[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Taihoatu

Xe lăn
Tết lại sắp về, ngày xưa bố mẹ, anh em quây quanh nồi bánh chưng,
Giờ lớn rồi, anh em đi làm ăn hết ngoài HN, còn lại 2 ông bà lủi thủi một mình.
Hôm nọ ông già gọi hỏi có nấu bánh chưng ko để tao chuẩn bị, thương ông bà nên bảo thôi để cho 2 cụ đỡ vất vả, mua mấy cái để thắp hương thôi.

QMintech

Xe tăng
Em lại nhớ đến ông Cụ nhà em, nuôi được đàn gà mà đêm 27 tết nó trộm mất. Cả nhà buồn chả nói được câu gì. Ngày xưa trộm gà, cá... nhiều quá do đói.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Tết nguyên đán đang rập rình ngoài ngõ rồi. Lũ trẻ con ngày xưa là mong tết lắm. Được nghỉ học này, được may quần áo mới, được đi chơi tết, được đốt pháo, được mừng tuổi này, được ăn ngon nữa chứ. Em còn nhớ tầm này là chuẩn bị đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về cuốn dần. Sách vở là xé sạch cho cối với đùng. Giờ chuyển vào ở Hội An rồi, nhưng em vẫn nhớ tết Hà Nội thời bao cấp thế không biết. Nay chủ nhật, rỗi rãi, em lôi đồ ra kê kích cho bõ nhớ. Mời CCCM cùng bình luận, góp ý và chia sẻ những câu chuyện tết thời bao cấp xưa nhé và vào ăn tết Hội An cùng em thì càng quý ợ.

Ké Cụ Việt. Nhà em xây cho các Cụ từ 2020 vẫn dùng lại đồ từ thời bao cấp cho của các Cụ.

Marda49

Xe buýt
Em 7x đời đầu,... các cụ luyến tiếc cái thời thổ tả này thế nào chứ em thì em xin kiếu ạ.
Tại sao? Thứ nhất là em thương mẹ, thương bố,... cứ nửa cuối năm đã phải lo cân đỗ, cân lạc, gạo nếp, gà nuôi,.. trăm thứ để mang về biếu họ hàng ở Hà Nội. Hà Nội ngày xưa đói bỏ mịa, nhà em đi lưu lạc về tỉnh thành ra lại khá giả hơn. Các cụ cứ nhìn ánh mắt các bà cac mẹ cuối năm thì mới hiểu và chia sẻ,... chẳng người phụ nữ nào, người chồng nào muốn cha mẹ mình, con mình túng thiếu trong cái tết cả. Giờ ăn cho đẫy vào rồi nhớ nhung cái thời mà lúc đó chúng ta chỉ nhìn thấy được ăn, được mặc,.. hơn ngày thường mà sướng.
Thời bao cấp là cái thời đáng quên nhất trong lịch sử dân tộc VN,... một anh cùng CQ em nay đã về hưu, anh ấy bảo ''tôi nhịn phiếu thịt 3 tháng để đổi sang mua mỡ, tôi rán được 3 chai mỡ lợn đem về quê Thái Bình cho mẹ,.... về tới đầu huyện quản lý thị trường thu mất vì không chứng minh được là tại sao mình có. Lúc đó nước mắt tôi trào ra, thương mẹ thương cả mình nữa''
Còn nhà em cuối năm mang đồ về Hà Nội phải đi xin cái giấy là gà, đỗ, lạc, gạo là do tăng gia sản xuất mà có. Thế mới được mang vào nội đô ...
Các bác cứ xin vé về tuổi thơ, em thì xin ở lại... cố gắng phấn đấu cho gia đình ấm êm, cho xã hội, cho đất nước phát triển. Cuối năm vợ em, con em muốn gì mua trong phút mốt là có, thế chẳng sướng hơn là đói hay sao.
Vn chưa bao giờ có cái thời bao cấp nhá! Bao cấp là 1 cách gọi hoàn toàn sai, gọi mãi quen miệng.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc những dòng này, nhận định ngài Jonh thuộc thế hệ 7x, trải qua và có ấn tượng sâu sắc với những cái Tết thời bao cấp và hậu bao cấp xưa.
Những Tết ấy háo hức và vui tột đỉnh phỏng ngài :)
Em cũng vì nhớ bát canh bóng bì mà lọ mọ tìm cách nấu nó vào cái Tết Covid 2021

Chã bắt mạch chuẩn đét ạ.
Giờ em vẫn thích ăn canh có bóng bì, phở Thìn Lò Đúc, kem Tràng Tiền..để nhớ về một thời gian khó, đói meo meo đấy Chã ạ.
Em đồ anh Biển Đẹp cũng thèm đủ thứ thời bao cấp ;))

pk2018

Xe tải
Em chỉ nhớ ngày xưa tết là em hay đứng ngoài xem ô già e đánh chắn, với các cụ trong làng, thỉnh thoảng ô đi đái thì 3 ô còn lại bảo em vào cầm bài hộ ô già e =)) , chắc thời đấy e học lớp 7 lớp 8 gì đấy :))

PhongFood

Xe điện
Cụ bị sao thế? cụ không muốn nhắc lại quá khứ thì tránh xa những thớt kiểu này ra, không đọc, không còm. Ở đây không ai mong muốn là toàn xã hội bây giờ trở về những năm tháng đó nhưng việc hoài niệm và thậm chí là được trải nghiệm cái không khí, những món ăn và ngắm lại những khung cảnh 1 thời như thế là chuyện nên làm để bọn trẻ bây giờ hình dung ra cha anh ngày xưa như thế nào.
Thằng con em bây giờ Tết không biết đến pháo, không biết gói bánh chưng thế nào, đồ dùng trong nhà thì toàn gỗ công nghiệp, da, nỉ. Có 1 năm em cho nó đến 1 chỗ người ta tái hiện lại khung cảnh Tết miền Bắc xưa, phòng khách thì ghế gỗ, tủ ly màu nâu gụ, cành đào cắm bình, phích nước ấm trà, khay đựng mứt Tết, ngoài cửa treo băng pháo đỏ, góc sân có bếp củi bắc nồi luộc bánh chưng... Nó rất hào hứng và thích thú.
Nói thật với cụ món này cũng tùy sở thích mỗi cháu. Em 2 đứa, nhưng cả 2 ít có cảm xúc về đồ đạc thời trước. Lần nào về quê em cũng đưa 2 đứa về nhà nơi em lớn lên, ở đó còn có vài món; tủ 2 - 3 buồng gỗ mít, bàn ghế, tủ ly giữa nhà, giường, trạn bát...cùng căn nhà 5 gian. Thực tế về chơi, trẻ nhà em nó không thích, gần tết em gạ gói bánh cũng không khoái.
Vừa rồi do nhà xuống cấp, ông cụ em phá bỏ đi xây lại. Đồ thì cũng bỏ đi hết cụ.

PhongFood

Xe điện
Ké Cụ Việt. Nhà em xây cho các Cụ từ 2020 vẫn dùng lại đồ từ thời bao cấp cho của các Cụ.

Bàn ghế nhà cụ model ngoài năm 90 rồi. Bàn ghế trước năm 90 tay ghế cong và mặt ghệ tựa cong , tủ ly bao cấp cánh cong, tủ 2-3 ngăn cánh cũng cong cụ.
Bàn, ghế, tủ gắn mộng (nối góc) thời đó dùng sơn ta. Cánh tủ uốn cong dùng lửa hơ nóng + sơn ta để gắn cố định tạo đường cong.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Ký ức về Tết thời bao cấp em cũng nhiều vì em lớn lên trong thời ký đó
Kể ra lại lo cụ nhao ra HN thì ai đón khách trong Hội An :)
Giờ đi lại nhanh lắm, em phi trâu ra cái lại vù vào tiếp đón vô tư luôn, kkk

conco1978

Xe điện
Thời đó chỉ mong đến Tết để được cuốn pháo, đốt pháo, sáng sớm hôm mùng 1 gom xác pháo lại, châm lửa đốt, nghịch quá, nghĩ lại thấy may mắn là ko bị mù mắt, què tay 😥

AlphaTroay

Xe tăng
E thì nhớ cứ chiều 30 dc tắm lá mùi già trên bếp củi tắm xong thoang thoảng mùi ra cả nhà.

phuctapboiphan

Xe tải
Nhớ thương những ngày Tết cũ :

(Ảnh lượm trên mạng).
Nhìn ảnh này cháu nhớ u cháu quá,nhà cháu cũng có cái hiên này thày cháu có mắc cái võng,u cháu cũng hay nằm đó.Lúc nào cháu cũng thích tết, tết mà chưa về quê để ngắm nhìn những con đường dẫn lối về,ngắm nhìn những đồng ruộng phải đi qua,về nhà thờ họ để thắp hương lễ tạ thì năm đó đối với cháu chưa phải là tết.Cháu thường về rất sớm trước lễ ông Công ông Táo để về Hà nội đi sắm tết,những ngày đó vui lắm,quên đi những công việc,những chuyện khó chịu hàng ngày,đi mua những chậu hoa,hay đi ngắm chợ tết cũng thấy vui rồi.Hồi còn đi học cháu còn đi bán hoa đào giúp bạn ở chợ nữa ,năm nào cháu cũng mong tết...

Cái ấm và 3 cái chén để ở bàn là Sứ Hải Dương phải ko cụ?

Chelski

Xe điện
Tết nguyên đán đang rập rình ngoài ngõ rồi. Lũ trẻ con ngày xưa là mong tết lắm. Được nghỉ học này, được may quần áo mới, được đi chơi tết, được đốt pháo, được mừng tuổi này, được ăn ngon nữa chứ. Em còn nhớ tầm này là chuẩn bị đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo về cuốn dần. Sách vở là xé sạch cho cối với đùng. Giờ chuyển vào ở Hội An rồi, nhưng em vẫn nhớ tết Hà Nội thời bao cấp thế không biết. Nay chủ nhật, rỗi rãi, em lôi đồ ra kê kích cho bõ nhớ. Mời CCCM cùng bình luận, góp ý và chia sẻ những câu chuyện tết thời bao cấp xưa nhé và vào ăn tết Hội An cùng em thì càng quý ợ.

Nhà em còn chiếc tivi vỏ đỏ 14 inch, cứ dịp Tết đến là bầy ra trang trí cho nó nhớ lại thời bao cấp khó khăn, nhưng cũng vui nhiều kỷ niệm...

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

buicongchuc

Xe ba gác
Nhớ thương những ngày Tết cũ :

(Ảnh lượm trên mạng).
Ôi cái cảnh này sao giống nhà cũ bố mẹ em thế! Nhà này bố em xây năm 1978, giờ vẫn còn, nhà mái ngói 3 gian ngoài + 1 gian buồng với hàng hiên rộng đúng 1m6 vì em nhớ là trải vừa cái chiếu 1m6x 2m. Sau này được ngăn ra làm 4 phòng ngủ cho 4 cặp VC con về ở, làm thêm trần 2 lớp tôn + 1 xốp để lắp điều hoà.