[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

haiyen1012

Xe điện
Em 7x đời đầu,... các cụ luyến tiếc cái thời thổ tả này thế nào chứ em thì em xin kiếu ạ.
Tại sao? Thứ nhất là em thương mẹ, thương bố,... cứ nửa cuối năm đã phải lo cân đỗ, cân lạc, gạo nếp, gà nuôi,.. trăm thứ để mang về biếu họ hàng ở Hà Nội. Hà Nội ngày xưa đói bỏ mịa, nhà em đi lưu lạc về tỉnh thành ra lại khá giả hơn. Các cụ cứ nhìn ánh mắt các bà cac mẹ cuối năm thì mới hiểu và chia sẻ,... chẳng người phụ nữ nào, người chồng nào muốn cha mẹ mình, con mình túng thiếu trong cái tết cả. Giờ ăn cho đẫy vào rồi nhớ nhung cái thời mà lúc đó chúng ta chỉ nhìn thấy được ăn, được mặc,.. hơn ngày thường mà sướng.
Thời bao cấp là cái thời đáng quên nhất trong lịch sử dân tộc VN,... một anh cùng CQ em nay đã về hưu, anh ấy bảo ''tôi nhịn phiếu thịt 3 tháng để đổi sang mua mỡ, tôi rán được 3 chai mỡ lợn đem về quê Thái Bình cho mẹ,.... về tới đầu huyện quản lý thị trường thu mất vì không chứng minh được là tại sao mình có. Lúc đó nước mắt tôi trào ra, thương mẹ thương cả mình nữa''
Còn nhà em cuối năm mang đồ về Hà Nội phải đi xin cái giấy là gà, đỗ, lạc, gạo là do tăng gia sản xuất mà có. Thế mới được mang vào nội đô ...
Các bác cứ xin vé về tuổi thơ, em thì xin ở lại... cố gắng phấn đấu cho gia đình ấm êm, cho xã hội, cho đất nước phát triển. Cuối năm vợ em, con em muốn gì mua trong phút mốt là có, thế chẳng sướng hơn là đói hay sao.
Cụ bị sao thế? cụ không muốn nhắc lại quá khứ thì tránh xa những thớt kiểu này ra, không đọc, không còm. Ở đây không ai mong muốn là toàn xã hội bây giờ trở về những năm tháng đó nhưng việc hoài niệm và thậm chí là được trải nghiệm cái không khí, những món ăn và ngắm lại những khung cảnh 1 thời như thế là chuyện nên làm để bọn trẻ bây giờ hình dung ra cha anh ngày xưa như thế nào.
Thằng con em bây giờ Tết không biết đến pháo, không biết gói bánh chưng thế nào, đồ dùng trong nhà thì toàn gỗ công nghiệp, da, nỉ. Có 1 năm em cho nó đến 1 chỗ người ta tái hiện lại khung cảnh Tết miền Bắc xưa, phòng khách thì ghế gỗ, tủ ly màu nâu gụ, cành đào cắm bình, phích nước ấm trà, khay đựng mứt Tết, ngoài cửa treo băng pháo đỏ, góc sân có bếp củi bắc nồi luộc bánh chưng... Nó rất hào hứng và thích thú.

thằng nhà quê

Xe điện
7x đời giữa, thời đó (những năm đầu 1980) đói rả họng, được ăn xíu thịt nó ngon thấu trời.
ra giữa tháng Giêng chờ đông đủ cả nhà mới bổ (xẻ) quả (trái) dưa hấu, mỗi người 1 miếng.

35N1169

Xe điện
Một trong các trò ngu nhất ngày Tết bọn em chơi là cắm quả pháo đùng vào bãi mứt trâu xong châm ngòi đốt. Chạy không kịp thế là bắn tung toé đầy người :))
Đúng là ngu hơn bọn em, bọn em xé đầu cái ngòi rồi cho thuốc ra ( gọi là làm ngòi nổ chậm), sau đó mới cắm vào cứt trâu, tính thời gian làm sao để bọn con gái phía sau đi vừa đến là pháo nổ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng là ngu hơn bọn em, bọn em xé đầu cái ngòi rồi cho thuốc ra ( gọi là làm ngòi nổ chậm), sau đó mới cắm vào cứt trâu, tính thời gian làm sao để bọn con gái phía sau đi vừa đến là pháo nổ.
Vâng biết là thế và bọn em cũng hay châm ngòi rồi ném. Tuy nhiên như thế nhiều lúc nó trượt hoặc lệch và độ vung tóe không nhiều. Phải cắm chính giữa và cắm sâu cơ, nhiều quả nó nổ to tung tóe kinh lắm, bay sạch cả bãi luôn ấy. Chơi thế nó mới phê =))=))=))

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vâng biết là thế và bọn em cũng hay châm ngòi rồi ném. Tuy nhiên như thế nhiều lúc nó trượt hoặc lệch và độ vung tóe không nhiều. Phải cắm chính giữa và cắm sâu cơ, nhiều quả nó nổ to tung tóe kinh lắm, bay sạch cả bãi luôn ấy. Chơi thế nó mới phê =))=))=))
trò chơi của các bác đây ạ: :D :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
trò chơi của các bác đây ạ: :D :)
Vâng, nói chung chuyện đốt pháo này thì nhiều vụ bi hài lắm. Quê tết trước hay có trò đu quay ở bãi đất rộng trước sân đình hay sân kho hợp tác xã. Hàng năm sẽ nhổ cọc và thay đổi cọc sang chỗ khác nhưng cái hố vẫn còn đó. Bọn em có thằng còn xúc mứt trâu đổ đầy vào cái hố đó xong phủ lên trên lớp đất cát mỏng hoặc rơm dạ gì đấy. Tết mọi người chơi đông thế là cầm quả pháo cối to ra cắm vào đấy vờ như không biết. Thấy đốt pháo cối to mọi người đứng quây vào xem và kết quả là cứ gọi là ối giời ơi :))

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Tạo tiếng nổ!
Có cây đa khá to bị sét đánh gẫy ngang thân. Cũng vào hôm tết em trèo lên nhét cái túi đã nhồi nửa ký TNT. Châm lửa cho dây cháy chậm thấy xì khói mới tụt xuống chạy ra xa.
Tiếng nổ vang trời, mảnh gỗ văng tứ tung, nhưng cái phần thân phía trên vẫn mắc cứng. Từ đấy không ai dám đi gần chỗ ấy nữa. Chỉ sau 1 hôm gió to, nửa thân cây ấy mới rơi xuống!

haivanphe

Xe container
Hồi bé nhà em 4 người ở căn phòng tập thể 13m2, có 1 góc làm bếp, dưới là chỗ rửa, trên là chuồng gà, nhà tắm và vệ sinh là chung cả khu. Khoảng 29 Tết là em khóc 1 trận vì bố mẹ bán mấy gà mình chăm sóc đi để để có tiền sắm Tết.

tuangiga31mes2c

Xe container
Lại nhớ chuyện đốt pháo, em đã từng cho 1 cậu bạn thân phải đeo kính cận sớm, còn mình thì mắt to mắt nhỏ.

luyenok

Xe điện
Nhớ ngày xưa dù Tết nhưng bánh kẹo cũng ko đc thoải mái lắm, thường có hộp mứt Tết là để lâu nhất. Tầm ngoài mùng 10 là thèm lắm rồi, tìm cách để móc đc cái gì đó trong hợp mứt tết ra ăn vụng, bên trong có 1 túi trứng chim, mứt dừa, táo tàu. Ngày đó 1 năm cũng 365 ngày mà sao nó lâu thế, giờ thì vèo cái đã lại hết quý, hết năm, thực sự là nhanh khủng khiếp. Trẻ con giờ thì bánh trái quanh năm, nghĩ thấy ngày xưa thời mình thiếu thốn khổ quá.

viet7500

Xe buýt
CCCM còn nhớ loại bánh quy này chứ, gần tết là lại mọc lên mấy có lò nướng, đi qua thơm lừng. Em nhớ là mang bột mỳ đi đổ thì phải

E nhớ hồi đó gọi là bánh Săm pa, để trong cái túi nilon trắng. Túi có cái nhãn xanh- trắng bằng giấy

E ko thích lắm, nhưng vẫn ăn, vì nó ngọt ngọt. Thời đó đói, nên thấy có cái gì ngọt thì đều ăn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có một cách hoài niệm về tết xưa giờ rất dễ thực hiện và vui các cụ ah. Em nghĩ gói bánh chưng thì bình thường thôi, nhưng cùng nhau đụng con lợn sạch quê thịt rồi bốc mô, chia phần như ngày xưa vui lắm, có bữa tiết canh lòng lợn chiều cuối năm thì tuyệt :))

Gionam72

Xe lăn
Có một cách hoài niệm về tết xưa giờ rất dễ thực hiện và vui các cụ ah. Em nghĩ gói bánh chưng thì bình thường thôi, nhưng cùng nhau đụng con lợn sạch quê thịt rồi bốc mô, chia phần như ngày xưa vui lắm, có bữa tiết canh lòng lợn chiều cuối năm thì tuyệt :))
Nhưng mà ăn không hết.
Xóm em có thằng cu nó vận hành nhà máy thủy điện ở Sơn La. Tết nào cũng làm con lợn rừng khoảng 40kg. Vui thì vui thật. Nhưng nhiều quá ăn không hết.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhưng mà ăn không hết.
Xóm em có thằng cu nó vận hành nhà máy thủy điện ở Sơn La. Tết nào cũng làm con lợn rừng khoảng 40kg. Vui thì vui thật. Nhưng nhiều quá ăn không hết.
40kg lợn hơi thì được tầm 25-27kg thịt lẫn xương ===> tầm 4 nhà là vừa xinh cụ ah. Mỗi nhà được cân giò lạc, cân giò thủ, hơn 2 cân xương với còn hơn cân thịt + bữa lòng lợn tuyết canh :))

Gionam72

Xe lăn
40kg lợn hơi thì được tầm 25-27kg thịt lẫn xương ===> tầm 4 nhà là vừa xinh cụ ah. Mỗi nhà được cân giò lạc, cân giò thủ, hơn 2 cân xương với còn hơn cân thịt + bữa lòng lợn tuyết canh :))
Lòng thì ok. Ngon, vui, say sưa. Nhưng thịt và xương nhiều quá. Qua tết mà ăn vẫn chưa hết. Vì còn có thêm mấy con gà nữa cơ. Ngày nay cũng không ăn nhiều thịt như ngày xưa.

QMintech

Xe tăng
Xưa ko có tủ lạnh, Bố em được chia thịt đem về dán " Bắp bì" sau cho vào nồi ngập mỡ bảo quản. Sau tết có lần thấy mốc xanh ra mà rửa đi nấu với cà chua ăn ngon thế :).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Xưa ko có tủ lạnh, Bố em được chia thịt đem về dán " Bắp bì" sau cho vào nồi ngập mỡ bảo quản. Sau tết có lần thấy mốc xanh ra mà rửa đi nấu với cà chua ăn ngon thế :).
Xưa đói khổ, thiếu thốn nên ít bỏ đi cái gì lắm. Mấy món thịt gà rù, trâu chết và trứng ung, ... gần như là đặc sản ở mọi miền quê phía bắc rồi cụ :(( :(( :((

Hieumos

Xe container
Tết là tôi cho cả nhà đi chơi.
Cũng là 1 dạng "cảm nhận sự khác biệt ngày tết".
Tự dưng Tết năm nay 2 cụ nhà em thỏ thẻ, hay là đi du lịch.

Thế là xong béng, nhà em 27 Tết lên đường, hết Tết quay lại Thủ đô.

Gionam72

Xe lăn
Xưa đói khổ, thiếu thốn nên ít bỏ đi cái gì lắm. Mấy món thịt gà rù, trâu chết và trứng ung, ... gần như là đặc sản ở mọi miền quê phía bắc rồi cụ :(( :(( :((
Mẹ em bảo "ăn trứng ung học dốt" nên chả dám ăn. Thực ra là không muốn em ăn những thứ này.

tieunhilang

Xe điện
Tết đến, bố em mang quà từ cơ quan về, sướng nhất là cảnh tháo dỡ ra đếm: chè, rượu, thuốc lá, giò, bánh kẹo mứt, nhưng em thích nhất là... "mì tôm". Hai anh em giả vờ kéo nhau xem thế là rách toạc ra một gói, mẹ nhất trí nấu nước nóng pha luôn, trong lúc chờ nước, anh em nhặt vụn ăn sống, nhặt đi nhặt lại hết cả nửa gói, mẹ lại phải xé một gói nữa, 1 gói rưỡi pha trong nồi rồi cả nhà chia nhau đỡ phải cơm trưa, em húp 1 phát cạn cả nước