[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

vihali

Xe container
Em thấy nếu chỉ xét trên tỷ lệ du học để nhận xét thì chưa ổn lắm vì nếu vậy tỷ lệ du học của các trường quốc tế thì sao? TH School chẳng hạn?
So sánh cũng tương đối thôi cụ. So Ams với KHTN là vì 2 trường có số HC QT nhiều nhất VN.

Nó xuất phát từ sự kiện Ams đoạt HCV IMO đầu tiên, xong có nhiều nhận định luyện gà là TH, SP, còn Ams chỉ chăm chút đi du học.

Sau đó có phản biển TH và SP du học cũng nhiều, Ams thì cũng ko phải ko biết luyện gà. Từ đó sinh ra so sánh tỉ lệ. Câu chuyện ngày lock down là như vậy :)

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ đọc kỹ về vụ án này thì cụ sẽ thấy rằng những người giàu có đó KHÔNG bỏ tiền ra để mua suất học ở trường top mà là bỏ tiền ra cho một người môi giới để phối hợp với huấn luyện viên thể thao các trường top làm giả hồ sơ của học sinh thường thành học sinh có thành tích thể thao nổi bật (+ gian lận thi SAT) và thông qua đó lừa ban tuyển sinh chấp nhận những học sinh vốn dĩ không có gì nổi bật đó.

Cũng theo như lời của người môi giới William Rick Singer (thủ phạm chính của vụ án), ngay cả khi cha mẹ học sinh sẵn sàng bỏ ra hàng chục triệu USD để đóng góp vào quỹ của trường (xây thư viện, ký túc xá, tặng học bổng cho học sinh nghèo) thì khả năng được nhận học chỉ được tăng cao hơn nhiều chứ không có bảo đảm 100%.

Trên Netflix có phim tài liệu về vụ án này - Operation Varsity Blues: The College Admissions Scandal.
E có nói họ đưa tiền trực tiếp cho trường đâu nhỉ? Họ không đưa trực tiếp cho trường thì ko đc coi là dùng tiền đưa con vào trường hở cụ?

The Peace

Xe tăng
Các cụ so Ams với KHTN và SPNN làm gì cho mệt,
1 trường tuyến "Tỉnh" và 2 trường tuyến QG.

Mục tiêu của các cháu vào 2 hệ trường này vốn khác xa nhau rồi.

Cháu nào máu học chuyên sâu và tham gia thi đấu vào tuyến QG, cháu nào muốn học vừa phải, hoàn thiện các kỹ năng XH và định hướng du học thì thích vào Ams. Đơn giản vậy thôi :))

Dưng mà khổ, phụ huynh có con ở HN thì thích con vào Ams hơn 2 trường kia. Nên thi đấu đầu vào của Ams cũng không kém 2 trường kia mấy đâu, chỉ có quá trình học sẽ phân rõ thành 2 xu hướng như trên

milevsko

Xe tăng
Cách đây chục năm e có nghe dc thông tin học sinh trường Ams là hội tụ của 10% hsinh giỏi nhất và gia đình có điều kiện nhất. Ngẫm lại cũng chưa thấy sai :))
Sau này thì em không biết chứ trước kia Em nghĩ hs giỏi nhất thì gần đúng chứ gia đình có điều kiện nhất thì không phải ạ. Ông anh em kỹ sư quèn Viện Vật lý, vợ là bác sĩ Viện YHDT, gia cảnh bình thường. Cháu gái vào Am chuyên Văn, cháu trai khoa Sinh. Cháu gái em giờ là nhân sự cao cấp về Luật ở một ngân hàng, còn cháu trai định cư cùng gia đình tại Canada. Bạn bè chúng nó vẫn qua nhà chơi suốt, qua 2 đứa cháu em cũng biết đa số gia cảnh các cháu là bình thường, thậm trí có cháu nhà còn nghèo nữa. Nhưng em rất thích bọn trẻ này vì chúng rất thông minh và ngoan ngoãn, lại năng động nữa. Giờ đứa nào công danh sự nghiệp cũng ok cả.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ nói chính xác. Hiện nay trường Ams nổi tiếng là có tỷ lệ/số học sinh du học cao và đây ngầm hiểu là học sinh trường Ams giỏi, có tài, toàn diện.... Tuy nhiên để thực chất hơn thì cần xem tỷ lệ/số học sinh du học trường top vì các trường ngoài top thì có tiền quan trọng hơn là giỏi. Trước vợ em cũng làm tư vấn du học, mảng khách hàng chính là con cái các chủ doanh nghiệp với các anh chị quan chức, các anh chị phòng thuế chứ chả quan trong các cháu học trường nào. Cái khó nhất đúng là các cháu cũng phải được đầu tư tiếng Anh ở mức nhất định vì các cháu phải thực hiên phỏng vấn, phải đủ điểm iels mức nào đó, còn các cái mông má khác thì dễ hơn.
Vâng, một số cụ cứ viện dẫn lý do con học Ams mà mất nhiều tiền để du học là bởi con họ vào Ivy. Thôi thì Ivy nó cao quá, e chỉ cần tiêu chuẩn vào top 100 trường Mỹ thôi xem Ams đc bn %. Nếu tỷ lệ ko đáng kể thì cũng là bình thường như ai thôi, chả việc gì phải lên gân, lên cốt cả.

@xichlo@

Xe điện
E đọc chả thiếu còm nào, nhiều cụ có con học Ams trong thớt quá, con e sang năm mới thi mà e mông lung quá, cho e hỏi tầm trình độ con như nào thì có khả năng đỗ Ams ạ? Học lò nào có quan trọng k ạ?
Với kinh nghiệm các F nhà em thì lò CNN và lò Ams dạy toán khác nhau!

Tuỳ mợ lựa chọn trên khả năng F1. Ví dụ F1 nhà mợ học toán lò Ams thuộc top 10 trở lên thì thi toán bên CNN vẫn có khả năng 7-8 điểm, thi vào chuyên Anh của CNN mà toán được tầm 7 điểm là ổn. Em đưa vấn đề này ra để các con đỡ phải học nhiều lò, mệt, vì kiểu gì các mợ chả cho thi vài trường.

F1 nhà mợ thick Ams thì đến tầm sư học đạo thoi :) sẽ có nhận xét của thầy cô qua kiểm tra nhiều đợt, top 10 trong lò trở lên chắc ổn, top 5 lò thì gần như 100% đỗ! Thời điểm này sẽ gần lúc thi cấp 3, mợ sẽ đưa ra được tính toán tốt và phù hợp với F1 nhất trong chọn trường.

Vodka em đi

Xe máy
9-10 là điểm ở trường hay điểm gì cụ? Cái e k biết là chuẩn đầu vào tầm trình độ nào thì đỗ ấy ạ. Con cụ có trong đội tuyển trường k? Có đc giải quận hay tp gì k ạ?
Giải không áp dụng ở Ams mợ ạ. Thi Ams thì việc học đều các môn là lợi thế, đề Sở nên không ảnh hưởng bởi việc có học lò Ams hay không. Cháu nhà mợ thích thì tập trung ôn sớm, lớp 9 mới bắt đầu thì cần nền tảng tốt đấy.

dtrung

Xe điện
Sau này thì em không biết chứ trước kia Em nghĩ hs giỏi nhất thì gần đúng chứ gia đình có điều kiện nhất thì không phải ạ. Ông anh em kỹ sư quèn Viện Vật lý, vợ là bác sĩ Viện YHDT, gia cảnh bình thường. Cháu gái vào Am chuyên Văn, cháu trai khoa Sinh. Cháu gái em giờ là nhân sự cao cấp về Luật ở một ngân hàng, còn cháu trai định cư cùng gia đình tại Canada. Bạn bè chúng nó vẫn qua nhà chơi suốt, qua 2 đứa cháu em cũng biết đa số gia cảnh các cháu là bình thường, thậm trí có cháu nhà còn nghèo nữa. Nhưng em rất thích bọn trẻ này vì chúng rất thông minh và ngoan ngoãn, lại năng động nữa. Giờ đứa nào công danh sự nghiệp cũng ok cả.
Các thời điểm khác nhau thì đặc điểm nó khác nhau cụ ạ, ngày xưa thì thi Ams nó cũng khác bây giờ, ví dụ thi chuyên nào thì chỉ đấu nhau đúng môn đó nên nhà không khá giả thì cũng chỉ cần cố đầu tư cho con môn chuyên, ví dụ hàng tuần cho học thêm 1-2 buổi môn đó thôi. Giờ thi Ams gia đình phải đầu tư toàn diện và tốn kém hơn, nhất là phải học thêm tiếng Anh, cứ xem học Apollo từ lớp 1 thôi là đã bao tiền, mà thế cũng chưa đủ vẫn phải theo học các thầy cô bên ngoài nữa.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe Cứu Trợ
À, vì em thấy cụ ghi cả chữ ko mất tiền, tất nhiên em ko nghĩ kiểu 0 đồng mà là rẻ, nhưng sự thực là cũng phải đầu tư cả, chỉ là ít hay nhiều. Cái này chắc cụ cũng đồng ý với em.

Thế còn học free bậc ĐH nó cũng đúng cho từng hoàn cảnh thôi. Trường ngon mà offer 50% mà gia đình em trả được là em trả ngay, còn ko trả được, kiểu đi mất căn nhà trong khi chỉ có căn đó thì phải nghĩ sang trường hợp free nhưng rank ko cao. Vì thế em đồng ý với cụ một phần (và xưa em nghĩ cứ phải thế mới tốt) nhưng hội có tiền họ nghĩ khác, khi có cơ hội mà tiền nhiều thì ngán gì, nó cũng là một lựa chọn mà khó nói nó tồi hơn.

Giờ có người bảo em đi từ HN đến SG mà họ cho free con xe máy + xăng xe với trường hợp bỏ tiền ra đi máy bay thì em vẫn chọn đi máy bay khi em đủ tiền.
Ấy chết sao cụ lại chọn đi máy bay. Lựa chọn như cụ là tầm thường đó (trên này sẽ có người nói như vậy).

Arabia

Xe tăng
Đỏ: cụ nói vậy tương đương là ta nghèo chẳng qua ko thích làm giàu :) Nó có lí do cả đấy cụ. Như em thông tin thì các bạn đoạt HC đều muốn du học nhưng "lực bất tòng tâm".

Xanh: cụ có số liệu này ko hay dựa vào cảm tính? Em mới thôi ban lãnh đạo 1 năm nay và con số còn khiêm tốn lắm. Không lẽ người ngoài lại có con số khác hẳn?

Có thể cảm nhận thế này: em dạy Vật lí lớp Toán giỏi nhất của trường, từ năm lớp 10 đến 12, lớp ngót đi 1 hs du học năm lớp 11, đến cuối 12 có thêm 2 bạn đến mấy tháng cuối thì biết đỗ NUS. Tỉ lệ là 3 trên 52. Và theo em biết thì hiện 5 bạn đội tuyển, trong đó 2 thi QT chưa có bạn nào có suất du học.

Cho nên em rất hoài nghi với nhận định tỉ lệ bên này hơn bên Ams.

Còn về CSVS thì KHTN đúng là có khi bét nhất nước, tính theo mức đầu tư mà có huy chương thì rất hiệu quả. Còn tính theo tỉ lệ du học thì chả cao đâu cụ ơi, em là GV trực tiếp ở đây thì rõ hơn người ngoài chứ. Nhìn nhận thế để phấn đấu và thay đổi cho đều vì số HC chỉ trên đầu ngón tay, còn lại gần 1800 bạn có tiềm lực, nếu chỉ thi ĐH trong nước thì phí quá. Tuy nhiên mindset của bên này vẫn là cứ có HC của đội tuyển là thành công, còn lại du học hay thi ĐH là thứ yếu, chính HT ĐH KHTN phát biểu cách đây 2 tuần như thế. .
Đấy là bởi cụ chọn mốc thời gian quá sớm, du học nào phải chỉ từ lớp 11 12 như thế. Cụ phải so cho đến khi làm post doc, khi đó khoảng cách về ngoại ngữ được thu hẹp so với bên Ams thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào. Rất nhiều người đi sau khi giành học bổng sau khi đã học ĐH ở VN 1 kỳ thậm chí học toàn thời gian ở các trường ở VN. Học bổng làm post doc ở các trường top thế giới 1 lớp có khi hơn chục người, cái này Ams làm sao mà so cụ..

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Ủa, thế ko phải cụ bảo KHTN có tỉ lệ lớn hơn à? Thế thì em mới "cãi" cụ chứ Ams đi nhiều hơn thì em là người bảo vệ số liệu đó mà. Nếu thế thì em với cụ cùng ý kiến.

Em dạy bên KHTN ban ngày và dạy các cháu Ams "ban đêm" với mục tiêu du học, thế nên ai bảo KHTN có tỉ lệ du học hay xin được HB nhiều hơn Ams thì em mới thấy lạ.
Cụ đọc kiểu gì vậy nhỉ !
Tỷ lệ xin đc học bổng cao hơn!
Học TN châu nào muốn đi du học còn dễ xin học bổng bợn Ams

vihali

Xe container
Cụ đọc kiểu gì vậy nhỉ !
Tỷ lệ xin đc học bổng cao hơn!
Học TN châu nào muốn đi du học còn dễ xin học bổng bợn Ams
À thế thì thôi, em xin cảm ơn cụ, để em báo cho trường em mừng vì thông tin này. Chết cười các cụ ngoài chăn cãi ông nằm trong chăn :)

donfx

Xe buýt
Nếu cccm có con, cháu, người nhà lọt được vào vòng đôi tuyển QG để thi chọn vào đội tuyển thi quốc tế mới thấy đó là cái xã hội thu nhỏ, trong đó có tầng, cấp, nhu cầu... thì có thể tự trả được câu hỏi này....

Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

vihali

Xe container
Đấy là bởi cụ chọn mốc thời gian quá sớm, du học nào phải chỉ từ lớp 11 12 như thế. Cụ phải so cho đến khi làm post doc, khi đó khoảng cách về ngoại ngữ được thu hẹp so với bên Ams thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào. Rất nhiều người đi sau khi giành học bổng sau khi đã học ĐH ở VN 1 kỳ thậm chí học toàn thời gian ở các trường ở VN. Học bổng làm post doc ở các trường top thế giới 1 lớp có khi hơn chục người, cái này Ams làm sao mà so cụ..
Ams và Chuyên KHTN là cấp 3 thì ta nên xét ngay khi tốt nghiệp cấp 3, chứ còn lên ĐH rồi sau ĐH thì lúc đó làm sao biết là do trường cấp 3 hay ĐH? Mà đã mở rộng thời gian để học ngoại ngữ như thế thì rõ là các cụ ngầm đồng ý rằng với HC QT thì vẫn chưa đi được ngay khi tốt nghiệp mà vẫn phải làm đẹp hồ sơ bằng ngoại ngữ.

Theo cụ thì ta nên để khi hết cuộc đời hãy xét nhỉ vì ai biết đâu ngày sau. Em xin cảm ơn đã bênh hs KHTN bọn em nhưng những người như bọn em trong chăn biết hs mình yếu, giỏi ở đâu để còn phấn đấu chứ không xét theo cảm tính của người ngoài và cấy vào đầu là "chúng mày chỉ cần chuyên môn, còn ngoại ngữ và hoạt động ngoại khóa là thứ vớ vấn, để lên ĐH bồi đắp sau cũng được". Em xin dừng tranh luận với cụ ở luận điểm này. Mỗi người giữ ý kiến của mình cho CN vui vẻ. Các cụ vào tủ lạnh lấy ra 1 lon bia mà uống thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
À thế thì thôi, em xin cảm ơn cụ, để em báo cho trường em mừng vì thông tin này. Chết cười các cụ ngoài chăn cãi ông nằm trong chăn :)
Vì cái nhìn của cụ không khách quan ! Cụ ăn lương trường TN và đào tạo ra 1 thế hệ có tài nhưng lại không hiệu quả thực tế. Phát triển lêch lạc theo ý chí của trường chạy theo bệnh thành tích là chủ yếu. Rồi những bạn giỏi thực sự cũng ra nước ngoài nghiên cứu , cống hiến cho các nước. Vì điều kiện ở mình chưa đáp ứng.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
À, vì em thấy cụ ghi cả chữ ko mất tiền, tất nhiên em ko nghĩ kiểu 0 đồng mà là rẻ, nhưng sự thực là cũng phải đầu tư cả, chỉ là ít hay nhiều. Cái này chắc cụ cũng đồng ý với em.

Thế còn học free bậc ĐH nó cũng đúng cho từng hoàn cảnh thôi. Trường ngon mà offer 50% mà gia đình em trả được là em trả ngay, còn ko trả được, kiểu đi mất căn nhà trong khi chỉ có căn đó thì phải nghĩ sang trường hợp free nhưng rank ko cao. Vì thế em đồng ý với cụ một phần (và xưa em nghĩ cứ phải thế mới tốt) nhưng hội có tiền họ nghĩ khác, khi có cơ hội mà tiền nhiều thì ngán gì, nó cũng là một lựa chọn mà khó nói nó tồi hơn.

Giờ có người bảo em đi từ HN đến SG mà họ cho free con xe máy + xăng xe với trường hợp bỏ tiền ra đi máy bay thì em vẫn chọn đi máy bay khi em đủ tiền.
Việc cụ chọn đi máy bay chỉ chứng minh được cụ có tiền hơn người chọn đi xe máy thôi. Mà người chọn đi xe máy họ muốn trải nghiệm thì sao? Chắc gì cụ đã thông minh hay tài giỏi hơn ô phải đi xe máy free? Người nghèo có tài đc du học mà không mất tiền là tốt lắm rồi, ng ta làm gì có sự lựa chọn Ivy này kia khi phải chi trả cả một gia tài như những người khác. Vậy nên e thấy mất nhiều tiền mới du học được thì cũng bình thường dù học ở đâu! Du học ko mất tiền mới đáng ngưỡng mộ!

vihali

Xe container
Vì cái nhìn của cụ không khách quan ! Cụ ăn lương trường TN và đào tạo ra 1 thế hệ có tài nhưng lại không hiệu quả thực tế. Phát triển lêch lạc theo ý chí của trường chạy theo bệnh thành tích là chủ yếu. Rồi những bạn giỏi thực sự cũng ra nước ngoài nghiên cứu , cống hiến cho các nước. Vì điều kiện ở mình chưa đáp ứng.
Em chính là người phản đối dạy đội tuyển đó cụ. Em ăn lương ở trường và xin dạy đại trà, còn bạn nào muốn học A-level để đi nước ngoài xin học bổng thì gặp em ở ngoài, bạn nào vẫn muốn đi luyện thi QG, QT thì gặp thầy khác.

Em cũng cảm ơn cụ và xin dừng tranh luận.

vihali

Xe container
Việc cụ chọn đi máy bay chỉ chứng minh được cụ có tiền hơn người chọn đi xe máy thôi. Mà người chọn đi xe máy họ muốn trải nghiệm thì sao? Chắc gì cụ đã thông minh hay tài giỏi hơn ô phải đi xe máy free? Người nghèo có tài đc du học mà không mất tiền là tốt lắm rồi, ng ta làm gì có sự lựa chọn Ivy này kia khi phải chi trả cả một gia tài như những người khác. Vậy nên e thấy mất nhiều tiền mới du học được thì cũng bình thường dù học ở đâu! Du học ko mất tiền mới đáng ngưỡng mộ!
Em cũng cảm ơn đã khen và "ngưỡng mộ" những người như em :)

Em ko ngưỡng mộ bản thân mình. Em cũng xin dừng với cụ.

vihali

Xe container
Các cụ so Ams với KHTN và SPNN làm gì cho mệt,
1 trường tuyến "Tỉnh" và 2 trường tuyến QG.

Mục tiêu của các cháu vào 2 hệ trường này vốn khác xa nhau rồi.

Cháu nào máu học chuyên sâu và tham gia thi đấu vào tuyến QG, cháu nào muốn học vừa phải, hoàn thiện các kỹ năng XH và định hướng du học thì thích vào Ams. Đơn giản vậy thôi :))

Dưng mà khổ, phụ huynh có con ở HN thì thích con vào Ams hơn 2 trường kia. Nên thi đấu đầu vào của Ams cũng không kém 2 trường kia mấy đâu, chỉ có quá trình học sẽ phân rõ thành 2 xu hướng như trên
Cụ mới tham gia tranh luận nên em xin cung cấp thông tin cho cụ là 1 lớp chuyên KHTN 50 bạn thì may ra có 5 bạn học chuyên sâu và tham gia thi đấu QG, QT, còn lại 45 bạn học chương trình theo SGK của Bộ GD như tất cả trường công khác ở VN. Trước khi có 5 cháu đó thì cũng có khoảng 10 cháu nghĩ tới việc tranh suất. Do đó nếu mục tiêu chuyên như cụ nói thì có khoảng 10/50, tức 20%. Còn lại 80% thì thực thà mà nói: vào chuyên KHTN vì môi trường "lành" :)