[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

NPT08

Xe tăng
Học bổng chỉ cần ngoại ngữ khá thôi cụ. Và hiện nay ngoại ngữ phổ cập, qua cái thời học chuyên tự nhiên nhưng ko biết ngoại ngữ lâu rồi. Các bạn này đều đọc tài liệu nước ngoài, đi thi vẫn giao lưu được với các đoàn khác.
em tưởng CNN ko mất học phí chứ?
CNN có 2 hệ xét điểm đầu vào, hệ học bổng ít còn lại là nộp xiền như bt, kết quả quá trình học mới xét tiếp

abx

Xe tải
Bạn bè e học ams luôn có một phong cách sống khác biệt rất đặc biệt và hay, kỹ năng mềm tương đối tốt, chuyên môn thì k nổi trội hơn các bạn nhưng cảm thấy "sang" hơn.
Đó là mục tiêu của giáo dục chứ hơn luyện gà nòi đi thi như các trg chuyên hiện nay
Nếu thế thì AMS là trường chất lượng cao, không phải trường chuyên rồi cụ.

DidiLe

Xe container
Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

kết quả của học gạo, luyện gà.
chỉ đi thi chứ thực tiễn thì thua xa thi.

STElectric

Xe đạp
Cụ nói thế nào chứ đó cũng là cái nôi đào tạo ra nhiều bạn giỏi. Các môn khác họ cũng đều đã có HCV, chỉ có toán là lần đầu thôi, chưa kể du học thì họ vô địch và em đánh giá cao kiểu học toàn diện đó hơn là học 1 mũi nhọn hoắt cho dù em là dân học/dạy bên chuyên tổng hợp.
Cơ quan, lứa em có 3 cậu thì 2 chuyên TH, 1 Ams. Chuyên môn thì không nói nhưng cậu học Ams khôn lõi đời khác hẳn hai ông TH. Một ông giờ chưa vợ, 1 ông có lần tâm sự với em: như tao còn đỡ, bạn C3 của tao có thằng còn không biết buộc dây giày. Sáng đi học mẹ nó buộc cho, đến trường mà bị tuột thì nó cứ để thế đi về.

vihali

Xe container
Nếu thế thì AMS là trường chất lượng cao, không phải trường chuyên rồi cụ.
Các trường chuyên thực ra là CLC lâu rồi cụ ạ, kể từ thời 9x bọn em học chuyên, đến giờ vẫn thế.

Tuyển 2 lớp 100 cháu hàng năm, có khoảng 30 học dự tuyển học nâng cao hơn sgk, lên 11 chỉ còn 10 và lên 12 được 5. Số còn lại 95 học chương trình đại trà để thi ĐH ý như bên ngoài chứ ko phải chương trình chuyên như dự tuyển, đội tuyển ạ.

Như vậy, đi thi hsg chỉ có 5, còn 95 học thi ĐH, chuyên nào cũng vậy.

NPT08

Xe tăng
Có câu chuyện fun mà thực thế này, có con bé làm cùng cố sống cố chết cho con luyện để vào Ams C3, xong vẫn toạch, đỗ được CNN hệ nộp tiền, xong nó bảo Ams bây giờ lôm côm lắm, không còn được như xưa, CNN bz là số 1 zồi😁

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Cơ quan, lứa em có 3 cậu thì 2 chuyên TH, 1 Ams. Chuyên môn thì không nói nhưng cậu học Ams khôn lõi đời khác hẳn hai ông TH. Một ông giờ chưa vợ, 1 ông có lần tâm sự với em: như tao còn đỡ, bạn C3 của tao có thằng còn không biết buộc dây giày. Sáng đi học mẹ nó buộc cho, đến trường mà bị tuột thì nó cứ để thế đi về.
Ams dạy học sinh phát triển toàn diện hơn, cả kỹ năng sống mà. Các trường chuyên môn nào thì chỉ dạy nhiều về môn học đó. Thực tế ngày xưa đi học và đi thi, đội chuyên toán có nhỉnh hơn đội không chuyên một chút về môn toán chứ không vượt trội hơn hẳn đâu. Ra đời mới thấy mấy ông giỏi toán cũng chỉ có cuộc sống ổn định kha khá chút thôi, ít ông giầu.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Ams dạy học sinh phát triển toàn diện hơn, cả kỹ năng sống mà. Các trường chuyên môn nào thì chỉ dạy nhiều về môn học đó. Thực tế ngày xưa đi học và đi thi, đội chuyên toán có nhỉnh hơn đội không chuyên một chút về môn toán chứ không vượt trội hơn hẳn đâu. Ra đời mới thấy mấy ông giỏi toán cũng chỉ có cuộc sống ổn định kha khá chút thôi, ít ông giầu.
Để giàu, thực ra học toán chỉ cần cộng trừ nhân chia thôi :))

Mountain Men

Xe buýt
Bọn em ở tỉnh toàn nhằm đấu với TH là chủ yếu :D

duongcua03

Xe tăng
Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

Hội này tụi nó mục tiêu học là đi du học= Học bổng trường top 100 của Anh, Mỹ, Úc... chứ không phải là đi thi HSG mà cụ!

longk52

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà cháu cũng thi chuyên Anh Ams cùng năm con nhà cụ, vừa ruýt điểm không phải qua nguyện vọng 2 là Trung-Anh. Nhưng mà vđ điểm số cháu có thấy gì bất thường đâu nhỉ, F1 nhà cháu cũng chỉ con công nhân cổ cồn bt@-)
Chúng nó ở môi trường Ams ngoài đội tuyển thì đa số học không bị quá áp lực, sinh hoạt ngoại khóa thoải mái, tự do phát huy mọi sở trường :D
Em nghĩ nếu có thì là nhầm lẫn hoặc chấm sai thôi chứ thi trắc nghiệm dại gì nhà trường cố tình chấm sai.
Với lại lời là từ cụ kia ko có bằng chứng nên cũng ko chắc chắn được, đến thi ĐH còn có mục phúc khảo cơ mà.

Xedap4banh2

Xe tăng
Cái vụ loằng ngoằng để vào trường đâu chả có, trường tỉnh e top cả nước còn có hẳn mấy lớp quan hệ :) gọi là toán 2 , anh 2 :) . còn mấy cái chuyên địa, chuyên kỹ thuật công nghiệp, nga, giáo dục công dân thì quan hệ chăm phần chăm rồi

Yukiguni

Xe hơi
Em là Amser thời xưa, con cháu trong nhà cũng nhiều Amser, và thực lòng là Ams chả dạy học sinh phát triển toàn diện gì đâu cụ. Chương trình kỹ năng mềm giống các trường công khác cả thôi. Nhưng từ thời xưa, giáo viên Ams, đặc biệt là Ams cấp 3 cực kỳ thoáng, mỗi môn chuyên là học hơi nhiều hơn trường thường 1 chút, còn các môn khác thả phanh, nên học sinh có thời gian để chơi nhiều. Thi đầu vào khó, nên chọn được học sinh giỏi. Thằng giỏi mà lại có nhiều thời gian đi chơi với những thằng giỏi khác, thì tất yếu là năng động và giỏi kỹ năng mềm hơn những thằng giỏi chỉ cắm đầu vào học.

Từ thời em ngày xưa, Ams đã có phong trào du học, và bùng đi nước ngoài rồi. Đội tuyển các khối xã hội, nhất là ngoại ngữ thường rất mạnh, vì HN ít đối thủ cạnh tranh, mà cũng đúng sở trường là nhắm học bổng. Các cụ có con muốn cho vào Ams, thì cũng nên thủ sẵn vài căn nhà đi là vừa.

wild nature

Xe điện
Em biết nhiều nhà, bố mẹ đều làm quản lý trong nghành GD con đỗ Arm không cho học đâu cụ. Thấy con họ lại vào học Chu hay Sư phạm đấy.
SP thi được, chứ Chu em thấy học bình thường. Nhất là trong 1 trường lại có cả Chuyên và thi thường theo khu vực. Chu mang tính cành vàng lá ngọc học hành bt, có vẻ gia giáo truyền thống. HS ko đc năng động như Ams. COn em cũng đỗ Chu, nhưng kỳ vọng Ams thì ko đạt
CSP thì học rất ổn, nhưng môi trường gắn với ĐHSP nên dù gì cũng hơi hàn lâm và khuôn phép (Con em cũng học ở đây)

wild nature

Xe điện
Cười nhẹ. Chuyên KHTN nó xin học bổng còn dễ hơn Ams.
Tây nó cần thằng làm về nghiên cứu về KHCB, Kỹ thuật chứ nó cần gì các ông giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm. TA hay kỹ năng mềm chỉ là yếu tố cộng thôi.
Cụ đánh lái hơi bị siêu. Em nói Ams tạo ra công dân toàn cầu là những ý cụ nêu ấy. Có động gì đến học bổng đâu cụ.

STElectric

Xe đạp
Chuyện em kể là để cho vui thôi. Học là để có thêm nhận thức chứ không có nghĩa học giỏi là phải giàu. Xã hội bây giờ nhiều thứ nhố nhăng cũng từ cái việc coi trọng đồng tiền hơn học vấn đấy ạ.

MaiKN

Xe hơi
Cụ đặt thớt shock phết.
Các bạn Ams giỏi mà, nhưng về khoản thi quốc tế thì có CSP và Tổng hợp có ưu thế hơn.