[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Trungvn78

Xe đạp
Nhớ những năm 8x. Mình thì lại có hoa tay vẽ nên hay đc bố mẹ mua cho mấy hộp bút dạ rồi vẽ tranh mâm ngũ quả, pháo nổ treo đây nhà…

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhớ những năm 8x. Mình thì lại có hoa tay vẽ nên hay đc bố mẹ mua cho mấy hộp bút dạ rồi vẽ tranh mâm ngũ quả, pháo nổ treo đây nhà…
Thời đó có bút dạ để vẽ thì xịn quá rồi

Red One1

Xe lăn
Tết xưa ấn tượng túi hàng Tết trong có bóng, hộp mứt, bánh pháo Trúc Bạch... em chỉ nhớ được đến thế :)

MuathuHN252

Xe cút kít

Trungvn78

Xe đạp
Thời đó có bút dạ để vẽ thì xịn quá rồi
Bút dạ hộp 7 hoặc 5 chiếc. Hết màu là lấy cồn đổ vào sau đít bút vẽ tiếp. E nhớ nhiều mà, cụ thời nào mà ko có nhỉ ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ ấy nấu cái gì ấy chứ, nồi bé tẹo lại đun bằng tre thì không phải bánh chưng.
Em chẳng nhớ e đun gì nữa, nhưng tết e nấu nhiều nồi bằng bếp củi lắm. Vì toàn nấu nhiều, kho thịt kho cá cũng nồi to, rồi nấu nc sôi thịt gà,

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Gạo mậu dịch thì thôi rồi nhiều sạn và mọt gạo, vo gạo là phải đãi kỹ , nhặt cho hết sạn và con mọt nổi lềnh phềnh. :)) Mà nấu cơm thì độn đủ thứ sắn, ngô, khoai lang.Thế nên cứ phải đợi đến Tết thì mới có cơm trắng dẻo không full toping để ăn. :))
Vâng, mẹ em dạy vo gạo xong lấy nước vào nồi đo cách gạo 3 đốt ngón tay, sau cho mỳ vào là vừa.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
"Trẻ con chạy chơi khắp xóm, nhà ngủ hay đi vắng ko cần khóa...trộm cắp tệ nạn hầu như ko có, cướp giật thì càng ít. ": Vụ này thì đầu những năm '80 đã phải cảnh giác lắm rồi bác.
Ông chú tôi hồi đó có cái Cub 79, có đề.

Hắn hay đến nhà tôi, thuê tôi trông xe, còn hắn sang khu tập thể bên cạnh tán tỉnh 1 cô giáo, cũng rổ rá cạp lại như hắn.

Mỗi lần thế, tiền công trông xe là vài cái kẹo, đều mua ở Intershop ở Giảng Võ, ngon kinh khủng.
Cuối 6X, đầu 7X, chỗ em bắt được một thằng ăn trộm chiếc đồng hồ con gà Trung Quốc. Họ quấn thừng từ mắt cá tới ngang ngực vào gốc cây chờ công an đến giải đi. Cả khu tập thể ra xem chỉ trỏ bàn tán vui lắm. Còn bắt được 1 vụ ngày xưa gọi là hủ hóa nữa.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Không nhầm thì có pháo cụ ạ
Pháo mua riêng cụ ạ, gói hàng Tết là cắt ô ở "bìa gia đình", pháo bán tự do nhưng đắt, tùy nhà nào máu thì mua. Mua pháo về ngồi gỡ ra cho vào túi quần đốt dần, chơi cả bánh chỉ có ông bố phụ trách vào lúc giao thừa và sáng 1 Tết.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Những năm 8x em còn bé. Em còn nhớ nhà em có bộ ghế và nồi nấu bánh chưng bằng đuyra (một đoạn đuôi của máy bay Mig gò thành nồi). Giờ chỉ còn nhớ mang máng thôi ạ.

QMintech

Xe tăng
Ai nói với cụ là suy dinh dưỡng gầy giơ xương, làm đồng mà còi như cụ nói thì sao làm nổi. Cái thiếu nhất là tiền thôi, ăn uống ở quê thì hầu như chả đói, từ gà vịt, cá ao tự nuôi. Lợn cũng nuôi ở chuồng để bán hoặc ma cha chay cưới xin, ngoài đồng thì ếch nhái châu chấu lươn rắn cua tôm. Lúa ngô khoai sắn củ từ khoai sọ khoai ngứa...đủ thứ ăn đc. Nhưng mua sắm những thứ cần tiền như: đài đóm, xe đạp, quạt điện, đồ dùng điện máy...này kia thì khó, vì hiếm tiền mặt.
Em nhớ anh em nhà em đi " kéo te" được cả rổ tôm về phơi, Trời mưa bắt cả bao ếch chỉ ăn phần đùi, gà nhà tự nuôi, cá thì ngoài đồng cũng nhiều...Nhứng àm thịt lợn it được ăn. Còn mấy cái đồ điện thì hiếm lắm, có cái đài nhỏ toàn đợi nghe đài Trung Quốc đọc chuyện.

cabin

Xe buýt
E năm nay U45, may mắn đc sinh ra ở 1 vùng quên cách HN tầm 90km, đến năm lớp 6 thì cả nhà chuyển lên sống tại HN nên có đủ các trải nghiệm của người quê và người phố. Bố e thuộc tuýp thanh niên theo thời đại và cũng có chút điều kiện: năm 86 cụ đã mua xe máy (loại giống babeta, Tết cụ đưa đi chơi mà mấy lần phải xuống đẩy 😂), Năm 86 nhà e bị bão to đánh đổ các cụ chốt làm nhà mái bằng đầu tiên trong xã, năm 87 thì mua quả đài Sharp 2 cửa băng, suốt ngày e cày 3 băng Modern Talking, Boney M, Thu Hiền & Trung Đức; năm 89 thì mua đc con tivi Samsung trắng đen 14inch, chưa có điện nên phải chạy ắcquy, chủ yếu xem sân khấu tối thứ 7 và Tây Du Ký; năm 92 cụ đã mua đc xe Honda 82-89. Tết thì cụ mua nhiều loại pháo, đốt suốt trc và sau Tết, có quần áo mới cho các con. Thường thì nhà e ko bị thiếu ăn, thịt thì tháng đc ăn vài lần, chủ yếu ăn bì và mỡ, còn nạc thì mẹ e làm ruốc cho các e ăn.
Sau này lớn lên thấm nhuần văn hoá, truyền thống VN nên luôn thích những gì thuộc về quá khứ. Luôn cố gắng cho các con mình tham gia và ngấm mình trong các hoạt động văn hoá truyền thống Việt. Thậm chí mấy năm e làm việc ở nước ngoài vẫn nấu đc bánh trưng 😊
Khoảng chục năm nay cứ 30 Tết là e đưa bố và các e, các con về quê sớm để đi tạ mộ mời tổ tiên ông bà về ăn Tết, 12h trưa là có mặt tại HN cbi đón Tết.
Bánh trưng thì năm nào e cùng các con cũng tự gói, nấu bằng củi đun tại sân trước nhà, đun qua đêm còn mắc lều cho con và trẻ con hàng xóm tụ tập chơi và ngủ qua đêm. Tối là hàng xóm tụ tập trà nước, ăn khoai nướng, trò chuyện rất rôm rả 😊

QMintech

Xe tăng
E năm nay U45, may mắn đc sinh ra ở 1 vùng quên cách HN tầm 90km, đến năm lớp 6 thì cả nhà chuyển lên sống tại HN nên có đủ các trải nghiệm của người quê và người phố. Bố e thuộc tuýp thanh niên theo thời đại và cũng có chút điều kiện: năm 86 cụ đã mua xe máy (loại giống babeta, Tết cụ đưa đi chơi mà mấy lần phải xuống đẩy 😂), Năm 86 nhà e bị bão to đánh đổ các cụ chốt làm nhà mái bằng đầu tiên trong xã, năm 87 thì mua quả đài Sharp 2 cửa băng, suốt ngày e cày 3 băng Modern Talking, Boney M, Thu Hiền & Trung Đức; năm 89 thì mua đc con tivi Samsung trắng đen 14inch, chưa có điện nên phải chạy ắcquy, chủ yếu xem sân khấu tối thứ 7 và Tây Du Ký; năm 92 cụ đã mua đc xe Honda 82-89. Tết thì cụ mua nhiều loại pháo, đốt suốt trc và sau Tết, có quần áo mới cho các con. Thường thì nhà e ko bị thiếu ăn, thịt thì tháng đc ăn vài lần, chủ yếu ăn bì và mỡ, còn nạc thì mẹ e làm ruốc cho các e ăn.
Sau này lớn lên thấm nhuần văn hoá, truyền thống VN nên luôn thích những gì thuộc về quá khứ. Luôn cố gắng cho các con mình tham gia và ngấm mình trong các hoạt động văn hoá truyền thống Việt. Thậm chí mấy năm e làm việc ở nước ngoài vẫn nấu đc bánh trưng 😊
Khoảng chục năm nay cứ 30 Tết là e đưa bố và các e, các con về quê sớm để đi tạ mộ mời tổ tiên ông bà về ăn Tết, 12h trưa là có mặt tại HN cbi đón Tết.
Bánh trưng thì năm nào e cùng các con cũng tự gói, nấu bằng củi đun tại sân trước nhà, đun qua đêm còn mắc lều cho con và trẻ con hàng xóm tụ tập chơi và ngủ qua đêm. Tối là hàng xóm tụ tập trà nước, ăn khoai nướng, trò chuyện rất rôm rả 😊

Vụ Babetar này Ông Già em nhờ mua bên Tiệp về, bọn trong làng toàn gọi là " con cào cào mổ cức " :). Giá tri theo vàng bây h có khi mua được cả cái oto ấy chứ.

cabin

Xe buýt
Vụ Babetar này Ông Già em nhờ mua bên Tiệp về, bọn trong làng toàn gọi là " con cào cào mổ cức " :). Giá tri theo vàng bây h có khi mua được cả cái oto ấy chứ.
Em nhớ là ông già suốt ngày nằm đất sửa, còn ai đi cùng thì sẵn sàng xuống cong mông đẩy, dịp Tết thì quá khổ nếu trời mưa đường đất lầy lội, bẩn kinh luôn 😁

kogenzo

Xe buýt
Em hay được nghe các bậc tiền bối kể ngày xưa ra đống kiếm con cá, con tôm, cua, ốc ... làm bữa nó dễ lắm, y như trong mấy clip trên mạng bây giờ :D Em nghĩ chắc là chém gió, kiếm con cá dễ thế thì nhậu cua cá thay cơm luôn cho lành, sao để đói kém thiếu dinh dưỡng ai cũng gầy dơ xương thế :D
Em ở quê xác nhận với cụ là cua, cá, lươn, chạch kiếm rất dễ nhé. Trưa em trốn ngủ khoảng 1 tiếng ra đồng kiếm 1 cân chạch là bt (tất nhiên phải sau vụ gặt mới có nhiều như thế). Tuy nhiên toàn bắt về nuôi gà chọi vì ngày xưa ở quê mắm muối, dầu mỡ thiếu thốn, nấu nó tanh :((

QMintech

Xe tăng
Em ở quê xác nhận với cụ là cua, cá, lươn, chạch kiếm rất dễ nhé. Trưa em trốn ngủ khoảng 1 tiếng ra đồng kiếm 1 cân chạch là bt (tất nhiên phải sau vụ gặt mới có nhiều như thế). Tuy nhiên toàn bắt về nuôi gà chọi vì ngày xưa ở quê mắm muối, dầu mỡ thiếu thốn, nấu nó tanh :((
Em nhớ Cua thì đầy đồng, con nào to mới bắt nhứng ăn nhiều canh cua quá nó chán :)