[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

Bluehelmet

Xe buýt
Ít năm trước nhà em có 3 đứa cháu học ở đấy, năm kia 1 đứa nữa thi thì bị cố tình chấm sai điểm Anh, nên năm ngoái con nhà em không chọn thi vào đấy mặc dù thực tế sức học của con em thừa điểm đầu vào.
Cám ơn cụ, nhờ cụ em mới biết mình là trọc phú

moitapdi

Xe hơi
Về khoản thành tích nuôi gà nòi đi đá giải quốc tế em nghĩ là AM vẫn còn sau so với trường chuyên tổng hợp và chuyên một số tỉnh thành (Nghệ An, TP.HCM, Nam Định, Hải Phòng, Thanh Hoá). Tuy nhiên, việc đánh giá thành tích đó (học sinh nhóm nhỏ thuộc top) cũng chưa thể tốt bằng trường có tỷ lệ bao nhiêu học sinh đậu vào đại học nhóm trường top hàng năm hoặc sau này thành những người chuyên môn, quản lý, lãnh đạo giỏi

Được gửi từ iPhone - Otofun

dpl

Xe lăn
Ams kiểu hot với các gđ có điều kiện chứ đẳng cấp thì bên tổng hợp, sư phạm

Trang Nguyen

Xe điện
Cấp 2 thì có thể có cụ mợ ạ => vì phải tác động từ điểm đầu vào của các năm cấp 1 (ở trường khác), rồi vân vân mây mây. Em không chắc!

Cấp 3 thì không. Thi sòng phẳng ạ! Hoặc ít nhất là gần 30 năm nay em thấy thế. Mới 2 năm trc ông anh kêu là có nửa điểm mà xin tác động (kèm theo xy.000 gửi trước) cũng không được, trả lại ngay và từ chối luôn.
Đúng là cấp 3 em chỉ nghe nói, nhưng cấp 2 thì em biết, lớp 6 ko đc vào, chờ đến lớp 7 chuyển trường, nhưng phải nói là rất ít trường hợp đc như vậy.

jazzzzz

Xe lăn
Bất ngờ và hơi shock với chủ topic.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Ams kiểu hot với các gđ có điều kiện chứ đẳng cấp thì bên tổng hợp, sư phạm
Mấy bên tổng hợp với sư phạm đi học mệt lắm cụ. Ko biết bây giờ thế nào chứ trc e đi học làng nhàng thôi. Nhưng mấy cậu đi thi thì chán đời lắm, suốt ngày chúi đầu vào sách vở, chả biết gì khác. Đầu tóc cả tháng chả gội. Thằng bạn em đến mức mà có gàu ở lông mày cơ. Mùi cơ thể thì phải nói là kinh dị. E là con trai còn chả dám ngồi gần đươi 50cm. Còn các bạn gái thì cứ phải cách tầm 1-2m :))

vihali

Xe container
Cười nhẹ. Chuyên KHTN nó xin học bổng còn dễ hơn Ams.
Tây nó cần thằng làm về nghiên cứu về KHCB, Kỹ thuật chứ nó cần gì các ông giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm. TA hay kỹ năng mềm chỉ là yếu tố cộng thôi.
Chuyên KHTN nếu nộp hồ sơ học ĐH cũng phải thuyết minh chứng chỉ tiếng Anh, kĩ năng mềm, thành tích thi Olympic hoặc ISEF, chứ nó có phải tuyển làm NCS đâu mà nói về khả năng nghiên cứu hở cụ?

Em dạy ở chuyên KHTN theo TKB của trường và dạy hs Ams theo TKB ở nhà nên em có thông tin đủ để so sánh bên nào xin học bổng dễ và nhiều hơn. HS Ams được bố mẹ có ý thức xây dựng hồ sơ cho nó từ khi còn nhỏ và chúng nó có "câu chuyện riêng" để thuyết phục nhà tuyển dụng, còn bên Chuyên KHTN khó khăn phết vì khi vào mới lo hồ sơ mà hoạt động thì yếu hơn. Dạo gần đây, khi nhiều trường ĐH ở VN cho tuyển thẳng khi có chứng chỉ tiếng Anh thì hs bên em cũng chú ý học ngoại ngữ rồi. Tuy nhiên nó mới mang tính cá nhân chứ chưa thành phong trào. Dù gì thì Chuyên KHTN cũng chỉ có 1800hs, cơ sở vật chất kém, đầu tư ko bằng thằng chuyên của thủ đô. Bên em có thể tự hào về số huy chương Olympic chứ mảng du học thì công nhận bên đó hơn.

Em mong nhiều bạn chuyên KHTN cũng nên chăm chút hồ sơ và có ý thức chuẩn bị sớm hơn, có câu chuyện của riêng mình, thì cũng sẽ đi được nhiều như Ams hơn thôi. Nhất là Chuyên KHTN trực thuộc ĐH, rất nhiều đoàn nước ngoài đến tuyển.

Bluehelmet

Xe buýt
Cụ ơi, thi lớp 10 là thi theo Sở mà cụ, chấm chung trên Sở hết, và có ban chấm thi riêng. Hiệu Trưởng trường Ams không có vai trò gì trong việc chấm thi. Và việc mời ai vào học cũng không phải do ban giám hiệu nhà trường quyết, mà ở trên Sở áp xuống theo điểm chuẩn hết cụ ạ. Em nghe cụ nói thế này thấy hơi sai sai. Tại sao hiệu trưởng lại phải dìm cháu cụ ạ?
Vì biết cháu lớn lên cũng ba que xỏ lá như cụ ấy

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

Ams trc nổi về Lý và Hoá cụ nhé

botom

Xe tăng
Bây giờ ko thế này nữa đâu cụ ạ. Lớp con em đỗ Ams nhiều nhưng một phần ba bỏ sang các trường chuyên khác. Các gia đình giờ cũng tỉnh đòn lắm. Để được học bổng nuôi ăn ở thì Amser chỉ có ít bạn đc, đi du học bằng tiền gia đình cũng dăm ba tỉ mới đi đc. Nhà chưa đủ đk mà đu theo khổ thân con.
Cụ ơi, muốn biết trường nào học sinh bỏ nhiều, và bỏ chuyên nào, cứ nhìn vào việc hạ điểm chuẩn cụ ạ. Thông thường điểm chuẩn được xác định dựa vào số lượng chỉ tiêu lấy từ trên xuống. Do đó, nếu sau đó các em đỗ không đăng ký vào, thì thiếu chỉ tiêu, và họ sẽ phải hạ điểm chuẩn. Nên cứ dựa vào việc hạ điểm chuẩn sẽ biết. Theo em thấy, việc bỏ không nhập học tuỳ vào chuyên, không cụ thể là trường nào kém, trường nào tốt. Ví dụ năm vừa rồi, chuyên Toán, Trung và Nga của Ams hạ điểm chuẩn. Nhưng chuyên của các trường ĐH cũng hạ điểm chuẩn. Vì vậy có bạn đỗ Ams nhưng không vào mà học trường chuyên khác, nhưng cũng có rất nhiều bạn đỗ chuyên khác và nếu đỗ Ams, thì rất nhiều lại chọn vào Ams. Nên nhìn chung, theo những gì em chứng kiến, các bạn chọn vào Ams so với các chuyên khác (nếu đỗ nhiều chuyên) nhiều hơn rất nhiều so với chiều ngược lại.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Quan điểm của em thì thấy tuổi học trò vừa học vừa chơi cho vui vẻ thoải mái. Cả thực hành cả lý thuyết cân bằng nhau. Chứ giải quốc gia quốc tế ko đánh giá đc nhiều. Để thành đạt khi trưởng thành thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm. Trường chuyên chỉ là 1 trong những yếu tố mà thôi. Có thì tốt. Chả có cũng chả sao

Ông xỏ lá ba que viết linh tinh bỏ mị e, toàn em nghe với cháu em, lại còn gặp trực tiếp hiệu trưởng yêu cầu trả lời, lại còn mời học ( chẳng có kế hoạch, danh sách gì cả, hơn con nguyên thủ),lại còn kim đồng nẫu vãi, tôi ở quê mà còn biết nó ra hoàng minh giám từ tám hoánh.

vihali

Xe container
Thêm thông tin cho các cụ về các trường chuyên hiện nay:

Tuyển 100 thì tầm 30 thử sức ở lớp dự tuyển, sau 1 hoặc 2 kì là chốt em nào có khả năng theo đội tuyển. Lên 11, 12 chỉ còn 10 và may thì có 5 lọt được vào vòng thi HSG QG. Còn lại là học chương trình đại trà như các trường thường để thi ĐH.

Tình trạng này có 3 chục năm nay rồi. Do đó, em vẫn muốn VN chỉ nên có vài ba trung tâm chuyên và đầu tư thật tốt để hs học và nghiên cứu theo đúng hướng chuyên để sau thành nhà khoa học. Chứ giờ mỗi tỉnh một chuyên, chủ yếu là mở nơi cho các bạn con em này nọ vào học thôi. Em nói ở tỉnh nhé, chứ chuyên HN chính ra tuyển khá sòng phẳng.

Mà buồn cười thật, Đề án phát triển hệ thống THPT Chuyên giai đoạn 2010-2020 hết rồi, năm ngoái đã họp tổng kết mà ko thấy phát triển tiếp hay ngừng, mọi người cứ tự chạy theo như cũ.

Tiêu chuẩn tự đưa ra thế này nhưng im re, không kèn không trống

Chỉnh sửa cuối:

Phviet

Xe đạp
15 20 năm trước thì thi IMO, IPHO là sân chơi của chuyên Tổng Hợp và chuyên SP mà cụ. Le ve thì có thêm chuyên Lam Sơn, chuyên PBC, chuyên Vĩnh Phúc, NKTP, .... Riêng chuyên TH thường chiếm 50% sức mạnh.
Mấy năm này e thấy đều đều, các cháu có nhiều cách để xin học bổng xịn nên cũng ko cần sống chết thi QT

Chỉnh sửa cuối:

Bemagauvn

Xe điện
Ams trc nổi về Lý và Hoá cụ nhé
Nổi cả về Thể Thao nữa cụ nhé.
Các môn bóng bàn cầu lông bóng ném bóng đá nhất là bóng rổ…
Từng vô địch giải bóng rổ tham gia cùng các trường đại học . Không ngán các trường thể thao tw của mình đâu ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chuyên KHTN nếu nộp hồ sơ học ĐH cũng phải thuyết minh chứng chỉ tiếng Anh, kĩ năng mềm, thành tích thi Olympic hoặc ISEF, chứ nó có phải tuyển làm NCS đâu mà nói về khả năng nghiên cứu hở cụ?

Em dạy ở chuyên KHTN theo TKB của trường và dạy hs Ams theo TKB ở nhà nên em có thông tin đủ để so sánh bên nào xin học bổng dễ và nhiều hơn. HS Ams được bố mẹ có ý thức xây dựng hồ sơ cho nó từ khi còn nhỏ và chúng nó có "câu chuyện riêng" để thuyết phục nhà tuyển dụng, còn bên Chuyên KHTN khó khăn phết vì khi vào mới lo hồ sơ mà hoạt động thì yếu hơn. Dạo gần đây, khi nhiều trường ĐH ở VN cho tuyển thẳng khi có chứng chỉ tiếng Anh thì hs bên em cũng chú ý học ngoại ngữ rồi. Tuy nhiên nó mới mang tính cá nhân chứ chưa thành phong trào. Dù gì thì Chuyên KHTN cũng chỉ có 1800hs, cơ sở vật chất kém, đầu tư ko bằng thằng chuyên của thủ đô. Bên em có thể tự hào về số huy chương Olympic chứ mảng du học thì công nhận bên đó hơn.

Em mong nhiều bạn chuyên KHTN cũng nên chăm chút hồ sơ và có ý thức chuẩn bị sớm hơn, có câu chuyện của riêng mình, thì cũng sẽ đi được nhiều như Ams hơn thôi. Nhất là Chuyên KHTN trực thuộc ĐH, rất nhiều đoàn nước ngoài đến tuyển.
Nhiều cụ cứ làm quá chuyện học bổng lên. Học bổng.30%, 50%,100% học phí của trường thường xin cũng k.quá.khó. 1 trường ĐH để giữ được hạng trên bảng xếp hạng bắt buộc phải có sv quốc tế, càng đa dạng vùng lãnh thổ càng được đánh giá cao. Do đó khi nào cũng có tỷ lệ % dành cho VN. Dạy 1 lớp 40 sv với lớp 50 sv trong đó 10 sv dạng học bổng k quá khác biệt về chi phí.
Ams là dân HN nên gia đình có đk nên việc học bổng 50% cũng đi.
Trái lại dân tỉnh lên học KHTN có học bổng 100% học phí nếu k đc tài trợ sinh hoạt phí vẫn còn đắn đo. Cq em có anh con học Ams đang du học Mẽo 100% học phí mà còn than thở sinh hoạt phí chát. Môi trường lv của em cũng va vấp suốt với các bạn du học và du học về.
Con đường đi có thể khác nhau nhưng các bạn KHTN con đường có thể hơi khác. Phát huy tố chất nghiên cứu và sẽ được nhận học bổng và làm việc nhờ tố chất này.
Còn việc tiếng Anh giỏi, hoạt động phong trào giỏi .... k phải là thứ Tây nó cần để tuyển dụng người VN. Giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm giỏi đến đâu cũng chỉ là bản copy.

caisua

Xe lăn

Cho em tham khảo chút đc ko ạ, F1 nhà em sn 2000, trước học lớp lý KHTN. Đến lúc đỗ BK và NT lại dứt khoát đòi học RMIT, hỏi thì chỉ nói ghét môn Triết (dù chưa học bao giờ) nên ko muốn đi học trường công dù em có nói chuyện mấy lần cũng ko thay đổi. Mà nhà em thì chả giàu có gì, cả nhà đều giản dị, ăn tiêu chừng mực.
Vậy cái tư tưởng này có lan rộng trong trường ko ạ, và làm sao để chúng nghĩ khác đi vì em thấy Triết học cũng hay phết
Em còn F1 nữa vào lớp 9, khá tiếng Anh thì nên tập trung thi trường chuyên nào ạ?

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
Nổi cả về Thể Thao nữa cụ nhé.
Các môn bóng bàn cầu lông bóng ném bóng đá nhất là bóng rổ…
Từng vô địch giải bóng rổ tham gia cùng các trường đại học . Không ngán các trường thể thao tw của mình đâu ạ.
Thể thao trong giới học sinh HN thôi cụ...chứ so với các trường thể thao TW thì hơi quá. Mấy môn cụ nói thì dân AMS ko mạnh bóng đá đâu. Thời e đi học thì trường e gặp AMS ở mấy môn bóng rổ, bóng bàn là thua...nhưng lớp e đi đá bóng với vô địch AMS thì ngược lại

Bemagauvn

Xe điện
Thể thao trong giới học sinh HN thôi cụ...chứ so với các trường thể thao TW thì hơi quá. Mấy môn cụ nói thì dân AMS ko mạnh bóng đá đâu. Thời e đi học thì trường e gặp AMS ở mấy môn bóng rổ, bóng bàn là thua...nhưng lớp e đi đá bóng với vô địch AMS thì ngược lại
Cụ nói đúng về khoản bóng đá thôi, còn thì giao lưu với các trường thể thao dạy làm thầy nhiều rồi ạ.
Riêng bóng rổ em nói thẳng các trường đó không có cửa.
Sau phong trào lên thì có Y với Kiến trúc và các clb chứ trước thì ví dụ Thể dục TT TW 1,2 đập chết luôn.
Đấy là em còn chưa thèm kể bóng chày đấy😁.

Chỉnh sửa cuối: