[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

fatboy

Xe tăng
Chương trình kỹ năng mềm giống các trường công khác cả thôi. Nhưng từ thời xưa, giáo viên Ams, đặc biệt là Ams cấp 3 cực kỳ thoáng, mỗi môn chuyên là học hơi nhiều hơn trường thường 1 chút, còn các môn khác thả phanh, nên học sinh có thời gian để chơi nhiều.
Nhờ thế học sinh Ams có nhiều thời gian để làm những thứ khác.

Em thấy trường Ams rất khuyến khích và tạo điều kiện cho học sinh apply du học.

Như cô giáo chủ nhiệm F1 nhà em chẳng hạn. Những lúc có kỳ thi SAT hoặc đến hạn nộp hồ sơ, lớp chỉ có 4-5 bạn đi học, còn lại đều xin nghỉ ốm. Sau cô bảo bây giờ nộp hồ sơ xong rồi thì các con đi học cho cô nhé để giáo viên bộ môn đỡ kêu :)

Rồi lúc viết thư giới thiệu, cô bảo trong lớp ngoài các bạn xuất sắc đứng thứ 1-2-3 thì các bạn còn lại cô thấy như nhau hết. Nên bạn nào xin thư giới thiệu cô cũng viết cho là thuộc top 5 của lớp :D

À còn thành tích thi thố thì đây: Năm nay VN có 3 vàng IPhO thì 2 là học sinh Ams :)

botom

Xe tăng
Tất nhiên là học sinh muốn thi vào đó phải là con nhà có điều kiện về mọi mặt, nhất là phải giỏi thật sự nhưng chưa đủ, cháu gái em năm kia thì vào đó, môn Anh đã bị cố tình chấm sai, nhưng nó là đứa rất giỏi môn Anh, nó tra được kết quả và đến trực tiếp yêu cầu hiệu trưởng phải trả lời, lúc đó thì nhà trường chữa cháy mời nó nhập học nhưng nó từ chối, vì nó vào chuyên ngữ của Sư phạm.
Đúng là ban đầu trường này thực sự tốt nhưng bây giờ thì khác rồi.
Cụ ơi, thi lớp 10 là thi theo Sở mà cụ, chấm chung trên Sở hết, và có ban chấm thi riêng. Hiệu Trưởng trường Ams không có vai trò gì trong việc chấm thi. Và việc mời ai vào học cũng không phải do ban giám hiệu nhà trường quyết, mà ở trên Sở áp xuống theo điểm chuẩn hết cụ ạ. Em nghe cụ nói thế này thấy hơi sai sai. Tại sao hiệu trưởng lại phải dìm cháu cụ ạ?

Napolong

Xe điện
Em thấy đa phần những mục tiêu như đi du học, thi HSG, đều xuất phát từ PHHS là chính bởi cái khát khao hoặc nhìn nhận hoàn cảnh như thế nào đó. Đây là cái lâu dài là đáng tiếc, bởi nó sẽ cản trở cái môi trường dung dưỡng của giáo dục, cái hay, ý nghĩa hiện tại.

Ví dụ người ta tìm ra muốn đi du học thì có ngoại ngữ, có kỹ năng, có hoạt động xã hội,.. thì bản thân cái hoạt động xã hội hay thi chứng chỉ này kia, hướng về mục đích làm đẹp hồ sơ, du học là chính, mà đánh mất nội dung tự thân nó có, đáng ra rất hay.

Còn các thầy cô lãnh đạo nhà trường, họ làm bao năm nay, quá hiểu tính chất giáo dục để làm một ngôi trường tốt. Nhưng phụ huynh thì cứ lòng vòng quanh như ong vò vẽ thì chắc cũng khó mà không bị ảnh hưởng.

NPT08

Xe tăng
Cụ ơi, thi lớp 10 là thi theo Sở mà cụ, chấm chung trên Sở hết, và có ban chấm thi riêng. Hiệu Trưởng trường Ams không có vai trò gì trong việc chấm thi. Và việc mời ai vào học cũng không phải do ban giám hiệu nhà trường quyết, mà ở trên Sở áp xuống theo điểm chuẩn hết cụ ạ. Em nghe cụ nói thế này thấy hơi sai sai. Tại sao hiệu trưởng lại phải dìm cháu cụ ạ?
Chắc cụ ếy cũng nghe cháu cụ ếy kể lại ah😁

botom

Xe tăng
Chắc cụ ếy cũng nghe cháu cụ ếy kể lại ah😁
Hehe.. vâng chắc vậy, vì em đọc mấy đoạn sau, thấy cụ ấy còn bảo là kỳ thi riêng, không phải thi chung của Sở, và con cụ ý có 3 đứa học Ams rồi, nên có lẽ trường Ams cụ ấy nói không phải trường Ams mà em và cụ đang nói cụ nhể :)

botom

Xe tăng
Có khi cụ nhầm nữa, giáo viên nào chấm sai quá 1,5đ là bị dừng nguyên hội đồng chấm thi đấy, và bị kỷ luật. Lệch 0,5 đã là nhiều lắm rồi, lệch 2 điểm khả năng huỷ bỏ luôn cả đợt thi vì để tiêu cực.
Em thấy nhiều cụ chém là con, cháu phúc tra lên 2 điểm, có lẽ các cụ ấy cũng chỉ nghe nói, chứ nếu xem quy trình chấm điểm, và phúc tra như thế nào thì chắc các cụ ấy sẽ không chém thế. Với cả nghe, lúc thì cụ xola.. nói thi riêng vào Ams, không phải kỳ thi Sở, lúc thì lại bảo phúc tra thi Sở lên 2 điểm là em thấy cụ ấy nói sai sai rồi, nhưng lúc xem lại nick cụ ấy, thì em lại thôi, hết thắc mắc ạ :D

STElectric

Xe đạp
Đọc cái tít em tưởng trường Ams lần đầu tiên có học sinh đỗ Bách Khoa.

6997

Xe container
có mua suất vào được không mà trọc phú hả cụ? thấy Sở tổ chức thi Nghiêm lắm mà

Ams mà là con trọc phú thì cụ hồ đồ quá. Chỗ em làm mn luôn động viên các con: mình ko có điều kiện nhưng muốn tốt tốt một chút thì phải cố mà thi Ams.

Cấp 2 thì có thể có cụ mợ ạ => vì phải tác động từ điểm đầu vào của các năm cấp 1 (ở trường khác), rồi vân vân mây mây. Em không chắc!

Cấp 3 thì không. Thi sòng phẳng ạ! Hoặc ít nhất là gần 30 năm nay em thấy thế. Mới 2 năm trc ông anh kêu là có nửa điểm mà xin tác động (kèm theo xy.000 gửi trước) cũng không được, trả lại ngay và từ chối luôn.

nickky

Xe hơi
Em có hai F1 học Ams, căn cứ vào cảm nhận của bọn trẻ con, em vẫn đánh giá cao môi trường học tập tại Ams. Con em học nhàn tênh, không lo chạy điểm số, chẳng học thêm, các con được học trong một môi trường thân thiện, được phép thể hiện bản thân, được theo đuổi những hoài bão của cá nhân.
Theo em áp lực học hành là do bố mẹ áp đặt lên trẻ con mà thôi. Trẻ con nhà em rất thích đến trường, bọn nó yêu trường một cách rất tự nhiên đấy là điều đáng quý và trân trọng.
Năm học vừa rồi 2020-2021 Ams đã có một số thay đổi thậm chí dẫn tới mâu thuẫn giữa ban giám hiệu nhà trước và học sinh (ai theo dõi hoặc có con học trường Ams thì sẽ biết) - các bác có thấy môi trường giáo dục phổ thông nào ở VN cho học sinh thể hiện chính kiến của mình như vậy không. Đấy là điểm cộng của Ams và có lẽ cũng là điểm cộng để các bạn học sinh Ams dễ dàng đi du học hơn.

botom

Xe tăng
Vài năm gần đây hiệu trưởng mới, phong cách giáo dục đổi khác cụ ạ, con cụ có học Ams không và cháu thi vào đó được hay cụ xin được ạ. Em con nhà nghèo, con em được học trong đó và ko phải xin mà được đâu cụ nhé.
Giọng của cụ Xola hằn học thế, chắc là chê nho xanh thôi cụ ạ. Cụ cứ yên tâm cho con học Ams đi, thi mướt mồ hôi mới vào được, bây giờ lại còn được học bổng gần 6 triệu một năm nữa, mình nghèo mà lại được tiếng trọc phú, thì tội gì, cụ nhỉ? :)

Dựng Ngược

Xe tải
F1 nhà cháu cũng thi chuyên Anh Ams cùng năm con nhà cụ, vừa ruýt điểm không phải qua nguyện vọng 2 là Trung-Anh. Nhưng mà vđ điểm số cháu có thấy gì bất thường đâu nhỉ, F1 nhà cháu cũng chỉ con công nhân cổ cồn bt@-)
Chúng nó ở môi trường Ams ngoài đội tuyển thì đa số học không bị quá áp lực, sinh hoạt ngoại khóa thoải mái, tự do phát huy mọi sở trường :D
Thằng nhóc nhà em cũng đang học Ams đây,em cũng chỉ là viên chức cổ cồn thôi.

botom

Xe tăng
Em nghĩ nếu có thì là nhầm lẫn hoặc chấm sai thôi chứ thi trắc nghiệm dại gì nhà trường cố tình chấm sai.
Với lại lời là từ cụ kia ko có bằng chứng nên cũng ko chắc chắn được, đến thi ĐH còn có mục phúc khảo cơ mà.
Cụ đấy nói luyên thuyên ý mà cụ. Ams là trường chuyên của Sở, chấm thi chung với thi lên cấp 3 của Sở. Môn chuyên thì có ban chấm thi môn chuyên riêng của Sở, làm quái gì có chuyện hiệu trưởng một trường nào đó can thiệp vào việc chấm thi, và dìm điểm ai đó. Vì lúc chấm bài chuyên có biết bài đó là của đứa nào, và đứa đó đăng ký nguyện vọng vào trường chuyên nào ( Ams, Nguyễn Huệ, Sơn Tây, hay Chu Văn An) để mà dìm điểm đâu. Chuyện đó là hoang đường. Cụ ấy không biết mà cứ chém lung tung thôi. Có cảm giác cụ ấy cay cú không hề nhẹ, nên chê nho xanh thôi. Em thấy không ít người, luyện thi cho con vào Ams, với kỳ vọng con vào được trường. Tuy nhiên, khi trượt, thì lại quay sang bỉ bôi trường Ams, không thể hiểu nổi.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em thấy không ít người, luyện thi cho con vào Ams, với kỳ vọng con vào được trường. Tuy nhiên, khi trượt, thì lại quay sang bỉ bôi trường Ams, không thể hiểu nổi.
Kiểu như nói con mình kém vì trượt AMS sẽ làm kém "sang" đi vậy. Như em đây, tự nhận con mình dốt nên không dám thi Anh - Anh của AMS. Mà đúng là con em dốt thật.

phuongmit

Xe cút kít
Em thấy nhiều cụ chém là con, cháu phúc tra lên 2 điểm, có lẽ các cụ ấy cũng chỉ nghe nói, chứ nếu xem quy trình chấm điểm, và phúc tra như thế nào thì chắc các cụ ấy sẽ không chém thế. Với cả nghe, lúc thì cụ xola.. nói thi riêng vào Ams, không phải kỳ thi Sở, lúc thì lại bảo phúc tra thi Sở lên 2 điểm là em thấy cụ ấy nói sai sai rồi, nhưng lúc xem lại nick cụ ấy, thì em lại thôi, hết thắc mắc ạ :D
Nghe xỏ lá tả thế biết ngay là k có thông tin gì lại còn thích nói phét :))

dtrung

Xe điện
Học bổng đại học chủ yếu nó là kiểu một chút % cho phụ huynh hãnh diện đi khoe con được học bổng du học thôi chứ vẫn phải nhà có điều kiện mới cho đi được. Tỷ lệ phụ huynh khá giả ở Ams đông nên số học sinh có thể đi du học cũng đông. Còn để làm sao tập hợp được đầu vào vừa giỏi vừa nhà có điều kiện thì sát hạch gắt vào. Ví dụ tuyển cấp 2 bắt điểm tất cả các môn phải 10, như vậy các cháu vừa phải có năng lực học tập khá/giỏi mà gia đình cũng phải có điều kiện (thể hiện có sự quan tâm cũng như năng lực quan tâm để đảm bảo con cái được toàn điểm 10, các cháu nhỏ giỏi đến mấy mà không có bố mẹ quan tâm đến thầy cô thì khó mà được như vậy). Vào cấp 2 ở trường Ams lại là lợi thế để thi đỗ cấp 3 Ams vì được Ams đào tạo nên các cháu học cũng sẽ được luyện các dạng thi của Ams tốt hơn.

Không sợ vợ

Xe tăng
Hehe.. vâng chắc vậy, vì em đọc mấy đoạn sau, thấy cụ ấy còn bảo là kỳ thi riêng, không phải thi chung của Sở, và con cụ ý có 3 đứa học Ams rồi, nên có lẽ trường Ams cụ ấy nói không phải trường Ams mà em và cụ đang nói cụ nhể :)
3 đứa kia là cháu, còn F1 của cụ trẻ đấy thừa năng lực nhưng cụ trẻ không thèm cho vào Ams nhé! Ams đấy chắc chắn không phải Ams mọi người đang thảo luận rồi ;))

NPT08

Xe tăng
Cấp 2 thì có thể có cụ mợ ạ => vì phải tác động từ điểm đầu vào của các năm cấp 1 (ở trường khác), rồi vân vân mây mây. Em không chắc!

Cấp 3 thì không. Thi sòng phẳng ạ! Hoặc ít nhất là gần 30 năm nay em thấy thế. Mới 2 năm trc ông anh kêu là có nửa điểm mà xin tác động (kèm theo xy.000 gửi trước) cũng không được, trả lại ngay và từ chối luôn.
Chuẩn cụ ah, lớp Ams cấp 2 F1 nhà cháu sĩ số 36 thi lên Ams cấp 3 thì có 10 trụ hạng, còn lại rớt đài😁. Theo nhận định nhà cháu đúng là lên Ams cấp 3 là khá chặt👍

Chỉnh sửa cuối:

Happiness76

Xe tải
Cụ ấy nói luyên thuyên thôi, nếu đỗ nhiều trường chuyên thì bạn nào cũng chọn Ams nên đầu vào luôn chất lượng nhất
Một số cực ít các nhà có quan hệ ngon mà con ko đỗ thi cứ để con học trường chuyên khác rồi chuyển sang sau học kỳ 1, nhưng các bạn đó cũng giỏi rồi
Bây giờ ko thế này nữa đâu cụ ạ. Lớp con em đỗ Ams nhiều, nhưng một phần ba sang các trường chuyên khác. Nhiều gia đình giờ cũng tỉnh đòn lắm. Để được học bổng nuôi ăn ở thì Amser chỉ có ít bạn đc, đi du học bằng tiền gia đình cũng dăm ba tỉ mới đi đc. Nhà chưa đủ đk mà đu theo khổ thân con. Còn đã có sẵn vài tỏi cho con thì Ams là số 1 ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Xolabaque

Xe tăng
Dạ thưa cụ, em không nói là con em, mà em nói là cháu em, đúng là 3 đứa nó học ở trường Ams ở địa điểm khác, nó ở cạnh trường Kim Đồng khu Giảng Võ ấy ạ. em cũng có sửa lại là có thể em nhớ nhầm vì cháu nó thi mấy đợt liền ở các trường khác nhau, mà mấy trường đại học nó có đợt thi riêng,