[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

QMintech

Xe tăng
Cụ không sống ở những vùng xa xôi thời kỳ đấy nên không hiểu đâu. Nhận thức lúc đấy phải nói là rất kém, đi lại cũng không có phương tiện. Cụ chỉ đi ra cách nhà 5km đã là việc gì đó rất mới mẻ rồi. Nói như cụ là kiểu lấy kinh nghiệm của cụ lắp vào người mấy đứa trẻ nhà cụ ý :)
Đúng rồi, mình chỉ miêu tả thời đấy nó thế. Chứ như bây giờ vào tay vợ em thì cua/tôm/ốc vất ngăn đá cả tháng ấy chứ :).

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nói chung các cụ vẫn chưa phân biệt được có lúc bắt được nhiều tôm cua cá với việc có đủ thừa để ăn quanh năm không.

Nếu thừa để ăn quanh năm thì không thể đói được, bữa ăn chỉ cần rau và cá là đủ rồi, không cần cơm gạo (nếu thiếu). Tôm cá thừa đem lên thành phố bán hoặc nuôi lợn gà vịt là đủ thịt ăn thoải mái nữa.

Đấy, dễ sống thế còn gì. Vậy tại sao kêu khổ được?
Đi sao được lên thành phố để bán hả cụ. Ngày xưa xe đạp còn hiếm, cá mang về nhà đã chết rồi mà mang lên thành phố ai ăn ? xưa chưa nhiều phương pháp bảo quản như bây giờ đâu cụ. Đến xe khách từ Bến Nứa về nhà em có 38km mà đi hết gần 4 tiếng đấy ạ, qua 2 trạm dừng nghỉ xem lốp và đổ nước ấy. Đầu những năm 1980 em lên Hòa Bình chơi, sáng sớm ông chú đưa ra bến xe để về Hà Nội mà mãi gần 4h chiều mới về đến nhà, chứ bây giờ em chạy có 50' :(( :(( :((

kogenzo

Xe buýt
Đúng rồi, mình chỉ miêu tả thời đấy nó thế. Chứ như bây giờ vào tay vợ em thì cua/tôm/ốc vất ngăn đá cả tháng ấy chứ :).
Nhiều cụ không trải qua điều kiện như thế cứ phán như thánh ý nhỉ :(

QMintech

Xe tăng
Nhiều cụ không trải qua điều kiện như thế cứ phán như thánh ý nhỉ :(
Ông Cụ nhà em làm cán bộ Hợp Tác xã nên khi nào có Trâu già, chết, ốm là em lại được ăn thịt trâu :)

cha biet chi

Xe điện
Mỗi thời 1 khác các cụ nhể.xưa thích tết để dk ăn no mặc ấm.dk quây quần bên gia đình.giờ tết chỉ điện thoại rồi đi du lịch.

vanhai493

Xe điện
Tết thời bao cấp ở Việt Nam có những nét đặc trưng riêng, khác biệt với Tết ngày nay. Dù vậy, nó vẫn mang đậm bản sắc văn hóa dân tộc, là một dịp lễ quan trọng trong đời sống tinh thần của người Việt Nam.

**Những ngày giáp Tết**

Thời bao cấp, Tết đến sớm hơn bây giờ, thường vào khoảng tháng 12 âm lịch. Những ngày giáp Tết, người dân nô nức chuẩn bị sắm sửa cho ngày Tết. Hàng hóa khan hiếm, nên người dân phải tranh thủ đi chợ sớm để mua được những thứ cần thiết.

[Image of Người dân xếp hàng mua sắm Tết thời bao cấp]

Các gia đình thường mua bánh chưng, mứt Tết, thịt, cá,... để chuẩn bị cho mâm cỗ Tết. Bánh chưng là món ăn không thể thiếu trong mâm cỗ Tết của người Việt. Ngày xưa, bánh chưng thường được gói thủ công, bằng lá dong, gạo nếp, thịt lợn, đậu xanh,... Công đoạn gói bánh chưng khá vất vả, nhưng lại mang đậm ý nghĩa đoàn kết, sum vầy của gia đình.

**Mâm cỗ Tết**

Mâm cỗ Tết thời bao cấp thường đơn giản hơn so với ngày nay. Các món ăn thường có bánh chưng, thịt lợn, gà, cá, canh măng,... Tuy vậy, mâm cỗ Tết vẫn được trang trí đẹp mắt, thể hiện lòng hiếu khách của gia chủ.

[Image of Mâm cỗ Tết thời bao cấp]

**Tết đoàn viên**

Tết là dịp để gia đình sum vầy, đoàn tụ. Những người con đi làm xa quê đều cố gắng về nhà ăn Tết cùng gia đình. Ngày Tết, người lớn dành thời gian thăm hỏi, chúc Tết nhau. Trẻ em được mừng tuổi, được chơi các trò chơi dân gian như ném vòng, bịt mắt bắt dê,...

[Image of Gia đình quây quần bên mâm cỗ Tết]

**Tết no ấm**

Tết thời bao cấp tuy không đủ đầy về vật chất, nhưng lại tràn ngập niềm vui, hạnh phúc. Người dân dành thời gian cho nhau, cùng nhau đón chào một năm mới an khang, thịnh vượng.

**Những kỷ niệm khó quên**

Tết thời bao cấp là những kỷ niệm khó quên đối với nhiều người Việt Nam. Đó là những ngày Tết giản dị, nhưng ấm áp, tràn đầy tình cảm. Những kỷ niệm đó sẽ mãi mãi khắc sâu trong tâm trí của mỗi người, trở thành một phần không thể thiếu của tuổi thơ.

Câu chuyện do con ây ai kể đây các cụ :D

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nhiều cụ không biết đâu, ngày xưa gạo mậu dịch ở Hà Nội hôi rình, để lâu năm mất hết nhựa nói các cụ bỏ qua chứ gạo đó giờ khéo nấu cho lợn nó còn chả thèm ăn. Thế mà 1kg gạo mậu dịch đấy đổi được 1,2kg gạo ngon ở quê đấy các cụ ah. Nghịch lý chưa ? đơn giản chỉ vì gạo mậu dịch nó nở còn gạo mới đầu mùa ở quê nó nở ít nên đổi lấy gạo mậu dịch nấu cơm cho nó nở (đổ rất nhiều nước khi nấu nó hút hết). Nhà em trên Hà Nội thỉnh thoảng về quê các cụ toàn hỏi đổi gạo mậu dịch thôi, sau bố em mỗi khi về quê cứ chở gạo mậu dịch đổi cho các cô chú trên hà nội 1-1 ăn chênh 2 lạng đấy ạ :))

XSim

Xe container
Đi sao được lên thành phố để bán hả cụ. Ngày xưa xe đạp còn hiếm, cá mang về nhà đã chết rồi mà mang lên thành phố ai ăn ? xưa chưa nhiều phương pháp bảo quản như bây giờ đâu cụ. Đến xe khách từ Bến Nứa về nhà em có 38km mà đi hết gần 4 tiếng đấy ạ, qua 2 trạm dừng nghỉ xem lốp và đổ nước ấy. Đầu những năm 1980 em lên Hòa Bình chơi, sáng sớm ông chú đưa ra bến xe để về Hà Nội mà mãi gần 4h chiều mới về đến nhà, chứ bây giờ em chạy có 50' :(( :(( :((
Thế kho cá rồi mang lên tp bán :))

À bán để mua xe máy, TV, quần áo thôi, ... còn không sống như người thường thì cứ tự bắt cá, nuôi lợn gà vịt ở nhà là đủ ăn uống phè phỡn quanh năm rồi. Có thể phải mặc quần áo vá chứ không thể gầy yếu được :D

Gionam72

Xe lăn
Xưa đã cụ nào đêm đi rình và úp cá chép vật đẻ chưa ? Toàn cá chép thôi, nó chạy cuốn từng vùng tròn khi đẻ nhiều kinh khủng. Dùng loại nơm to mà có khi chỉ úp được 1/2-1/3 đàn thôi :))
Có em. Cá chép đẻ nó quẫy ghê lắm. Nhưng lúc đó em còn bé. Toàn theo đít ông anh họ thôi.

QMintech

Xe tăng
Có em. Cá chép đẻ nó quẫy ghê lắm. Nhưng lúc đó em còn bé. Toàn theo đít ông anh họ thôi.
Ông hàng xóm em thì toàn đêm hôm mưa rào đem bao đi bắt ếch "cả đôi đang hành xxx " :)

BDS68

Xe ngựa
Người OF

À bán để mua xe máy, TV, quần áo thôi, ... còn không sống như người thường thì cứ tự bắt cá, nuôi lợn gà vịt ở nhà là đủ ăn uống phè phỡn quanh năm rồi. Có thể phải mặc quần áo vá chứ không thể gầy yếu được :D
Cụ chưa sống ở thời đói khổ, hàng hóa không lưu thông tự do chỉ được phân phối bởi hệ thống của nhà nước thì chưa biết được đâu. Bố em với chú ở cơ quan được phân một cái lốp xe đạp, bình thường thì người lấy đợt này còn người lấy đợt sau. Mà không phải năm nào cũng có, thế mà có đợt cắt luôn làm đôi chiếc lốp mới tinh mỗi người một nửa. Không phải cãi nhau đâu ạ, bàn nhau cực kỳ thân thiết đấy vì cái nửa cắt làm đôi ấy còn dùng được nhiều việc lắm. Nói như bây giờ thì chỉ có điên mới làm thế, nhưng thời đói khổ thì khác lắm.

Giờ kinh tế tốt hơn xưa rất nhiều, quần áo mới mua về nhiều khi mặc được vài lần để lâu lại bỏ chứ ngày xưa quần áo vá chằng vá đụp, đến cái mảnh vải rách còn quý ấy ạ!

XSim

Xe container
Cụ chưa sống ở thời đói khổ, hàng hóa không lưu thông tự do chỉ được phân phối bởi hệ thống của nhà nước thì chưa biết được đâu. Bố em với chú ở cơ quan được phân một cái lốp xe đạp, bình thường thì người lấy đợt này còn người lấy đợt sau. Mà không phải năm nào cũng có, thế mà có đợt cắt luôn làm đôi chiếc lốp mới tinh mỗi người một nửa. Không phải cãi nhau đâu ạ, bàn nhau cực kỳ thân thiết đấy vì cái nửa cắt làm đôi ấy còn dùng được nhiều việc lắm. Nói như bây giờ thì chỉ có điên mới làm thế, nhưng thời đói khổ thì khác lắm.

Giờ kinh tế tốt hơn xưa rất nhiều, quần áo mới mua về nhiều khi mặc được vài lần để lâu lại bỏ chứ ngày xưa quần áo vá chằng vá đụp, đến cái mảnh vải rách còn quý ấy ạ!
Cụ buôn hàng mới lo chứ chở rau, thịt ra chợ bán bình thường mà.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em cũng thế, đi theo bê xách cá cho các anh thôi chứ chưa đủ trình để nhận diện thời điểm úp cho được nhiều. Thế mà có đêm về được các anh cho 4 con, mỗi con hơn cân :))

knedi1

Xe tăng

Chắc cụ ít tuổi hoặc sống ở TP từ nhỏ nhỉ.

Gionam72

Xe lăn
Em cũng thế, đi theo bê xách cá cho các anh thôi chứ chưa đủ trình để nhận diện thời điểm úp cho được nhiều. Thế mà có đêm về được các anh cho 4 con, mỗi con hơn cân :))
Em còn đi câu ếch ( mồi hoa mướp) về lột da làm trống.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Cụ buôn hàng mới lo chứ chở rau, thịt ra chợ bán bình thường mà.
Tóm lại cụ phải đủ lớn để sống và nhớ được giai đoạn 1976-1985 mới hiểu được còn không thì ai có nói thế nào cũng vô nghĩa :((

kogenzo

Xe buýt
Chỗ em mua đông lạnh, cá quả to như bắp chân nó nổi sát bờ, đem cái rổ ra là úp được.

XSim

Xe container
Tóm lại cụ phải đủ lớn để sống và nhớ được giai đoạn 1976-1985 mới hiểu được còn không thì ai có nói thế nào cũng vô nghĩa :((
Vâng thế bây giờ cho cụ quay lại thời đó, cụ có tự tin bắt cua cá là sống đủ ăn không?