[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nó đáng để quên đi thật bác ạ, nhưng không thể.
Vậy, ta cứ nhớ đến những điều tích cực, cũng được mà bác.
Cũng có những điều hay mà bây giờ không còn.
Trẻ con chạy chơi khắp xóm, nhà ngủ hay đi vắng ko cần khóa...trộm cắp tệ nạn hầu như ko có, cướp giật thì càng ít.
Phân biệt giàu nghèo rất ít, ăn gì cũng ngon, và hầu như ko có hóa chất như bây giờ.
Môi trường thì khỏi bàn, quê em dùng chum vại đựng nước, gáo dừa múc, máng xối = thân cau. Rổ rá hầu hết = tre, đi chợ = bị cói, nón lá... nhà nào khá thì có xe đạp. Nước ao cứ trong veo mỗi tội lắm đỉa, nhưng giờ ô nhiễm nên chẳng còn con đỉa nào, mới biết người sống dai hơn đỉa.
Chum nước mưa đầu ngõ, các bà các cô đi chợ cứ gáo dừa múc uống luôn, mà ngọt lắm nhé. Đến bữa chan luôn cả nước mưa vô bát cơm rồi ăn với cà muối, cũng ngon.
Mùa gặt thì gạo mới giã xong (nhà ông bà em đủ hết: cối xay thóc, cối đá giã gạo...), nấu lên thơm nhức mũi, đảm bảo là ăn với nc mắm cũng hết 5-6 bát ngon lành.
Ra cầu ao câu cá rô cụ, độ 2-3 con = bàn tay, bụng vàng óng. Luộc lên gỡ thịt, xương giã nát rồi lọc, nấu với rau cải thành canh cải cá rô thơm phức, em khẳng định luôn là bây giờ ko thể có, vì đơn giản là ko còn loại cá rô to như vậy.
Mùa nước lên thì cất vó tôm, loại vó = vải màn, chỉ độ 1m2. Lấy cám rang trộn với đất khô làm thính mồi, thả độ chục cái vó, ném thính vô rồi sang vườn nhà hàng xóm hái trộm ổi, sung, táo ăn. Lát sau ra cất vó, toàn tôm trứng với cá bống, kho tiêu ngon vl luôn. Ăn với cơm gạo mới thì chẹp chẹp, em cũng mạnh dạn khẳng định là bò kobe cũng ko ngon bằng đâu ạ.
Không khí thì trong vắt, mùi rơm rạ ...mùi bánh chưng...mùi pháo tết thơm lừng. Con người sống với nhau chân tình và thật thà hơn bây giờ rất nhiều. Còn nhiều chuyện, từ từ nhớ ra em kể tiếp :))

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
Em lại nhớ đến ông Cụ nhà em, nuôi được đàn gà mà đêm 27 tết nó trộm mất. Cả nhà buồn chả nói được câu gì. Ngày xưa trộm gà, cá... nhiều quá do đói.
Nhà E trước nuôi gà ngoài sân. Rút kinh nghiệm ông chú ruột có năm gần Tết bị trộm vào cuỗm cả chuồng gà.
Từ đó về sau, gần Tết vào tháng củ mật, cứ tối là dồn tất mấy con gà vào bu, mang vào trong toilet trong nhà để. Sáng ra lại mang ra.
Hôi kinh khủng, E nhớ mùi đó tới tận bây giờ :(( 😅

MuathuHN252

Xe cút kít

Tết về quê, mỗi lần nấu bếp củi ấm áp lắm ạ

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nghe cụ tả, mình cũng vui chung vs cụ. Thời ấy mà gia đình cụ chuẩn bị đc bữa ăn tươm tất, gồm đủ các món như thế thì KT cũng phải rất khá giả.
Đến cuối thập niên 90, mình vẫn chưa đc ăn cái "bánh chưng Tết" đúng nghĩa nào, chỉ có sau Tết, mới dám mua cái bánh chưng nhỏ rán để ăn cho đỡ thèm.
Vì vậy, giờ này vẫn thèm bánh chưng. Cứ mùng 1 Tết, ai ăn gì thì ăn, mình chơi bánh chưng nguyên ngày. :D
Câu chuyện của Cụ làm mình nhớ thời Sinh viên năm 96. Đến thăm cô bạn ở Hoàng quốc Việt. Tuần nào nhà cô ấy cũng nấu bánh chưng. Bố Cô ấy chỉ thích ăn bánh trưng ( vì thời thơ ấu của Bố cô ấy rất khó khăn ko được ăn bánh chưng). Mình cứ đến chơi vào tối thứ 7. Hai đứa cùng đun bánh chưng đến 9h30 thì mình về.

MuathuHN252

Xe cút kít

DaDieuchienxu

Xe container
Câu chuyện của Cụ làm mình nhớ thời Sinh viên năm 96. Đến thăm cô bạn ở Hoàng quốc Việt. Tuần nào nhà cô ấy cũng nấu bánh chưng. Bố Cô ấy chỉ thích ăn bánh trưng ( vì thời thơ ấu của Bố cô ấy rất khó khăn ko được ăn bánh chưng). Mình cứ đến chơi vào tối thứ 7. Hai đứa cùng đun bánh chưng đến 9h30 thì mình về.
Vâng, thế thì nhất cụ rồi. :-bd
Cái bánh chứng mình đc ăn đầu tiên đúng dịp Tết vào năm 2012. Mình nhớ rất rõ vì người biếu kèm cuốn lịch 6 tờ.
Thật ra, quê ngan già năm nào cũng gói bánh tét, nhưng mình ko thích nên ko ăn, vì tuy nguyên liệu cũng tương tợ, nhưng do gói = lá chuối nên ko có mùi thơm đặc trưng của lá dong. Và vỏ bánh cũng cứng hơn bánh chưng.

ah99x6

Xe điện
Chỗ em hay đốt cây điền thanh lấy than làm pháo hoa:
Cây điền thanh
Lá làm phân xanh,
thân cành làm củi
Than đen đui đủi,
làm pháo hoa chơi
Ngàn bụi than rơi
Đỏ trời xóm Mới
Lần đầu e nghe bài thơ này. Hay quá

35N1169

Xe điện
Ngày xưa có lần em làm ít đạn bỏ ba lô dem về, về quê không có súng để bắn nên mấy đứa b
Vâng, nói chung chuyện đốt pháo này thì nhiều vụ bi hài lắm. Quê tết trước hay có trò đu quay ở bãi đất rộng trước sân đình hay sân kho hợp tác xã. Hàng năm sẽ nhổ cọc và thay đổi cọc sang chỗ khác nhưng cái hố vẫn còn đó. Bọn em có thằng còn xúc mứt trâu đổ đầy vào cái hố đó xong phủ lên trên lớp đất cát mỏng hoặc rơm dạ gì đấy. Tết mọi người chơi đông thế là cầm quả pháo cối to ra cắm vào đấy vờ như không biết. Thấy đốt pháo cối to mọi người đứng quây vào xem và kết quả là cứ gọi là ối giời ơi :))
Tuổi thơ dữ dội đấy cụ.

BMW X11

Xe điện
Trẻ con chạy chơi khắp xóm, nhà ngủ hay đi vắng ko cần khóa...trộm cắp tệ nạn hầu như ko có, cướp giật thì càng ít.
Phân biệt giàu nghèo rất ít, ăn gì cũng ngon, và hầu như ko có hóa chất như bây giờ.
Môi trường thì khỏi bàn, quê em dùng chum vại đựng nước, gáo dừa múc, máng xối = thân cau. Rổ rá hầu hết = tre, đi chợ = bị cói, nón lá... nhà nào khá thì có xe đạp. Nước ao cứ trong veo mỗi tội lắm đỉa, nhưng giờ ô nhiễm nên chẳng còn con đỉa nào, mới biết người sống dai hơn đỉa.
Chum nước mưa đầu ngõ, các bà các cô đi chợ cứ gáo dừa múc uống luôn, mà ngọt lắm nhé. Đến bữa chan luôn cả nước mưa vô bát cơm rồi ăn với cà muối, cũng ngon.
Mùa gặt thì gạo mới giã xong (nhà ông bà em đủ hết: cối xay thóc, cối đá giã gạo...), nấu lên thơm nhức mũi, đảm bảo là ăn với nc mắm cũng hết 5-6 bát ngon lành.
Ra cầu ao câu cá rô cụ, độ 2-3 con = bàn tay, bụng vàng óng. Luộc lên gỡ thịt, xương giã nát rồi lọc, nấu với rau cải thành canh cải cá rô thơm phức, em khẳng định luôn là bây giờ ko thể có, vì đơn giản là ko còn loại cá rô to như vậy.
Mùa nước lên thì cất vó tôm, loại vó = vải màn, chỉ độ 1m2. Lấy cám rang trộn với đất khô làm thính mồi, thả độ chục cái vó, ném thính vô rồi sang vườn nhà hàng xóm hái trộm ổi, sung, táo ăn. Lát sau ra cất vó, toàn tôm trứng với cá bống, kho tiêu ngon vl luôn. Ăn với cơm gạo mới thì chẹp chẹp, em cũng mạnh dạn khẳng định là bò kobe cũng ko ngon bằng đâu ạ.
Không khí thì trong vắt, mùi rơm rạ ...mùi bánh chưng...mùi pháo tết thơm lừng. Con người sống với nhau chân tình và thật thà hơn bây giờ rất nhiều. Còn nhiều chuyện, từ từ nhớ ra em kể tiếp :))
"Trẻ con chạy chơi khắp xóm, nhà ngủ hay đi vắng ko cần khóa...trộm cắp tệ nạn hầu như ko có, cướp giật thì càng ít. ": Vụ này thì đầu những năm '80 đã phải cảnh giác lắm rồi bác.
Ông chú tôi hồi đó có cái Cub 79, có đề.

Hắn hay đến nhà tôi, thuê tôi trông xe, còn hắn sang khu tập thể bên cạnh tán tỉnh 1 cô giáo, cũng rổ rá cạp lại như hắn.

Mỗi lần thế, tiền công trông xe là vài cái kẹo, đều mua ở Intershop ở Giảng Võ, ngon kinh khủng.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
"Trẻ con chạy chơi khắp xóm, nhà ngủ hay đi vắng ko cần khóa...trộm cắp tệ nạn hầu như ko có, cướp giật thì càng ít. ": Vụ này thì đầu những năm '80 đã phải cảnh giác lắm rồi bác.
Hắn hay đến nhà tôi, thuê tôi trông xe, còn hắn sang khu tập thể bên cạnh tán tỉnh 1 cô giáo, cũng rổ rá cạp lại như hắn.
Mỗi lần thế, tiền công trông xe là vài cái kẹo, đều mua ở Intershop ở Giảng Võ, ngon kinh khủng.
Hồi đó xe đạp cũng có biển số, xe máy thì cả huyện chắc 1-2 cái, nên có lấy trộm cũng ...ko dễ mà bán được. Ai mà sở hữu xe Cup bãi thì cả phố cả làng biết tên tuổi nghề nghiệp chủ xe ngay :))

1.25 ton

Xe điện

Em cũng định nhận xét cái khoản trộm cắp này. :)) Khu tập thể thì toàn bị trộm cắp vặt như quần áo, nồi niêu, xe đạp. Tàu xe thì móc túi, cướp giật......

XPQ

Xe cút kít
Bây giờ ngẫm lại về những kỷ liệm Tết thời Bô cấp, em nghĩ nếu lược bớt những so sánh vật chất và lắp lại mình vào cái tuổi mười lăm mười bảy như đám con cháu chúng mình bây giờ biết đâu lại mới thấy được đúng những gì thực sự là ký ức giá trị của thời đó mà chúng mình thấy tiếc nuối một cách xứng đáng.
Thời đó, cái Tết Nguyên đán là đỉnh điểm lo toan của bà của mẹ của chị em gái. Vì lắm việc phải lo từ đồ ăn thức dùng để tiền khấn hậu chén ngày Tết cho đến một món trang phục chỉ đó cho hơn hay khác ngày thường. Thậm chí lo cái hương nhu gội đầu cũng là mùi của ngày Tết. Bây giờ cái sự mua sắm Tết nhạt toẹt chỉ còn mấy đứa siêu thị phải lo báo cáo mới để ý thôi.
Rồi cái hèm không nói tục chửi bậy cãi nhau lườm nguýt ngày Tết đến thành ra như giả tạo đạo đức. Hai bà hàng xóm vừa hôm hai chín túm tóc vả nhau vỗ bẹn bồm bộp mà trưa Mồng Một đã giả lả nói cười mong nhau khoẻ chúc nhau xinh cứ như hai chị em cắn đôi con chấy. Giờ thì trong nhà còn giữ hèm lấy lệ chứ hàng xóm có lẽ còn không đứa nào biết nhau luôn.
Ngày đó Tết ít người bán gà mổ sẵn, em năm nào cũng phải tay dao tay thớt đến gần giao thừa làm gà cúng sẵn cho đến mồng bốn hoá vàng. Giờ thì quên cmn đi, thậm chí thịt gì với thịt gì còn chả biết.
Một cái nữa giờ cuốc cấm nhưng xưa rất cảm xúc. Ấy là thời đó đồng hồ mỗi nhà mỗi nhanh chậm, đến vô tuyến còn sai giờ thì lúc giao thừa cả một bầu trời âm thanh tiếng pháo nó làm cái lồng ngực như vỡ tung ra với cái khoảnh khắc thiêng liêng truyền thống. Cả một cái Hà Nội chỉ còn là một bức tường tiếng pháo, đúng với cái mông thấy cũ đổi mới.
Em cứ lẩn thẩn thế, mời các cụ các bác nói thêm cho.

BMW X11

Xe điện
Hồi đó xe đạp cũng có biển số, xe máy thì cả huyện chắc 1-2 cái, nên có lấy trộm cũng ...ko dễ mà bán được. Ai mà sở hữu xe Cup bãi thì cả phố cả làng biết tên tuổi nghề nghiệp chủ xe ngay :))
Em cũng định nhận xét cái khoản trộm cắp này. :)) Khu tập thể thì toàn bị trộm cắp vặt như quần áo, nồi niêu, xe đạp. Tàu xe thì móc túi, cướp giật......
Trộm cắp vẫn như ranh bác ạ.
Nó chỉ không manh động như bây giờ thôi.

Còn khoản rạch túi thì thời đó ác chiến hơn bây giờ.

baba77

Xe tăng
Thớt ôn nghèo kể khổ 1 thời từ 4X, 5X, 6X, 7X ai cũng có chứ tụi 8X bé tý khi lớn biết thì thời BC cũng qua rồi. Ai thấy vui thì còm chia sẻ câu chuyện còn ai không thích thì bỏ qua chứ bỉ bôi nhau làm gì.

_MeoTom_

Xe tăng

Tết về quê, mỗi lần nấu bếp củi ấm áp lắm ạ
Giờ em ko tìm lại đc cái mùi bánh trưng ngày xưa, cụ thể là từ khi rửa lá bánh đã cảm nhận đc mùi bánh trưng rồi. Ko rõ giống lá đó tuyệt chủng hay sao đó, em thường bảo bà già tìm mua lá dong đó mà chưa năm nào mua đc :(

MuathuHN252

Xe cút kít
Giờ em ko tìm lại đc cái mùi bánh trưng ngày xưa, cụ thể là từ khi rửa lá bánh đã cảm nhận đc mùi bánh trưng rồi. Ko rõ giống lá đó tuyệt chủng hay sao đó, em thường bảo bà già tìm mua lá dong đó mà chưa năm nào mua đc :(
Chính xác là em đang kho thịt đó cụ, hem fai bánh chưng đâu. Nếu nấu bánh chưng ở quê nhà em phải nấu nồi này ạ.

Nov

Xe điện
Đúng là một trời tuổi thơ ùa về cụ ạ. Bọn em toàn cứ chập choạng tối mới đi thả vó, thính rang từ chiều, hai chị em ăn cơm trước rồi lễ mễ khuân đám vó đi, bì bõm cả tối cũng được một mớ, nhưng toàn cơm gạo mậu dịch, ko có cơm gạo mới.

Vitnhata

Xe máy
Em nhớ những cây pháo bông làng Bình Đà, tiếng pháo rộn rã đêm giao thừa, mùi khói pháo muốn nghẹt thở. Cái cảm giác háo hức của bọn trẻ chia nhau phong pháo tép hay chạy mót những quả pháo xịt rồi đem bóc ra lấy thuốc pháo, châm hương cháy cái rẹt.
Chắc chắn pháo và luộc bánh chưng là cái mà nhớ nhất về Tết xưa phải ko cụ? nhặt pháo, đốt bị nổ trên tay, cuộn pháo to mang vào trường đốt, buộc pháo giật ở cửa lớp, phóng pháo phụt vào nhau...