[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Binbi

Xe điện
Vậy điểm chuyên của con hẳn rất cao ạ :). Con em năm nay mới vào 10 thôi bác ạ.
Con em thì đc cái thi 3 môn điểm sàn sàn nhau, ko môn nào trội hẳn.
Em hỏi mợ Smile1102 ngoài lề chút là mợ đang tìm được lớp học Ielts cho F1 chưa ạ? Mợ biết chỗ nào dạy tốt thì giới thiệu em với.

NTTV

Xe buýt
Năm nay trường ams gặt hái 1 vàng toán, 2 vàng lý, đang đợi môn hoá và em chưa rõ về môn Tin.
Thầy và trò đều tự hào.

vihali

Xe container
Cái KHKT ở cấp 3 là cái ảo nhất. Vớ vẩn nhất. Dù em cũng tiếp tay cho các em ấy vài lần.
Cụ ở cấp 3 còn em lại tx các bạn ở ĐH. E nói thật là quan trọng các bạn có HC quốc tế các bạn ấy có muốn du học hay k thôi. Du học ở đâu, như thế nào. Tiếng Anh du học ở trường ĐH mẽo thì cao hơn tẹo, nhưng đa số các nước loanh quanh IELTS 5.5 đến 7.0. Để đi du học tiết kiệm nhất (bao cả sinh hoạt phí) thì thi Đh đỗ rồi apply học bổng.
Tất nhiên là phải biết đường.
KHKT thì như em làm mấy năm cũng lọc ra được 3 bạn giỏi thực chất và giờ đều làm NCS bên Mỹ. Phần lớn thì cũng coi là cuộc thi cọ xát và để ưu tiên. Không thực chất cũng nhiều.

Em có thâm niên dạy ĐH, sau ĐH nhiều hơn cấp 3 đó cụ.

Thế còn du học mà em với cụ bàn là học bổng ngon, đi Mỹ hay mấy nước cỡ top 10 thì em mới phản biện chứ giờ cụ lại quay ra nói học bổng kiểu vớt bèo thì ta ko cần bàn nữa.

Số bạn HC mà em gặp, tầm 3 chục bạn, thì có đúng 1 bạn là yên phận ở nhà, chứ phần còn lại là đều rất muốn đi. Và cái ngưỡng đầu tiên ko apply đc lại là tiếng Anh và hồ sơ dày. Cái HC cũng chỉ là chỉ số nặng chứ không phải quyết định. Đầu vào ĐH, không nhà tuyển dụng nào coi khả năng nghiên cứu là yếu tố then chốt vì đó mới ở cấp ĐH chứ không phải NCS. Ứng cử viên phải cho người ta thấy hoài bão trong việc học cũng như khả năng học để sau này có ích cho cuộc đời. Mà muốn chém được thì phải trải nghiệm thực tế, ko thì phỏng vấn cái là lòi ra ngay.

Và em khẳng định được luôn trong số các học bổng 100%, số các bạn có HC QT chỉ là số nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Vừa đọc thủ tục thi chuyên, giờ khác xưa rồi nên xu hướng đầu vào cũng khác. Ngày xưa thi chuyên môn nào đọ nhau mỗi môn đó, giờ thi chuyên thì môn chuyên thi thêm chỉ hệ số 2 kết hợp với điểm thi 3 môn tốt nghiệp hệ số 1. Vậy thi chuyên toán mà học khá 3 môn toán, anh, văn vẫn có thể loại đươc giỏi toán nhưng yếu văn, anh.

vihali

Xe container
Cụ dạy cả hai bên chắc chả lạ gì các lò luyện. Các cháu đã vào vòng cuối để chọn tuyển quốc gia đều đã có tố chất xuất sắc, so ra thì đều một chín một mười cả nên lúc thi, hơn nhau nhiều khi không phải do giỏi hơn mà là do thầy.
Vâng cụ nhưng em nghĩ hơn kém nhau do phong độ chính hs thôi chứ thầy bên Tổng hợp khủng hơn rất nhiều do lực lượng cựu chuyên toán rất nhiều. Cũng nhiều cháu lớp 11 HCV, lên 12 chỉ HCB, là vì ko máu như xưa mà phải bỏ thời gian ra cày tiếng Anh và làm hồ sơ kiếm học bổng.

À chém thế chứ em ko ko khoái mô hình luyện đội tuyển lắm nên cho dù dạy chuyên, em chả dạy tiết nào đội tuyển 4 năm nay rồi.

vihali

Xe container
Vừa đọc thủ tục thi chuyên, giờ khác xưa rồi nên xu hướng đầu vào cũng khác. Ngày xưa thi chuyên môn nào đọ nhau mỗi môn đó, giờ thi chuyên thì môn chuyên thi thêm chỉ hệ số 2 kết hợp với điểm thi 3 môn tốt nghiệp hệ số 1. Vậy thi chuyên toán mà học khá 3 môn toán, anh, văn vẫn có thể loại đươc giỏi toán nhưng yếu văn, anh.
Đấy là bên Ams chứ chuyên các trường ĐH như KHTN hay SP thì chỉ Toán vòng 1+ Toán vòng x2.

Do đó, bên Ams mà lọt vào thi QT, cộng thêm đã có vốn tiếng Anh thì dễ xin học bổng hơn là vậy. Xưa em cũng hơi tự ái khi bảo hs Ams giỏi nhưng khi tiếp xúc thì các bạn ấy hiểu biết thực sự.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp đó là do ở bẩn thôi :(
Anh họ e học sư phạm xong giải nhất toán quốc gia vẫn sạch sẽ, ăn mặc chỉnh chu dù nhà rất nghèo phải đi thuê trọ khu thu nhập thấp. Toàn qua nhà e để gõ nhờ máy tính những bài toán để gửi vào 4rum toán nào đó của thế giới ( kiểu như of thì oto).
Giờ giảng viên đh ngoại thương kiếm tiền như nước. Mua nhà mua vin lux A , nhg thấy mắt cận lòi và sk có vẻ yếu vì ngồi nhìu quá.
Sao tưởng chỉ cần bít cộng trừ nhân chia là đủ làm giàu rồi. Anh cụ giải nhất toán quốc gia có hơi lãng phí ? ;))

linhmr3

Xe tải
Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

Ams em thấy các bạn ấy rất năng động, hoạt động sôi nổi. Còn về lò luyện thi QG, QT thì Tổng hợp vẫn hơn nhiều

Smile1102

Xe container
Em hỏi mợ Smile1102 ngoài lề chút là mợ đang tìm được lớp học Ielts cho F1 chưa ạ? Mợ biết chỗ nào dạy tốt thì giới thiệu em với.
Con em chưa học IELTS mợ ạ, em muốn con cứ học chắc kiến thức còn khi nào sắp thi thì em sẽ cho thi luôn xem trình độ con đến đâu và kém cái gì thì cho luyện sau ạ.
Hiện tại TA em đang cho học lớp SAT reading & writing của thầy Trung T Le bên Ams, thầy profile khủng ạ (đang làm tiến sĩ ở đại học California của Mỹ và thạc sĩ ở Oxford) thấy mọi ng nói thầy dạy rất hay và em có đọc facebook của thầy thì cũng thích cách dạy và suy nghĩ của thầy. Yêu cầu đầu vào là tầm C1-C2, hoặc IELTS reading 7.5 trở lên ạ. Thầy sẽ cho đề SAT cho con làm thử rồi mới nhận. Nhưng thầy mở có 2 lớp và đều dạy rồi nên ko biết còn nhận không.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net

botom

Xe tăng
Đấy là bên Ams chứ chuyên các trường ĐH như KHTN hay SP thì chỉ Toán vòng 1+ Toán vòng x2.

Do đó, bên Ams mà lọt vào thi QT, cộng thêm đã có vốn tiếng Anh thì dễ xin học bổng hơn là vậy. Xưa em cũng hơi tự ái khi bảo hs Ams giỏi nhưng khi tiếp xúc thì các bạn ấy hiểu biết thực sự.
Em thấy cụ am hiểu, nên cũng góp thêm còm cho vui. Em thấy nhiều cụ mợ cứ bỉ bôi trường Ams, và so sánh với chuyên Tổng Hợp (KHTN) và chuyên Sư Phạm. Hầu hết các comment đó đều chứng tỏ không có thông tin trực tiếp, hoặc không kiểm chứng. Nếu các cụ mợ đó chịu khó google tý thì thấy ngay là nếu so chất là lượng số huy chương olympic quốc tế thì chỉ nên so Ams và KHTN thôi, chứ SP thì còn khoảng cách xa. KHTN trội hơn về Toán trong khi Ams trội hơn về Lý.

Nếu các cụ mợ đó mà thực sự tiếp xúc với các bạn trường Ams thì sẽ thấy ngay các bạn đó rất giỏi, và giỏi đều. Ví dụ chuyên Anh, thì thường Toán, Văn cũng rất giỏi; hay như chuyên Toán, Lý thì IELTS điểm 7.5, 8 cũng khá phổ biến. Nhiều cụ hình như nghĩ là con chỉ cần giỏi môn định thi chuyên là thi đỗ dễ như ăn kẹo. Trong khi thực tế giỏi môn chuyên chỉ là điều kiện cần, giỏi đều các môn Toán, Văn, Anh mới là điều kiện đủ; và phải đảm bảo con mình trong top 80, thập chí 40 trong các con thi chuyên toàn Hanoi (có hàng nghìn cháu cũng đều giỏi cả) thì mới mong đỗ chuyên.

Nếu lấy điểm thi tốt nghiệp PTTH ra so sánh mà nói học sinh Ams kém, thì rất phiến diện. Vì hầu hết bọn nó đều apply học bổng du học, hoặc apply tuyển thẳng đại học hết rồi. Nên thi tốt nghiệp chỉ là thủ tục, bọn nó chỉ cần thoát liệt, trên trung bình. Thằng con em hôm sau thi Văn, hôm trước mới lôi sách ra đọc. Hầu hết bọn bạn nó đều vậy. Cả lớp chỉ có 1 đứa phải học nghiêm túc để lấy điểm thi vào đại học, còn lại đều du học hoặc tuyển thẳng hết rồi.

557728

Xe hơi
Trường này học sinh vẫn trượt đại học. Nhưng toàn con nhà giàu nên lại đi du học với học hình thức hợp tác qt.
Hs trường này định hướng du học Mĩ. Ở Mĩ có 2 thời điểm apply chính. Hk 1 lớp 12 là hs chuẩn bị hồ sơ cho đợt 1, hạn chót thường là 15/10, kết quả công bố trong khoảng 20/12 đến 1/1 => ai được nhận đợt này thì chưa cần thi hết hk 1 đã chắc chắn được chơi bời Noel và cả hk 2 rồi. Ai trượt thì nộp tiếp đợt 2, hạn thường là 15/1, kết quả công bố vào khoảng 1/4, ai bị vào danh sách chờ (waitlist) thì cũng có kết quả muộn nhất vào 15/5.
Nhìn vào timeline trên thì cụ có thể thấy, trước cả khi năm lớp 12 kết thúc là việc đi Mĩ hay k đã cơ bản được an bài rồi. Yêu cầu duy nhất của trường bên Mĩ chỉ là đỗ tốt nghiệp để có giấy tờ bổ sung khi nhập học mà thôi, còn thi ĐH ở VN k còn ý nghĩa gì nữa, thích thì thi, chả thích thì thôi nên k cần cố gắng, đỗ tốt nghiệp là đủ, thời gian để dành lo xin visa, du lịch và tận hưởng nốt những ngày tháng còn lại ở quê nhà :P
Học bổng chỉ cần ngoại ngữ khá thôi cụ. Và hiện nay ngoại ngữ phổ cập, qua cái thời học chuyên tự nhiên nhưng ko biết ngoại ngữ lâu rồi. Các bạn này đều đọc tài liệu nước ngoài, đi thi vẫn giao lưu được với các đoàn khác.
em tưởng CNN ko mất học phí chứ?
Ngoài ngoại ngữ ra còn điểm các kỳ thi chuẩn hóa (kiểu SAT, ACT, A level), hoạt động ngoại khóa, bài luận,... nữa cụ. Ams cũng có lớp chuyên tự nhiên và xã hội chứ có phải chỉ chuyên về ngoại ngữ đâu nhỉ.

Yukiguni

Xe hơi
Em thấy có khá nhiều cụ chém về HB du học mà toàn nghe nói hay suy đoán thì phải.
Để đạt HB trường top, cần 3 yếu tố:
1. Ngoại ngữ (TA)
2. Học thuật (điểm GPA, chuẩn hoá, huy chương)
3. Hoạt động ngoại khoá

Ở đây, ngoại ngữ là yếu tố tiên quyết. Thiếu nó là tạch hẳn, dù có HCV quốc tế giời biển. Nhẹ thì cũng phải IELTS 6.0-7.0, nặng hơn thì phải viết được bài luận tốt, phỏng vấn được, và còn phải làm được bài thi SAT (phần ngôn ngữ dành cho dân bản xứ đấy). 2 là điểm các môn ở trường phải cao, thấp là cũng tạch, kể cả có HCV. Chứng chỉ chuẩn hoá (SAT, A-level, AP...) là thiết yếu, ko có thì rất khó xin. Cuối cùng điều kiện đủ là hoạt động ngoài lề, nôm na là để ban tuyển sinh thấy bạn là người đặc biệt trong số hàng ngàn hồ sơ khác.

Các cháu có nhõn 1 cái HCV thì đừng hòng đọ với tinh hoa thế giới để vào trường top.
Huy chương thì Tây chả thiếu đâu ạ. Ảnh em đính kèm là 1 bạn lớp 12 ở Mỹ đang chuẩn bị nộp hồ sơ ĐH.

Phần lớn các cháu học Ams đều đang nhắm những thứ kia. Con đường đạt được khá tốn kém, mà được HB rồi cũng vẫn tốn thêm, nên em cũng khuyên thành thật các cụ ko nên cho con vào nếu ko thủ sẵn vài tỉ.

Chỉnh sửa cuối:

trungduong2211

Xe điện
Con em chưa học IELTS mợ ạ, em muốn con cứ học chắc kiến thức còn khi nào sắp thi thì em sẽ cho thi luôn xem trình độ con đến đâu và kém cái gì thì cho luyện sau ạ.
Hiện tại TA em đang cho học lớp SAT reading & writing của thầy Trung T Le bên Ams, thầy profile khủng ạ (đang làm tiến sĩ ở đại học California của Mỹ và thạc sĩ ở Oxford) thấy mọi ng nói thầy dạy rất hay và em có đọc facebook của thầy thì cũng thích cách dạy và suy nghĩ của thầy. Yêu cầu đầu vào là tầm C1-C2, hoặc IELTS reading 7.5 trở lên ạ. Thầy sẽ cho đề SAT cho con làm thử rồi mới nhận. Nhưng thầy mở có 2 lớp và đều dạy rồi nên ko biết còn nhận không.
Mợ tham khảo chỗ này xem có phù hợp yêu cầu, kỳ vọng không. F1.1 nhà em giới thiệu cho f1.2, nhưng bảo bấm theo dõi thôi còn cứ thong thả, tập trung học thầy cô trên trường là đủ, đến cuối 11 đầu 12 mới đăng ký, mục tiêu nhà em là 7.5.

botom

Xe tăng
Em tưởng cụ bất ngờ cái chuyện gì. Chuyện xưa như trái đất vì các đội tuyển của Ams tất nhiên sao đọ được với các đội tuyển của các "chuyên Bộ" xưa nay, ấy là chưa kể những trường luyện gà nòi như của tỉnh như Phan Bội Châu (Nghệ an) chẳng hạn.

Nếu muốn có bất ngờ hơn, cụ hay luyện con và cho nó thi đỗ vào học Ams thì mới biết. Nói thật là em cũng đã nghe từ trước nhưng vẫn bất ngờ chuyện ở Ams ngoài đội tuyển thì nói chung các thày cô cho thả cửa, nghĩa là nếu đứa nào không thích học thì gần như cũng chả phải học gì mà vẫn có điểm cuối năm khá tốt. Lý luận chung của các phụ huynh và cả các thày cô là chúng nó giỏi sẵn rồi, lại đi du học cả, dạy lắm làm gì :D

Thực ra vẫn có ý hay vì gái nhà em năm nay lớp 12, lười như một con hủi, toán lý hóa dốt đặc cán mai (3 năm trước nó thi PTTH Chuyên ngữ điểm toán 2,7. Thi PTTH chuyên Sư phạm điểm toán 3,5 :D) mà điểm vẫn OK, Ielts vẫn trên 7, vừa xem trộm điểm thi tốt nghiệp PTTH năm nay 3 môn nó chọn cũng suýt 27, 28 gì ấy em chả nhớ :D
Oh cụ xem điểm tốt nghiệp thế nào giỏi vậy? Em tưởng ngày 26/7 mới có điểm chứ nhỉ? Con gái cụ chuyên gì ạ? Cùng khoá thằng cu nhà em. Thằng nhà em chuyên Lý.

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Em hơi tò mò tí là con bác được điểm Toán thấp thế thì thi vào Ams như nào ạ?
Con em điểm Toán CNN và SP đều được trên 6- gần 7, thi Sở được 9 Toán mà vào đc có chuyên Nga thôi ạ.
Chúc mừng cụ. Chắc con cụ Trung không học thêm bên mấy trường đó nên điểm thấp thôi. Thi chuyên của mấy trường ĐH mà không luyện lò bên đó, điểm thường bị thấp, do không quen dạng bài. Chứ chắc chắn con cụ ý đỗ Ams thì điểm mấy môn điều kiện cũng phải khá giỏi trở lên. Năm con cụ ấy mà đỗ Anh 1 của Ams, thì điểm chuẩn là 42.5, nghĩa là chung bình mỗi môn, kể cả môn chuyên phải là 8.5 đấy cụ ạ.

botom

Xe tăng
Em xin phép còm để note lại có gì hỏi cụ vụ luyện thi SAT. Con gái em năm này cũng vào chuyên Văn Ams. Có gì còn nhờ cụ chia sẻ kinh nghiệm.

phihanhgia

Xe container
Chuyên KHTN tuyển đầu vào chỉ thi toán và môn chuyên nên thành ra nhìn chung học sinh chuyên KHTN học lệch, hoặc rất lệch. Đặc biệt là chuyên toán chỉ thi mỗi môn toán, nên học sinh cực kỳ lệch. Ưu điểm là có thêm vài bạn xuất sắc trong số 90 bạn mỗi khối chuyên, để làm chất liệu lò luyện đội tuyển.
Chuyên toán, chuyên lý KHTN nhiều bạn gà tồ thực sực, hết lớp 12 mà đờ đẫn như gà công nghiệp :))
Nếu tôi phụ trách tuyển sinh trường chuyên KHTN, tôi sẽ đổi luật chơi mới, thì vào chuyên KHTN học sinh sẽ thi 3 môn (hai môn nếu là chuyên toán, chuyên tin): Toán, môn chuyên và tiếng Anh. Cùng với thu hút nguồn lực tài chính dồi dào hậu thuẫn, đảm bảo cho trường này mạnh vượt trội cả về các môn chuyên và không thua kém tiếng Anh so với tất cả trường tốt nhất về ngoại ngữ trên cả nước.
Có vẻ lãnh đạo cái trường này bảo thủ, và bị trói buộc bởi nhiều nguyên tắc "viên chức nhà nước", không dám vượt rào cản để bứt tốc vươn lên tầm cao mới.

Tức là theo cụ thì hs chuyên trường khác giờ lấy học bổng toàn phần nhiều hơn hs Ams? Bên Ams cũng có chuyên Toán, Lí,...mà?

Bên em là Chuyên KHTN có mấy suất học bổng cao dựa vào thi KHKT ISEF nhưng các bạn ấy tiếng Anh phải rất giỏi, phải làm dày hồ sơ bằng các hoạt động ngoại khóa, ko thì cũng đứt hết. Em dạy năm thứ Nhất, thứ Hai ĐH KHTN, bọn đeo HC quốc tế đầy cổ kia kìa nhưng thiếu những thứ kia cũng xin mời ngồi nhà hết. Đi du học nhiều hơn vẫn là hội chả có giải Olympic gì nhưng tiếng Anh và hồ sơ tốt. Có mấy cháu thi có giải Olympic rồi, lại phải đi các trung tâm để học tiếng Anh, viết luận, không thì cũng ngồi nhà luôn. Cho nên em nghe các cụ bảo mấy cái đó phụ, phải chuyên môn, khả năng nghiên cứu thì mới ăn học bổng to thì em hơi hoài nghi vì nếu thế đã chả có mấy chú zombie năm nhất, năm hai em kể trên. Em dạy bên KHTN và không thấy thế.

Chuyên Anh của Ams đâu phải giỏi Anh, chúng nó giỏi cả Toán đó cụ. Em phân tích ở một comment trên là cái tên chuyên chỉ gọi là để gom thành lớp thôi chứ chả có ý nghĩa gì mấy vì phải thi 3 môn chủ lực là Toán, Văn, Anh.

Cacs cụ chắc sẽ bảo em dạy bên KHTN mà sao khen Ams. Em chả khoái bên em được khen bỏ xừ ấy chứ nhưng sự thực là sự thực. À mà em thấy có tin bên Ams có 2 Vàng Vật lí, trong khi bên em có mỗi 1 :) Theo các cụ có khi bọn em giờ nhường sân chơi Olympic và đang chiếm thế thượng phong về du học rồi chăng? :)

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Tức là theo cụ thì hs chuyên trường khác giờ lấy học bổng toàn phần nhiều hơn hs Ams? Bên Ams cũng có chuyên Toán, Lí,...mà?

Bên em là Chuyên KHTN có mấy suất học bổng cao dựa vào thi KHKT ISEF nhưng các bạn ấy tiếng Anh phải rất giỏi, phải làm dày hồ sơ bằng các hoạt động ngoại khóa, ko thì cũng đứt hết. Em dạy năm thứ Nhất, thứ Hai ĐH KHTN, bọn đeo HC quốc tế đầy cổ kia kìa nhưng thiếu những thứ kia cũng xin mời ngồi nhà hết. Đi du học nhiều hơn vẫn là hội chả có giải Olympic gì nhưng tiếng Anh và hồ sơ tốt. Có mấy cháu thi có giải Olympic rồi, lại phải đi các trung tâm để học tiếng Anh, viết luận, không thì cũng ngồi nhà luôn. Cho nên em nghe các cụ bảo mấy cái đó phụ, phải chuyên môn, khả năng nghiên cứu thì mới ăn học bổng to thì em hơi hoài nghi vì nếu thế đã chả có mấy chú zombie năm nhất, năm hai em kể trên. Em dạy bên KHTN và không thấy thế.

Chuyên Anh của Ams đâu phải giỏi Anh, chúng nó giỏi cả Toán đó cụ. Em phân tích ở một comment trên là cái tên chuyên chỉ gọi là để gom thành lớp thôi chứ chả có ý nghĩa gì mấy vì phải thi 3 môn chủ lực là Toán, Văn, Anh.

Cacs cụ chắc sẽ bảo em dạy bên KHTN mà sao khen Ams. Em chả khoái bên em được khen bỏ xừ ấy chứ nhưng sự thực là sự thực. À mà em thấy có tin bên Ams có 2 Vàng Vật lí, trong khi bên em có mỗi 1 :) Theo các cụ có khi bọn em giờ nhường sân chơi Olympic và đang chiếm thế thượng phong về du học rồi chăng? :)
Tiếc là không vodka được nhiều hơn 1 bài của cụ mỗi ngày.

Xu hướng hiện nay ở VN là ngày càng nhiều trường đại học xét tuyển dùng SAT (https://iee.edu.vn/vi/bai-viet/chi-tiet/3097-xet-tuyen-dai-hoc-danh-sach-cac-truong-dai-hoc-viet-nam-su-dung-chung-chi-quoc-te-de-xet-tuyen-dai-hoc) và cả hoạt động ngoại khóa + bài luận (VinUni). Do đó, việc luyện thi HSG quốc gia và Olympic quốc tế (Olympiad) sẽ ngày càng giảm sức hút đối với học sinh cực giỏi nói chung. Thay vào đó, các lớp luyện thi SAT và AP sẽ dần dần chiếm thị phần của các lớp luyện thi đại học hiện nay. Thêm vào đó, các chương trình chuyên về nghiên cứu ứng dụng và project-based learning (PBL) trong lĩnh vực STEM cũng như khoa học xã hội cũng sẽ lên ngôi để giúp học sinh làm dự án và portfolio để nộp cho cả đại học quốc tế lẫn nội địa.

Cụ Vihali có kiến thức chuyên môn sâu và rộng về KHKT nên có thể phát triển thêm một số sản phẩm giáo dục mới cho nhóm/công ty của cụ: luyện thi AP Physics 1/2/C, Calculus AB/BC, Statistics + SAT Math + PBL thiết kế xe chạy bằng dây thun/pin, robot tự động dùng arduino, hệ thống năng lượng tái tạo cho vùng sâu vùng xa, v.v. Đảm bảo với cụ là sẽ thu hút được nhiều học sinh hơn gấp mấy lần hiện nay. Ngoài ra, khi đã có sản phẩm tốt, cụ nên tìm cách ký hợp đồng làm partnership với mấy công ty như Summit với GPA ở miền bắc và Everest Education với Crimson Education ở miền nam.

Nếu cụ không tìm được tư liệu mong muốn trên mạng, có thể liên lạc với tôi bằng thư riêng. Tôi sẽ giúp đỡ miễn phí để giúp phát triển nền giáo dục nước nhà từ xa.

Chỉnh sửa cuối: