[Funland] Hỏi về vấn đề đặt cọc mua nhà đất nhưng bị quỵt tiền cọc

VuQuybn

Xe buýt
Kiện thì kiện bình thường mà cụ, có điều bên mua sẽ chịu nhiều chi phí liên quan đến kiện tụng, cũng như thời gian,

Bên bán về lý họ ko lừa đảo, nếu căng thì họ trả lại tiền cọc, và họ chẳng mất gì. Vì trong hợp đồng đặt cọc có rõ ràng các điều kiện thanh toán về sau này đâu
Cụ nhầm, trong trường hợp kiện: bên nào thua trả tiền phí.
Trong hợp đồng cọc thì có cụ nào ghi là" nếu bên Bán ko bán thì hoàn lại tiền cọc" không hay đều ghi là " hoàn trả lại tiền cọc và bồi thường .... Triệu"

Cụ thớt cứ tung cái hình ảnh nội dung giấy cọc lên. Có thể che thông tin người mua và bán cho các cụ có kinh nghiệm thẩm cho.

Trước khi đưa ra ý kiến, em mời cụ thớt show cái giấy đặt cọc lên đây đã.
Phải giấy trắng mực đen mới có ý kiến được.

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Em có hợp đồng cọc các cụ ạ, nhưng trong hđ là form mẫu của công ty môi giới bđs, trong đó ko ghi rõ tiền ngân hàng hay tiền mặt, nên mới xảy ra tranh chấp. Còn việc vay ngân hàng và giải thích cho bên bán và họ đã hiểu, thì em có nhân chứng là bên môi giới và bên ngân hnagf vì chính bên bán còn tiếp bên ngân hàng vào thẩm định tài sản, và ra ngân hàng làm tài khoản để nhận tiền vay của em.
Em mới up 2 ảnh có nội dung thỏa thuận trong giấy đặt cọc các cụ xem giúp em ạ

Chỉnh sửa cuối:

sontung89

Xe tăng
Giờ này là khó rồi cụ ah, miếng ăn vào mồm rồi giờ lôi ra khó lắm, có nhà pháp luật thì cũng chỉ là án dân sự.
Cái tỷ 2 cụ ko mượn giấy tờ nhà ai vay rồi chồng cho đủ mà công chứng, xong thì lại cắm sổ mình vào vay ra tỷ 2 đập vào mà rút sổ mượn ra.
Mua bán 3 bên kiểu này phải tin tưởng nhau lắm, mà thằng ngân hàng cũng phải được ủy quyền làm hết giấy tờ, quy trình khép kín thì cũng còn gọi là tạm tin tưởng chứ giờ nhà cụ mà lấy sổ ra, ko chịu cắm vào ngân hàng giải ngân thì cũng thiệt cho bên bán.
Giờ thằng bán nhà kia cù nhầy ko trả cọc thì cũng đau đầu rồi

custas

Xe tải
cụ đưa cái hđ đặt cọc của cụ lên đây rồi mới nc tiếp được. thời buổi bây giờ làm việc bằng văn bản, giấy tờ, k làm vc bằng miệng. cái này có kiện cũng là tranh chấp dân sự , dai dẳng phết đấy.

thanhduy_msa

Xe buýt
Cụ nhầm, trong trường hợp kiện: bên nào thua trả tiền phí.
Trong hợp đồng cọc thì có cụ nào ghi là" nếu bên Bán ko bán thì hoàn lại tiền cọc" không hay đều ghi là " hoàn trả lại tiền cọc và bồi thường .... Triệu"
Cụ lại nhầm, bên bán họ ko thua nhé, và với kiểu hợp đồng cọc như vậy, thì bên bán họ ko bao giờ thua. chỉ có điều nếu họ thấy phiền họ sẽ trả lại tiền cọc thôi cụ nhé

Cụ có biết quy trình trong trường hợp của cụ chủ thớt là thế nào ko?

NH giải ngân 1ty2 và đóng băng và 2ty4 tiền mặt của cụ chủ
Giao dịch nhà đất hoàn thành (giả dụ vậy)
Cụ chủ đi làm sang tên sổ đỏ (quá trình này mất thời gian) đêm dài lắm mộng, nếu cụ chủ là người có ý đồ, sẽ kéo dài thời gian này ra, thì người bán sẽ rất lâu mới phá băng tài khoản được
sau khi sang tên, NH sẽ làm thủ tục công chứng HĐ vay có tài sản thế chấp
sau bước này, NH mới phá băng tài khoản

Nói đến đây cụ sẽ hiểu, vì sao bên bán họ có quyền từ chối giao dịch, và họ ko bao giờ thua kiện

Chỉnh sửa cuối:

custas

Xe tải
Em có hợp đồng cọc các cụ ạ, nhưng trong hđ là form mẫu của công ty môi giới bđs, trong đó ko ghi rõ tiền ngân hàng hay tiền mặt, nên mới xảy ra tranh chấp. Còn việc vay ngân hàng và giải thích cho bên bán và họ đã hiểu, thì em có nhân chứng là bên môi giới và bên ngân hnagf vì chính bên bán còn tiếp bên ngân hàng vào thẩm định tài sản, và ra ngân hàng làm tài khoản để nhận tiền vay của em.
Do cũng chưa đâu vào đầu vào hđ cọc có thoogn tin cá nhân 2 bên nên em cũng chưa tiện đưa lên
cụ che mục thông tin đi. mn quan tâm điều khoản trong hđ thôi. chứ cụ k đưa lên thì mn phán như thầy bói xem voi thôi, còn k thì nhanh nhất cụ ra vp luật. nhanh- gọn lẹ.

Do cũng chưa đâu vào đầu vào hđ cọc có thoogn tin cá nhân 2 bên nên em cũng chưa tiện đưa lên
Cụ che thông tin cần che đi.
Nhân tiện, em chưa bao giờ ký vào mẫu giấy tờ sẵn của môi giới.
Thường là đọc, sửa cho chuẩn chỉnh.

sontung89

Xe tăng
Trong hợp đồng sẽ có ngày giờ cụ thể chồng tiền và công chứng, nếu ko thực hiện đúng giao kết đó thì hoặc bên mua mất cọc hoặc bên bán đền cọc nên quá ngày thì chủ nhà sẽ có lợi, giờ chủ nhà có niềm tin rằng cụ chủ ko đủ tiền và tự nhiên có 150tr rồi

VuQuybn

Xe buýt
Cụ lại nhầm, bên bán họ ko thua nhé, và với kiểu hợp đồng cọc như vậy, thì bên bán họ ko bao giờ thua. chỉ có điều nếu họ thấy phiền họ sẽ trả lại tiền cọc thôi cụ nhé

Cụ có biết quy trình trong trường hợp của cụ chủ thớt là thế nào ko?

NH giải ngân 1ty2 và đóng băng và 2ty4 tiền mặt của cụ chủ
Giao dịch nhà đất hoàn thành (giả dụ vậy)
Cụ chủ đi làm sang tên sổ đỏ (quá trình này mất thời gian) đêm dài lắm mộng, nếu cụ chủ là người có ý đồ, sẽ kéo dài thời gian này ra, thì người bán sẽ rất lâu mới phá băng tài khoản được
sau khi sang tên, NH sẽ làm thủ tục công chứng HĐ vay có tài sản thế chấp
sau bước này, NH mới phá băng tài khoản

Nói đến đây cụ sẽ hiểu, vì sao bên bán họ có quyền từ chối giao dịch, và họ ko bao giờ thua kiện
Cái đấy cụ chủ thớt chỉ cần đưa nội dung lên là ok.
Còn nếu bên bán thích cò quay, cụ thớt cứ chấp nhận vay lãi ở đâu đủ 3,5 tỷ. Xong ngân hàng giải ngân lại mang đi trả lại họ là xong. Chấp nhận mất mấy triệu tiền lãi 1-2 ngày

thanhduy_msa

Xe buýt
Trong hợp đồng sẽ có ngày giờ cụ thể chồng tiền và công chứng, nếu ko thực hiện đúng giao kết đó thì hoặc bên mua mất cọc hoặc bên bán đền cọc nên quá ngày thì chủ nhà sẽ có lợi, giờ chủ nhà có niềm tin rằng cụ chủ ko đủ tiền và tự nhiên có 150tr rồi
Cụ này nói chuẩn,
vì vậy cụ chủ càng kéo dài thời gian, thì bên kia họ càng có lợi để quỵt tiền
mà đã quá thời hạn trong hợp đồng đặt cọc, thì cụ chủ xác định luôn

thanhduy_msa

Xe buýt
Cái đấy cụ chủ thớt chỉ cần đưa nội dung lên là ok.
Còn nếu bên bán thích cò quay, cụ thớt cứ chấp nhận vay lãi ở đâu đủ 3,5 tỷ. Xong ngân hàng giải ngân lại mang đi trả lại họ là xong. Chấp nhận mất mấy triệu tiền lãi 1-2 ngày
thì đó là phương án em đã đưa ra cho cụ chủ ngay từ đầu rồi đó.

ly xây chừng

Xe tải
Em mà bán nhà cũng không muốn phương án nhận tiền qua ngân hàng kiểu đó.
Đêm dài lắm mộng.
Còn để làm kiểu nào cho tốt nhất cả 2 bên thì cũng không biết, keke
Tốt nhất là tiền trao cháo múc, chưa trao tiền thì chưa múc :D
Nếu số tiền lớn, thì nhà cháu tránh dùng tiền mặt. Bên nhận tiền nếu có ý xấu, nhẹ thì đổ tiền giả....nặng thì hs nhà có thể bị làm giả. Ra ngân hàng, với công chứng là bên thứ 3 , cũng còn có chỗ mà níu nếu khg thuận buồn xuôi gió. Ý cháu là thế đó!

sontung89

Xe tăng
Hiện tại các duy nhất là vay nóng 1 tỷ 2 chồng đủ tiền mặt thôi nhé, còn để đưa pháp luật đòi tiền đòi đất thì khả năng đi tàu 6 ván chưa lấy đc đâu.
Nhà thằng em còn dính mảnh 15 tỷ dưới hạ long kiện cáo chán,, sổ đỏ trong tay giờ ko đòi đc đất kia

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ làm cái đơn khởi kiện và gửi văn phòng ĐK Đất đai để cho tài sản vào diện tranh chấp, thì nhà chủ cũng không bán cho ai được.

thanhduy_msa

Xe buýt
đã đọc cái hợp đồng đặt cọc, và kết luận luôn, cụ chủ ko kiện để đòi cọc được nhé

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Cụ làm cái đơn khởi kiện và gửi văn phòng ĐK Đất đai để cho tài sản vào diện tranh chấp, thì nhà chủ cũng không bán cho ai được.
Em cũng mong thế, rồi kết hợp tình và lý để được việc cả 2 thì nhà chủ trả lại tiền cọc cho mình thôi

thanhduy_msa

Xe buýt
cụ đọc cái hợp đồng đặt cọc chưa?, nếu đọc rồi, mà cụ xui cụ chủ kiện thì chỉ thêm đau mà thôi

thanhduy_msa

Xe buýt
Em cũng mong thế, rồi kết hợp tình và lý để được việc cả 2 thì nhà chủ trả lại tiền cọc cho mình thôi
Em khuyên thật cụ chủ,, đừng có kiện, hôm nay là ngày 4/12, vẫn còn 1 ngày, cụ nhanh chóng xoay tiền, bằng bất kỳ giá nào, và ra công chứng giao dịch ngay còn kịp,
cụ còn trên này hỏi tư vấn thì xác định mất trắng 150tr dấy