[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

vihali

Xe container
Cụ có số liệu bạn nào có HC quốc tế tốt nghiệp ĐH ở VN k?
Cơ quan em k tính trường chuyên ở tỉnh thì có 3 chuyên KHTN, 1 chuyên SP/15 người. Các bạn ấy đều k có HC (theo các bạn ấy kể là quá tốn kém vì luyện thi nên k theo được). Nhưng các bạn ấy đều thi ĐH, học 1, 2 năm ở nhà rồi đi du học kiểu nhà k mất tiền cơm, rồi vác bằng TS về nước (các bạn này k ở lại vì nhiều thứ ràng buộc). Đấy là các bạn chưa có HC quốc tế nhé.
Còn các bạn có HC quốc tế em nghĩ cơ hội còn dễ dàng hơn.
Cái cụ nói là học ĐH ở VN rồi du học rồi. Ta đang bàn du học ngay bậc ĐH cơ mà.

Đi theo kiểu cụ nói thì nhiều vì đi khi lên ĐH thì nhiều suất.

vihali

Xe container
Nhiều bạn thường cố tìm học bổng nhà k mất tiền nuôi cơm nên khó. Cùng lắm thì học trong nước, sau đi học bổng Ths, NCS nước ngoài rồi ở lại cống hiến cho tư bản chứ kiên quyết k mất tiền bố mẹ. Có tố chất có quyết tâm thì sợ gì.
Vậy là các cụ lại bàn sang đi du học ở bậc sau rồi. Nếu là tỉ lệ đi ngay bậc ĐH thì Ams là vô địch cả chất và lượng đó.

Em cũng đi sau đúng như đường cụ chỉ bảo :) Hai anh em đi dạng du lịch 0 đồng kiểu nhà nghèo.

vihali

Xe container
Thật tiếc là bây giờ em mới biết thông tin về các khóa học này của cụ. Thằng cu thứ hai nhà em ham mê mấy món như cụ nói lắm. Nó thích xem youtube về những món tương tự rồi bắt chước chế cháo theo. Tiếc là bây giờ nó quá tuổi để theo học mất rồi :(
Cụ thử gọi cho thầy Dương Hiếu 0903486574 xem. Thầy đó là cháu GS Dương Trọng Bái mà anh em ta học sách Vật lí ngày xưa đó. Thầy đó bạn ĐH với em, có cái xưởng ở Quan Nhân nhưng covid thì cũng hướng dẫn online được. Đồ thì rẻ thôi vì tự chế nên sẽ ship đến nhà. Tuổi nào cũng có thể học được mà.

Vova

Xe container
Thực ra từ xa xưa trừ những bạn định hướng chiến bằng được vào đội tuyển để được đi thi IMO, hội còn lại đã xác định là đi tây theo đường thi đại học còn dễ hơn nhiều. Em nhớ trường có những lần phải họp để chấn chỉnh (nhưng chẳng giải quyết gì cả) :).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cái cụ nói là học ĐH ở VN rồi du học rồi. Ta đang bàn du học ngay bậc ĐH cơ mà.

Đi theo kiểu cụ nói thì nhiều vì đi khi lên ĐH thì nhiều suất.
Các bạn ấy chỉ vào ĐH thôi thì đi ngay, hoặc học 1 năm rồi đi. Học ĐH và bằng ĐH ở nước ngoài và học 1 lèo đến TS.
Còn đi ngay từ cấp 3 thì tốn kém lắm. K có đôi tỏi dằn túi thì đi sao được với các loại học bổng 30, 50, 100%.
Mà để đạt đc học bổng 30, 50, 100% số tiền đầu tư để làm đẹp hồ sơ cũng quá tốn.

Binbi

Xe điện
Cụ thử gọi cho thầy Dương Hiếu 0903486574 xem. Thầy đó là cháu GS Dương Trọng Bái mà anh em ta học sách Vật lí ngày xưa đó. Thầy đó bạn ĐH với em, có cái xưởng ở Quan Nhân nhưng covid thì cũng hướng dẫn online được. Đồ thì rẻ thôi vì tự chế nên sẽ ship đến nhà. Tuổi nào cũng có thể học được mà.
Thank cụ nhiều!

vihali

Xe container
Các bạn ấy chỉ vào ĐH thôi thì đi ngay, hoặc học 1 năm rồi đi.
Còn đi ngay từ cấp 3 thì tốn kém lắm. K có đôi tỏi dằn túi thì đi sao được.
Vâng cụ, đúng là đi khi đã vào ĐH thì rẻ và dễ hơn. Nhưng cái đó chỉ áp dụng cho dân khoa học tự nhiên ở một số trường. 2 anh em em đi theo kiểu đó nên biết. Phần còn lại ở ngành khác thì họ phải tìm cách đi ngay trước khi đi ĐH thôi, đến lượt hạ phỏm rồi, ko thì móm ngay.

vihali

Xe container
Nhân tiện em thả cả giải Tin cho các cụ ngắm. Chuyên Tổng hợp món này thì vô đối.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bàn thêm về việc học Ams du học ở cấp 3 cao là do ai?
Do trường hay do bản thân học sinh tự học tự làm đẹp thêm tiếng Anh, SAT, ngoại khóa?
Ams có công là qui tụ các bạn giỏi, có quyết tâm từ cả bản thân và gia đình. Và công lớn nhất là đóng dấu trường Ams lên học bạ, hồ sơ như một bảo chứng chất lượng. Gọi là thương hiệu.
Có ai dám thống kê để đạt được học bổng các bạn hs phải tốn bao nhiêu tiền cho trung tâm, cho các lò luyện SAT, bài luận bên ngoài, cho chi phí tư vấn...
Nhưng giá trị đích thực của 1 hs là tố chất. Khi nào tuyển người làm sẽ rất khác với người học. Việc này Tây nó nhìn rất chuẩn nên các bạn KHTN k phải lo khi có người nghĩ HC quốc tế k tìm đc học bổng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vâng cụ, đúng là đi khi đã vào ĐH thì rẻ và dễ hơn. Nhưng cái đó chỉ áp dụng cho dân khoa học tự nhiên ở một số trường. 2 anh em em đi theo kiểu đó nên biết. Phần còn lại ở ngành khác thì họ phải tìm cách đi ngay trước khi đi ĐH thôi, đến lượt hạ phỏm rồi, ko thì móm ngay.
Hạ phỏm hay k thì đó là ý cụ. Nhưng em thấy đi du học khi đã vào ĐH là 1 lựa chọn ít tốn kém, thực dụng và tự tin.
Các bạn này nếu muốn chinh phục học bổng 50% là thừa khả năng nhưng các bạn ấy k chọn.

vihali

Xe container
Hạ phỏm hay k thì đó là ý cụ. Nhưng em thấy đi du học khi đã vào ĐH là 1 lựa chọn ít tốn kém, thực dụng và tự tin.
Các bạn này nếu muốn chinh phục học bổng 50% là thừa khả năng nhưng các bạn ấy k chọn.
Với các bạn ấy thì còn có lựa chọn chứ ngành khác là không có lựa chọn.

Và cái đó cũng không thể phủ định một điều chắc chắn là hs Ams đi du học khi hết lớp 12 nhiều hơn bất cứ trường nào khác. Còn bảo như cụ là do đi kiểu tiết kiệm chứ ko thì cũng lấy hết thì đó là giả định. Với tiếng Anh và hồ sơ mỏng thì khó mà đi được. Đó là kinh nghiệm em tiếp xúc 3 chục chú đeo HC trên cổ. Chẳng qua ko kiếm được HB ngon thì phải đợi vào ĐH hay hết ĐH mà thôi.

Ter

Xe buýt
Không phải là kỳ thi chung c3, mà là kỳ thi riêng của trường ạ
Thi riêng là ntn hả cụ? em thấy F1 nhà em năm rồi thi theo đề của sở, điểm cũng lấy điểm của sở. Đề môn chuyên cũng là đề sở ra mà. Con em năm nay cũng đỗ Ams, và nhà em nghèo, chỉ xác định động viên để con học cho tốt. Em muốn làm trọc phú như cụ nói mà cũng méo có xiền

vihali

Xe container
Bàn thêm về việc học Ams du học ở cấp 3 cao là do ai?
Do trường hay do bản thân học sinh tự học tự làm đẹp thêm tiếng Anh, SAT, ngoại khóa?
Ams có công là qui tụ các bạn giỏi, có quyết tâm từ cả bản thân và gia đình. Và công lớn nhất là đóng dấu trường Ams lên học bạ, hồ sơ như một bảo chứng chất lượng. Gọi là thương hiệu.
Có ai dám thống kê để đạt được học bổng các bạn hs phải tốn bao nhiêu tiền cho trung tâm, cho các lò luyện SAT, bài luận bên ngoài, cho chi phí tư vấn...
Nhưng giá trị đích thực của 1 hs là tố chất. Khi nào tuyển người làm sẽ rất khác với người học. Việc này Tây nó nhìn rất chuẩn nên các bạn KHTN k phải lo khi có người nghĩ HC quốc tế k tìm đc học bổng.
Thế Hoàn 2 HCV IMO gặp được cụ thì nó đã chả phải chờ 2 năm để đi sang HongKong nhỉ?

Em thấy cụ đánh võng hơi kinh. Ban đầu thì cụ bảo ko cần tiếng Anh và hồ sơ đẹp. Giờ lại bảo làm thế thì nhiều tiền và không thực chất, chẳng qua do thương hiệu. HS Ams con nhà giàu, họ bỏ tiền ra học SAT, luyện này nọ, bồi bổ thêm kĩ năng... và đi được. Chẳng lẽ đi kiểu ấy ko danh giá chăng? Họ dốt chăng?

Thế còn hs KHTN ko đi theo kiểu như trên nên một số rình cơ hội để đi ở bậc ĐH, cái này em quá hiểu vì em đi theo kiểu đó và cũng phải có tiếng Anh mới đi được nhé (em đi chỉ vì phỏng vấn trực tiếp GS OK chứ ko có bằng TA). Mời cụ đến ĐH KHTN, nhiều chú HC đeo cổ mà đến năm 3, 4 ko đi được kia kìa. Còn bạn nào ở KHTN mà có điều kiện là đều nhăm nhe đi luôn ở cấp 3 chứ chả đợi đâu. Cụ chỉ bảo vệ mội cái chỗ cụ biết nhưng ko thể suy ra đi theo kiểu đó mới là đi, còn kiểu khác là vứt đi. Còn tuyển người làm thì cụ lại đánh võng sang lĩnh vực khác rồi.

Em du học cũng kiểu cụ nói nhưng ko vì thế mà bỉ bôi kiểu đi khác, cho rằng tao ko thèm đi kiểu nhà giàu. Đi kiểu ĐH là kiểu phút 80 rồi, bọn nhà giàu nó đầu tư từ hiệp 1, cũng khôn chán ra chứ chả dốt.

Không sợ vợ

Xe tăng
Thi riêng là ntn hả cụ? em thấy F1 nhà em năm rồi thi theo đề của sở, điểm cũng lấy điểm của sở. Đề môn chuyên cũng là đề sở ra mà. Con em năm nay cũng đỗ Ams, và nhà em nghèo, chỉ xác định động viên để con học cho tốt. Em muốn làm trọc phú như cụ nói mà cũng méo có xiền
Cụ đấy chém láo nên lặn rồi, chấp gì cái loại "nghe nói, nghe đồn ...".

• Vodka
Reactions: Ter

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế Hoàn 2 HCV IMO gặp được cụ thì nó đã chả phải chờ 2 năm để đi sang HongKong nhỉ?

Em thấy cụ đánh võng hơi kinh. Ban đầu thì cụ bảo ko cần tiếng Anh và hồ sơ đẹp. Giờ lại bảo làm thế thì nhiều tiền và không thực chất, chẳng qua do thương hiệu. HS Ams con nhà giàu, họ bỏ tiền ra học SAT, luyện này nọ, bồi bổ thêm kĩ năng... và đi được. Chẳng lẽ đi kiểu ấy ko danh giá chăng? Họ dốt chăng?

Thế còn hs KHTN ko đi theo kiểu như trên nên một số rình cơ hội để đi ở bậc ĐH, cái này em quá hiểu vì em đi theo kiểu đó và cũng phải có tiếng Anh mới đi được nhé (em đi chỉ vì phỏng vấn trực tiếp GS OK chứ ko có bằng TA). Mời cụ đến ĐH KHTN, nhiều chú HC đeo cổ mà đến năm 3, 4 ko đi được kia kìa. Còn bạn nào ở KHTN mà có điều kiện là đều nhăm nhe đi luôn ở cấp 3 chứ chả đợi đâu. Cụ chỉ bảo vệ mội cái chỗ cụ biết nhưng ko thể suy ra đi theo kiểu đó mới là đi, còn kiểu khác là vứt đi. Còn tuyển người làm thì cụ lại đánh võng sang lĩnh vực khác rồi.

Em du học cũng kiểu cụ nói nhưng ko vì thế mà bỉ bôi kiểu đi khác, cho rằng tao ko thèm đi kiểu nhà giàu. Đi kiểu ĐH là kiểu phút 80 rồi, bọn nhà giàu nó đầu tư từ hiệp 1, cũng khôn chán ra chứ chả dốt.
Tranh luận với cụ quá mệt.
Em nói rất rõ ràng là tiếng Anh và ngoại khóa là điểm cộng. Tố chất học mới là chính.
2 lựa chọn tùy từng người. K phải ai cũng cố.để.đi du học nếu đưa con số tiền ra để so sánh. Do đó k thể nói đi du học nó giỏi hơn k du học. Còn để nhận học bổng thì k phải là khó quan trọng là học bổng ở đâu, như thế nào.
Còn cụ cứ khăng khăng là hạ phỏm khi vào ĐH thì tùy cụ. Em thì bảo đấy là lựa chọn.

Smile1102

Xe container

Em có chị bạn, con chị ấy học chuyên Toán KHTN, năm học lớp 11 đc giải quốc gia nói chung nếu ở lại 12 chắc có cơ hội đi qte vì nó rất giỏi. Nhưng năm 12 gia đình có đk và cũng hiểu biết nên cho đi Mỹ luôn sau học ĐH Mỹ, giờ thì dạy trường xịn bên Mỹ rồi. Chị ý bảo các bạn của con chị ấy kể cả có giải cũng tiếc vì ko đi được do định hướng ban đầu chưa chuẩn.
Em cũng có chị bạn 2 con đều học KHTN và ko thi Ams vì Văn kém. Giờ cũng đi Mỹ hết, trường Top 30 ngành CS. Nhưng cả hai đều qua Summit hết nhé. Cũng học ở ngoài ko kém các bạn Ams. Bạn em đều rất thân, em hỏi rất kỹ lưỡng vì muốn học hỏi cho con nhà em chứ ko phải biết sơ sơ đâu ạ.
Thành ra cụ nào bảo bọn KHTN đi ko cần tư vấn hay ko học thêm thì xem lại ạ.
Em cho con vào Ams vì gần nhà, môi trường bạn bè tốt, có phong trào hoạt động cho nó năng động hơn. Điểm GPA cao, trường có tên tuổi, học hành nhẹ nhàng thoải mái. Còn xác định muốn giỏi môn nào, rồi đi đâu như nào thì học bên ngoài cho đúng định hướng của con và của gia đình thôi.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]

E thấy phải chi nhiều tiền mới du học được thì cũng thường thôi, dù học Ams. E chỉ nể du học được bao tất, ko mất đồng nào.

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Em hoàn toàn nhất trí với Cụ. Cụ tranh luận rất trực diện, đi thẳng vào vấn đề. Đội học Am nó đi học nước ngoài ở cấp 3, chứng tỏ 1 điều đội đó nó có điều kiện hơn những người đi học nước ngoài khi đang đi học đại học. Nhưng từ đó không thể chứng minh sang những điều khác kiểu như đi kiểu này là không danh giá, dốt....Nói thêm về văn hóa tranh luận trên Off. Tranh luận yếu thế không bao giờ chấp nhận là mình yếu thế toàn đánh võng sang vấn đề/lĩnh vực khác.

vihali

Xe container
Em có chị bạn, con chị ấy học chuyên Toán KHTN, năm học lớp 11 đc giải quốc gia nói chung nếu ở lại 12 chắc có cơ hội đi qte vì nó rất giỏi. Nhưng năm 12 gia đình có đk và cũng hiểu biết nên cho đi Mỹ luôn sau học ĐH Mỹ, giờ thì dạy trường xịn bên Mỹ rồi. Chị ý bảo các bạn của con chị ấy kể cả có giải cũng tiếc vì ko đi được do định hướng ban đầu chưa chuẩn.
Em cũng có chị bạn 2 con đều học KHTN và ko thi Ams vì Văn kém. Giờ cũng đi Mỹ hết, trường Top 30 ngành CS. Nhưng cả hai đều qua Summit hết nhé. Cũng học ở ngoài ko kém các bạn Ams. Bạn em đều rất thân, em hỏi rất kỹ lưỡng vì muốn học hỏi cho con nhà em chứ ko phải biết sơ sơ đâu ạ.
Thành ra cụ nào bảo bọn KHTN đi ko cần tư vấn hay ko học thêm thì xem lại ạ.
Em cho con vào Ams vì gần nhà, môi trường bạn bè tốt, có phong trào hoạt động cho nó năng động hơn. Điểm GPA cao, trường có tên tuổi, học hành nhẹ nhàng thoải mái. Còn xác định muốn giỏi môn nào, rồi đi đâu như nào thì học bên ngoài cho đúng định hướng của con và của gia đình thôi.
Ở lại 12 để đi thi quốc tế cũng chỉ là cơ hội và khó nói chắc chắn lắm. Thực tế là vẫn có nhiều nhà máu đi thi QT nhưng ngược lại, nhiều cháu giỏi mà có nhiều cửa đi là nó lẩn như trạch, khuyến khích vào đội tuyển còn thi cho trượt. Chả phải ở HN mà ở các tỉnh khác cũng thế, đám GV phụ trách đội tuyển mấy tỉnh giàu than vãn nhiều thằng cực giỏi nhưng nhà giàu nên nó ko đi theo con đường đau khổ đó.

Để đi được là phải có kế hoạch về tiếng Anh cũng như hồ sơ tốt để thuyết phục nhà tuyển dụng. Làm quái gì có chuyện "tao giỏi rồi, chúng mày nhận tao đi", đều phải học cách show off thì tây mới biết mình giỏi thế nào.

Mấy chú có HC rồi là đi học TA khẩn trương, gương tày liếp của các anh chị có HC vẫn đang chết gí ỏ VN còn đó nếu ko cuối cùng phải đi lên ĐH đi du học kiểu vơ bèo vạt tép. Lên tàu cuối có thể tiết kiệm nhiều tiền nhưng rất nguy hiểm vì có khả năng ở lại sân ga. Em thuộc loại thoát hiểm kiểu đó nên hiểu quá rõ. Còn hội nhà giàu nó đầu tư cho từ sớm là vì nó muốn có nhiều cơ hội hơn chứ chả phải nó dốt đợi tàu cuối hãy nhảy.