[Funland] Hỏi về vấn đề đặt cọc mua nhà đất nhưng bị quỵt tiền cọc

NAM CHÍCH

Xe tăng
Nhanh nhất bây giờ là vậy được 1,2 tỏi tiền tươi, hẹn đúng ngày giờ ra phòng CC là cốp tiền nhận sổ thôi.
Trả đủ tiền mua thì điều khoản để lại full đồ sẽ dễ nói chuyện hơn,
Em cũng vừa bán cái nhà của em nhỏ tiền hơn nhà cụ chủ, trả 1 lần đủ ngay. Về tâm lý người vừa bán nhà như em thì em cũng không muốn giao dịch theo kiểu bị đóng băng 1 phần tiền như vậy vì thủ tục sang tên sổ kiểu gì cũng mất gần 1 tháng..

VuQuybn

Xe buýt
Thưa các cụ, nhà em đang dính vào vụ đặt cọc mua nhà nhưng đang bị chủ nhà từ chối giao dịch khi đến ngày hẹn, và quỵt không trả lại tiền em đã cọc.
Em xin trình bày cụ thể thế này để nhờ mọi người ai có kinh nghiệm để tư vấn em xem các cách thức thế nào để đòi lại được tiền cọc theo đúng pháp luật.
Sáng ngày 20/11 vợ em có được bên môi giới bất động sản dẫn đến xem căn nhà ở nghách 42 ngõ 445 Nguyễn Khang, đến tối hôm đó nhà em cùng 3 người bên môi giới bđs có tới lần 2 để trao đổi về giá cả và đặt cọc. Thì qua trao đổi chủ nhà bán nhà full đồ với giá 3 tỷ 7, qua đàm phán thì chủ nhà đồng ý bán cho nhà em với giá 3 tỷ 650tr, viết giấy cọc nhà em đặt cọc 150tr và hẹn ngày công chứng trước 5/12 sẽ thanh toán nốt 3 tỷ5, bên môi giới chịu thuế phí giao dịch sang tên. Hôm đó qua trao đổi bên em cũng đã nói rõ là phải vay ngân hàng vì ko đủ tiền mặt, nội dung này trong form mẫu đặt cọc của bên bđs ko nói rõ.
Trong quá trình chờ đến ngày thực hiện hợp đồng, nhà em làm thủ tục vay ngân hàng, có nhờ bên chủ nhà phối hợp để cho ngân hàng tới thẩm định giá trị tài sản căn nhà, chủ nhà có cung cấp thông tin để bên ngân hàng tạo tài khoản để nhận tiền bên em vay, và ngân hàng đã có quyết định cho nhà em vay 1 tỷ 2. Trong quá trình này cả ngân hàng và vợ em cũng đã có trao đổi nói rõ rằng theo quy định thì khi ngân hàng giải ngân vào tài khoản của bên bán, sẽ bị đóng băng đến khi sang tên được sổ đỏ cho nhà em thì bên bán nhà mới sử dụng được số tiền đó (có nhân chứng, bằng chứng nội dung giải thích và chát cho bên bán hiểu rõ việc này).
Thời hạn giấy thỏa thuận cọc tiền mua bán là 2 bên thanh toán tiền và công chứng trước ngày 5/12, nhà em có đi xem ngày thì chọn ngày 2/12 (ngày đẹp) 2 bên ra văn phòng công chứng làm thủ tục mua bán và ra ngân hàng ký hđ 3 bên và ngân hàng giải ngân tiền vào tài khoản. Hôm đó nhà em sẽ trả 2 tỷ 3 còn thiếu. Nhưng đến sát ngày thống nhất thì có 2 nội dung chủ nhà thông báo lại với em, một là sẽ đem đồ đi “Sofa tivi tủ lạnh máy giặt, … và cái gì dùng được thì đem đi, chỉ để lại điều hòa, nóng lạnh, tủ bếp liền tường”, do nội dung này cũng chỉ thống nhất miệng hôm đàm phán mua bán, không viết trong giấy cọc tiền nhưng có người làm chứng, nhà em đến trao đổi đàm phán, 2 bên chưa thống nhất được nội dung này thì bên bán lại nói không đồng ý nhận tiền từ ngân hàng mà bị đóng băng chờ sổ đỏ mới được dùng, họ yêu cầu khi công chứng đủ tiền mặt mới giao dịch.
Bên môi giới có trao đổi qua lại giải thích cho bên bán hiểu, nhưng họ ko chịu hiểu, lúc nói cần tiền mặt luôn để đầu tư, lúc thì lại nói sợ công chứng xong bên em ko vay được của ngân hàng hoặc vay ko đủ số tiền 1 tỷ 2 như bên đầu thì họ phải chạy theo bên mua, nên nhà em có nhờ được bên ngân hàng là giải ngân đủ số tiền đó vào tài khoản của bên bán trước khi 2 bên ra làm hợp đồng công chứng, nhưng bên bán vẫn không chịu và giờ chỉ yêu cầu tiền mặt. Nhà em và bên môi giới hẹn gặp thì bên chủ nhà không tiếp, nhắn tin zalo và chát không trả lời, em có yêu cầu là nếu không bán thì trả lại cho em tiền cọc chủ nhà không đồng ý và muốn quỵt luôn.
Hiện chuẩn bị hết hạn giao dịch và cũng hết thời hạn ngân hàng cho em vay tiền, em xin hỏi các bác nếu chủ nhà vẫn không chịu giao dịch mua bán, và cũng không chịu trả tiền cọc thì với các nội dung như trên có có thể khởi kiện đòi lại tiền cọc được không ạ? Mọi nội dung em nói đều có bang chứng và người sẵn sàng làm chứng. Em dự định nếu đến hạn cuối giao dịch mà bên bán không thực hiện thì sẽ kiện bên bán ra tòa, và viết đơn kiện lên công an hà nội bên chủ nhà có hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Bác nào có kinh nghiệm hay hiểu biết về việc này tư vấn giúp nhà em ạ.
Cứ theo hợp đồng này: tới ngày mai cụ vác đủ 3,5 tỷ và cầm hợp đồng cọc đến nhà cụ kia. Nếu cụ ấy k đi làm công chứng thì cụ cứ dọa là mang ra công an phường và văn phòng công chứng đất đai là cụ k những lấy được 150triệu cọc mà còn đc thêm 150 triệu để mang đi trả lãi đấy.
chứ còn hợp đồng cọc này muốn có hiệu lực thì cụ cũng phải lòng vòng phết đấy. Làm éo j có dấu má của bên đại diện pháp luật( văn phòng công chứng, ngân hàng.....)

thanhduy_msa

Xe buýt
Cứ theo hợp đồng này: tới ngày mai cụ vác đủ 3,5 tỷ và cầm hợp đồng cọc đến nhà cụ kia. Nếu cụ ấy k đi làm công chứng thì cụ cứ dọa là mang ra công an phường và văn phòng công chứng đất đai là cụ k những lấy được 150triệu cọc mà còn đc thêm 150 triệu để mang đi trả lãi đấy.
chứ còn hợp đồng cọc này muốn có hiệu lực thì cụ cũng phải lòng vòng phết đấy. Làm éo j có dấu má của bên đại diện pháp luật( văn phòng công chứng, ngân hàng.....)
cụ chơi kiểu đánh liêng, đấu tố vậy chỉ phù hợp với bên bán họ ko muốn bán
nhưng trường hợp này, bên bán họ vẫn muốn bán, nhưng họ ko chấp nhận kiểu phong tỏa tài khoản,
còn nếu đủ tiền, họ ra phòng công chứng ngay và luôn ý chứ, lúc đó cụ ko có đủ tiền, thì cụ thua chắc

thangoanh

Xe điện
Tôi bán nhà cũng sẽ tiền trao cháo múc, còn không thì giải tán.

sontung89

Xe tăng
Tầm này ko có phương án vay ngân hàng 1 tỷ 2 bằng cầm cố tài sản khác từ trước thì giờ chỉ vay xã hội đ thôi, chắc nhẹ nhàng thì ngày cũng mất tầm dăm ba củ/ ngày. Thời gian ra sổ là khoảng 15 ngày, 1 ngày đăng kí giao dịch đảm bảo(3 củ phí lấy nhanh), mất thêm 1 2 ngày để ngân hàng giải ngân nữa thì loanh quanh mất tầm 6 70 củ tiền lãi luật lá nhưng cũng ít hơn con số mất 150 củ.
Haizz

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tốt nhất cụ ra vp luật sư để họ tư vấn cho.Tiền phí chắc chỉ tầm 1tr
1tr thì ko có đâu :)
Khó cái cho cụ chủ là hd cọc ko thỏa thuận chuẩn về việc thanh toán, vay mượn, đồ đạc

Tóm lại, theo tờ giấy cụ thớt đưa lên thì cụ thớt có đưa những điều khoản vay mượn ngân hàng gì vào đâu? nói mồm thì ai tính?
Mà nói thật, chứ tờ giấy lem nhem, tẩy xóa lung tung thế mà ký được thì chắc cụ thớt cũng dễ tính lắm.

VuQuybn

Xe buýt
nhưng trường hợp này, bên bán họ vẫn muốn bán, nhưng họ ko chấp nhận kiểu phong tỏa tài khoản,
còn nếu đủ tiền, họ ra phòng công chứng ngay và luôn ý chứ, lúc đó cụ ko có đủ tiền, thì cụ thua chắc
Thì e bảo vác đủ 3,5 tỏi đi còn j.
Đấy là phòng trường hợp cụ chủ nhà đánh tháo thật thôi.

Nhưng e nói thật: mua nhà mua đất nên thuận mua vừa bán, 2 bên vui vẻ sau này ở nhà cũng sướng. Chứ kì kèo sau này về ở cũng bực mình.

NAM CHÍCH

Xe tăng
Căng thẳng làm gì? Em vừa bán nhà hôm 1/12 xong nên rất hiểu: cũng phải tìm và chờ mãi mới có khách mua vì phù hợp với điều kiện của họ đấy. Thôi, mong cho cụ chủ hôm nay xoay được 1,2 tỷ để ngày mai giao dịch cho xong để được việc cả đôi bên.

old cAt

Xe hơi
Em thấy lạ là phí chuyển nhượng sang tên ( thuế TNCN, phí công chúng, phí trước bạ ...) đều do bên MG trả . Vậy MG này là của bên cụ chủ thớt hay là của bên bán nhà vậy?
Thêm một câu hỏi ngoài lề : vậy phí MG bên nào trả ?
Em thấy thông lệ trong giao dịch mua bán nhà đất là bên bán chịu thuế TNCN và phí công chứng, bên mua chịu phí trước bạ và các chi phí liên quan . MG thường là của bên bán và tính phí MG cho bên bán ( sau đó MG bên bán sẽ tự cắt phế cho MG bên mua nếu có)

Em thấy lạ là phí chuyển nhượng sang tên ( thuế TNCN, phí công chúng, phí trước bạ ...) đều do bên MG trả . Vậy MG này là của bên cụ chủ thớt hay là của bên bán nhà vậy?
Em thấy thông lệ trong giao dịch mua bán nhà đất là bên bán chịu thuế TNCN và phí công chứng, bên mua chịu phí trước bạ và các chi phí liên quan . MG thường là của bên bán và tính phí MG cho bên bán ( sau đó MG bên bán sẽ tự cắt phế cho MG bên mua nếu có)
Không quan trọng bên nào trả ạ.
Tất cả đã phản ánh vào giá.

thanhduy_msa

Xe buýt
Thì e bảo vác đủ 3,5 tỏi đi còn j.
Đấy là phòng trường hợp cụ chủ nhà đánh tháo thật thôi.

Nhưng e nói thật: mua nhà mua đất nên thuận mua vừa bán, 2 bên vui vẻ sau này ở nhà cũng sướng. Chứ kì kèo sau này về ở cũng bực mình.
nếu đã đủ tiền, thì sẽ chẳng có câu chuyện như này cụ nhé

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Theo em cố mà đến gặp chủ nhà, 2 bên tìm ra tiếng nói chung thôi cụ
Chứ kiện cáo trong TH này căng phết,

VuQuybn

Xe buýt
nếu đã đủ tiền, thì sẽ chẳng có câu chuyện như này cụ nhé
Lại về phương án ban đầu của cụ.
Nhưng theo câu chuyện của cụ chủ thì e nghĩ là chủ nhà cũng đang viện vào lý do đấy để đánh tháo kiếm 150 củ

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Phần này thì MG bên bán và MG bên mua tự thỏa thuận để trừ vào phần lợi nhuận mình thu được bên bán cụ ạ, họ sẽ tự cân đối để làm sao có tí lãi

AnhViVu

Xe điện
Em cũng thắc mắc về việc MG lại đi chịu thuế, phí sang tên. Thế thì phí môi giới của căn này phải cao lắm :))

thanhduy_msa

Xe buýt
Lại về phương án ban đầu của cụ.
Nhưng theo câu chuyện của cụ chủ thì e nghĩ là chủ nhà cũng đang viện vào lý do đấy để đánh tháo kiếm 150 củ
Em thì nghĩ khác cụ
(Em nghĩ và ý kiến cá nhân thôi nhé) - Do cụ chủ ko nắm cặn kẽ về nguyên tắc, nên tưởng mình đòi được cọc dễ dàng, nên đã lớn tiếng, hoặc cự cãi với thái độ ko hay với bên bán. Nhưng khổ nỗi bên bán họ nắm rất rõ nguyên tắc, nên họ ko hợp tác nữa.

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Vấn đề của em là đã nói ngay từ đầu vay tiền ngân hàng, và chắc chắn phải vay tiền ngân hàng vì xoay đủ kiểu rồi. Việc này do ko cẩn thận xem kĩ giấy cọc nên mới thế, còn em có bằng chứng và nhân chứng để chứng minh là tất cả các bên đều hiểu là em phải vay thuế chấp ngân hàng cái nahf này luôn