang tin xấu độc bôi nhọ ngành thế này ko ổn. Cô tốt trò giỏi nhan nhản thì lờ tịt chối bỏ.
Vâng, ^:)^

Năm hết tết đến bao của lạ:
Năm trước món ngon "Lòng xào dưa"! :P

Chỉnh sửa cuối: