[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

fresh_air

Xe tải
Em thấy có khá nhiều cụ chém về HB du học mà toàn nghe nói hay suy đoán thì phải.
Để đạt HB trường top, cần 3 yếu tố:
1. Ngoại ngữ (TA)
2. Học thuật (điểm GPA, chuẩn hoá, huy chương)
3. Hoạt động ngoại khoá

Ở đây, ngoại ngữ là yếu tố tiên quyết. Thiếu nó là tạch hẳn, dù có HCV quốc tế giời biển. Nhẹ thì cũng phải IELTS 6.0-7.0, nặng hơn thì phải viết được bài luận tốt, phỏng vấn được, và còn phải làm được bài thi SAT (phần ngôn ngữ dành cho dân bản xứ đấy). 2 là điểm các môn ở trường phải cao, thấp là cũng tạch, kể cả có HCV. Chứng chỉ chuẩn hoá (SAT, A-level, AP...) là thiết yếu, ko có thì rất khó xin. Cuối cùng điều kiện đủ là hoạt động ngoài lề, nôm na là để ban tuyển sinh thấy bạn là người đặc biệt trong số hàng ngàn hồ sơ khác.

Các cháu có nhõn 1 cái HCV thì đừng hòng đọ với tinh hoa thế giới để vào trường top.
Huy chương thì Tây chả thiếu đâu ạ. Ảnh em đính kèm là 1 bạn lớp 12 ở Mỹ đang chuẩn bị nộp hồ sơ ĐH.

Phần lớn các cháu học Ams đều đang nhắm những thứ kia. Con đường đạt được khá tốn kém, mà được HB rồi cũng vẫn tốn thêm, nên em cũng khuyên thành thật các cụ ko nên cho con vào nếu ko thủ sẵn vài tỉ.
Vâng cụ, đầu tiên là cần ngoại ngữ, nhưng thực sự ko cần xuất sắc, TOEFL top1%, chỉ cần khá khá, nghe được, nói đủ diễn tả, súc tích, ko cần đến mức hùng biện. Sau đó cần một cái gì đó xuất sắc, ở đây đang chủ yếu bàn luận về việc học hành nên ta đưa ví dụ thuộc nhóm đội tuyển quốc gia/quốc tế (ko cần giải). Sau đó đến ngoại khoá, các em này chỉ cần 1 hoạt động ngoại khoá liên quan đến đam mê học thuật, và tuyệt vời nữa là một hoạt động hơi khác (có thể là game, thể thao, ca nhạc...) thì hồ sơ sẽ vẫn hấp dẫn hơn nhiều so với các em ngoại ngữ xuất sắc, giỏi đều (theo bảng điểm, SÁT), hoạt động ngút trời, portfolio lung linh nhờ các title như leader, president/vice-president vì hồ sơ như thế năm nào trường cũng nhận nên nó dần mất tính đặc sắc. Ngoài ra còn một cái nữa là đặc sắc về cá tính/identity nhưng cái này dĩ nhiên ko có mẫu số chung.

Không sợ vợ

Xe tăng
Trời, có cả bảng giá cơ ạ?!
Hồi con em hết lớp 8, em bảo chọn 1 môn thi chuyên đi, nếu đỗ sẽ tiết kiệm khoảng 200M so với dân lập, tao cho mày hết
Vậy mà nó học như thằng rồ luôn, dù biết tầm đó mới quyết là rất muộn. Cuối cùng cũng đỗ KHTN và 200 đó dùng để học IELTS 100, tennis 50, piano 50 là hết 3 năm cấp 3
Có khung giá đó cụ,ngày trước nghe thôi thì e không tin, đến khi F1 vào học thì mới thấy là mình thật thà quá. Tất cả các lớp chưa đủ 35 sẽ được xếp đủ. Như các lđ hay biện mình đây chỉ là lỗi cá nhân không phải lỗi hệ thống :)) thì e bổ xung thêm việc e biết cách đây 5 năm rồi. Combo chuẩn: Học chuyên Nguyễn Huệ (Hà Đông) + Quan hệ khủng + Tiền = Cơ hội vào Ams từ Kỳ 2 lớp 10.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Cụ search Facebook thầy Trung T.Le nhé. Các bạn cùng lớp con nhà em ở Arch học thầy rất đông.
Tuy nhiên đọc viết SAT khá dài và khó nên tiếng Anh phải tốt rồi mới học được cụ ạ.
Thầy thi thoảng cũng có lớp cho tầm B2-C1, cụ cứ follow facebook để theo dõi ạ.
Em nghĩ mợ cho con tự học SAT, IELTS ở nhà được, không nên qua hốt hoảng trước thông tin bên lề ạ. Như con em toàn tự học thôi mà SAT được 1500, IELTS 8. Tiếng Anh thì chỉ ôn trước 1 tuần còn SAT thì ôn trước 1 tháng theo đúng nghĩa. Tài liệu ôn những thứ này trên mạng có nên mợ không phải lo quá đâu. Mợ cứ nói với F1 về những vấn đề cần phải làm trong 1 đến 3 năm tới để cháu lên kế hoạch rồi mợ duyệt. Như vậy cháu biết tự lập kế hoạch cũng là 1 cách chuẩn bị nếu cháu đi du học sau này.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kinh nghiệm bao nhiêu năm làm lĩnh vực hỗ trợ du học. Hay cụ xem xét mở ở VN đi ạ. Em cho con em làm chuột bạch luôn, giờ covid đằng nào cũng phải làm online hết nên ngồi Mỹ hay VN cũng không có gì khác nhau.
Cảm ơn thiện ý của cụ/mợ nhưng tôi không có ý định đó.

Chi tiết lý do tôi đã nhắc đến trong chủ đề Chia Sẻ Kinh Nghiệm Du Học Mỹ:

fresh_air

Xe tải
Học bổng toàn phần là đc bao cả chi phí sinh hoạt hả cụ?
Cả full ride lẫn full tuition cụ ạ, vì cái này chủ yếu phụ thuộc vào chính sách của trường. Nhiều trường chỉ cho max full tuition, sau đó là work study và loan. Một số ít trường thì nếu thu nhập cha mẹ dưới một mức nhất định thì gia đình sẽ ko phải đóng góp, tức là được full ride = aid + work study.

vihali

Xe container
Tiếc là không vodka được nhiều hơn 1 bài của cụ mỗi ngày.

Xu hướng hiện nay ở VN là ngày càng nhiều trường đại học xét tuyển dùng SAT (https://iee.edu.vn/vi/bai-viet/chi-tiet/3097-xet-tuyen-dai-hoc-danh-sach-cac-truong-dai-hoc-viet-nam-su-dung-chung-chi-quoc-te-de-xet-tuyen-dai-hoc) và cả hoạt động ngoại khóa + bài luận (VinUni). Do đó, việc luyện thi HSG quốc gia và Olympic quốc tế (Olympiad) sẽ ngày càng giảm sức hút đối với học sinh cực giỏi nói chung. Thay vào đó, các lớp luyện thi SAT và AP sẽ dần dần chiếm thị phần của các lớp luyện thi đại học hiện nay. Thêm vào đó, các chương trình chuyên về nghiên cứu ứng dụng và project-based learning (PBL) trong lĩnh vực STEM cũng như khoa học xã hội cũng sẽ lên ngôi để giúp học sinh làm dự án và portfolio để nộp cho cả đại học quốc tế lẫn nội địa.

Cụ Vihali có kiến thức chuyên môn sâu và rộng về KHKT nên có thể phát triển thêm một số sản phẩm giáo dục mới cho nhóm/công ty của cụ: luyện thi AP Physics 1/2/C, Calculus AB/BC, Statistics + SAT Math + PBL thiết kế xe chạy bằng dây thun/pin, robot tự động dùng arduino, hệ thống năng lượng tái tạo cho vùng sâu vùng xa, v.v. Đảm bảo với cụ là sẽ thu hút được nhiều học sinh hơn gấp mấy lần hiện nay. Ngoài ra, khi đã có sản phẩm tốt, cụ nên tìm cách ký hợp đồng làm partnership với mấy công ty như Summit với GPA ở miền bắc và Everest Education với Crimson Education ở miền nam.

Nếu cụ không tìm được tư liệu mong muốn trên mạng, có thể liên lạc với tôi bằng thư riêng. Tôi sẽ giúp đỡ miễn phí để giúp phát triển nền giáo dục nước nhà từ xa.
Em cảm ơn cụ rất nhiều. Em rất hâm mộ kiến thức về du học của cụ ngay từ topic "Du học để làm gì".

Thực tế thì em đã làm theo những thứ cụ gợi ý rồi:

- tổ chức các lớp STEM dạy làm robot để phổ biến kiến thức về cơ khí, điện tử, lập trình, mạch và phần cứng tự làm nên cũng rẻ chứ không đắt như lego, GV là các thầy Khoa Vật lí ĐH KHTN. 2 năm nay bị covid nên phong trào đang giảm.

- bản thân em nghiêng về mảng khoa học hơn. Em dạy cho các cháu thi Khoa học thế giới cấp tiểu học (IMSO, 13 tuổi) với phương châm khoa học là phải có lý thuyết và thực hành chứ ko chỉ luyện bài tập. Và vì các cháu đều nói tiếng Anh lưu loát nên ngôn ngữ sử dụng trong lớp là tiếng Anh. Cuộc thi này đề bài và bài làm cũng phải tiếng Anh. Ngay cả thi IMO mà là chủ đề ban đầu của thớt này cũn là đề bài dịch ra tiếng Việt, học sinh viết tiếng Việt, giám khảo đọc và đoán. Các môn Lí, Hóa, Sinh cũng đều thế.

Mấy nhóc này là tuyển QG VN cách đây 2 năm đến nhà em để học thực hành.

- em không dạy AP mà dạy A-level. Có một số bạn vì không có lớp AP, IB để củng cố kiến thức thì tham gia vào các lớp A-level bên em. Hiện thì em cũng chỉ tuyển đủ sức mình dạy 4-5 ca/tuần để chỉ dạy thế thôi vì còn dành thời gian đọc và hoa lá cành. Hiện tại thì dư địa còn có thể tăng gấp đôi nhưng em cũng dạng lười :) , duy trì nhóm nhỏ để còn chơi và dễ thay đổi khi có biến, VD như thời covid này chẳng hạn. Nhóm em thì chỉ 4 thầy khoa Toán, Lí ĐH KHTN ở nước ngoài về, vẫn nghiên cứu nhiều hơn đi dạy thêm. Dạy ít mà cũng gấp mấy lần lương nhà nước trả rồi nên các thầy cũng thấy hài lòng, ko muốn bị cuốn theo thị trường quá.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em nghĩ mợ cho con tự học SAT, IELTS ở nhà được, không nên qua hốt hoảng trước thông tin bên lề ạ. Như con em toàn tự học thôi mà SAT được 1500, IELTS 8. Tiếng Anh thì chỉ ôn trước 1 tuần còn SAT thì ôn trước 1 tháng theo đúng nghĩa. Tài liệu ôn những thứ này trên mạng có nên mợ không phải lo quá đâu. Mợ cứ nói với F1 về những vấn đề cần phải làm trong 1 đến 3 năm tới để cháu lên kế hoạch rồi mợ duyệt. Như vậy cháu biết tự lập kế hoạch cũng là 1 cách chuẩn bị nếu cháu đi du học sau này.
Gọi là học SAT thôi chứ không phải kiểu luyện thi mợ ạ. Coi như học đọc viết nâng cao ấy mợ. Thầy cô giỏi thì dạy cũng hay nó sẽ có khí thế hơn.
Con nhà em nó cũng hơi lười :( nên em cho nó đi học cho có trách nhiệm.
Tâm lý vào 10 đang là phải xả hơi và chơi đã chứ chả có ý chí tự học gì đâu.

thaogiay

Xe tải
Thời em học ams 9598, thì ams có thế mạnh về vật lý, còn đội cày tuyển hóa và toán thì các thầy dạy combo kết hợp với thầy bên tổng hợp ah

Smile1102

Xe container
Em cảm ơn cụ rất nhiều. Em rất hâm mộ kiến thức về du học của cụ ngay từ topic "Du học để làm gì".

Thực tế thì em đã làm theo những thứ cụ gợi ý rồi:

- tổ chức các lớp STEM dạy làm robot để phổ biến kiến thức về cơ khí, điện tử, lập trình, mạch và phần cứng tự làm nên cũng rẻ chứ không đắt như lego, GV là các thầy Khoa Vật lí ĐH KHTN. 2 năm nay bị covid nên phong trào đang giảm.

View attachment 6394550

- bản thân em nghiêng về mảng khoa học hơn. Em dạy cho các cháu thi Khoa học thế giới cấp tiểu học (IMSO) với phương châm khoa học là phải có lý thuyết và thực hành chứ ko chỉ luyện bài tập. Và vì các cháu đều nói tiếng Anh lưu loát nên ngôn ngữ sử dụng trong lớp là tiếng Anh. Cuộc thi này đề bài và bài làm cũng phải tiếng Anh. Ngay cả thi IMO mà là chủ đề ban đầu của thớt này cũn là đề bài dịch ra tiếng Việt, học sinh viết tiếng Việt, giám khảo đọc và đoán. Các môn Lí, Hóa, Sinh cũng đều thế.

Mấy nhóc này là tuyển QG VN cách đây 2 năm đến nhà em để học thực hành.

View attachment 6394556

- em không dạy AP mà dạy A-level. Có một số bạn vì không có lớp AP, IB để củng cố kiến thức thì tham gia vào các lớp A-level bên em. Hiện thì em cũng chỉ tuyển đủ sức mình dạy 4-5 ca/tuần để chỉ dạy thế thôi vì còn dành thời gian đọc và hoa lá cành. Hiện tại thì dư địa còn có thể tăng gấp đôi nhưng em cũng dạng lười :) , duy trì nhóm nhỏ để còn chơi và dễ thay đổi khi có biến, VD như thời covid này chẳng hạn. Nhóm em thì chỉ 4 thầy khoa Toán, Lí ĐH KHTN ở nước ngoài về, vẫn nghiên cứu nhiều hơn đi dạy thêm. Dạy ít mà cũng gấp mấy lần lương nhà nước trả rồi nên các thầy cũng thấy hài lòng, ko muốn bị cuốn theo thị trường quá.
Con nhà em năm nay lớp 3, cụ có lớp cho tiểu học từ lớp mấy ạ? Con nhà em giờ ở nhà chơi nhiều nó chán quá, suốt ngày ngồi lắp Lego giờ cũng hết trò rồi. Không biết cụ có dạy online ko em cho nó học, nó rất thích chế tạo các thứ cụ ạ, ví dụ lego nó lắp súng có thể bắn đc đạn thật...

vihali

Xe container
Bạn trải qua chưa mà dám nói thế? Nếu nói về độ giàu, độ giỏi thì nói thật Ams ko thể so. Các thầy nhiều người thuộc loại thực dụng nói chuyện như con buôn hàng cá, làm gì có chuyện ko dám vượt rào.

Khác biệt nằm ở triết lý giáo dục. Bọn tổng hợp nó đề cao việc theo đuổi đỉnh cao, kể cả chấp nhận nguy cơ trượt đại học vẫn theo đuổi giấc mơ quốc tế. Giờ ko biết chứ ngày xưa ko hề có các môn thể dục/quân sự hay giáo dục công dân gì hết, trường nào dám làm điều tương tự mà bảo các thầy ko vượt rào?

Triết lý giáo dục của Ams khác, thiên về toàn diện hơn nên được biết tới nhiều hơn. Chứ còn tổng hợp lại ko nhiều người biết tới dù thành công khủng, là bởi họ chỉ suy nghĩ về điều họ muốn, những thứ khác ko quan trọng.

Trường phái nào cũng có cái hay riêng của nó, cho nên bạn nói thay đổi tớ ko biết thay đổi để làm gì? Để phá bỏ 1 trường phái thàn ra chỉ còn lại 1 trường phái duy nhất? Những người theo đuổi chủ nghĩa đỉnh cao, sẵn sàng cống hiến tất cả cho mục tiêu mình muốn sẽ ko còn chỗ nào đặt chân? Nếu mà vậy tớ nghĩ nền giáo dục chỉ có kém đi chứ ko tốt lên đâu.
Em gửi cụ số liệu trung bình hàng năm để xem cụ có thay đổi suy nghĩ không:
- tổng số hs trường: ~1800
- số dự thi hsg qg: ~50
- số đạt giải ~10

Và theo em dạy thực tế thì số bạn theo đuổi giấc mơ quốc tế ít lắm, tỉ lệ cũng đang ít. Bọn em có số liệu thực tế để còn biết mình đang ở đâu để còn phấn đấu.

Đã có 2 năm trường tuyển có tính điểm tiếng Anh nhưng như thế, các bạn kém tiếng Anh mà giỏi toán lại ko vào được khiến thành tích thi QT giảm sút. Và để cứu vãn thành tích này thì trường lại quay về kiểu cũ. Do đó, kém tiếng Anh là một thực tế còn giỏi thì chưa dám nhận. Có tín hiệu mừng là giờ ĐH mà có chứng chỉ tiếng Anh thì miễn thi môn TA nên học sinh cũng đầu tư vào học TA hơn vì đằng nào cũng cần.

vihali

Xe container
Con nhà em năm nay lớp 3, cụ có lớp cho tiểu học từ lớp mấy ạ? Con nhà em giờ ở nhà chơi nhiều nó chán quá, suốt ngày ngồi lắp Lego giờ cũng hết trò rồi. Không biết cụ có dạy online ko em cho nó học, nó rất thích chế tạo các thứ cụ ạ, ví dụ lego nó lắp súng có thể bắn đc đạn thật...
Cuộc thi Khoa học cho tiểu học thế giới thì qui định dưới 13 là được. Nhưng theo kinh nghiệm hàng năm thì chỉ các cháu lớp 6 và mấy cháu lớp 7 sinh sau tháng 10 được lọt vào đội tuyển quốc gia (em dạy ở cấp này) vì kiến thức vượt trội, còn các cháu lớp 3, 4 thì khó. Đặc biệt 2 năm trước có cu lớp 5 đoạt HCV và kiến thứccủa nó em đánh giá ngang hs lớp 9, còn kĩ năng thực hành thì có khi hơn hết thảy các hs lớp 12 học chương trình VN :)

httl

Đi bộ
Tự nhiên nghĩ nhà này có con gái đặt tên Đỗ Trường Y nữa là đẹp, =))

HTDA

Xe buýt
Trường này có thi đầu vào riêng cụ ợ!

Sent from iPhone via OTOFUN
Trong hiểu biết của em thì thi riêng dành cho hs cấp 2 hoặc c3 hệ song bằng, ko biết có phải cụ ý đề cập tới kỳ thi này không, vì nếu thế thì e ko có thông tin, có nếu thi vào c3 chuyên thì trường ko chấm điểm ạ.

vihali

Xe container
Không, ý em là tầm 10 năm đổ về trước, đội được học bổng toàn phần, gần toàn phần đi từ VN (tức ko tính nhóm học cấp 3 nước ngoài như Mĩ, Sing, Anh, UWC) sang trường top ở Mĩ thì 80-90% đến từ chuyên Anh các trường chuyên (trong đó khoảng 40-50% từ Ams). Mấy năm sau đó, Ams chắc vẫn ẵm ~50% số học bổng, nhưng đã chia đều cho các chuyên Anh, Toán, Lí, Hoá, Tin. Còn gần đây, chắc nhóm Ams chiếm được 20%, số lượng từ chuyên Anh Ams lại càng ít, lợi thế cũng hạn chế chủ yếu ở nhóm LAC. Và càng ngày cạnh tranh sẽ càng cao từ nhóm chuyên tự nhiên, tổng hợp, các trường ở tỉnh.

Năm nay chuyên Anh Ams hình như có 2, 3 học bổng toàn phần, em cũng chưa check chính xác. Còn dĩ nhiên, đi du học, học bổng 30-70% thì các trường chuyên điểm của thành phố vẫn có ưu thế tuyệt đối vì nhiều lí do. Em có nói trong 1 top khác hiện nay các em giỏi phải cạnh tranh với các em xuất sắc nên bức tranh đã khác. Thời em đi học thì bọn em so với nhóm bây giờ còn chưa được gọi là giỏi.
À thế thì em đồng ý với cụ. Nếu gói gọn trong Ams thì đã có sự san sẻ HB từ khối chuyên Anh bớt sang các khối khoa học. Lí do là em nghĩ các bạn đã vào Ams rồi thì kể cả khối tự nhiên cũng giỏi tiếng Anh, lại cộng thêm kiến thức chuyên môn nữa nên cơ hội kiếm học bổng sẽ cao hơn ngày xưa.

Em tưởng cụ so với khối kĩ thuật bên chuyên KHTN thì bên KHTN vẫn hơi khiếm tốn chút về khoản du học vì đầu vào tiếng Anh kém hơn. Sắp tới thì em nghĩ sẽ tốt hơn nhờ đã nhận ra nếu chỉ có mỗi Huy chương toán lí hóa mà không có chứng chỉ tiếng Anh thì cũng ngồi nhà thôi.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cả full ride lẫn full tuition cụ ạ, vì cái này chủ yếu phụ thuộc vào chính sách của trường. Nhiều trường chỉ cho max full tuition, sau đó là work study và loan. Một số ít trường thì nếu thu nhập cha mẹ dưới một mức nhất định thì gia đình sẽ ko phải đóng góp, tức là được full ride = aid + work study.
Như vậy thì dù học Ams nhưng muốn du học thì đa số vẫn phải chi rất nhiều tiền cụ nhỉ.

clicklacp

Xe buýt
Em không giàu, vẫn đi xe đạp, nhưng xin hỏi cụ giàu thì sai ở đâu? Con họ không được phép thừa hưởng cái giàu đó à? Trừ phi cụ có bằng chứng là họ lừa đảo.

toanco_k32

Xe tăng
Lớp Toán 1 (1985-1988) có Hồ Thanh Tùng và Phan Phương Đạt đi thi đấy ạ, thêm ai nữa thì em ko nhớ 🙂
Em chỉnh bác phát là thời đó chỉ có 1 lớp chuyên, không có Toán 1 mà chỉ có Toán thôi :D

Smile1102

Xe container
Cuộc thi Khoa học cho tiểu học thế giới thì qui định dưới 13 là được. Nhưng theo kinh nghiệm hàng năm thì chỉ các cháu lớp 6 và mấy cháu lớp 7 sinh sau tháng 10 được lọt vào đội tuyển quốc gia (em dạy ở cấp này) vì kiến thức vượt trội, còn các cháu lớp 3, 4 thì khó. Đặc biệt 2 năm trước có cu lớp 5 đoạt HCV và kiến thứccủa nó em đánh giá ngang hs lớp 9, còn kĩ năng thực hành thì có khi hơn hết thảy các hs lớp 12 học chương trình VN :)
À em chưa có hướng đi thi cụ ơi, em chỉ mong con em có chỗ học vừa vui vừa có kiến thức ạ. Cu bé nhà em khá Toán, tư duy ổn, thích chế tạo lắp ráp nọ kia. Như cái súng em nói nó lắp đc cò, bắn đc tuy còn thô sơ nhưng nó cũng hiểu nguyên tắc về truyền chuyển động. Thấy cụ dạy cả thực hành nên em mới hỏi ạ. Có gì nếu cụ có lớp inbox em với nhé. Đảm bảo cụ dạy nó sẽ thích ạ :D

clicklacp

Xe buýt
Tất nhiên là học sinh muốn thi vào đó phải là con nhà có điều kiện về mọi mặt, nhất là phải giỏi thật sự nhưng chưa đủ, cháu gái em năm kia thì vào đó, môn Anh đã bị cố tình chấm sai, nhưng nó là đứa rất giỏi môn Anh, nó tra được kết quả và đến trực tiếp yêu cầu hiệu trưởng phải trả lời, lúc đó thì nhà trường chữa cháy mời nó nhập học nhưng nó từ chối, vì nó vào chuyên ngữ của Sư phạm.
Đúng là ban đầu trường này thực sự tốt nhưng bây giờ thì khác rồi.
Nghe cụ kể buồn cười quá, cứ như chấm thi ở trường làng ý. Chấm lên cố ý cho ai đó thì có thể, chứ rọc phách mà thù hằn gì cháu cụ mà họ cố tình chấm sai? Đội thanh tra để ngắm à? Hơn nữa trường không có quyền xem bài chấm của sở, nên đó là việc phúc khảo. Và chứng tỏ họ công bằng.