[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

levuhoanglamvn

Xe hơi
Cụ nào kêu Ams trường con nhà trọc phú đã xóa còm roài

mtuan1987

Xe đạp
Trường Ams nhà hướng con du học là đúng, nhưng nói trọc phú thì hơi quá. Các bạn Ams giỏi có nét khác với kiểu các bạn trường chuyên cũng đúng.
Em thấy các bạn trường chuyên tỉ lệ cao là bố mẹ nhà bình thường ít tiếp xúc với thế giới ngoài VN nên hỗ trợ về kinh nghiệm sống ít, con cái phấn đấu học hành là chính nhiều. Nên các bạn chuyên khả năng chịu khổ và ý chí sẽ hơn. Còn các bạn Ams thì do nhà có điều kiện, bố mẹ toàn người đầu óc sỏi sạn nên sẽ thoải mái hơn khi tương lai không chỉ có một hướng là học thật giỏi để đỗ đại học tốt hay lấy học bổng bằng mọi giá mới đi được nước ngoài.
Tất nhiên còn tầng lớp đại gia hẳn mà con cái không vào được Ams thì cũng rất nhiều. Các cụ hỏi trường cấp 3 Hanoi Academy thì biết, kha khá các cháu kế vị chủ tịch tập đoàn tương lai đều học cấp 3 ở đấy ra cả.

levuhoanglamvn

Xe hơi
Em chia sẻ thật với các cụ, em trai em học ams ra, chị họ là trưởng một bộ môn tại đây, đúng là có những thành phần học sinh chưa thật sự giỏi hoặc ngoan (đâu chả vậy), nhưng nhìn chung thì nó ở level cao hơn rất nhiều trong số vô vàn trường các ở VN, từ tư duy, sức học, đến kể cả điều kiện gia đình. Nói chung các cụ cứ phải trực tiếp hiểu và biết thì mới đánh giá đúng được, còn cứ nghe người này người kia nói rồi vào còm thì chả ai nghe đâu.

daibo888

Xe tải
Cho em tham khảo chút đc ko ạ, F1 nhà em sn 2000, trước học lớp lý KHTN. Đến lúc đỗ BK và NT lại dứt khoát đòi học RMIT, hỏi thì chỉ nói ghét môn Triết (dù chưa học bao giờ) nên ko muốn đi học trường công dù em có nói chuyện mấy lần cũng ko thay đổi. Mà nhà em thì chả giàu có gì, cả nhà đều giản dị, ăn tiêu chừng mực.
Vậy cái tư tưởng này có lan rộng trong trường ko ạ, và làm sao để chúng nghĩ khác đi vì em thấy Triết học cũng hay phết
Em còn F1 nữa vào lớp 9, khá tiếng Anh thì nên tập trung thi trường chuyên nào ạ?
Nói đến Triết ngày xưa e học ở BK cứ tự nghĩ sao m sv kỹ thuật lại học Triết làm gì? Nhưng sau này đi làm mới thấy Triết cũng có tác dụng trong thực tế. Việc giải quyết 1 vấn đề thế nào hay tiếp cận vấn đề thế nào nếu học Triết sẽ có hướng đi đúng từ đầu mà ko lan man.

Arabia

Xe tăng
Chuyên KHTN tuyển đầu vào chỉ thi toán và môn chuyên nên thành ra nhìn chung học sinh chuyên KHTN học lệch, hoặc rất lệch. Đặc biệt là chuyên toán chỉ thi mỗi môn toán, nên học sinh cực kỳ lệch. Ưu điểm là có thêm vài bạn xuất sắc trong số 90 bạn mỗi khối chuyên, để làm chất liệu lò luyện đội tuyển.
Chuyên toán, chuyên lý KHTN nhiều bạn gà tồ thực sực, hết lớp 12 mà đờ đẫn như gà công nghiệp :))
Nếu tôi phụ trách tuyển sinh trường chuyên KHTN, tôi sẽ đổi luật chơi mới, thì vào chuyên KHTN học sinh sẽ thi 3 môn (hai môn nếu là chuyên toán, chuyên tin): Toán, môn chuyên và tiếng Anh. Cùng với thu hút nguồn lực tài chính dồi dào hậu thuẫn, đảm bảo cho trường này mạnh vượt trội cả về các môn chuyên và không thua kém tiếng Anh so với tất cả trường tốt nhất về ngoại ngữ trên cả nước.
Có vẻ lãnh đạo cái trường này bảo thủ, và bị trói buộc bởi nhiều nguyên tắc "viên chức nhà nước", không dám vượt rào cản để bứt tốc vươn lên tầm cao mới.
Bạn trải qua chưa mà dám nói thế? Nếu nói về độ giàu, độ giỏi thì nói thật Ams ko thể so. Các thầy nhiều người thuộc loại thực dụng nói chuyện như con buôn hàng cá, làm gì có chuyện ko dám vượt rào.

Khác biệt nằm ở triết lý giáo dục. Bọn tổng hợp nó đề cao việc theo đuổi đỉnh cao, kể cả chấp nhận nguy cơ trượt đại học vẫn theo đuổi giấc mơ quốc tế. Giờ ko biết chứ ngày xưa ko hề có các môn thể dục/quân sự hay giáo dục công dân gì hết, trường nào dám làm điều tương tự mà bảo các thầy ko vượt rào?

Triết lý giáo dục của Ams khác, thiên về toàn diện hơn nên được biết tới nhiều hơn. Chứ còn tổng hợp lại ko nhiều người biết tới dù thành công khủng, là bởi họ chỉ suy nghĩ về điều họ muốn, những thứ khác ko quan trọng.

Trường phái nào cũng có cái hay riêng của nó, cho nên bạn nói thay đổi tớ ko biết thay đổi để làm gì? Để phá bỏ 1 trường phái thàn ra chỉ còn lại 1 trường phái duy nhất? Những người theo đuổi chủ nghĩa đỉnh cao, sẵn sàng cống hiến tất cả cho mục tiêu mình muốn sẽ ko còn chỗ nào đặt chân? Nếu mà vậy tớ nghĩ nền giáo dục chỉ có kém đi chứ ko tốt lên đâu.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 hệ, hệ song ngu công nhan có đk hơn thật, còn ĐH ai giám chắc trường cấp 3 nào tỷ lệ 100%? Trượt cũng là bt, cũng đơn giản có thể các e ko muốn học trường thấp lên trượt hoàn toàn bt. Nên nhớ ĐH tập trung cả miền Bắc lên tỷ lệ trường điểm khó. Đối với e vẫn hướng F1 nhà e thi Am.
Học bên này không tốn kém 1 tý nào cả !
Các cháu chơi với nhau hòa đồng chứ không đến nỗi phân biệt đâu. Trừ nhóm rich kid thôi. Con nhà cua ốc.cũng nhiều mà . Bọn trẻ con học không vất vả lắm, trường lớp , cơ sở vật chất tốt. Như thống kê vừa rồi lớp thằng con em thì hầu hết chúng nó tiếp tục học nếu đỗ cả. Có mấy bạn trượt Ams thì mới học tự nhiên , sp. Lão cứ hướng cho cháu học bên này cho đỡ vất vả mà môi trường tốt. Thầy co thì thân thiện!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, có thể em nhầm vì năm ấy cháu em nó thi nhiều đợt ở các trường khác nhau nên em nhớ nhầm, nhưng sau khi nó yêu cầu phúc tra bài thi tiếng Anh thì tăng thêm 2đ nữa,
Thì có liên quan gì đến nhà trường? Cả sở thi triệu thí sinh sai 1 vài bài có là cái gì ? Con em thi hsg thành phố vài trăm bài còn bị chấm sai phúc tra tăng 2.5 điểm
Cười nhẹ. Chuyên KHTN nó xin học bổng còn dễ hơn Ams.
Tây nó cần thằng làm về nghiên cứu về KHCB, Kỹ thuật chứ nó cần gì các ông giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm. TA hay kỹ năng mềm chỉ là yếu tố cộng thôi.
Chuẩn ạ ! Chẳng qua bên ấy phong trào đi học không cao ! Còn tính theo tỷ lệ bên đấy xin đc học bổng cao hơn ạ. Điểm yếu nhất của KHTN e nghĩ nằm ở cơ sở vật chất!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Cấp 2 thì có thể có cụ mợ ạ => vì phải tác động từ điểm đầu vào của các năm cấp 1 (ở trường khác), rồi vân vân mây mây. Em không chắc!

Cấp 3 thì không. Thi sòng phẳng ạ! Hoặc ít nhất là gần 30 năm nay em thấy thế. Mới 2 năm trc ông anh kêu là có nửa điểm mà xin tác động (kèm theo xy.000 gửi trước) cũng không được, trả lại ngay và từ chối luôn.
Tuyển sinh đầu cấp thì khó ạ.
Thường là các cháu không đủ điểm vào sẽ học tạm chuyên Nguyễn Huệ hoặc trường khác (ưu tiên cùng hệ chuyên )
Rồi học 1 kỳ hoặc 1 năm thì chuyển về !

xanhxanh0093

Xe hơi
Có lý do gì mà Ngô Đăng Quang vàng IMO 2020 ko tham gia kỳ này các bác nhỉ?

caisua

Xe lăn
Tuyển sinh đầu cấp thì khó ạ.
Thường là các cháu không đủ điểm vào sẽ học tạm chuyên Nguyễn Huệ hoặc trường khác (ưu tiên cùng hệ chuyên )
Rồi học 1 kỳ hoặc 1 năm thì chuyển về !
Chuyển kiểu này nó như 1 vết nhơ đầu đời trong đầu đứa trẻ vì cả lớp, cả trường đều biết do gia đình chạy vạy mà sang
Vết nhơ này đi đến tận cuối đời, lúc nào cũng phải vượt qua mặc cảm mỗi khi đi họp lớp

Smile1102

Xe container
Chúc mừng cụ. Chắc con cụ Trung không học thêm bên mấy trường đó nên điểm thấp thôi. Thi chuyên của mấy trường ĐH mà không luyện lò bên đó, điểm thường bị thấp, do không quen dạng bài. Chứ chắc chắn con cụ ý đỗ Ams thì điểm mấy môn điều kiện cũng phải khá giỏi trở lên. Năm con cụ ấy mà đỗ Anh 1 của Ams, thì điểm chuẩn là 42.5, nghĩa là chung bình mỗi môn, kể cả môn chuyên phải là 8.5 đấy cụ ạ.
Con nhà em cũng ko học lò luyện cụ ơi, con học ở trường và ôn kèm 1-1 trong gần 3 tháng trc khi thi với môn Toán. Con cụ ấy hẳn điểm chuyên rất cao còn con nhà em thì điểm chuyên cũng bình thường không cao lắm ạ.

fresh_air

Xe tải
Tức là theo cụ thì hs chuyên trường khác giờ lấy học bổng toàn phần nhiều hơn hs Ams? Bên Ams cũng có chuyên Toán, Lí,...mà?

Bên em là Chuyên KHTN có mấy suất học bổng cao dựa vào thi KHKT ISEF nhưng các bạn ấy tiếng Anh phải rất giỏi, phải làm dày hồ sơ bằng các hoạt động ngoại khóa, ko thì cũng đứt hết. Em dạy năm thứ Nhất, thứ Hai ĐH KHTN, bọn đeo HC quốc tế đầy cổ kia kìa nhưng thiếu những thứ kia cũng xin mời ngồi nhà hết. Đi du học nhiều hơn vẫn là hội chả có giải Olympic gì nhưng tiếng Anh và hồ sơ tốt. Có mấy cháu thi có giải Olympic rồi, lại phải đi các trung tâm để học tiếng Anh, viết luận, không thì cũng ngồi nhà luôn. Cho nên em nghe các cụ bảo mấy cái đó phụ, phải chuyên môn, khả năng nghiên cứu thì mới ăn học bổng to thì em hơi hoài nghi vì nếu thế đã chả có mấy chú zombie năm nhất, năm hai em kể trên. Em dạy bên KHTN và không thấy thế.

Chuyên Anh của Ams đâu phải giỏi Anh, chúng nó giỏi cả Toán đó cụ. Em phân tích ở một comment trên là cái tên chuyên chỉ gọi là để gom thành lớp thôi chứ chả có ý nghĩa gì mấy vì phải thi 3 môn chủ lực là Toán, Văn, Anh.

Cacs cụ chắc sẽ bảo em dạy bên KHTN mà sao khen Ams. Em chả khoái bên em được khen bỏ xừ ấy chứ nhưng sự thực là sự thực. À mà em thấy có tin bên Ams có 2 Vàng Vật lí, trong khi bên em có mỗi 1 :) Theo các cụ có khi bọn em giờ nhường sân chơi Olympic và đang chiếm thế thượng phong về du học rồi chăng? :)
Không, ý em là tầm 10 năm đổ về trước, đội được học bổng toàn phần, gần toàn phần đi từ VN (tức ko tính nhóm học cấp 3 nước ngoài như Mĩ, Sing, Anh, UWC) sang trường top ở Mĩ thì 80-90% đến từ chuyên Anh các trường chuyên (trong đó khoảng 40-50% từ Ams). Mấy năm sau đó, Ams chắc vẫn ẵm ~50% số học bổng, nhưng đã chia đều cho các chuyên Anh, Toán, Lí, Hoá, Tin. Còn gần đây, chắc nhóm Ams chiếm được 20%, số lượng từ chuyên Anh Ams lại càng ít, lợi thế cũng hạn chế chủ yếu ở nhóm LAC. Và càng ngày cạnh tranh sẽ càng cao từ nhóm chuyên tự nhiên, tổng hợp, các trường ở tỉnh.

Năm nay chuyên Anh Ams hình như có 2, 3 học bổng toàn phần, em cũng chưa check chính xác. Còn dĩ nhiên, đi du học, học bổng 30-70% thì các trường chuyên điểm của thành phố vẫn có ưu thế tuyệt đối vì nhiều lí do. Em có nói trong 1 top khác hiện nay các em giỏi phải cạnh tranh với các em xuất sắc nên bức tranh đã khác. Thời em đi học thì bọn em so với nhóm bây giờ còn chưa được gọi là giỏi.

Smile1102

Xe container
Em xin phép còm để note lại có gì hỏi cụ vụ luyện thi SAT. Con gái em năm này cũng vào chuyên Văn Ams. Có gì còn nhờ cụ chia sẻ kinh nghiệm.
Cụ search Facebook thầy Trung T.Le nhé. Các bạn cùng lớp con nhà em ở Arch học thầy rất đông.
Tuy nhiên đọc viết SAT khá dài và khó nên tiếng Anh phải tốt rồi mới học được cụ ạ.
Thầy thi thoảng cũng có lớp cho tầm B2-C1, cụ cứ follow facebook để theo dõi ạ.

Không sợ vợ

Xe tăng
Chuyển kiểu này nó như 1 vết nhơ đầu đời trong đầu đứa trẻ vì cả lớp, cả trường đều biết do gia đình chạy vạy mà sang
Vết nhơ này đi đến tận cuối đời, lúc nào cũng phải vượt qua mặc cảm mỗi khi đi họp lớp
Việc này gần như công khai, nhiều cháu còn "thông báo" luôn cho các bạn là "tớ vào đây bố mẹ mất từng này từng này...", giá đang từ 150 đến 250, chủ yếu vào đầu kỳ 2 lớp 10.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Không, ý em là tầm 10 năm đổ về trước, đội được học bổng toàn phần, gần toàn phần đi từ VN (tức ko tính nhóm học cấp 3 nước ngoài như Mĩ, Sing, Anh, UWC) sang trường top ở Mĩ thì 80-90% đến từ chuyên Anh các trường chuyên (trong đó khoảng 40-50% từ Ams). Mấy năm sau đó, Ams chắc vẫn ẵm ~50% số học bổng, nhưng đã chia đều cho các chuyên Anh, Toán, Lí, Hoá, Tin. Còn gần đây, chắc nhóm Ams chiếm được 20%, số lượng từ chuyên Anh Ams lại càng ít, lợi thế cũng hạn chế chủ yếu ở nhóm LAC. Và càng ngày cạnh tranh sẽ càng cao từ nhóm chuyên tự nhiên, tổng hợp, các trường ở tỉnh.

Năm nay chuyên Anh Ams hình như có 2, 3 học bổng toàn phần, em cũng chưa check chính xác. Còn dĩ nhiên, đi du học, học bổng 30-70% thì các trường chuyên điểm của thành phố vẫn có ưu thế tuyệt đối vì nhiều lí do. Em có nói trong 1 top khác hiện nay các em giỏi phải cạnh tranh với các em xuất sắc nên bức tranh đã khác. Thời em đi học thì bọn em so với nhóm bây giờ còn chưa được gọi là giỏi.
Học bổng toàn phần là đc bao cả chi phí sinh hoạt hả cụ?

Smile1102

Xe container
Tiếc là không vodka được nhiều hơn 1 bài của cụ mỗi ngày.

Xu hướng hiện nay ở VN là ngày càng nhiều trường đại học xét tuyển dùng SAT (https://iee.edu.vn/vi/bai-viet/chi-tiet/3097-xet-tuyen-dai-hoc-danh-sach-cac-truong-dai-hoc-viet-nam-su-dung-chung-chi-quoc-te-de-xet-tuyen-dai-hoc) và cả hoạt động ngoại khóa + bài luận (VinUni). Do đó, việc luyện thi HSG quốc gia và Olympic quốc tế (Olympiad) sẽ ngày càng giảm sức hút đối với học sinh cực giỏi nói chung. Thay vào đó, các lớp luyện thi SAT và AP sẽ dần dần chiếm thị phần của các lớp luyện thi đại học hiện nay. Thêm vào đó, các chương trình chuyên về nghiên cứu ứng dụng và project-based learning (PBL) trong lĩnh vực STEM cũng như khoa học xã hội cũng sẽ lên ngôi để giúp học sinh làm dự án và portfolio để nộp cho cả đại học quốc tế lẫn nội địa.

Cụ Vihali có kiến thức chuyên môn sâu và rộng về KHKT nên có thể phát triển thêm một số sản phẩm giáo dục mới cho nhóm/công ty của cụ: luyện thi AP Physics 1/2/C, Calculus AB/BC, Statistics + SAT Math + PBL thiết kế xe chạy bằng dây thun/pin, robot tự động dùng arduino, hệ thống năng lượng tái tạo cho vùng sâu vùng xa, v.v. Đảm bảo với cụ là sẽ thu hút được nhiều học sinh hơn gấp mấy lần hiện nay. Ngoài ra, khi đã có sản phẩm tốt, cụ nên tìm cách ký hợp đồng làm partnership với mấy công ty như Summit với GPA ở miền bắc và Everest Education với Crimson Education ở miền nam.

Nếu cụ không tìm được tư liệu mong muốn trên mạng, có thể liên lạc với tôi bằng thư riêng. Tôi sẽ giúp đỡ miễn phí để giúp phát triển nền giáo dục nước nhà từ xa.
Cụ kinh nghiệm bao nhiêu năm làm lĩnh vực hỗ trợ du học. Hay cụ xem xét mở ở VN đi ạ. Em cho con em làm chuột bạch luôn, giờ covid đằng nào cũng phải làm online hết nên ngồi Mỹ hay VN cũng không có gì khác nhau.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Việc này gần như công khai, nhiều cháu còn "thông báo" luôn cho các bạn là "tớ vào đây bố mẹ mất từng này từng này...", giá đang từ 150 đến 250, chủ yếu vào đầu kỳ 2 lớp 10.
150 đến 250 củ thì cũng rẻ quá cụ nhỉ?

vihali

Xe container
Thì có liên quan gì đến nhà trường? Cả sở thi triệu thí sinh sai 1 vài bài có là cái gì ? Con em thi hsg thành phố vài trăm bài còn bị chấm sai phúc tra tăng 2.5 điểm

Chuẩn ạ ! Chẳng qua bên ấy phong trào đi học không cao ! Còn tính theo tỷ lệ bên đấy xin đc học bổng cao hơn ạ. Điểm yếu nhất của KHTN e nghĩ nằm ở cơ sở vật chất!
Đỏ: cụ nói vậy tương đương là ta nghèo chẳng qua ko thích làm giàu :) Nó có lí do cả đấy cụ. Như em thông tin thì các bạn đoạt HC đều muốn du học nhưng "lực bất tòng tâm".

Xanh: cụ có số liệu này ko hay dựa vào cảm tính? Em mới thôi ban lãnh đạo 1 năm nay và con số còn khiêm tốn lắm. Không lẽ người ngoài lại có con số khác hẳn?

Có thể cảm nhận thế này: em dạy Vật lí lớp Toán giỏi nhất của trường, từ năm lớp 10 đến 12, lớp ngót đi 1 hs du học năm lớp 11, đến cuối 12 có thêm 2 bạn đến mấy tháng cuối thì biết đỗ NUS. Tỉ lệ là 3 trên 52. Và theo em biết thì hiện 5 bạn đội tuyển, trong đó 2 thi QT chưa có bạn nào có suất du học.

Cho nên em rất hoài nghi với nhận định tỉ lệ bên này hơn bên Ams.

Còn về CSVS thì KHTN đúng là có khi bét nhất nước, tính theo mức đầu tư mà có huy chương thì rất hiệu quả. Còn tính theo tỉ lệ du học thì chả cao đâu cụ ơi, em là GV trực tiếp ở đây thì rõ hơn người ngoài chứ. Nhìn nhận thế để phấn đấu và thay đổi cho đều vì số HC chỉ trên đầu ngón tay, còn lại gần 1800 bạn có tiềm lực, nếu chỉ thi ĐH trong nước thì phí quá. Tuy nhiên mindset của bên này vẫn là cứ có HC của đội tuyển là thành công, còn lại du học hay thi ĐH là thứ yếu, chính HT ĐH KHTN phát biểu cách đây 2 tuần như thế. .

caisua

Xe lăn
Trời, có cả bảng giá cơ ạ?!
Hồi con em hết lớp 8, em bảo chọn 1 môn thi chuyên đi, nếu đỗ sẽ tiết kiệm khoảng 200M so với dân lập, tao cho mày hết
Vậy mà nó học như thằng rồ luôn, dù biết tầm đó mới quyết là rất muộn. Cuối cùng cũng đỗ KHTN và 200 đó dùng để học IELTS 100, tennis 50, piano 50 là hết 3 năm cấp 3

Vũ Điệp

Xe điện
Cụ ơi, nếu là thi vào c3 thì Sở chấm điểm mà, sao cố tình chấm để nâng ng này, đánh trượt ng kia. Còn nếu là c2 thì e ko biết nên ko bàn.
Nhưng nếu là c3 thì e nghĩ thông tin của cụ ko chuẩn.
Trường này có thi đầu vào riêng cụ ợ!

Sent from iPhone via OTOFUN