[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Smile1102

Xe container
Kụ đùa, hs Ams là lợi thế lớn đếy, nhiều tiền mà bt thì cũng khó mà mơ trường TOP, tiền ko giải quyết zì😁
Quan điểm của cụ ấy là ko mất tiền mới giỏi, bọn nào mất tiền là tầm thường cụ ạ :D Em cố giải thích rồi mà ko đc nên thôi cứ để cụ ấy nghĩ thế đi ạ :D

Smile1102

Xe container
Trao đổi với cụ lần cuối, e ng VN nên e chỉ phục đội du học ko mất tiền, nó có thể đúng, có thể sai. Còn cụ cứ khăng khăng quan điểm của ng Mỹ là ntn rồi áp cho e là hoàn toàn thiếu Logic vì e ko ở Mỹ và cũng ko là ng Mỹ!
Vâng em cũng sa mạc lời rồi ạ, cụ cứ giữ quan điểm của mình, kính cụ.

nunachuoi

Xe điện
Cụ nào có kinh nghiệm về việc du học của các con khối chuyên Văn, Sử, Địa không ạ? Em thấy ít bàn bạc đến các bạn khối này.

omerta77

Xe điện
Cháu có khả năng, chăm chỉ + sự q tâm hỗ trợ từ gia đình là ok thôi mà cụ. Vế đầu quan trọng nhất. Bởi nếu học lực TB vào Ams học rất áp lực, trẻ sẽ chán nản, tự ty....rất nguy hiểm.
Vâng. Trước 2 đứa e họ e cũng học Ams. Thấy gia đình cũng phải đầu tư học thêm nhiều phết. Bọn nó thấy đi học suốt ngày

Smile1102

Xe container
Cụ nào có kinh nghiệm về việc du học của các con khối chuyên Văn, Sử, Địa không ạ? Em thấy ít bàn bạc đến các bạn khối này.
Em nghe phong phanh có bạn chuyên Địa, học bthuong nhưng hoạt động rất tốt. Xin đc học bổng học cấp 3 của UWC, học trường của Anh, ĐH vào đc Ivy Mỹ. Tuy nhiên là bạn của bạn nên em biết đến đây thôi.
PS: Em nghĩ lộ trình ko khác các bạn chuyên khác.

NPT08

Xe tăng
Quan điểm của cụ ấy là ko mất tiền mới giỏi, bọn nào mất tiền là tầm thường cụ ạ :D Em cố giải thích rồi mà ko đc nên thôi cứ để cụ ấy nghĩ thế đi ạ :D
Chắc kụ ếy chưa có cơ hội tiếp xúc với môi trường du học nhóm TOP nên ko hiểu kụ ah. Ko hề đơn giản, vừa phải giỏi, vừa phải nhà có đk và hầu hết phải qua bên tư vấn.

VCHDHN

Xe container
Vâng. Trước 2 đứa e họ e cũng học Ams. Thấy gia đình cũng phải đầu tư học thêm nhiều phết. Bọn nó thấy đi học suốt ngày
Đúng thế. Nhưng đối với tụi nhóc là bt. Vì chúng nó có tố chất, tiêu hóa được. Nếu chậm rãi đi theo c trình chung, dễ quá có khi bọn nhóc lại chán😊. Nhưng ngoại khóa của chúng nó cũng đầy đủ, thậm chí hơn bt....vì gia đình có đk, hiểu biết.....

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cái trò giả make up hồ sơ có là phổ biến ko kụ? Mà trường TOP đâu có phải chỉ ở mỗi Mẽo?
Tư duy kiểu của kụ nó khang khác nên cháu xin ko tranh luận nữa
Cụ nói có tiền ko vào đc trường top Mỹ, tôi chứng minh cụ sai, cụ lại tổ lái linh tinh, xúc phạm cá nhân. Tôi cảm thấy ko tranh luận với cụ nữa theo ý cụ thật may mắn cho tôi.

phuongmit

Xe cút kít
Cách đây chục năm e có nghe dc thông tin học sinh trường Ams là hội tụ của 10% hsinh giỏi nhất và gia đình có điều kiện nhất. Ngẫm lại cũng chưa thấy sai :))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cách đây chục năm e có nghe dc thông tin học sinh trường Ams là hội tụ của 10% hsinh giỏi nhất và gia đình có điều kiện nhất. Ngẫm lại cũng chưa thấy sai :))
Thế nó mới đau Cụ ạ. Vừa giỏi lại vừa giàu nó mới khác biệt.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị thiếu tiêu chí khi đánh giá :). Em lấy ví dụ ang áng để cụ xem nhé:
1) Bạn nhà cụ có học bổng toàn phần một trường thậm chí không có rank.
2) Bạn ý được hỗ trợ khoảng 70%, 80% để được học mấy trường trong Ivy league, có nghĩa gia đình vẫn phải đóng thêm kha khá tiền.

Cụ nghĩ là nếu ai đi theo trường hợp thứ 2 là tầm thường ạ?
Cụ phải theo dõi từ đầu mới hiểu câu chuyện. Tôi bàn việc du học nói chung, nếu mất nhiều tiền mới đi được thì cũng tầm thường như ai. Mấy cụ nhảy vào tổ lái sang trường top Ivy này nọ của Mỹ thì nó lại là vđ hẹp hơn nhé. Bây giờ tôi ra đề cho các cụ thống kê xem bn % hs Ams vào đc Ivy Mỹ! Nếu trên 50% thì các cụ đúng, còn dưới 50% thì từng cụ đến, cúi xuống lau giầy xin lỗi tôi!

vihali

Xe container
E ko đồng quan điểm với cụ. Học giỏi, ko mất tiền mà được du học free vẫn đáng trân trọng và khuyến khích hơn chứ cụ!
Em đồng ý với cụ, lấy vợ nhà giàu hoa hậu thì chuẩn đét. Nhưng để có vợ như thế thì ta cũng phải tương xứng chứ như Chử Đồng Tử gặp Tiên Dung chỉ là trong sách thôi.

"Học giỏi ko mất tiền" đến mức được "du học free" thì em hơi nghi ngờ có người như thế ở VN, thời buổi này. Bởi muốn đến mức du học free thì phải thuyết phục được bên tuyển dụng và bên cấp học bổng. Muốn thế thì phải có ngoại ngữ đủ tốt và có kĩ năng thuyết phục (qua bài luận, qua phỏng vấn). Kĩ năng đó, ngoại ngữ đó mà tự học được thì quá siêu việt.

Ở VN, em chưa thấy thế nhưng em đọc báo thấy Tàu có thần đồng Toán học, được Havard hay MIT gì đó offer học bổng và thậm chí cử người phiên dịch cho vì ngoại ngữ kém nhưng cậu ko nhận, ở lại làm GS dạy ĐH Bắc Kinh.

phuongmit

Xe cút kít
Thế nó mới đau Cụ ạ. Vừa giỏi lại vừa giàu nó mới khác biệt.
Em luôn ngưỡng mộ các bạn hs học giỏi ở các trường top. Và Ams thì lại ngưỡng mộ cả bố mẹ các bạn đó nữa, giỏi kiếm tiền mà vẫn có time quan tâm đến con cái, thế thì k thể nói học đây trọc phú dc, kết luận đó sặc mùi gato và thiếu thông tin :)) giống câu chuyện hno mấy bác PH bên trường cấp 1 con e đang học chê trường Lương Thế Vinh, Lê Lợi, Thanh Xuân toàn trường top của Hà Đông, Thanh Xuân. Các bác đó chê mấy trường đó giờ chỉ còn tiếng, còn vỏ bọc chứ chất kém lắm. Hỏi ra thì con các bác đó đang học trường làng nên k rõ tiêu chí để chê các trường kia là gì nữa :))

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với cụ, lấy vợ nhà giàu hoa hậu thì chuẩn đét. Nhưng để có vợ như thế thì ta cũng phải tương xứng chứ như Chử Đồng Tử gặp Tiên Dung chỉ là trong sách thôi.

"Học giỏi ko mất tiền" đến mức được "du học free" thì em hơi nghi ngờ có người như thế ở VN, thời buổi này. Bởi muốn đến mức du học free thì phải thuyết phục được bên tuyển dụng và bên cấp học bổng. Muốn thế thì phải có ngoại ngữ đủ tốt và có kĩ năng thuyết phục (qua bài luận, qua phỏng vấn). Kĩ năng đó, ngoại ngữ đó mà tự học được thì quá siêu việt.

Ở VN, em chưa thấy thế nhưng em đọc báo thấy Tàu có thần đồng Toán học, được Havard hay MIT gì đó offer học bổng và thậm chí cử người phiên dịch cho vì ngoại ngữ kém nhưng cậu ko nhận, ở lại làm GS dạy ĐH Bắc Kinh.
Tất nhiên học giỏi chỉ là 1 phần, cụ chẻ chữ quá. E nhớ ko nhầm thì có cô bé gì đó trong SG con ng quét rác được du học free đấy thôi? Phải đóng tiền thì chắc gia đình họ ko chu cấp nổi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Hết rượu rồi, lúc khác em rót cụ nhé.

Không sợ vợ

Xe tăng
Cụ phải theo dõi từ đầu mới hiểu câu chuyện. Tôi bàn việc du học nói chung, nếu mất nhiều tiền mới đi được thì cũng tầm thường như ai. Mấy cụ nhảy vào tổ lái sang trường top Ivy này nọ của Mỹ thì nó lại là vđ hẹp hơn nhé. Bây giờ tôi ra đề cho các cụ thống kê xem bn % hs Ams vào đc Ivy Mỹ! Nếu trên 50% thì các cụ đúng, còn dưới 50% thì từng cụ đến, cúi xuống lau giầy xin lỗi tôi!
5% còn chả được.

vihali

Xe container
Tất nhiên học giỏi chỉ là 1 phần, cụ chẻ chữ quá. E nhớ ko nhầm thì có cô bé gì đó trong SG con ng quét rác được du học free đấy thôi? Phải đóng tiền thì chắc gia đình họ ko chu cấp nổi.
Nếu cụ đọc bài về em Liên thì thấy bố mẹ tuy nghèo nhưng dồn tiền cho em học tiếng Anh từ bé, để từ đó được học bổng của UNIS do em ghi điểm với việc trả lời phỏng vấn với Hiệu trưởng bằng tiếng Anh. Do đó, việc học vẫn phải mất tiền. Và chi tiền trước để đầu tư cho việc học là một việc rất đáng khen chứ ko phải cứ đầu tư 0 đồng mà có lợi nhuận mới được đánh giá cao.

Vova

Xe container
Bạn nhà em học Ams, SAT hơn 1550, muốn học Ivy League. Đây là topic về Ams chứ không phải về du học nói chung cụ ạ. Với lại đây là topic về học hành, chính xác hơn là còn về cậu học sinh đầu tiên của Ams được huy chương vàng IMO (cũng vì lý do đấy em vào đây), em cứ nghĩ toàn cụ vui vẻ, hòa nhã vào chém gió thôi. Thế nên nói chuyện phải lôi giầy lôi dép ra thì cụ cho em xin kiếu. Em cũng không có ý định hơn thua gì trong topic này hay cả quán OF cả. Thế cụ nhé.