[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

@xichlo@

Xe điện
F1 nhà em vừa rồi đỗ chuyên cả 4 trường. Cháu học toán rất tốt, có khả năng vào đội tuyển được. Tuy nhiên sau hơn 1 tuần vật vã tìm hiểu, tham khảo thông tin từ các phụ huynh đang có con học ở các trường chuyên, nghe tư vấn từ một số thầy cô ở trường Ams, và đặc biệt là thông tin từ cụ vihali trong mấy thread trên of, em quyết định cho cháu học Ams. Du học hay không thì chưa biết nhưng em không muốn con mình đi theo con đường luyện gà chọi, suốt ngày chỉ có học và học.
Y xì nhà em ngày xưa, đỗ tất tật chuyên toán, chuyên tin, chuyên nn...nhưng chọn chuyên Anh1 ams! Cho nhẹ nhàng. Cụ sẽ ko tiếc đâu!

Nổi cả về Thể Thao nữa cụ nhé.
Các môn bóng bàn cầu lông bóng ném bóng đá nhất là bóng rổ…
Từng vô địch giải bóng rổ tham gia cùng các trường đại học . Không ngán các trường thể thao tw của mình đâu ạ.
Cả HN gồm Hà tầy, mấy trăm trường ptth mà giải bóng đá có 1 vô địch nữa mới oách, cu tí nhà em là thành ziên ko thể thay thế của tuyển :D

f1_hn

Xe container
Cụ nói đúng về khoản bóng đá thôi, còn thì giao lưu với các trường thể thao dạy làm thầy nhiều rồi ạ.
Riêng bóng rổ em nói thẳng các trường đó không có cửa.
Sau phong trào lên thì có Y với Kiến trúc và các clb chứ trước thì ví dụ Thể dục TT TW 1,2 đập chết luôn.
Đấy là em còn chưa thèm kể bóng chày đấy😁.
Có thể đấu với các lứa bên TDTT năm đầu thì đập chế ăn thịt dc còn các lứa SV năm 3 và 4 e nghĩ khó đấy :)

mrSeal

Xe hơi
Đề có quá khó ko? Thử cho em xem cái đề xem sức mình đến đâu.

botom

Xe tăng
Cho em tham khảo chút đc ko ạ, F1 nhà em sn 2000, trước học lớp lý KHTN. Đến lúc đỗ BK và NT lại dứt khoát đòi học RMIT, hỏi thì chỉ nói ghét môn Triết (dù chưa học bao giờ) nên ko muốn đi học trường công dù em có nói chuyện mấy lần cũng ko thay đổi. Mà nhà em thì chả giàu có gì, cả nhà đều giản dị, ăn tiêu chừng mực.
Vậy cái tư tưởng này có lan rộng trong trường ko ạ, và làm sao để chúng nghĩ khác đi vì em thấy Triết học cũng hay phết
Em còn F1 nữa vào lớp 9, khá tiếng Anh thì nên tập trung thi trường chuyên nào ạ?
Em thì từ khi con nhỏ đã thấm nhuần tư tưởng cho con là nhà mình nghèo, nên không có tiền cho con du học, hay học trường tây, cứ trường công học thôi :). Cũng may cu con thấm nhuần nên yên phận đại học trong nước. Bạn bè nó 3/4 lớp là chọn con đường du học, nhưng cu cậu vẫn kiên định, định hướng học đh trong nước. Năm nay vừa hết cấp 3, đang ngồi chờ nhập học BK đây ạ. Hay cụ cứ than với đứa thứ 2 nhà mình nghèo xem sao :D.

Còn việc thi chuyên nào em không dám khuyên ạ. Vì còn phụ thuộc khả năng F1 nhà cụ so với các bạn cùng lứa nữa. Chuyên Anh thì cạnh tranh khá là khốc liệt. Phải giỏi toàn diện mới mong đỗ chuyên Anh. Túm lại là cứ phải so với các bạn cùng lứa xem ở đâu, thì mới định hướng cho con thi chuyên trường nào phù hợp được. Chứ chỉ thấy con giỏi so với mình, hay so với thằng anh, hay con em thì chưa đủ để biết được cháu nó nên thi chuyên hay không, hay nên thi chuyên trường nào.

Chỉnh sửa cuối:

Loxe12a

Xe buýt
Cho em tham khảo chút đc ko ạ, F1 nhà em sn 2000, trước học lớp lý KHTN. Đến lúc đỗ BK và NT lại dứt khoát đòi học RMIT, hỏi thì chỉ nói ghét môn Triết (dù chưa học bao giờ) nên ko muốn đi học trường công dù em có nói chuyện mấy lần cũng ko thay đổi. Mà nhà em thì chả giàu có gì, cả nhà đều giản dị, ăn tiêu chừng mực.
Vậy cái tư tưởng này có lan rộng trong trường ko ạ, và làm sao để chúng nghĩ khác đi vì em thấy Triết học cũng hay phết
Em còn F1 nữa vào lớp 9, khá tiếng Anh thì nên tập trung thi trường chuyên nào ạ?
Cụ thử cho Thiếu Niên xem cái này của GS Ha Vớt đó. Mỗi ngài cụ và Thiếu niên cùng xem một tập xem.

Vo_thuong

Xe điện
Năm nay dịch dã thế này nên các cháu Ams chắc chưa đi du học được => nhiệt tình tham gia các kỳ thi quốc tế nên thành tích cao. Ko những 1 vàng Toán mà còn hai vàng Lý nữa, quá khủng.
=> có thể kết luận các cháu học Ams quá siêu, các năm trước chắc ko chú trọng về thi cử nên thành tích quốc tế không nổi lắm. Năm nay nhấn ga một phát mà có mấy cái HCV luôn :P

dpl

Xe lăn
Mấy bên tổng hợp với sư phạm đi học mệt lắm cụ. Ko biết bây giờ thế nào chứ trc e đi học làng nhàng thôi. Nhưng mấy cậu đi thi thì chán đời lắm, suốt ngày chúi đầu vào sách vở, chả biết gì khác. Đầu tóc cả tháng chả gội. Thằng bạn em đến mức mà có gàu ở lông mày cơ. Mùi cơ thể thì phải nói là kinh dị. E là con trai còn chả dám ngồi gần đươi 50cm. Còn các bạn gái thì cứ phải cách tầm 1-2m :))
Khiếp đó là do ở bẩn thôi :(
Anh họ e học sư phạm xong giải nhất toán quốc gia vẫn sạch sẽ, ăn mặc chỉnh chu dù nhà rất nghèo phải đi thuê trọ khu thu nhập thấp. Toàn qua nhà e để gõ nhờ máy tính những bài toán để gửi vào 4rum toán nào đó của thế giới ( kiểu như of thì oto).
Giờ giảng viên đh ngoại thương kiếm tiền như nước. Mua nhà mua vin lux A , nhg thấy mắt cận lòi và sk có vẻ yếu vì ngồi nhìu quá.

vihali

Xe container
Nhiều cụ cứ làm quá chuyện học bổng lên. Học bổng.30%, 50%,100% học phí của trường thường xin cũng k.quá.khó. 1 trường ĐH để giữ được hạng trên bảng xếp hạng bắt buộc phải có sv quốc tế, càng đa dạng vùng lãnh thổ càng được đánh giá cao. Do đó khi nào cũng có tỷ lệ % dành cho VN. Dạy 1 lớp 40 sv với lớp 50 sv trong đó 10 sv dạng học bổng k quá khác biệt về chi phí.
Ams là dân HN nên gia đình có đk nên việc học bổng 50% cũng đi.
Trái lại dân tỉnh lên học KHTN có học bổng 100% học phí nếu k đc tài trợ sinh hoạt phí vẫn còn đắn đo. Cq em có anh con học Ams đang du học Mẽo 100% học phí mà còn than thở sinh hoạt phí chát. Môi trường lv của em cũng va vấp suốt với các bạn du học và du học về.
Con đường đi có thể khác nhau nhưng các bạn KHTN con đường có thể hơi khác. Phát huy tố chất nghiên cứu và sẽ được nhận học bổng và làm việc nhờ tố chất này.
Còn việc tiếng Anh giỏi, hoạt động phong trào giỏi .... k phải là thứ Tây nó cần để tuyển dụng người VN. Giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm giỏi đến đâu cũng chỉ là bản copy.
Hình như em và cụ đang nói 2 đối tượng khác nhau??? Học ĐH, ngoài bảng điểm, ngoại ngữ và hoạt động phong trào, theo cụ thì tây chú trọng cái gì để cấp học bổng?

Học sinh Chuyên KHTN xin học bổng du học nhờ tố chất khoa học thì làm sao thể hiện lúc đang học ở trường? Em chính là người phụ trách mảng Nghiên cứu KHKT ở chuyên KHTN cụ ạ, nên em biết môi trường NC của hs thế nào, ko đủ cho tây đanha giá đâu. Suốt gần chục năm qua, em lọc ra chỉ được 3 cháu cấp học bổng nhờ món này thôi, còn lại vẫn phải nhờ tiếng Anh, hoạt động ngoại khoá. À mà 3 bạn kia cũng siêu tA chứ ko có xin mời ở nhà.

Chuyên KHTN có em Thế Hoàn 2 HCV IMO đó, mãi đến năm thứ 2 mới xin đc suất đi học ĐH ở HongKong chỉ vì chả có gì ngoài 2 HCV kia.

vihali

Xe container
1 năm đầu học mấy thứ kia cũng chán phết mà ko bỏ được. SV học năm 12 kiệt quệ rồi, lên gặp mấy môn khoai đó đúng là nhụt luôn. Trường nào lách mà tập trung cho chuyên môn thì còn khá.

Còn câu hỏi F1 khá tiếng Anh thì nên thi vào chuyên nào của cụ rất khó trả lời vì ít thông tin. Khá ở mức nào, mà thi chuyên cần giỏi toán, văn nữa.

Smile1102

Xe container
Con nhà em cũng chọn học Ams, dù Ams chỉ được Nga, còn CNN và SP thì ổn hơn (thừa mấy điểm so với điểm chuẩn) và lớp nó gần như đứa nào đỗ Ams cũng học Ams hết, dù phần lớn đỗ cả CNN và SP.
Và em thấy thầy cô chấm điểm khá nương tay, con nhà em được kịch kim tất cả các môn theo mức nó có thể làm và tính được.
Giờ thi chuyên NN thực sự cạnh tranh và áp lực. Như em thấy thường các môn đk trung bình phải tầm 9 trở lên mới chắc đỗ được. F1.2 nhà em rút kinh nghiệm cho theo Toán không theo NN nữa ạ, đau tim lắm.
Chồng em xưa cũng đỗ KHTN và Ams nhưng học KHTN vì gần nhà. Nghe kể thì thấy toàn trốn học chơi game với oánh bài.
Lớp con nhà em cũng thế, một số bố mẹ kêu con áp lực, mà con nhà em nó học nhàn tênh vì đi học về nó cũng chả học mấy. Mà tính nó cũng ko áp lực, bạn bè thế nào nó kệ, việc nó nó làm, làm đủ bài về nhà là chơi (thi thoảng còn trốn ko làm). Em cũng ko áp lực nó, em bảo cứ đứng được nửa trên của lớp là okie rồi.
Thế nên học mệt hay không là do năng lực, kỳ vọng, mục tiêu của con và của PH nữa. Chứ không hẳn là do trường ép.

ms0910

Xe tăng
Th
Thì đấy là do con bác chưa hiểu thôi. Bác em tiến sĩ triết học, đi đông tây diễn thuyết (kể cả Mẽ0) suốt. Môn này cũng rất hay.

Smile1102

Xe container
Hình như em và cụ đang nói 2 đối tượng khác nhau??? Học ĐH, ngoài bảng điểm, ngoại ngữ và hoạt động phong trào, theo cụ thì tây chú trọng cái gì để cấp học bổng?

Học sinh Chuyên KHTN xin học bổng du học nhờ tố chất khoa học thì làm sao thể hiện lúc đang học ở trường? Em chính là người phụ trách mảng Nghiên cứu KHKT ở chuyên KHTN cụ ạ, nên em biết môi trường NC của hs thế nào, ko đủ cho tây đanha giá đâu. Suốt gần chục năm qua, em lọc ra chỉ được 3 cháu cấp học bổng nhờ món này thôi, còn lại vẫn phải nhờ tiếng Anh, hoạt động ngoại khoá. À mà 3 bạn kia cũng siêu tA chứ ko có xin mời ở nhà.

Chuyên KHTN có em Thế Hoàn 2 HCV IMO đó, mãi đến năm thứ 2 mới xin đc suất đi học ĐH ở HongKong chỉ vì chả có gì ngoài 2 HCV kia.
Em thấy bọn chuyên ngữ giỏi cực lợi thế đi du học, vì dễ đạt điểm cao IELTS và SAT nên có lợi thế. Ngoài ra bọn này nhanh nhẹn về mặt xã hội, tư duy cởi mở nên dễ tham gia phòng trào nọ kia hơn.
Cứ nói TA ko quan trọng nhưng ngôn ngữ ko đủ thì làm sao học gì được.
Cu bé nhà em đang học C1 ở Ngôi sao thì thấy giống Arch là chú trọng Anh và Toán. Con em thi vào A0 cũng chỉ thi 2 môn này thôi.
Con bé lớn C2 học chuyên Anh Arch thì năm lớp 7-8 chúng nó bảo là lớp con như lớp chuyên Toán ý mẹ ạ. Bài tập Toán còn nhiều hơn cả bt TA. Và năm lớp 9 thầy nó xác định lớp nó môn Toán đk chỉ đc phép thua lớp chuyên Toán thôi.

Trung

Xe điện
Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?
Em tưởng cụ bất ngờ cái chuyện gì. Chuyện xưa như trái đất vì các đội tuyển của Ams tất nhiên sao đọ được với các đội tuyển của các "chuyên Bộ" xưa nay, ấy là chưa kể những trường luyện gà nòi như của tỉnh như Phan Bội Châu (Nghệ an) chẳng hạn.

Nếu muốn có bất ngờ hơn, cụ hay luyện con và cho nó thi đỗ vào học Ams thì mới biết. Nói thật là em cũng đã nghe từ trước nhưng vẫn bất ngờ chuyện ở Ams ngoài đội tuyển thì nói chung các thày cô cho thả cửa, nghĩa là nếu đứa nào không thích học thì gần như cũng chả phải học gì mà vẫn có điểm cuối năm khá tốt. Lý luận chung của các phụ huynh và cả các thày cô là chúng nó giỏi sẵn rồi, lại đi du học cả, dạy lắm làm gì :D

Thực ra vẫn có ý hay vì gái nhà em năm nay lớp 12, lười như một con hủi, toán lý hóa dốt đặc cán mai (3 năm trước nó thi PTTH Chuyên ngữ điểm toán 2,7. Thi PTTH chuyên Sư phạm điểm toán 3,5 :D) mà điểm vẫn OK, Ielts vẫn trên 7, vừa xem trộm điểm thi tốt nghiệp PTTH năm nay 3 môn nó chọn cũng suýt 27, 28 gì ấy em chả nhớ :D

Vo_thuong

Xe điện
Th

Thì đấy là do con bác chưa hiểu thôi. Bác em tiến sĩ triết học, đi đông tây diễn thuyết (kể cả Mẽ0) suốt. Môn này cũng rất hay.
hehe, cụ nào đi học CCCT hoặc TCCT mới thấy được học Triết ... là quá sướng so với các môn học khác :).
Trong n môn em đã học khi tham gia lớp TCCT thì thấy mỗi môn Triết là dễ nghe nhất (và còn có tý khoa học, có thể trao đổi với thày cô), còn những môn khác nhẹ thì như đấm vào lỗ tai còn nặng thì ... cực kỳ khó ngửi !

fresh_air

Xe tải

Học bổng toàn phần thiên về “chất” cụ ạ. Ít nhưng sâu, không cần tràn lan. Tầm 10-15 năm trước, chuyên Anh Ams, LHP, rồi tiếp là CNN, Năng Khiếu, TĐNghĩa vẫn áp đảo nhóm nhận học bổng nhờ ngoại ngữ, ngoại khoá. Mấy năm sau đó chuyên Toán, Lý, Hoá, Tin ngày càng được nhiều suất hơn và theo em thấy 3, 4 năm trở lại đây các trường chuyên khác đang dần nổi lên. Nhiều em có hoạt động ngoại khoá nghe/nhìn hoành tráng nhưng ko có chiều sâu; cái này không phải chỉ cần bố mẹ đầu tư hay trung tâm tư vấn mà có thể giải quyết được. Em nào thực sự có nội lực, đam mê không khó để nhận ra. Các bạn thi Olympic thường chỉ nhắm các trường rất top nên dĩ nhiên số lượng du học/học bổng cũng hạn chế.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

antidau

Xe container
Sn 2000 năm nay 21 tuổi ĐH năm thứ 3 rồi mà chưa học Triết ?
F1 nhà cụ nghe giọng thì có vẻ là nữ

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Chuyện em kể là để cho vui thôi. Học là để có thêm nhận thức chứ không có nghĩa học giỏi là phải giàu. Xã hội bây giờ nhiều thứ nhố nhăng cũng từ cái việc coi trọng đồng tiền hơn học vấn đấy ạ.
Em thuộc tuýp "bảo thủ", nghĩa là vẫn cổ vũ việc học giỏi.. từ trước giờ đọc tin các cháu đi thi đoạt HCV HCB HCĐ về ít thấy được cảnh "thưởng nóng 1 tỷ" cũng chạnh lòng.. đưa tin thì loanh quanh lại 1 loạt comment mang tính tiêu cực theo kiểu rồi sẽ đi nước ngoài học và ở lại bên đó không cống hiến gì cho nước nhà....

vihali

Xe container
Học bổng toàn phần thiên về “chất” cụ ạ. Ít nhưng sâu, không cần tràn lan. Tầm 10-15 năm trước, chuyên Anh Ams, LHP, rồi tiếp là CNN, Năng Khiếu, TĐNghĩa vẫn áp đảo nhóm nhận học bổng nhờ ngoại ngữ, ngoại khoá. Mấy năm sau đó chuyên Toán, Lý, Hoá, Tin ngày càng được nhiều suất hơn và theo em thấy 3, 4 năm trở lại đây các trường chuyên khác đang dần nổi lên. Nhiều em có hoạt động ngoại khoá nghe/nhìn hoành tráng nhưng ko có chiều sâu; cái này không phải chỉ cần bố mẹ đầu tư hay trung tâm tư vấn mà có thể giải quyết được. Em nào thực sự có nội lực, đam mê không khó để nhận ra. Các bạn thi Olympic thường chỉ nhắm các trường rất top nên dĩ nhiên số lượng du học/học bổng cũng hạn chế.
Tức là theo cụ thì hs chuyên trường khác giờ lấy học bổng toàn phần nhiều hơn hs Ams? Bên Ams cũng có chuyên Toán, Lí,...mà?

Bên em là Chuyên KHTN có mấy suất học bổng cao dựa vào thi KHKT ISEF nhưng các bạn ấy tiếng Anh phải rất giỏi, phải làm dày hồ sơ bằng các hoạt động ngoại khóa, ko thì cũng đứt hết. Em dạy năm thứ Nhất, thứ Hai ĐH KHTN, bọn đeo HC quốc tế đầy cổ kia kìa nhưng thiếu những thứ kia cũng xin mời ngồi nhà hết. Đi du học nhiều hơn vẫn là hội chả có giải Olympic gì nhưng tiếng Anh và hồ sơ tốt. Có mấy cháu thi có giải Olympic rồi, lại phải đi các trung tâm để học tiếng Anh, viết luận, không thì cũng ngồi nhà luôn. Cho nên em nghe các cụ bảo mấy cái đó phụ, phải chuyên môn, khả năng nghiên cứu thì mới ăn học bổng to thì em hơi hoài nghi vì nếu thế đã chả có mấy chú zombie năm nhất, năm hai em kể trên. Em dạy bên KHTN và không thấy thế.

Chuyên Anh của Ams đâu phải giỏi Anh, chúng nó giỏi cả Toán đó cụ. Em phân tích ở một comment trên là cái tên chuyên chỉ gọi là để gom thành lớp thôi chứ chả có ý nghĩa gì mấy vì phải thi 3 môn chủ lực là Toán, Văn, Anh.

Cacs cụ chắc sẽ bảo em dạy bên KHTN mà sao khen Ams. Em chả khoái bên em được khen bỏ xừ ấy chứ nhưng sự thực là sự thực. À mà em thấy có tin bên Ams có 2 Vàng Vật lí, trong khi bên em có mỗi 1 :) Theo các cụ có khi bọn em giờ nhường sân chơi Olympic và đang chiếm thế thượng phong về du học rồi chăng? :)

Smile1102

Xe container
Em tưởng cụ bất ngờ cái chuyện gì. Chuyện xưa như trái đất vì các đội tuyển của Ams tất nhiên sao đọ được với các đội tuyển của các "chuyên Bộ" xưa nay, ấy là chưa kể những trường luyện gà nòi như của tỉnh như Phan Bội Châu (Nghệ an) chẳng hạn.

Nếu muốn có bất ngờ hơn, cụ hay luyện con và cho nó thi đỗ vào học Ams thì mới biết. Nói thật là em cũng đã nghe từ trước nhưng vẫn bất ngờ chuyện ở Ams ngoài đội tuyển thì nói chung các thày cô cho thả cửa, nghĩa là nếu đứa nào không thích học thì gần như cũng chả phải học gì mà vẫn có điểm cuối năm khá tốt. Lý luận chung của các phụ huynh và cả các thày cô là chúng nó giỏi sẵn rồi, lại đi du học cả, dạy lắm làm gì :D

Thực ra vẫn có ý hay vì gái nhà em năm nay lớp 12, lười như một con hủi, toán lý hóa dốt đặc cán mai (3 năm trước nó thi PTTH Chuyên ngữ điểm toán 2,7. Thi PTTH chuyên Sư phạm điểm toán 3,5 :D) mà điểm vẫn OK, Ielts vẫn trên 7, vừa xem trộm điểm thi tốt nghiệp PTTH năm nay 3 môn nó chọn cũng suýt 27, 28 gì ấy em chả nhớ :D
Em hơi tò mò tí là con bác được điểm Toán thấp thế thì thi vào Ams như nào ạ?
Con em điểm Toán CNN và SP đều được trên 6- gần 7, thi Sở được 9 Toán mà vào đc có chuyên Nga thôi ạ.