[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Chắc mỗi thằng 1 sở trường. Thằng chuyên thi quốc tế thằng chuyên du học
Cũng ko hẳn sở trường sở đoản. Có lẽ do môi trường nhiều con nhà giàu nên tham gia nhiều thú vui hơn. Tự nhiên sẽ kém hơn khi đi chọi.
Còn bảo con nhà nghèo vào đó tự ti cũng ko đúng, vượt qua giai đoạn tự ti bọn trẻ sẽ miễn dịch về tiền.
Đc cái co giáo Thảo với chú Kim thì thuộc làu ngay ngày đầu nhập trường :)) ai ko thuộc đc bạn bè cấp tài liệu phổ cập luôn.

vihali

Xe container
E thấy phải chi nhiều tiền mới du học được thì cũng thường thôi, dù học Ams. E chỉ nể du học được bao tất, ko mất đồng nào.
Xưa em cũng nghĩ như cụ vì em đi chả mất đồng nào, lại học bổng 3000 USD/tháng, còn nhiều hơn HB nhiều nơi bây giờ, tiêu pha du lịch châu Âu nhòe.

Nhưng hóa ra nhiều nhà ko đợi kiểu đó được, có cơ hội là họ chi tiền vù đi ngay. Và em đánh giá thế cũng OK. Em mà có tiền thì em cũng cho con em nhiều cơ hội hơn, chả qua là ko đủ tiền để chi cơ hội kiểu đó thôi. Thế còn nền tảng của Ams hay chuyên ở HN là thuộc tốt lắm rồi, cũng chả thể đòi hỏi hơn.

Smile1102

Xe container
E thấy phải chi nhiều tiền mới du học được thì cũng thường thôi, dù học Ams. E chỉ nể du học được bao tất, ko mất đồng nào.
Thế thì mình cứ ngồi mà mơ thôi cụ ơi :D. Thế giới này thiếu gì nhà vừa giỏi vừa giàu. Vào đc trường Top là em cũng chả thấy thường tí nào. Mà các trường Top nó hỗ trợ theo need based chứ đc vào đã là auto giỏi rồi. Nhà có đk mà ko bỏ tiền ra là tạo nên bất công xã hội và cướp cơ hội của ng nghèo đó.
Nếu cụ đã tìm hiều về du học Mỹ thì chắc sẽ ko phát biểu như này nữa đâu ạ :D

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em hoàn toàn nhất trí với Cụ. Cụ tranh luận rất trực diện, đi thẳng vào vấn đề. Đội học Am nó đi học nước ngoài ở cấp 3, chứng tỏ 1 điều đội đó nó có điều kiện hơn những người đi học nước ngoài khi đang đi học đại học. Nhưng từ đó không thể chứng minh sang những điều khác kiểu như đi kiểu này là không danh giá, dốt....Nói thêm về văn hóa tranh luận trên Off. Tranh luận yếu thế không bao giờ chấp nhận là mình yếu thế toàn đánh võng sang vấn đề/lĩnh vực khác.
E ko đồng quan điểm với cụ. Học giỏi, ko mất tiền mà được du học free vẫn đáng trân trọng và khuyến khích hơn chứ cụ!

Không sợ vợ

Xe tăng
Du học qua từng thời kỳ thì khác nhau, thời em thì phải học thật giỏi rồi nhà nước cho đi và nuôi tất, đến thời F1 nhà em thì có thể đáp ứng 1 số yêu cầu về ngôn ngữ+chuyên môn nhưng bố mẹ vẫn phải nuôi. CCCM nên trao đổi kinh nghiệm hay trải nghiệm qua các thời kỳ chứ tranh cãi đúng sai thì không có hồi kết được. Nói về học chuyên thì xưa muốn thi chuyên SP hay TH phải được tham gia đội tuyển của Quận/Huyện đi thi HSG cấp Tỉnh/Thành phố cho nên nhìn chung chuyên của Bộ (Giáo dục) có thành tích tốt hơn khi thi Quốc gia và Quốc tế. Bây giờ thế giới phẳng thì Ams hay KHTN, SP sẽ về cùng 1 mức.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì mình cứ ngồi mà mơ thôi cụ ơi :D. Thế giới này thiếu gì nhà vừa giỏi vừa giàu. Vào đc trường Top là em cũng chả thấy thường tí nào. Mà các trường Top nó hỗ trợ theo need based chứ đc vào đã là auto giỏi rồi. Nhà có đk mà ko bỏ tiền ra là tạo nên bất công xã hội và cướp cơ hội của ng nghèo đó.
Nếu cụ đã tìm hiều về du học Mỹ thì chắc sẽ ko phát biểu như này nữa đâu ạ :D
E đang đánh giá việc phải chi nhiều tiền để con được du học thì cũng tầm thường như bao người thôi, cần j phải học Ams, cụ hiểu chứ?

Smile1102

Xe container
E ko đồng quan điểm với cụ. Học giỏi, ko mất tiền mà được du học free vẫn đáng trân trọng và khuyến khích hơn chứ cụ!
Em thấy bọn Mỹ nó nghĩ khác lắm cụ ạ. Nó hỗ trợ đảm bảo nếu có khả năng là đc đi học, nghèo thì cho tiền giàu thì đóng tiền, chả wuan trọng giỏi hơn hay giỏi kém. Gia đình điều kiện như nào thì hỗ trợ như thế. Bọn giỏi và cực giàu có khi ko những đóng học phí mà còn donate thêm cho trường nhiều tiền nữa ấy chứ.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bọn Mỹ nó nghĩ khác lắm cụ ạ. Nó hỗ trợ đảm bảo nếu có khả năng là đc đi học, nghèo thì cho tiền giàu thì đóng tiền, chả wuan trọng giỏi hơn hay giỏi kém. Gia đình điều kiện như nào thì hỗ trợ như thế. Bọn giỏi và cực giàu có khi ko những đóng học phí mà còn donate thêm cho trường nhiều tiền nữa ấy chứ.
Đây đang bàn chuyện ở VN mà cụ? Cụ đang ở Mỹ à?

omerta77

Xe điện
E chỉ mong con được học Ams

Smile1102

Xe container
E đang đánh giá việc phải chi nhiều tiền để con được du học thì cũng tầm thường như bao người thôi, cần j phải học Ams, cụ hiểu chứ?
Cụ ơi ko học giỏi thì ko qua nổi vòng gửi xe của trường Top ấy chứ. Tên trường, uy tín, phong trào cũng góp phần vào hồ sơ, Ams hẳn sẽ hơn trường khác. Nếu có tiền mà vào đc Havard hay MIT thì châc con đại gia vào đó hết rồi cụ ạ.
Qua được vòng gửi xe là cũng phải giỏi rồi.

Smile1102

Xe container
Đây đang bàn chuyện ở VN mà cụ? Cụ đang ở Mỹ à?
Em đang bàn chuyện hsinh VN đi du học Mỹ cụ ạ.
Em tưởng cụ cũng đang nói vde đó, như ý cụ bảo có tiền là đi học đc ngay cần gì vào Ams. Và cụ thấy đi học mất tiền mà tầm thường ai chả đi đc.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em đang bàn chuyện hsinh VN đi du học Mỹ cụ ạ.
Em tưởng cụ cũng đang nói vde đó, như ý cụ bảo có tiền là đi học đc ngay cần gì vào Ams. Và cụ thấy đi học mất tiền mà tầm thường ai chả đi đc.
Thế mà cụ cứ nói ng Mỹ nói thế nọ, ng Mỹ nghĩ thế kia. Cụ lạc đề xa quá!

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi ko học giỏi thì ko qua nổi vòng gửi xe của trường Top ấy chứ. Tên trường, uy tín, phong trào cũng góp phần vào hồ sơ, Ams hẳn sẽ hơn trường khác. Nếu có tiền mà vào đc Havard hay MIT thì châc con đại gia vào đó hết rồi cụ ạ.
Qua được vòng gửi xe là cũng phải giỏi rồi.
Đang nói du học nói chung thì cụ lại thêm trường Top này top kia, cụ tổ lái quá!

Smile1102

Xe container
Thế mà cụ cứ nói ng Mỹ nói thế nọ, ng Mỹ nghĩ thế kia. Cụ lạc đề xa quá!
Ng Mỹ nghĩ thế nên áp luôn cho bọn muốn học trưỡng Mỹ. Cụ muốn vào học thì phải theo cách nghĩ đó thôi. Vậy nên cụ bảo phải có học bổng ko mất tiền mới là giỏi còn bọn phải đóng tiền là bọn tầm thường là hơi ấu trĩ. Anyway, em xin thôi ko giải thích nữa ạ.

toanco_k32

Xe tăng
Cụ có số liệu bạn nào có HC quốc tế tốt nghiệp ĐH ở VN k?
Cơ quan em k tính trường chuyên ở tỉnh thì có 3 chuyên KHTN, 1 chuyên SP/15 người. Các bạn ấy đều k có HC (theo các bạn ấy kể là quá tốn kém vì luyện thi nên k theo được). Nhưng các bạn ấy đều thi ĐH, học 1, 2 năm ở nhà rồi đi du học kiểu nhà k mất tiền cơm, rồi vác bằng TS về nước (các bạn này k ở lại vì nhiều thứ ràng buộc). Đấy là các bạn chưa có HC quốc tế nhé.
Còn các bạn có HC quốc tế em nghĩ cơ hội còn dễ dàng hơn.
Khóa 1987-1990 là khóa bỏ chế độ đi học ĐH nước ngoài theo học bổng của bộ ĐH (đi Tây). Các bạn đội tuyển khóa này đã được tập trung vào Thanh Xuân học ngoại ngữ xong lại phải về học đại học trong nước. Phần lớn cũng đi du học theo các học bổng ĐH sau đó của bộ Đại học
Học & tốt nghiệp ĐH trong nước mình biết chắc chắn có Phan Thị Hà Dương, sau đó sang Pháp làm Thạc sỹ

VCHDHN

Xe container
E chỉ mong con được học Ams
Cháu có khả năng, chăm chỉ + sự q tâm hỗ trợ từ gia đình là ok thôi mà cụ. Vế đầu quan trọng nhất. Bởi nếu học lực TB vào Ams học rất áp lực, trẻ sẽ chán nản, tự ty....rất nguy hiểm.

Smile1102

Xe container
Khóa 1987-1990 là khóa bỏ chế độ đi học ĐH nước ngoài theo học bổng của bộ ĐH (đi Tây). Các bạn đội tuyển khóa này đã được tập trung vào Thanh Xuân học ngoại ngữ xong lại phải về học đại học trong nước. Phần lớn cũng đi du học theo các học bổng ĐH sau đó của bộ Đại học
Học & tốt nghiệp ĐH trong nước mình biết chắc chắn có Phan Thị Hà Dương, sau đó sang Pháp làm Thạc sỹ
Chị Hà Dương học đến năm 3 là đi Pháp rồi cụ ơi. Trường hợp này thì em biết rõ lắm ạ :D

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Ng Mỹ nghĩ thế nên áp luôn cho bọn muốn học trưỡng Mỹ. Cụ muốn vào học thì phải theo cách nghĩ đó thôi. Vậy nên cụ bảo phải có học bổng ko mất tiền mới là giỏi còn bọn phải đóng tiền là bọn tầm thường là hơi ấu trĩ. Anyway, em xin thôi ko giải thích nữa ạ.
Trao đổi với cụ lần cuối, e ng VN nên e chỉ phục đội du học ko mất tiền, nó có thể đúng, có thể sai. Còn cụ cứ khăng khăng quan điểm của ng Mỹ là ntn rồi áp cho e là hoàn toàn thiếu Logic vì e ko ở Mỹ và cũng ko là ng Mỹ!

NPT08

Xe tăng
Kụ đùa, hs Ams là lợi thế lớn đếy, nhiều tiền mà bt thì cũng khó mà mơ trường TOP, tiền ko giải quyết zì😁

Vova

Xe container
Cụ bị thiếu tiêu chí khi đánh giá :). Em lấy ví dụ ang áng để cụ xem nhé:
1) Bạn nhà cụ có học bổng toàn phần một trường thậm chí không có rank.
2) Bạn ý được hỗ trợ khoảng 70%, 80% để được học mấy trường trong Ivy league, có nghĩa gia đình vẫn phải đóng thêm kha khá tiền.

Cụ nghĩ là nếu ai đi theo trường hợp thứ 2 là tầm thường ạ?