[Funland] Khá bất ngờ và hơi shock về trường Ams

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Vâng cụ, có thể em nhầm vì năm ấy cháu em nó thi nhiều đợt ở các trường khác nhau nên em nhớ nhầm, nhưng sau khi nó yêu cầu phúc tra bài thi tiếng Anh thì tăng thêm 2đ nữa,
Có khi cụ nhầm nữa, giáo viên nào chấm sai quá 1,5đ là bị dừng nguyên hội đồng chấm thi đấy, và bị kỷ luật. Lệch 0,5 đã là nhiều lắm rồi, lệch 2 điểm khả năng huỷ bỏ luôn cả đợt thi vì để tiêu cực.

typn1975

Xe tăng
Chuyên sư phạm dễ đỗ HCV Olimpic hơn Ams còn gì cụ.
Không có chuyên nào dễ đoạt HCV hơn cả, trong đội chuyên trong trường 30-40 cháu lọc chán chê còn mươi cháu, luyện lên luyện xuống bục mặt lọc còn dăm ba cháu ra đấu trường. Không tin kuj cứ đi hỏi. Túm lại chỉ còn một vài chú gà nòi lên sàn đấu trường quốc tế:D. Cái hơn ở chỗ SP và ĐHQG là thuộc trường quy mô cấp Miền nên chọn được nhiều hạt giống, Ams chỉ là chuyên cấp TP:D

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Luyện thi QT, bên ĐHQG, và SP, Am mảng dành học bổng và du học là khá cao đấy.
Thế cụ nghĩ mảng học bổng ĐHQG, SP thấp chắc.
Dù gì ĐHQG và SP là lò của cả nước nên nó hơn lò Ams của HN là điều bình thường.

Streamline

Xe điện
Bất ngờ nhất là cháu Ngô Quý Đăng năm ngoái đoạt huy chương vàng, năm nay ko lọt qua vòng tuyển chọn.
Khắc nghiệt thật sự!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vào đây thấy 1 số cụ có vẻ bài xích Ams ghê quá.
Em thì vẫn mê, vì nó tạo ra các công dân toàn cầu, chứ ko phải lệch tủ như chuyên KHTN.
Mê nhưng vẫn chỉ mơ ước, F1 vừa rồi ko đỗ Ams, chỉ đc học CSP thôi, nên giấc mơ để F1.2 viết tiếp ạ
Cười nhẹ. Chuyên KHTN nó xin học bổng còn dễ hơn Ams.
Tây nó cần thằng làm về nghiên cứu về KHCB, Kỹ thuật chứ nó cần gì các ông giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm. TA hay kỹ năng mềm chỉ là yếu tố cộng thôi.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Thế cụ nghĩ mảng học bổng ĐHQG, SP thấp chắc.
Dù gì ĐHQG và SP là lò của cả nước nên nó hơn lò Ams của HN là điều bình thường.
Ams có thế mạnh tiếng Anh cụ nhé, học bổng NN đòi hỏi trình tiếng Anh giao tiếp tốt, lên mới bảo tại sao Ams nhiều hs du học ngay từ cấp 3 cụ ạ. E thấy Ams khá toàn diện đấy, các bạn nhanh nhẹn thông minh. Đợt f1 nhà e thi CNN thấy các cháu rất lễ phép ngoan cũng ưng cái bụng lắm mỗi tội học phí hơi chát :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Do đi học thêm của các thầy HLV team IMO thôi, trường lớp có xi nhê gì đâu

Trường chuyên Ams em tưởng nổi tiếng bao năm nay về thi quốc gia, quốc tế mà đến giờ mới lần đầu tiên đạt HCV toán quốc tế !?

Lần đầu tiên học sinh trường Ams giành HC Vàng Olympic Toán quốc tế
23/07/2021 20:50 GMT+7
Cả 6 thành viên của đội tuyển Việt Nam đều giành được huy chương Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2021, trong đó có 1 Huy chương Vàng thuộc về em Đỗ Bách Khoa (học sinh Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam).

Với việc giành được Huy chương Vàng Olympic Toán quốc tế năm 2021, Đỗ Bách Khoa đã ghi tên mình vào lịch sử khi trở thành học sinh đầu tiên của Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam làm được điều này trong suốt 36 năm kể từ ngày thành lập.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ams có thế mạnh tiếng Anh cụ nhé, học bổng NN đòi hỏi trình tiếng Anh giao tiếp tốt, lên mới bảo tại sao Ams nhiều hs du học ngay từ cấp 3 cụ ạ. E thấy Ams khá toàn diện đấy, các bạn nhanh nhẹn thông minh. Đợt f1 nhà e thi CNN thấy các cháu rất lễ phép ngoan cũng ưng cái bụng lắm mỗi tội học phí hơi chát :D
Cười nhẹ. Chuyên KHTN nó xin học bổng còn dễ hơn Ams.
Tây nó cần thằng làm về nghiên cứu về KHCB, Kỹ thuật chứ nó cần gì các ông giỏi tiếng Anh hay kỹ năng mềm. TA hay kỹ năng mềm chỉ là yếu tố cộng thôi.

bau67

Xe container
Cụ nói thế nào chứ đó cũng là cái nôi đào tạo ra nhiều bạn giỏi. Các môn khác họ cũng đều đã có HCV, chỉ có toán là lần đầu thôi, chưa kể du học thì họ vô địch và em đánh giá cao kiểu học toàn diện đó hơn là học 1 mũi nhọn hoắt cho dù em là dân học/dạy bên chuyên tổng hợp.
Nhà Cháu thực sự ngưỡng mộ dân chuyên toán tổng hợp ạ !
Bên nhà Cháu cũng có 3 người là dân toán tổng hợp, họ là những trí thức thực sự và rất giỏi ngoài xã hội !

fresh_air

Xe tải
Học bổng chỉ cần ngoại ngữ khá thôi cụ. Và hiện nay ngoại ngữ phổ cập, qua cái thời học chuyên tự nhiên nhưng ko biết ngoại ngữ lâu rồi. Các bạn này đều đọc tài liệu nước ngoài, đi thi vẫn giao lưu được với các đoàn khác.
em tưởng CNN ko mất học phí chứ?

antidau

Xe container
Trường con nhà giàu, có điều kiện thôi chứ chưa phải là trường giỏi nhất đâu, ít năm nay biến tướng rồi, trở thành trường của con nhà trọc phú...
Trường này tạo ra nhiều học sinh đi học ở Havard, Yale, Princeton nhiều nhất mà cụ còn chê được.
Trường này học sinh được đào tạo thực tiễn nhất trong các trường chuyên đó cụ ạ.
Lớp Tin bên các trường chuyên khác thì học sinh cắm đầu vào học một ngôn ngữ lập trình lỗi thời không còn ứng dụng thực tế như Pascal để luyện các kỳ thi học sinh giỏi quốc gia, còn lớp Tin trường này có những em đã đi làm ở các công ty hay các nhóm phát triển phần mềm thương mại rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Em nghĩ cụ sai rồi chả nhà nào lại ngu đến mức chạy cho con vào đây học cả, nó ko học đc cả lớp hơn 40 bạn nhận ra ngay.lớp con nhà e có 2 bạn lúc thi vào cố quá ko theo đc bị trầm cảm đó.
Thằng em em dốt như bò, thi đh còn chả đỗ, học cao đẳng, xưa mẹ nó cũng chạy vào Ams mà, có gì lạ đâu?!

Ngày xưa (năm 1998) người quen em cũng hỏi có thích học Ams ko thì đi luyện thi, rồi lobby điểm cho mà học hệ B. Móa lên cái lớp Lý nó cho cái bài mạch mười mấy cái đồng hồ Volt kế, bắt tính tổng trở. Chẹp em dốt ngồi hết 45p em té luôn. Học xong Vật lý đại cương ở đại học vẫn chả bao giờ gặp bài đó. Bọn Ams nó học kinh thật :))

À mà không phải ai học Ams cũng thành công. Thằng bạn thân em đây, học Ams ra, du học không, cty nước ngoài không. Giờ vẫn lêu hêu đi wave, gần 40 xịch chả vợ con gì, hơi Loser 1 tý.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên là học sinh muốn thi vào đó phải là con nhà có điều kiện về mọi mặt, nhất là phải giỏi thật sự nhưng chưa đủ, cháu gái em năm kia thì vào đó, môn Anh đã bị cố tình chấm sai, nhưng nó là đứa rất giỏi môn Anh, nó tra được kết quả và đến trực tiếp yêu cầu hiệu trưởng phải trả lời, lúc đó thì nhà trường chữa cháy mời nó nhập học nhưng nó từ chối, vì nó vào chuyên ngữ của Sư phạm.
Đúng là ban đầu trường này thực sự tốt nhưng bây giờ thì khác rồi.
Ko phải là làm đơn chấm phúc khảo mà gặp trực tiếp HT luôn á cụ, ghê phết nhỉ.

butchikim

Xe ba gác
Cháu khá bất ngờ nhưng không shock về cái shock của chủ thớt ;))

Txpt

Xe tải
Không phải là kỳ thi chung c3, mà là kỳ thi riêng của trường ạ
Cụ chả biết cái éo gì phát ngôn linh tinh, hết giãn cách đến cổng trường gặp mấy đứa sn2006 hỏi xem đề vòng 1 nó gồm những trường nào?

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết Ams Hà Nội thế nào. Đứa em gái họ em nó học chuyên anh Sn 1979 giờ nó bắn tiếng anh như em nói tiếng việt. Lâu lâu đi với nó em alooo xong là nó bảo anh nói chuyện với Nam á nhiều quá nên phát âm của anh cũng tương tượng bọn nó

TKK

Xe tăng
Em thấy một số cụ cứ bỉ bôi, dè bỉu Ams. Dù sao đấy cũng là ngôi trường mơ ước của nhiều thế hệ học sinh. Ko thể so sánh trường Ams bây giờ với thời 1985-1988 khi thầy Hoãn làm hiệu trưởng, xã hội thay đổi, mọi thứ thay đổi. So sánh khập khiễng.

Matizcoi

Xe cút kít
Thường học đó là nhà có điều kiện và học cũng giỏi, em thấy đa số thế :D

Bebon

Xe tăng
Em là dân chuyên toán xịn đây, chuyên từ lớp 5. Năm 1989 thi đỗ cả 3 trường A0 Tổng hợp, Toán Sư phạm và Toán Ams. Chỉ vì ông bà là công chức bình thường ham mấy đồng học bổng và cái mác như sv đại học nên đâm đầu vào A0 Tổng hợp chứ nếu nguyện vọng cá nhân thì thích Ams hơn vì lắm gái xinh :)) . Hồi đó chưa có du học tư bản và gia đình e cũng không có điều kiện để đầu tư cho học tiếng Anh nhiều nhưng cũng cảm nhận là bên Ams sinh hoạt ngoại khoá nhiều hơn, học đều các môn hơn và vui hơn. Cụ nào bảo bên Tổng hợp và SP là nôi sản sinh ra các HCV IMO là đúng nhưng cũng không hề đơn giản và rẻ tiền chút nào đâu nhé. Mỗi buổi học thêm bằng nửa lương tháng công chức của bố mẹ hồi đó chứ chả ít đâu, học thì cực kỳ vất vả và lệch kinh khủng chứ HCV nó không hề đến 1 cách tự nhiên và dễ dàng. Giờ e cũng định hướng cho F1(e lấy vợ muộn) vào Ams hơn là vào Tổng hợp vì e nghĩ nó sẽ vui hơn, nhiều kỉ niệm đáng nhớ hơn là chỉ chăm chăm vào việc học mà thiếu hẳn đi kỹ năng giao tiếp xã hội.

Loxe12a

Xe buýt
Trường nổi tiếng và em biết một vài Cháu học ở đây, giỏi, tự tin và cũng không phải con nhà trọc phú nha các cụ.
Em thì quan niệm học ở trường nào cũng được, tuỳ vào năng lực bản thân nhi đồng, và khả năng gồng gánh của gia đình để có điều kiện học tập tốt nhất cho thế hệ sau. Khi nhi đồng đã có ý chí và nhiệt huyết thì trường nào cũng thành công hết.

P/S: Định hướng nghề thì về chăn trâu, rồi đếm số làm Youtuber...:D