[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

vihali

Xe container
Nghe cụ kể buồn cười quá, cứ như chấm thi ở trường làng ý. Chấm lên cố ý cho ai đó thì có thể, chứ rọc phách mà thù hằn gì cháu cụ mà họ cố tình chấm sai? Đội thanh tra để ngắm à? Hơn nữa trường không có quyền xem bài chấm của sở, nên đó là việc phúc khảo. Và chứng tỏ họ công bằng.
Chấm thi 2 vòng riêng biệt, lệch 0,5 điểm là hiệp thương với nhau có sự chứng kiến của thanh tra. Nếu 10 năm trước thì còn lỏng lẻo chứ giờ chặt như thế đó các cụ. Với văn thì có thể do nhận định chứ cac môn có đáp số thì khó chệch lắm.

Ở đây em viết nhiều chỉ để phản biện một số cụ nói "hs Ams toàn dân trọc phú, chơi chứ học gì, hay luyện thi gà nòi thì Ams kém".

Hồi xưa em đã từng nghĩ vậy vì em là dân chuyên tổng hợp và 5 năm gần đây thì em đã biết mình nghĩ sai :)

clicklacp

Xe buýt
Mỹ có Jeff bỏ tiền túi lên vũ trụ thì vẫn có cụ đi ăn xin, mà ăn xin cũng có người vì thú vui, có người vì triết học, có người vì bất tài. Xét theo hướng chung thì nó vẫn hơn những mẫu trung bình. Và em thì ba phải nên thích những cái đó. Cụ nào có chính kiến thì ở Ba Đình vẫn có thể cho con học ở tận Ba Vì

toanco_k32

Xe tăng
Hồi xưa em đã từng nghĩ vậy vì em là dân chuyên tổng hợp và 5 năm gần đây thì em đã biết mình nghĩ sai :)
Bác biết muộn nhề
Học sinh top đầu của các lớp chuyên Ams (ít nhất là chuyên Toán - Lý - Hóa vì em biết nhiều nhóm đó hơn) thường gia đình cũng rất bình thường. Từ xưa đến giờ chứ không phải cá biệt một giai đoạn nào cả. Vừa con nhà rất điều kiện vừa học rất giỏi trong tốp đầu (gọi là vượt sướng) có khi lại hiếm ấy :D

vihali

Xe container
Bác biết muộn nhề
Học sinh top đầu của các lớp chuyên Ams (ít nhất là chuyên Toán - Lý - Hóa vì em biết nhiều nhóm đó hơn) thường gia đình cũng rất bình thường. Từ xưa đến giờ chứ không phải cá biệt một giai đoạn nào cả. Vừa con nhà rất điều kiện vừa học rất giỏi trong tốp đầu (gọi là vượt sướng) có khi lại hiếm ấy :D
À vì xưa em học tổng hợp và ít biết các bạn Ams. Sau về nước đi dạy, gặp nhiều mới biết các bạn học và chơi cũng ác liệt.

Và nữa, em bên chuyên Lý, cứ nghĩ Lý tổng hợp cũng như Toán, là top trên bảng tổng sắp HC cả nước. 2 năm trước ngồi đếm thì hoá ra Ams hơn kakaka.

Xechaybangcom

Xe điện
Ams có thế mạnh tiếng Anh cụ nhé, học bổng NN đòi hỏi trình tiếng Anh giao tiếp tốt, lên mới bảo tại sao Ams nhiều hs du học ngay từ cấp 3 cụ ạ. E thấy Ams khá toàn diện đấy, các bạn nhanh nhẹn thông minh. Đợt f1 nhà e thi CNN thấy các cháu rất lễ phép ngoan cũng ưng cái bụng lắm mỗi tội học phí hơi chát :D
Cụ ơi, đó là ngày xưa thôi. Giờ em thấy các cháu không học Ams tiếng Anh cũng khủng lắm rồi, các cháu học chuyên TN, chuyên SP cũng rất giỏi TA.
Còn về các kỹ năng mềm khác thì đúng là Ams hơn hẳn thật.
Và đỗ bất cứ trường chuyên nào cũng đều tốt cả.

Binbi

Xe điện
Cụ search Facebook thầy Trung T.Le nhé. Các bạn cùng lớp con nhà em ở Arch học thầy rất đông.
Tuy nhiên đọc viết SAT khá dài và khó nên tiếng Anh phải tốt rồi mới học được cụ ạ.
Thầy thi thoảng cũng có lớp cho tầm B2-C1, cụ cứ follow facebook để theo dõi ạ.
Cảm ơn mợ, để em tìm và follow facebook của thầy ấy. Con em nhà em cần luyện một đợt Ielts trước rồi mới vào luyện SAT được.

Chỉnh sửa cuối:

dungla1976

Xe tải
Cơ quan, lứa em có 3 cậu thì 2 chuyên TH, 1 Ams. Chuyên môn thì không nói nhưng cậu học Ams khôn lõi đời khác hẳn hai ông TH. Một ông giờ chưa vợ, 1 ông có lần tâm sự với em: như tao còn đỡ, bạn C3 của tao có thằng còn không biết buộc dây giày. Sáng đi học mẹ nó buộc cho, đến trường mà bị tuột thì nó cứ để thế đi về.
Giống thằng cháu em chuyên Toán Khtn, lớp 11 rồi trông ngố tàu lắm, ngoài học ra chẳng biết làm gì. Thằng cu em bé tý nó sai làm gì cứ cắm cúi làm như cái máy.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ ơi, thi lớp 10 là thi theo Sở mà cụ, chấm chung trên Sở hết, và có ban chấm thi riêng. Hiệu Trưởng trường Ams không có vai trò gì trong việc chấm thi. Và việc mời ai vào học cũng không phải do ban giám hiệu nhà trường quyết, mà ở trên Sở áp xuống theo điểm chuẩn hết cụ ạ. Em nghe cụ nói thế này thấy hơi sai sai. Tại sao hiệu trưởng lại phải dìm cháu cụ ạ?
Nói luyên thuyên mà cụ.

NPT08

Xe tăng
Có khung giá đó cụ,ngày trước nghe thôi thì e không tin, đến khi F1 vào học thì mới thấy là mình thật thà quá. Tất cả các lớp chưa đủ 35 sẽ được xếp đủ. Như các lđ hay biện mình đây chỉ là lỗi cá nhân không phải lỗi hệ thống :)) thì e bổ xung thêm việc e biết cách đây 5 năm rồi.
Hiện tượng vào HK2 lớp 10 lớp có một vài bạn chuyển đến là có, nhưng cháu nghĩ các phụ huynh ko nên chạy theo cái danh cái tiếng vì bọn trẻ con zờ nó cũng ghê lắm, F1 nhà cháu nó về nhà cũng hay tâm sự, bọn con thi bục mặt mới vào nổi mà có đứa ở trường ngoài vừa chuyển vào, các bạn trong lớp cũng xì xào. Do vậy sẽ rất áp lực cho đưa trẻ khi phải cố để theo học và có hiện tượng phân biệt không hề nhẹ của các bạn thi đỗ từ đầu🙄

toanco_k32

Xe tăng
Có 2 lớp Toán cụ ơi, e có bạn ở cả 2 lớp.
Chắc các khóa sau, còn khóa 85-87 (khóa của Tùng - Đạt) chỉ có 1 lớp toán . Đúng hơn là chỉ có 1 lớp chuyên cho tất cả các môn. 85-87 cũng chỉ học ở trường có 2 năm, năm lớp 10 tản mát ở các trường Chu Văn An, Việt Đức, Lý Thường Kiệt cho đến khi trường Ams (lúc đó ở khu Giảng Võ) được xây xong mới dọn về học lớp 11-12 và là khóa thứ 2 ra trường với tên học trò trường Ams

Không sợ vợ

Xe tăng
Hiện tượng vào HK2 lớp 10 lớp có một vài bạn chuyển đến là có, nhưng cháu nghĩ các phụ huynh ko nên chạy theo cái danh cái tiếng vì bọn trẻ con zờ nó cũng ghê lắm, F1 nhà cháu nó về nhà cũng hay tâm sự, bọn con thi bục mặt mới vào nổi mà có đứa ở trường ngoài vừa chuyển vào, các bạn trong lớp cũng xì xào. Do vậy sẽ rất áp lực cho đưa trẻ khi phải cố để theo học và có hiện tượng phân biệt không hề nhẹ của các bạn thi đỗ từ đầu🙄
Đa phần là tráng men để lấy CV đẹp thôi cụ, hết lớp 11 nhóm đấy lại đi du học rồi cụ, bố mẹ cũng không tham gia gì khi họp phụ huynh.

toanco_k32

Xe tăng
À vì xưa em học tổng hợp và ít biết các bạn Ams. Sau về nước đi dạy, gặp nhiều mới biết các bạn học và chơi cũng ác liệt.

Và nữa, em bên chuyên Lý, cứ nghĩ Lý tổng hợp cũng như Toán, là top trên bảng tổng sắp HC cả nước. 2 năm trước ngồi đếm thì hoá ra Ams hơn kakaka.
Có lý do nào là do Tổng hợp có chuyên Lý muộn hơn HN (sau là Ams) không ah?

Không sợ vợ

Xe tăng
Chắc các khóa sau, còn khóa 85-87 (khóa của Tùng - Đạt) chỉ có 1 lớp toán . Đúng hơn là chỉ có 1 lớp chuyên cho tất cả các môn. 85-87 cũng chỉ học ở trường có 2 năm, năm lớp 10 tản mát ở các trường Chu Văn An, Việt Đức, Lý Thường Kiệt cho đến khi trường Ams (lúc đó ở khu Giảng Võ) được xây xong mới dọn về học lớp 11-12 và là khóa thứ 2 ra trường với tên học trò trường Ams
Em học cùng khóa mà cụ, bạn cấp 2 của e học cả Toán 1 lẫn Toán 2, Lý và Hóa cũng có 2 lớp. Khóa này là khóa đầu tiên học từ lớp 10, các lớp trên thì đúng là chỉ có 1 lớp (lứa sinh 1969 và 1970).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thì có liên quan gì đến nhà trường? Cả sở thi triệu thí sinh sai 1 vài bài có là cái gì ? Con em thi hsg thành phố vài trăm bài còn bị chấm sai phúc tra tăng 2.5 điểm

Chuẩn ạ ! Chẳng qua bên ấy phong trào đi học không cao ! Còn tính theo tỷ lệ bên đấy xin đc học bổng cao hơn ạ. Điểm yếu nhất của KHTN e nghĩ nằm ở cơ sở vật chất!
Nhiều bạn thường cố tìm học bổng nhà k mất tiền nuôi cơm nên khó. Cùng lắm thì học trong nước, sau đi học bổng Ths, NCS nước ngoài rồi ở lại cống hiến cho tư bản chứ kiên quyết k mất tiền bố mẹ. Có tố chất có quyết tâm thì sợ gì.

Chembao

Xe container
E thấy đỗ vào được trường Ams là vinh dự lớn với hs hn, nếu thấy ko đủ năng lực đỗ vào trường này mới tính đi thi và học các trường khác 8-}

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đỏ: cụ nói vậy tương đương là ta nghèo chẳng qua ko thích làm giàu :) Nó có lí do cả đấy cụ. Như em thông tin thì các bạn đoạt HC đều muốn du học nhưng "lực bất tòng tâm".

Xanh: cụ có số liệu này ko hay dựa vào cảm tính? Em mới thôi ban lãnh đạo 1 năm nay và con số còn khiêm tốn lắm. Không lẽ người ngoài lại có con số khác hẳn?

Có thể cảm nhận thế này: em dạy Vật lí lớp Toán giỏi nhất của trường, từ năm lớp 10 đến 12, lớp ngót đi 1 hs du học năm lớp 11, đến cuối 12 có thêm 2 bạn đến mấy tháng cuối thì biết đỗ NUS. Tỉ lệ là 3 trên 52. Và theo em biết thì hiện 5 bạn đội tuyển, trong đó 2 thi QT chưa có bạn nào có suất du học.

Cho nên em rất hoài nghi với nhận định tỉ lệ bên này hơn bên Ams.

Còn về CSVS thì KHTN đúng là có khi bét nhất nước, tính theo mức đầu tư mà có huy chương thì rất hiệu quả. Còn tính theo tỉ lệ du học thì chả cao đâu cụ ơi, em là GV trực tiếp ở đây thì rõ hơn người ngoài chứ. Nhìn nhận thế để phấn đấu và thay đổi cho đều vì số HC chỉ trên đầu ngón tay, còn lại gần 1800 bạn có tiềm lực, nếu chỉ thi ĐH trong nước thì phí quá. Tuy nhiên mindset của bên này vẫn là cứ có HC của đội tuyển là thành công, còn lại du học hay thi ĐH là thứ yếu, chính HT ĐH KHTN phát biểu cách đây 2 tuần như thế. .
Cụ có số liệu bạn nào có HC quốc tế tốt nghiệp ĐH ở VN k?
Cơ quan em k tính trường chuyên ở tỉnh thì có 3 chuyên KHTN, 1 chuyên SP/15 người. Các bạn ấy đều k có HC (theo các bạn ấy kể là quá tốn kém vì luyện thi nên k theo được). Nhưng các bạn ấy đều thi ĐH, học 1, 2 năm ở nhà rồi đi du học kiểu nhà k mất tiền cơm, rồi vác bằng TS về nước (các bạn này k ở lại vì nhiều thứ ràng buộc). Đấy là các bạn chưa có HC quốc tế nhé.
Còn các bạn có HC quốc tế em nghĩ cơ hội còn dễ dàng hơn.

vihali

Xe container
Tổng hợp có Lý sau Hà Nội. Lớp Lý đầu tiên của Tổng hợp vào trường 1985.
Thế thì cũng tương đương phết. Theo thống kê thì đến tận 90 thì Ams mới có giải đầu tiên và TH đến tận 93 mới có. HC Lý đầu tiên cho TH là của Thái Thanh Minh học lớp em, thông minh va còn biết chơi vì nhà có điều kiện, làm bên Mỹ theo công nghệ chứ ko theo đường khoa học.

toanco_k32

Xe tăng
Em học cùng khóa mà cụ, bạn cấp 2 của e học cả Toán 1 lẫn Toán 2, Lý và Hóa cũng có 2 lớp. Khóa này là khóa đầu tiên học từ lớp 10, các lớp trên thì đúng là chỉ có 1 lớp (lứa sinh 1969 và 1970).
À, chết rồi. Tùng & Đạt học khoá dưới thật, đi thi năm lớp 11 :) Sorry bác