[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

Belat Missan

Xe điện
lợn đen gác bếp nó đập cho TBN mất hình luôn, chưa cần đến trâu gác bếp :)) vài năm trc oánh vào tâm lý Tết mua về cho soanh chảnh chứ ăn quá là bình thường cụ ạ
Món này ở mình khó bảo quản.
Trước em phải bỏ dở cả khúc to đùng. :))

cairong_2011

Xe container
Trong gói thịt này họ đóng gói luôn cả dao và thớt Cụ ạ !
Dao này ko ăn thua cụ ạ. Nó đại khái như dao ta hay dùng, thái khó mỏng được như dao dùng trong cửa hàng,nó có cữ, đặt vào và thái nó ra miếng mỏng đều tăm tắp.

Escave

Xe buýt
E thấy bình thường, bì khá dai, thịt cắt dầy khó nhai, vài miếng đầu cảm nhận sự khác lạ thôi, cơ bản đắt ngoài tí thịt thì còn là dao, giá kệ,.. KL bình thường

Belat Missan

Xe điện
Đấy là cụ thích nó còn nguyên đùi trên giá chứ k thì pha ra, lát mỏng cất hộp ngăn mát hoặc ngăn đông là dc mà :))
Để nguyên lạng ra trông vẫn hay hơn cụ.
Của e có miếng đùi mà cũng to tổ bố.
Em mời mãi mà khách ăn có đôi miếng, ế nguyên.:D

thanh - chi

Xe buýt
Tuỳ các cụ đánh giá, nhưng cá nhân e thấy ngon. Mỗi năm e ăn hết 2 cái đùi, hàng xách từ Đức về. Món này muốn bảo quản thì khi mua về các cụ xẻ ra thành từng miếng, hút chân không rồi cho vào ngăn đá. Chứ nguyên cái đùi thì không có cách nào bảo quản được. Pháp nó cũng có món này, nhưng không ăn được vid rất hôi. Nếu các cụ ăn thì phải ăn đùi Iberico (lợn đen) chứ hàng Serrano (lợn trắng) ăn không ngon đâu vì nó nuôi công nghiệp.

phuongmit

Xe cút kít
Để nguyên lạng ra trông vẫn hay hơn cụ.
Của e có miếng đùi mà cũng to tổ bố.
Em mời mãi mà khách ăn có đôi miếng, ế nguyên.:D
Hay hơn là để nghịch nghịch cắt cắt với show ra là có cái đùi lợn Têy thôi chứ thái ra đĩa nó khác gì cold cut đâu mà :))

Trần Gia

Xe tăng
Hàng này bên Tàu sản xuất ạ. Họ học mô hình của Tây ban nha. Còn chất lượng thì e ko biết. Chỉ biết là giá bán như trên thì giá thành chỉ tầm 1/3 là cùng

MuathuHN252

Xe cút kít
Kiếm con lợn quê ăn rau ăn chuối ăn ngô, ko ăn cám cò là ngon nhất. Tây với chả tàu

hongsonphan82

Xe buýt
Hàng này bên Tàu sản xuất ạ. Họ học mô hình của Tây ban nha. Còn chất lượng thì e ko biết. Chỉ biết là giá bán như trên thì giá thành chỉ tầm 1/3 là cùng
Anh đừng có xạo xạo! Thằng Tàu nó làm cái loại đùi lợn muối hun khói này trước bọn Tây Ban Nha lâu rồi. Nó làm cả ngàn năm nay rồi. Nhưng đùi lợn của Tàu nó không dùng để ăn như kiểu bọn Tây ăn đâu! Thịt đó nó chế biến kiểu khác.

quy la tien

Xe điện
Tuỳ các cụ đánh giá, nhưng cá nhân e thấy ngon. Mỗi năm e ăn hết 2 cái đùi, hàng xách từ Đức về. Món này muốn bảo quản thì khi mua về các cụ xẻ ra thành từng miếng, hút chân không rồi cho vào ngăn đá. Chứ nguyên cái đùi thì không có cách nào bảo quản được. Pháp nó cũng có món này, nhưng không ăn được vid rất hôi. Nếu các cụ ăn thì phải ăn đùi Iberico (lợn đen) chứ hàng Serrano (lợn trắng) ăn không ngon đâu vì nó nuôi công nghiệp.
Em.cũng đã được cho 1 súc tầm hơn cân, ăn 2 bữa đầu ngon nhưng hơi mặn ( phù hợp bia và vang...) vì em ăn ít nên sau 2 bữa vẫn còn nhiều ( tầm 0,6kg) bảo quản kg tốt mới lại kg ăn liên tục fduowcj, bỏ phí của!

thanh - chi

Xe buýt
Em.cũng đã được cho 1 súc tầm hơn cân, ăn 2 bữa đầu ngon nhưng hơi mặn ( phù hợp bia và vang...) vì em ăn ít nên sau 2 bữa vẫn còn nhiều ( tầm 0,6kg) bảo quản kg tốt mới lại kg ăn liên tục fduowcj, bỏ phí của!
Bảo quản nguyên đùi tại nơi có khí hậu như Việt Nam là rất khó.

Euro2CityStar

Xe lăn
mua túi cỡ đại về nhét vào vậy . hút. chân không

ATNH

Xe buýt
Hàng Xịn như thế này đây các lão, mời các lão xem.

laixecutkit

Xe tải
Chẳng hiểu sao mấy hôm nay trên FB thấy xuất hiện nhiều quảng cáo về món này Đùi heo muối Jamon Serrano . Xem kỹ thì giá 1Kg dao động từ hơn 1,2tr/Kg đến 2tr/Kg (đều có giá đỡ và dao cắt). Xem qua thấy tên cũng khác nhau nhưng chất lượng của từng loại thế nào thì chịu ko biết chi tiết. Hỏi qua 1 em thì được biết Jamon tên món ăn nói chung theo tiếng Tây Ban Nha, còn Serrano là thịt từ heo trắng, iberico là thịt từ heo đen là phân khúc cao cấp nhất ... Các cụ đã ăn thử loại nào chưa. Em định thử nhưng ko rõ chất lượng.
Hình copy trên mạng

View attachment 7598611
Cá nhân nhà em nghiện món này luôn, mỗi tội giá hơi chát nên cũng thỉnh thoảng mới mua và đã trót ăn Iberico nhất là loại muối trên 36 tháng và lợn thuần chủng 100% rồi thì khi ăn lại Serano thấy rất chênh lệch. Ăn món này chủ yếu với rượu vang hoặc whisky và ăn kiểu nhấm nháp từng sợi thịt, thớ mỡ, kèm với dưa lưới cho bớt mặn. Nếu cụ mới ăn thì có thể thử từ từ, mua từng gói 01 đến vài lạng đã cắt sẵn, từ Serano rồi tới Iberico để cảm nhận rõ ràng hơn. Riêng món này nếu mua cả miếng hoặc cả đùi thì tốt nhất nhờ cửa hàng nó có máy nó cắt cho, chứ về nhà cắt phê lắm, rồi nó chia ra nhiều gói nhỏ hút chân không về để ngăn mát ăn dần, thêm Oliu, pho mai, mấy thứ cold cut nữa là ổn rồi.

laixecutkit

Xe tải
Cá nhân nhà em nghiện món này luôn, mỗi tội giá hơi chát nên cũng thỉnh thoảng mới mua và đã trót ăn Iberico nhất là loại muối trên 36 tháng và lợn thuần chủng 100% rồi thì khi ăn lại Serano thấy rất chênh lệch. Ăn món này chủ yếu với rượu vang hoặc whisky và ăn kiểu nhấm nháp từng sợi thịt, thớ mỡ, kèm với dưa lưới cho bớt mặn. Nếu cụ mới ăn thì có thể thử từ từ, mua từng gói 01 đến vài lạng đã cắt sẵn, từ Serano rồi tới Iberico để cảm nhận rõ ràng hơn. Riêng món này nếu mua cả miếng hoặc cả đùi thì tốt nhất nhờ cửa hàng nó có máy nó cắt cho, chứ về nhà cắt phê lắm, rồi nó chia ra nhiều gói nhỏ hút chân không về để ngăn mát ăn dần, thêm Oliu, pho mai, mấy thứ cold cut nữa là ổn rồi.
Thêm 01 ý nữa là món này tuyệt đối chống chỉ định với ai có thói quen ăn uống "chém to kho mặn" nhé, sẽ ko thể thấy ngon mà lại rất tốn và phí :))

nguyen_kia

Xe điện
Chán òm, cố ăn cho đỡ phí, nấu cháo các kiểu. Hình như để phục vụ các vip đi ba + uống rượu Tây.