[Funland] Hỏi về vấn đề đặt cọc mua nhà đất nhưng bị quỵt tiền cọc

Chuẩn cụ.bên bán đang thấy mình bị hớ
Vì thế mà bên bán mới đang muốn cò quay vì giá họ đưa ra thấp hơn khá nhiều so với cái giá 3,65 tỏi kia.
Em e cụ nhầm, cái nhà này theo kinh nghiệm của em thì chủ nhà giao toàn quyền cho MG, chỉ thu về x đồng. Không hớ đâu.
110 triệu/m nhà trong hẻm ở Nguyễn Khang thì không hớ đâu.

thanhduy_msa

Xe buýt
Vấn đề của em là đã nói ngay từ đầu vay tiền ngân hàng, và chắc chắn phải vay tiền ngân hàng vì xoay đủ kiểu rồi. Việc này do ko cẩn thận xem kĩ giấy cọc nên mới thế, còn em có bằng chứng và nhân chứng để chứng minh là tất cả các bên đều hiểu là em phải vay thuế chấp ngân hàng cái nahf này luôn
Nếu cụ có ghi âm giao dịch, và có nhiều đoạn hội thoại chứng minh điều này, thì sẽ ok hơn

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cứ theo hợp đồng này: tới ngày mai cụ vác đủ 3,5 tỷ và cầm hợp đồng cọc đến nhà cụ kia. Nếu cụ ấy k đi làm công chứng thì cụ cứ dọa là mang ra công an phường và văn phòng công chứng đất đai là cụ k những lấy được 150triệu cọc mà còn đc thêm 150 triệu để mang đi trả lãi đấy.
chứ còn hợp đồng cọc này muốn có hiệu lực thì cụ cũng phải lòng vòng phết đấy. Làm éo j có dấu má của bên đại diện pháp luật( văn phòng công chứng, ngân hàng.....)
không có dấu má nhưng pháp luật cũng công nhận những thứ lưu trữ bằng : ảnh - âm thanh - ghi âm ... là một chứng cứ cụ ạ.

sontung89

Xe tăng
Vấn đề của em là đã nói ngay từ đầu vay tiền ngân hàng, và chắc chắn phải vay tiền ngân hàng vì xoay đủ kiểu rồi. Việc này do ko cẩn thận xem kĩ giấy cọc nên mới thế, còn em có bằng chứng và nhân chứng để chứng minh là tất cả các bên đều hiểu là em phải vay thuế chấp ngân hàng cái nahf này luôn
Vấn đề là nó đã đc giao kết trên hợp đồng đã kí tá, việc thỏa thuận miệng nó chỉ có thể xem xét rất khó đưa ra để giải quyết trong tình huống này, mà kể cả có được đưa ra như là một hợp đồng thì việc đòi cái 150tr kia là rất khó khăn, kiện tụng thi hành rồi có thể là vòi vĩnh chung chi..... kiện cáo chỉ là việc cực chẳng đã mới phải làm

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Em thì nghĩ khác cụ
(Em nghĩ và ý kiến cá nhân thôi nhé) - Do cụ chủ ko nắm cặn kẽ về nguyên tắc, nên tưởng mình đòi được cọc dễ dàng, nên đã lớn tiếng, hoặc cự cãi với thái độ ko hay với bên bán. Nhưng khổ nỗi bên bán họ nắm rất rõ nguyên tắc, nên họ ko hợp tác nữa.
Không phải cụ ơi, ở đây là họ hiểu em vay và ban đầu họ hỗ trợ, còn tiếp bên ngân hàng vào nhà thẩm định, rồi ra cả ngân hàng để tạo tài khoản nhận tiền em vay, em có cả bằng chứng chát là giải thích với bên bán rằng sẽ bị đóng băng đến khi ra sổ mới rút được tiền, và họ đã chấp nhận và nói rằng bên em cứ lo đủ 2 tỷ 3 tiền mặt còn lại rồi đi công chứng. Vấn đề ở đây là sát ngày công chứng bên bán đổi ý và viện dẫn giấy trắng mực đen

VuQuybn

Xe buýt
Em thì nghĩ khác cụ
(Em nghĩ và ý kiến cá nhân thôi nhé) - Do cụ chủ ko nắm cặn kẽ về nguyên tắc, nên tưởng mình đòi được cọc dễ dàng, nên đã lớn tiếng, hoặc cự cãi với thái độ ko hay với bên bán. Nhưng khổ nỗi bên bán họ nắm rất rõ nguyên tắc, nên họ ko hợp tác nữa.
Thế thì e nghĩ cụ chủ còn có cách nữa:
Ra phòng công chứng cùng nhân viên ngân hàng , nhân viên ngân hàng cầm giấy tờ, họ giải ngân, người bán thấy báo nổ tài khoản. E nhân viên mặc váy mang giấy tờ về và cụ mất khoảng vài củ tiền bồi dưỡng cho em ấy.

Không phải cụ ơi, ở đây là họ hiểu em vay và ban đầu họ hỗ trợ, còn tiếp bên ngân hàng vào nhà thẩm định, rồi ra cả ngân hàng để tạo tài khoản nhận tiền em vay, em có cả bằng chứng chát là giải thích với bên bán rằng sẽ bị đóng băng đến khi ra sổ mới rút được tiền, và họ đã chấp nhận và nói rằng bên em cứ lo đủ 2 tỷ 3 tiền mặt còn lại rồi đi công chứng. Vấn đề ở đây là sát ngày công chứng bên bán đổi ý và viện dẫn giấy trắng mực đen
Cụ rất ngoan cố, khả năng lớn sẽ còn mất tiền.
Cụ nên hiểu là nói miệng không có giá trị khi phải ra pháp luật.
Em đã từng mua bán kiểu cụ, tất cả những điều cụ nói đều thể hiện trong giấy tờ hết, kể cả thời hạn ngân hàng phải giải "đóng băng", nếu không thì sao....

thanhduy_msa

Xe buýt
Cụ phải hiểu thế này nhé,
Nếu là em em sẽ cãi như sau
Lúc đấy tôi không hiểu đóng băng là gì, và có nguy cơ gì, tôi chỉ hiểu là có tiền tức là có giao dịch, nhưng sau 1 ngày tôi tìm hiểu, tôi thấy rủi ro, hơn nữa tôi cần tiền mặt ngay để giải quyết công việc của tôi,

như vậy nếu cụ có dùng bằng chứng chát chít đó đi nữa, thì cũng ko có tác dụng nhiều

VuQuybn

Xe buýt
không có dấu má nhưng pháp luật cũng công nhận những thứ lưu trữ bằng : ảnh - âm thanh - ghi âm ... là một chứng cứ cụ ạ.
Vừng, thế thì e mới nói là cụ ấy vẫn phải lòng vòng.

Lê Sỹ Hậu

Xe đạp
Nếu cụ có ghi âm giao dịch, và có nhiều đoạn hội thoại chứng minh điều này, thì sẽ ok hơn
Em có nội dung chát zalo, có môi giới làm chứng, có bên ngân hàng làm chứng, có lịch sử thẩm định và mở tài khoản bên ngân hàng

sontung89

Xe tăng
Cụ cũng nên biết rằng một số bên môi giới sẽ cầm luôn một số tiền khi khách xuống tiền đặt cọc, trong trường hợp của cụ và nếu đích danh là t u ấn n 123 thì khả năng là môi giới cầm luôn 50tr lúc đặt cọc rồi và nhiều khả năng khác lắm.....................

thanhduy_msa

Xe buýt
Thế thì e nghĩ cụ chủ còn có cách nữa:
Ra phòng công chứng cùng nhân viên ngân hàng , nhân viên ngân hàng cầm giấy tờ, họ giải ngân, người bán thấy báo nổ tài khoản. E nhân viên mặc váy mang giấy tờ về và cụ mất khoảng vài củ tiền bồi dưỡng cho em ấy.
em nghĩ, cụ chưa hiểu vấn đề, và chưa hiểu luật giao dịch đất đai và NH, cụ lội còm thêm nhé

thanhduy_msa

Xe buýt
Cụ cũng nên biết rằng một số bên môi giới sẽ cầm luôn một số tiền khi khách xuống tiền đặt cọc, trong trường hợp của cụ và nếu đích danh là t u ấn n 123 thì khả năng là môi giới cầm luôn 50tr lúc đặt cọc rồi và nhiều khả năng khác lắm.....................
Cụ nói chuẩn, khả năng là bên MG đã cầm 1 số tiền kha khá, nếu cụ chủ đòi cọc, thì bên bán họ tính làm sao?

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ rất ngoan cố, khả năng lớn sẽ còn mất tiền.
Cụ nên hiểu là nói miệng không có giá trị khi phải ra pháp luật.
Em đã từng mua bán kiểu cụ, tất cả những điều cụ nói đều thể hiện trong giấy tờ hết, kể cả thời hạn ngân hàng phải giải "đóng băng", nếu không thì sao....
Em thấy cụ chủ thread cũng có phần lý lẽ chính xác:

- Giấy tờ đặt cọc không thể hiện là : Người mua sẽ trả tiền cho người bán bằng chính tài sản thế chấp định mua.
Nhưng:
- Đoạn chat thể hiện chủ nhà chấp nhận cho bank tham gia
- Chủ nhà cũng đã đồng ý cho thẩm định và định giá

Và đến giờ chủ nhà không muốn bán nữa không phải vì lý do trên mà bị hớ hay thế nào đó.

Làm cái đơn gửi văn phòng đăng ký đất đai, đóng băng tài sản không cho giao dịch vì có tranh chấp,
Bên mua chỉ bị giam 150 triệu - bên bán giam 3tỷxxx. Đứa nào sốt ruột hơn đứa đó phải chùn.

sontung89

Xe tăng
Theo như thông tin định giá thì căn này khả năng chủ đang muốn bán ở loanh quanh giá 3 tỷ 2, và qua cò thì nó đang ở loanh quanh 3 tỷ 7 :D

thanhduy_msa

Xe buýt

- Giấy tờ đặt cọc không thể hiện là : Người mua sẽ trả tiền cho người bán bằng chính tài sản thế chấp định mua.
Nhưng:

Và đến giờ chủ nhà không muốn bán nữa không phải vì lý do trên mà bị hớ hay thế nào đó.

Làm cái đơn gửi văn phòng đăng ký đất đai, đóng băng tài sản không cho giao dịch vì có tranh chấp,
Bên mua chỉ bị giam 150 triệu - bên bán giam 3tỷxxx. Đứa nào sốt ruột hơn đứa đó phải chùn.
họ chấp nhận cho bank tham gia, nhưng họ ko chấp nhận đóng băng tài khoản, đó mới là vấn đề cụ nhé

sontung89

Xe tăng

Nhưng:

Hy vọng là có thể làm ntn thì còn có tóc mà nắm chủ nhà, kiện cáo em cũng chưa tìm hiểu. Nếu làm đc như này là tốt nhất nhưng em nghĩ khó đưa thành tài sản tranh chấp khi mới có cái giấy đặt cọc

LongLH

Xe điện
Em đã từng mua nhà và bán nhà có vay bank rồi. Đối với những người hiểu rõ nghiệp vụ này của bank thì thấy bình thường. Trong vụ này thì chủ nhà cũng tiếp bank đầy đủ cả thì tự dưng "quay xe" thì chắc có nguyên nhân khác chứ không phải sợ " chạy theo người mua". Cụ chủ cố vay mượn ở đâu lấy 1.2 tỉ rồi quay lại vay bank đập vào sau là tốt nhất. Em vừa đồng ý bán một miếng đất nhỏ hơn 1 tỉ, người mua chuyển cọc lúc 22.30h mà chỉ cần em nhắn cho họ mấy câu thôi. Nên vấn đề này em nghĩ bên bán đang làm trò rồi. Cụ bằng mọi giá chuẩn bị đủ tiền mặt xem họ tính sao.

Chỉnh sửa cuối:

thanhduy_msa

Xe buýt
Theo như thông tin định giá thì căn này khả năng chủ đang muốn bán ở loanh quanh giá 3 tỷ 2, và qua cò thì nó đang ở loanh quanh 3 tỷ 7 :D
cụ lại nói chuẩn những gì em đang nghĩ, nhưng em thì nghĩ là 3ty4, và MG là 250tr

Khanh.Uticom

Xe hơi
Trước em mua ô đất cũng phải vay NH ký 3 bên y hệt cụ chủ.
May quá là người bán cũng chưa cần tiền mặt lắm và hợp tác.
Em cũng rất hợp tác, thêm chi phí để sang tên sổ nhanh nhất có thể để thể chấp vào NH giải ngân cho người bán ( hình như mất hơn 2 tuần kể từ ngày công chứng )

sontung89

Xe tăng
cụ lại nói chuẩn những gì em đang nghĩ, nhưng em thì nghĩ là 3ty4, và MG là 250tr
Em cũng làm việc với MG rồi nói chung là nếu đúng bài thì MG thu về tầm 100 150tr còn kênh chủ vẫn nhận toàn bộ có điều phí MG kiểu này cao, còn thường chỉ 1% 2%là cao. Có điều là chủ nhà có vẻ đã toan tính điều gì đó trong phi vụ này và muốn nuốt 150tr của cụ chủ rồi.
Nay là 4/12 ngày mai 5/12 rồi, nghe xoay xã hội lấy ty2 là cũng khó khăn phết đấy,