[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trao đổi với cụ lần cuối, e ng VN nên e chỉ phục đội du học ko mất tiền, nó có thể đúng, có thể sai. Còn cụ cứ khăng khăng quan điểm của ng Mỹ là ntn rồi áp cho e là hoàn toàn thiếu Logic vì e ko ở Mỹ và cũng ko là ng Mỹ!
Du học không mất tiền là như thế nào? Được miễn học phí 100%? Kèm thêm tài trợ tiền ăn ở?
Nếu mà du học mà được miễn học phí với tài trợ tiền ăn ở thì số lượng đếm trên đầu ngón tay cụ ạ. Số đấy thì ai cũng phải ngưỡng mộ, chứ không riêng gì cụ.

Không sợ vợ

Xe tăng
Vâng 2007 cụ ạ, cũng đòi cho thi Ams mà e đang k biết tầm trình độ nào có khả năng đỗ để đầu tư, chứ học thêm tốn kém vất vả mà k có khả năng e thấy cũng lãng phí
Muốn đỗ Ams mợ phải có 3 môn Toán Anh Văn tối thiểu 25-26 điểm, môn Chuyên (thi riêng) phải dc tối thiểu 7,5 điểm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Muốn đỗ Ams mợ phải có 3 môn Toán Anh Văn tối thiểu 25-26 điểm, môn Chuyên (thi riêng) phải dc tối thiểu 7,5 điểm.
Điểm chuẩn thì e biết, ý e là muốn hỏi tầm trình độ nào để xem con e có cơ hội k ấy? Có trung tâm nào tuyển sinh đầu vào test xem có khả năng đỗ mới nhận đào tạo k hay cứ đóng tiền là cho học, còn đỗ dc hay k kệ :D

Không sợ vợ

Xe tăng
Điểm chuẩn thì e biết, ý e là muốn hỏi tầm trình độ nào để xem con e có cơ hội k ấy? Có trung tâm nào tuyển sinh đầu vào test xem có khả năng đỗ mới nhận đào tạo k hay cứ đóng tiền là cho học, còn đỗ dc hay k kệ :D
Cái này không rõ, F1 nhà em cũng chỉ học thêm ở Trường Giảng Võ thôi, F1 của mợ mà môn nào cũng 9-10 chẳng hạn thì khỏi lo

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, hồi xưa em cũng nghĩ y như cụ. Thời của em (em là 7X), thì đi du học giỏi nghĩa là phải được học bổng chu cấp hết. Nên em nghĩ giỏi là phải thế. Nhưng bây giờ đến thời con em (em có 1 đứa chuyên Lý Ams năm nay vào ĐH, 1 đứa năm nay mới đỗ chuyên Văn lớp 10 Ams), thì mới nhận ra tư duy của mình cũ rồi.

Quan trọng không phải là học bổng bao nhiêu, mà là học trường nào, học ngành gì, để sau này ra đời có ích cho xã hội. Rất nhiều đứa bạn của thằng con em có học bổng toàn phần ở trường kém tên tuổi, nhưng vẫn bỏ để nhập học trường có tên tuổi hơn mà nó thích cho dù chỉ được học bổng 1 phần. Bọn trẻ con bây giờ nó sắc xảo lắm, không như mình ngày xưa. Thời của em, anh chị, bạn bè được nhà nước cử đi du học là sướng rồi. Nhưng về có mấy ai theo được đúng nghề mình học, vì nhà nước cử đi là giao nhiệm vụ, người thì học quản lý nông trại, người thì học triết, nói chung là học mà không có định hướng rõ ràng. Trẻ con bây giờ nó giỏi hơn mình vì nó biết rõ nó muốn gì.

Do đó theo em nhìn vào học bổng du học toàn phần để nói cháu nào giỏi hơn cháu nào là chưa chính xác ở thời buổi này, mà phải nhìn vào cháu nó apply trường nào, rank gì. Trường Ams có nhiều cháu có học bổng (toàn phần hoặc một phần) vào trường top 20, 50 thế giới hơn các trường khác, vì môi trường đào tạo có điều kiện cho bọn nó thể hiện toàn diện hơn, mà đó là điều mà các trường top ở Mỹ, Anh...muốn thấy ở các ứng viên. Các tấm huy chương olympic chỉ là rất rất nhỏ, không đóng vai trò quan trọng. Do VN mình đề cao mấy cái đó quá, nên làm mọi người lầm tưởng chỉ cần có huy chương olympic là đủ. Thực tế rất nhiều bạn học bổng trường top lại chẳng có cái huy chương olympic nào, trong khi các bạn huy chương thì lại trầy chật kiếm học bổng. Định nghĩa giỏi của Tây nó khá khác với Ta. Bạn Mạnh Quân, cùng lứa con em, 6 HCV Lý, điểm cao tuyệt đối HCV Lý quốc tế, nói chung là không có từ gì để tả về sự giỏi của bạn, bạn được MIT chấp thuận và cấp học bổng. Nhưng quá trình apply học bổng không suôn sẻ như các cụ thấy bề ngoài đâu, cũng phải trầy trật mấy lần đấy ạ, và nếu chỉ có mấy HCV thì cũng không ăn thua đâu ạ.
Không phải tư duy của cụ cũ mà là thế thời thay đổi và ngày càng nhiều học sinh Việt Nam (quốc tịch Việt Nam; không tính học sinh gốc Việt ở Mỹ) nộp hồ sơ tuyển sinh cho các trường top.

Nói nôm na là thế này, những năm 90 chỉ có một số ít các bạn học sinh có tiếp xúc với nguồn thông tin chất lượng (vd báo đài nước ngoài hoặc người thân ở nước ngoài/bên ngoại giao) nên mới biết mà nộp đơn cho các trường đó. Khi đấy có khi mỗi trường Ivy League mỗi năm chỉ nhận được 5-10 hồ sơ của học sinh Việt Nam (ước lượng của cá nhân tôi) với điểm SAT không cao ~ 1300/1600 chẳng hạn và cũng không có hoạt động ngoại khóa quy mô và tầm thước như hiện nay. Thế nhưng vì muốn đa dạng hóa đội ngũ học sinh và có thể chính thức khoe rằng trường tôi đây có đầy đủ học sinh từ mọi nước trên thế giới cho nên những trường top đó vẫn nhận vào và cho học bổng bán phần/toàn phần tùy tình hình kinh tế của học sinh.

Thế nhưng sau này, khi mỗi trường top nhận được 100-1000 hồ sơ từ Việt Nam mỗi năm, họ có thể kén cá chọn canh, tăng barem SAT/AP/TOEFL lên và tin tưởng rằng có ít nhất 2-3 học sinh Việt Nam đạt đủ những tiêu chuẩn đó. Điều này cũng đã được thể hiện rõ ở Trung Quốc sớm hơn VN khoảng 5-10 năm khi điểm đầu vào và độ hoành tráng của các hồ sơ đều tăng mạnh theo thời gian.

Nguyên lý cơ bản là ghế thì ít mà "mít" thì nhiều. Do vậy, mít nào tinh tươm và "thơm nhất vàng nhất" trong mỗi khóa sẽ được chọn. Vàng là màu sắc có thể định lượng dễ dàng ~ SAT, GPA, v.v. Thơm thì định tính ~ bài luận, hoạt động ngoại khóa, v.v.. có người thích có người không dù là xét cùng một mùi.

Ngoài ra thì tôi cũng đồng ý với nhận định của cụ: không thể chỉ đánh giá là offer có đáng khâm phục hay không chỉ bằng lượng học bổng. Một offer từ trường top 50 với học bổng 100% khó có thể có chất lượng và thu hút bằng offer từ trường top 10 mà không cho học bổng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cái này không rõ, F1 nhà em cũng chỉ học thêm ở Trường Giảng Võ thôi, F1 của mợ mà môn nào cũng 9-10 chẳng hạn thì khỏi lo
9-10 là điểm ở trường hay điểm gì cụ? Cái e k biết là chuẩn đầu vào tầm trình độ nào thì đỗ ấy ạ. Con cụ có trong đội tuyển trường k? Có đc giải quận hay tp gì k ạ?

botom

Xe tăng
E đọc chả thiếu còm nào, nhiều cụ có con học Ams trong thớt quá, con e sang năm mới thi mà e mông lung quá, cho e hỏi tầm trình độ con như nào thì có khả năng đỗ Ams ạ? Học lò nào có quan trọng k ạ?
Để quyết định cho con thi Ams hay không, mợ nên nhìn vào mấy điểm sau:
- Năng khiếu con mình là môn nào.
- Học lực con mình trong trường (trường mợ nhé, không chỉ so ở lớp đâu).
- Trường con mợ đang học, mỗi năm có bao nhiêu bạn đỗ Ams, tốt nhất là có thông tin thống kê theo môn chuyên con mợ định theo trong vài năm gần đây.
- Học lực con mợ so với các bạn trong lò luyện thi ở top mấy.

Gần đến kỳ đăng ký nguyện vọng, mợ xem con đang ở đâu, thì sẽ tư vấn tốt nhất cho con nên apply nv1 trường chuyên nào được. Ví dụ gần đến lúc đăng ký nguyện vọng rồi, mà mợ thấy con mình vẫn ngoài top đỗ chuyên Ams, thì nên tư vấn con chọn trường khác. Cụ thể như nếu trường con mợ mỗi năm chỉ có 3 bạn đỗ chuyên Văn Ams thôi, mà cháu nó đang ngoài top 3 (tính tổng điểm các môn khi thi thử và môn chuyên mợ nhé), thì mợ nên khuyên con apply Nguyễn Huệ hoặc Chu. Đấy là kinh nghiệm nhà em, và khá đúng với cả 2 đứa con. Vai trò tư vấn của bố mẹ và thầy cô để các con biết rõ khả năng mình ở đâu so với các bạn rất quan trọng. Đừng nhìn vào việc con nó giỏi hơn mình hay hơn chị, em nó mà chủ quan. Vì đỗ chuyên là các bạn phải so với và vượt qua hàng trăm, hàng nghìn các bạn cũng rất giỏi ở trường khác.

Chỉnh sửa cuối:

Không sợ vợ

Xe tăng
9-10 là điểm ở trường hay điểm gì cụ? Cái e k biết là chuẩn đầu vào tầm trình độ nào thì đỗ ấy ạ. Con cụ có trong đội tuyển trường k? Có đc giải quận hay tp gì k ạ?
9-10 là điểm dự kiến khi thi tốt nghiệp. Thi hsg thành phố cho sang năm đa phần đã xong đội tuyển đâu mợ, cấp trường cũng còn chưa xong, được giải cũng không có thêm điểm đâu mợ. Mợ phải cho con làm thử đề thi môn chuyên các năm trước mới biết có đủ khả năng để đỗ không.

Smile1102

Xe container
0
Trước hết phải xác định con mẹ muốn và có khả năng học môn chuyên gì.
Em nhớ con mợ trc thi đc vào C1 Arch như thế thì Toán và TA ko tệ -> để đạt điểm 9-10 đk môn Toán và Anh không khó. Riêng Văn cuối kỳ 2 ôn là đc, thầy cô dạy tốt Văn của trường là okie, con em thì ôn 15 buổi thôi là đc 8.
Môn chuyên nếu Toán thì có trung tâm của thầy Cẩn, dạy C1 Arch học sinh đỗ nhiều, nếu con thi đc vào lớp 1 của thầy thì cơ hội cao.
Bên Ams có thầy Thắng, có trung tâm Elite thì phải cũng rất uy tín, cứ vào đc lớp đầu thày dạy trực tiếp là okie.
Chuyên khác em ko biết.
Nói chung mợ phải nói rõ thông tin mọi ng mới tư vấn đc ạ.

Ter

Xe buýt
E đọc chả thiếu còm nào, nhiều cụ có con học Ams trong thớt quá, con e sang năm mới thi mà e mông lung quá, cho e hỏi tầm trình độ con như nào thì có khả năng đỗ Ams ạ? Học lò nào có quan trọng k ạ?
Con mợ muốn vào Ams thì các môn học thường phải đều 8đ, môn chuyên cũng phải 7-8 và tìm thày trong trường dạy. Nếu con mợ học Sử thì em giúp mợ được việc hỏi chỗ học môn chuyên, nhưng chưa chắc thày đã nhận nhé :)

dtrung

Xe điện
Tìm các thầy cô nổi tiếng để xin cho vào nhóm học thêm. Các thầy cô này nổi tiếng vì tỷ lệ học thêm họ đỗ cao, và để duy trì tỷ lệ và danh tiếng thì các thầy cô này cũng sẽ lựa chọn đầu vào sát sao chứ không cố vơ bèo gạt tép càng nhiều học sinh càng tốt, và họ thường có con mắt nhìn/đánh giá chính xác về năng lực học sinh. Sau thời gian mà thầy cô thấy cháu không đủ vào Ams thì sẽ tư vấn/khuyên hạ mục tiêu đăng ký nguyện vọng ưu tiên vào trường khác mềm hơn như SP, Nguyễn Huệ....

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Đúng thế đó cụ. Bên KHTN cũng bắt đầu nhận ra là phải đầu tư dài hơi chứ không phải chỉ trông chờ vào 1 giỏ trứng thi quốc tế.

Có khi em phải nhờ cụ diễn giải chỗ em bôi màu để em hiểu đúng ý cụ. Từ cái đỏ thì suy ra cái xanh sao nhỉ, em tưởng ngược lại?

Sau khi đọc thì em thấy cụ tính tỉ lệ cung trên cầu. Nếu thế thì cần giả định hàng năm, số suất học bổng cho Ams và KHTN là không đổi cho mỗi bên. Cái này thì em nghĩ không phải. Lấy được HB là tự do chứ ko mặc định bao nhiêu suất nên ít người đầu tư lấy thì dễ hơn.

Còn nếu lên bậc ĐH thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Học KHTN mà ở bậc ĐH thì do quan hệ quốc tế trực tiếp với các ĐH trên thế giới nên các em lấy được HB khá nhiều. Còn ở cấp trung học thì họ đến trường em thuyết minh nhưng cũng ko phải vì hs KHTN mà để dành bao nhiêu suất. Cái này bọn em đang đấu tranh để có đây, kiểu "các ông vào đây vớt học sinh giỏi thì cũng nên ưu tiên vì đặc thù của chúng tôi là đầu vào chưa giỏi TA bằng nơi khác, giá như có vài ba suất thì việc tổ chức hội thảo sẽ dễ dàng hơn, chứ ko thì khó đấy".
Của sử như Trường Ams là X suất học bổng nhưng 1 nửa học sinh muốn đi thì tỷ lệ là x /300. Còn về TN thì bản thân các bạn đã không thích đi , không dám đi và không đủ đk kinh tế đi nên sẽ là X /100...(tỷ lệ đi mới là 3/50 như cụ nói đấy). Mô hình TN là mô hình luyện gà lấy thành tích , chỉ phát triển mạng ở nước xhcn và giờ em nghĩ không còn thích hợp với thời cuộc.

dtrung

Xe điện
Kể cả top về Ams nhưng lấy lý do vào Ivy để biện hộ thì phải chứng minh tỷ lệ hs Ams vào Ivy là đa số thì mới có tác dụng nhé! Bye cụ.
Em thấy cụ nói chính xác. Hiện nay trường Ams nổi tiếng là có tỷ lệ/số học sinh du học cao và đây ngầm hiểu là học sinh trường Ams giỏi, có tài, toàn diện.... Tuy nhiên để thực chất hơn thì cần xem tỷ lệ/số học sinh du học trường top vì các trường ngoài top thì có tiền quan trọng hơn là giỏi. Trước vợ em cũng làm tư vấn du học, mảng khách hàng chính là con cái các chủ doanh nghiệp với các anh chị quan chức, các anh chị phòng thuế chứ chả quan trong các cháu học trường nào. Cái khó nhất đúng là các cháu cũng phải được đầu tư tiếng Anh ở mức nhất định vì các cháu phải thực hiên phỏng vấn, phải đủ điểm iels mức nào đó, còn các cái mông má khác thì dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Của sử như Trường Ams là X suất học bổng nhưng 1 nửa học sinh muốn đi thì tỷ lệ là x /300. Còn về TN thì bản thân các bạn đã không thích đi , không dám đi và không đủ đk kinh tế đi nên sẽ là X /100...(tỷ lệ đi mới là 3/50 như cụ nói đấy). Mô hình TN là mô hình luyện gà lấy thành tích , chỉ phát triển mạng ở nước xhcn và giờ em nghĩ không còn thích hợp với thời cuộc.
Tỉ lệ du học là 6/100 mà còn hơn bên Ams ấy à cụ? Thế mà bên Ams cứ rêu rao du học gần cả lớp.

Còn về mô hình luyện gà thì thực ra là cũng thấp lắm cụ, cả lớp 50 may ra có 2-3 bạn vào đội tuyển đi thi thôi, còn lại vẫn học chương trình đại trà thi ĐH. Em chỉ tiếc các cháu còn lại đáng lẽ phải được định hướng tốt hơn thì sẽ lấy HB du học nhiều hơn với khả năng hiện có. Có GV còn bảo với hs là "du học khó lắm, các em ko đi đc đâu" trong khi chúng nó là hs thuộc loại giỏi nhất VN.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Tỉ lệ du học là 6/100 mà còn hơn bên Ams ấy à cụ? Thế mà bên Ams cứ rêu rao du học gần cả lớp.
3/52 là cụ nói mà ? Các cháu bên Ams có lớp đi 1/3. Thế mà cụ bảo cụ dạy Ams ?

dtrung

Xe điện
Nếu bên cụ 6/100 mà đều là trường top còn bên Ams có thể 20/100 nhưng chỉ có 3/100 là trường top thôi thì cũng chả biết ai hơn ai về độ giỏi/toàn diện, tuy nhiên có thể kết luận bên Ams nhà có điều kiện hơn.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có trung tâm luyện nào khẳng định 100% học ở đây thi sẽ đỗ Ams ạ ???

vihali

Xe container
3/52 là cụ nói mà ? Các cháu bên Ams có lớp đi 1/3. Thế mà cụ bảo cụ dạy Ams ?
Ủa, thế ko phải cụ bảo KHTN có tỉ lệ lớn hơn à? Thế thì em mới "cãi" cụ chứ Ams đi nhiều hơn thì em là người bảo vệ số liệu đó mà. Nếu thế thì em với cụ cùng ý kiến.

Em dạy bên KHTN ban ngày và dạy các cháu Ams "ban đêm" với mục tiêu du học, thế nên ai bảo KHTN có tỉ lệ du học hay xin được HB nhiều hơn Ams thì em mới thấy lạ.

Chỉnh sửa cuối:

botom

Xe tăng
Quan trọng là tạo động lực cho con thôi mợ ạ. Chứ không có trung tâm nào đảm bảo con học sẽ đỗ Ams đâu. Thường một số thầy cô có tiếng dạy học sinh đỗ Ams nhiều là những thầy cô rất nghiêm khắc, ốp bọn nó học rất nhiều. Nhưng không phải đứa nào cũng thích học như vậy. Thằng con em hồi học Ams2, lúc thi Ams3 cũng không học thêm thầy cô nổi, vì nó kêu các thầy cô đấy ghê quá, chửi học sinh, ốp học ác quá, nó ghét. Nên túm lại mợ cứ tạo động lực cho nó, để nó tự học, tự tìm thầy cô mà nó thích để học thêm. Rồi cùng thầy cô xem thực lực của nó so với các bạn để tư vấn chọn trường phù hợp thôi.

nidea

Xe tăng
Ủa, thế ko phải cụ bảo KHTN có tỉ lệ lớn hơn à? Thế thì em mới "cãi" cụ chứ Ams đi nhiều hơn thì em là người bảo vệ số liệu đó mà. Nếu thế thì em với cụ cùng ý kiến.

Em dạy bên KHTN ban ngày và dạy các cháu Ams "ban đêm" với mục tiêu du học, thế nên ai bảo KHTN có tỉ lệ du học hay xin được HB nhiều hơn Ams thì em mới thấy lạ.
Em thấy nếu chỉ xét trên tỷ lệ du học để nhận xét thì chưa ổn lắm vì nếu vậy tỷ lệ du học của các trường quốc tế thì sao? TH School chẳng hạn?