[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

kogenzo

Xe buýt
E năm nay U45, may mắn đc sinh ra ở 1 vùng quên cách HN tầm 90km, đến năm lớp 6 thì cả nhà chuyển lên sống tại HN nên có đủ các trải nghiệm của người quê và người phố. Bố e thuộc tuýp thanh niên theo thời đại và cũng có chút điều kiện: năm 86 cụ đã mua xe máy (loại giống babeta, Tết cụ đưa đi chơi mà mấy lần phải xuống đẩy 😂), Năm 86 nhà e bị bão to đánh đổ các cụ chốt làm nhà mái bằng đầu tiên trong xã, năm 87 thì mua quả đài Sharp 2 cửa băng, suốt ngày e cày 3 băng Modern Talking, Boney M, Thu Hiền & Trung Đức; năm 89 thì mua đc con tivi Samsung trắng đen 14inch, chưa có điện nên phải chạy ắcquy, chủ yếu xem sân khấu tối thứ 7 và Tây Du Ký; năm 92 cụ đã mua đc xe Honda 82-89. Tết thì cụ mua nhiều loại pháo, đốt suốt trc và sau Tết, có quần áo mới cho các con. Thường thì nhà e ko bị thiếu ăn, thịt thì tháng đc ăn vài lần, chủ yếu ăn bì và mỡ, còn nạc thì mẹ e làm ruốc cho các e ăn.
Sau này lớn lên thấm nhuần văn hoá, truyền thống VN nên luôn thích những gì thuộc về quá khứ. Luôn cố gắng cho các con mình tham gia và ngấm mình trong các hoạt động văn hoá truyền thống Việt. Thậm chí mấy năm e làm việc ở nước ngoài vẫn nấu đc bánh trưng 😊
Khoảng chục năm nay cứ 30 Tết là e đưa bố và các e, các con về quê sớm để đi tạ mộ mời tổ tiên ông bà về ăn Tết, 12h trưa là có mặt tại HN cbi đón Tết.
Bánh trưng thì năm nào e cùng các con cũng tự gói, nấu bằng củi đun tại sân trước nhà, đun qua đêm còn mắc lều cho con và trẻ con hàng xóm tụ tập chơi và ngủ qua đêm. Tối là hàng xóm tụ tập trà nước, ăn khoai nướng, trò chuyện rất rôm rả 😊

Món bánh chưng này trong quê em làm khác chút là: Lấy lá giềng xanh, rửa sạch, xay hoặc giã tay vắt lấy nước màu xanh rồi trộn với gạo nếp sau khi vò. Bánh sau khi nấu cắt ra nó xanh toàn bộ, thơm mùi giềng, nếu năm nay cụ có điều kiện thì trải nghiệm xem.

XSim

Xe container
Em ở quê xác nhận với cụ là cua, cá, lươn, chạch kiếm rất dễ nhé. Trưa em trốn ngủ khoảng 1 tiếng ra đồng kiếm 1 cân chạch là bt (tất nhiên phải sau vụ gặt mới có nhiều như thế). Tuy nhiên toàn bắt về nuôi gà chọi vì ngày xưa ở quê mắm muối, dầu mỡ thiếu thốn, nấu nó tanh :((
Em nhớ Cua thì đầy đồng, con nào to mới bắt nhứng ăn nhiều canh cua quá nó chán :)
Tôm cua cá thiếu gì cách chế biến đâu cụ: nấu canh, rán, kho, ... ăn cả năm cũng được, còn hơn là đói hoặc ăn cơm rau không. Các cụ gặp ngày thì dễ bắt chứ phải xem có đủ ăn quanh năm không. Cứ cua cá ăn thoải mái thì cơm chỉ cần lưng bát mỗi bữa là đủ rồi, thậm chí chả cần ăn cơm thì lo gì đói.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em ở quê xác nhận với cụ là cua, cá, lươn, chạch kiếm rất dễ nhé. Trưa em trốn ngủ khoảng 1 tiếng ra đồng kiếm 1 cân chạch là bt (tất nhiên phải sau vụ gặt mới có nhiều như thế). Tuy nhiên toàn bắt về nuôi gà chọi vì ngày xưa ở quê mắm muối, dầu mỡ thiếu thốn, nấu nó tanh :((
Chuẩn luôn. Quê em trước bắt lươn. rắn nước hay cá rô, diếc loại bé về chỉ để chỉ nấu cám thôi cho lợn thôi.

kogenzo

Xe buýt
Tôm cua cá thiếu gì cách chế biến đâu cụ: nấu canh, rán, kho, ... ăn cả năm cũng được, còn hơn là đói hoặc ăn cơm rau không. Các cụ gặp ngày thì dễ bắt chứ phải xem có đủ ăn quanh năm không. Cứ cua cá ăn thoải mái thì cơm chỉ cần lưng bát mỗi bữa là đủ rồi, thậm chí chả cần ăn cơm thì lo gì đói.
ở quê em những năm 8x điều kiện khó khăn lắm cụ ạ. Muối không có, nước mắm không có, mì chính, mỡ không có, rồi không biết chế biến nên nấu khó ăn lắm. Bọn em trẻ con chỉ đi mò cua, bắt ốc lúc buổi trưa là được cả 1 chậu nhôm Liên Xô ý, ốc về luộc 1 nồi gọi cả hàng xóm sang ăn, nhưng chỉ đc 1, 2 lần ai cũng chán, lại đổ cho gà ăn =((

XSim

Xe container
Chuẩn luôn. Quê em trước bắt lươn. rắn nước hay cá rô, diếc loại bé về chỉ để chỉ nấu cám thôi cho lợn thôi.
Đói ăn mà vẫn sang chảnh thế nhỉ :))

Em mà ở thời đó thì cứ ăn tạm lươn, cá qua ngày đã, ... thừa đem nuôi gà lợn, ... thế là có đủ thịt cá ăn phè phỡn quanh năm rồi.

Có điều em nghĩ dễ sống sướng thế mà vẫn kêu khổ hóa ra là do kém hiểu biết và lười à?

QMintech

Xe tăng
ở quê em những năm 8x điều kiện khó khăn lắm cụ ạ. Muối không có, nước mắm không có, mì chính, mỡ không có, rồi không biết chế biến nên nấu khó ăn lắm. Bọn em trẻ con chỉ đi mò cua, bắt ốc lúc buổi trưa là được cả 1 chậu nhôm Liên Xô ý, ốc về luộc 1 nồi gọi cả hàng xóm sang ăn, nhưng chỉ đc 1, 2 lần ai cũng chán, lại đổ cho gà ăn =((
ao nó nhiều, vớt bèo cũng ra cả rổ ốc nhồi ấy chứ. Nhiều hom trở gời tôm nó bơi đầy bờ( cái này Hồ Tây em cũng thấy). Nói chung nó giống giờ nhì thấy thịt cũng chả thèm ấy mà.

kogenzo

Xe buýt

Em mà ở thời đó thì cứ ăn tạm lươn, cá qua ngày đã, ... thừa đem nuôi gà lợn, ... thế là có đủ thịt cá ăn phè phỡn quanh năm rồi.

Có điều em nghĩ dễ sống sướng thế mà vẫn kêu khổ hóa ra là do kém hiểu biết và lười à?
Do điều kiện từng nơi, từng thời điểm nên nó mới thế. Cụ ngay sát thành phố, nhà có đk nên nó khác. Những năm 8x em còn phải đi vay hàng xóm từng bơ gạo :(

quy la tien

Xe điện
Vụ Babetar này Ông Già em nhờ mua bên Tiệp về, bọn trong làng toàn gọi là " con cào cào mổ cức " :). Giá tri theo vàng bây h có khi mua được cả cái oto ấy chứ.
Trước có con JAWA y hệt babet nhè!

XSim

Xe container
Do điều kiện từng nơi, từng thời điểm nên nó mới thế. Cụ ngay sát thành phố, nhà có đk nên nó khác. Những năm 8x em còn phải đi vay hàng xóm từng bơ gạo :(
Cụ vẫn chưa hiểu em nói gì à, ý em là tôm cua cá thừa mứa thế thì ăn thay cơm cho sướng, cần gì gạo hoặc rất ít gạo thôi (như bây giờ các cụ ăn low-cab ấy).

BDS68

Xe ngựa
Người OF

Thời ngày xưa cua cá ở các vùng quê nhiều lắm cụ ah. Chỉ thiếu gạo, mỡ, đường, mỳ chính, mắm muối thôi. Quê em vào mùa khi bơm/tháo nước vào cánh đồng để máy lồng dập chuẩn bị cấy nếu cầm rổ hay xảo đi vớt cá có mà đầy. Chỉ ăn cá to thôi, cá bé toàn muối cho lợn, mà cá to ăn không hết còn toàn mổ xong để phơi khô ấy. Nhưng cá nước ngọt phơi khô không ngon như cá biển!

kogenzo

Xe buýt
ao nó nhiều, vớt bèo cũng ra cả rổ ốc nhồi ấy chứ. Nhiều hom trở gời tôm nó bơi đầy bờ( cái này Hồ Tây em cũng thấy). Nói chung nó giống giờ nhì thấy thịt cũng chả thèm ấy mà.
Trước sau vụ gặt thì tôm, cua, cá, chim đầy đồng cụ nhỉ. Có hôm gặt còn bắt được cả cá quả to như bắp chân. Giờ về quê ra đồng bói cũng không ra con cua :(( Hậu quả của việc s/d hóa chất vô tội vạ, hàng xóm quanh nhà em nhiều nhà bị K rồi.

One-77

Xe cút kít
Ô. còm phát được mã lực. lại phê lòi :))

QMintech

Xe tăng
Trước sau vụ gặt thì tôm, cua, cá, chim đầy đồng cụ nhỉ. Có hôm gặt còn bắt được cả cá quả to như bắp chân. Giờ về quê ra đồng bói cũng không ra con cua :(( Hậu quả của việc s/d hóa chất vô tội vạ, hàng xóm quanh nhà em nhiều nhà bị K rồi.
Người quê mới hiểu, em hi học về qua ruộng lúa cạn" nhìn thấy cá đống cá rô đồng".

kogenzo

Xe buýt
Cụ vẫn chưa hiểu em nói gì à, ý em là tôm cua cá thừa mứa thế thì ăn thay cơm cho sướng, cần gì gạo hoặc rất ít gạo thôi (như bây giờ các cụ ăn low-cab ấy).
Trước không biết chế biến, thiếu gia vị nên nấu khó ăn lắm, với lại cơm, sắn, ngô cụ ăn được lâu chứ bắt cụ ăn cua, ốc, chạch 2, 3 hôm cụ nhìn thấy đã muốn nôn r :(

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Xưa đã cụ nào đêm đi rình và úp cá chép vật đẻ chưa ? Toàn cá chép thôi, nó chạy cuốn từng vùng tròn khi đẻ nhiều kinh khủng. Dùng loại nơm to mà có khi chỉ úp được 1/2-1/3 đàn thôi :))

XSim

Xe container
Thời ngày xưa cua cá ở các vùng quê nhiều lắm cụ ah. Chỉ thiếu gạo, mỡ, đường, mỳ chính, mắm muối thôi. Quê em vào mùa khi bơm/tháo nước vào cánh đồng để máy lồng dập chuẩn bị cấy nếu cầm rổ hay xảo đi vớt cá có mà đầy. Chỉ ăn cá to thôi, cá bé toàn muối cho lợn, mà cá to ăn không hết còn toàn mổ xong để phơi khô ấy. Nhưng cá nước ngọt phơi khô không ngon như cá biển!
Nói chung các cụ vẫn chưa phân biệt được có lúc bắt được nhiều tôm cua cá với việc có đủ thừa để ăn quanh năm không.

Nếu thừa để ăn quanh năm thì không thể đói được, bữa ăn chỉ cần rau và cá là đủ rồi, không cần cơm gạo (nếu thiếu). Tôm cá thừa đem lên thành phố bán hoặc nuôi lợn gà vịt là đủ thịt ăn thoải mái nữa.

Đấy, dễ sống thế còn gì. Vậy tại sao kêu khổ được?

XSim

Xe container
Trước không biết chế biến, thiếu gia vị nên nấu khó ăn lắm, với lại cơm, sắn, ngô cụ ăn được lâu chứ bắt cụ ăn cua, ốc, chạch 2, 3 hôm cụ nhìn thấy đã muốn nôn r :(
Em công nhận mì chính và đường thì thiếu chứ muối chả thiếu, chả thế mà các cụ ngày đấy mua thịt về toàn kho với cả cân muối mà.

Có thịt, cá + muối sẽ có mắm, nuôi được gà lợn thì sẽ có mỡ, ... có chịu làm hay không thôi.

Còn có sãn thịt cá + muối mà không biết làm món ăn đổi bữa thì do lười thôi.

kogenzo

Xe buýt
Nói chung các cụ vẫn chưa phân biệt được có lúc bắt được nhiều tôm cua cá với việc có đủ thừa để ăn quanh năm không.

Nếu thừa để ăn quanh năm thì không thể đói được, bữa ăn chỉ cần rau và cá là đủ rồi, không cần cơm gạo (nếu thiếu). Tôm cá thừa đem lên thành phố bán hoặc nuôi lợn gà vịt là đủ thịt ăn thoải mái nữa.

Đấy, dễ sống thế còn gì. Vậy tại sao kêu khổ được?
Cụ không sống ở những vùng xa xôi thời kỳ đấy nên không hiểu đâu. Nhận thức lúc đấy phải nói là rất kém, đi lại cũng không có phương tiện. Cụ chỉ đi ra cách nhà 5km đã là việc gì đó rất mới mẻ rồi. Nói như cụ là kiểu lấy kinh nghiệm của cụ lắp vào người mấy đứa trẻ nhà cụ ý :)

kogenzo

Xe buýt
Em công nhận mì chính và đường thì thiếu chứ muối chả thiếu, chả thế mà các cụ ngày đấy mua thịt về toàn kho với cả cân muối mà.

Có thịt, cá + muối sẽ có mắm, nuôi được gà lợn thì sẽ có mỡ, ... có chịu làm hay không thôi.

Còn có sãn thịt cá + muối mà không biết làm món ăn đổi bữa thì do lười thôi.
Nhà em cách biển 40km mà muối nhiều lúc không có ăn đâu cụ :( Thời đấy muối hạt vừa đen, vừa bẩn, nhiều sạn. Chỉ đổi được khi có người ở dưới biển chở lên. Họ đi cả tháng, tối gặp nhà ai thì vào xin ngủ nhờ, trả công hoặc bán rẻ cho ít cá khô, muối. Thời đấy mua bán kiểu ngang giá, 1 cân muối trả bằng nửa cân thóc chẳng hạn, không s/d tiền mấy đâu.