[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

Tony_Le

Xe container
Nhà e ăn rồi, lợn đen chứ k phải lợn trắng như khúc kia
Nói chung là mở ra ăn hết luôn cái đùi 5-14 kg thì ok, ko để hôm sau hôi kinh khủng, ăn lạ chứ tiền đó mua dc cả đàn lợn sữa ở Vn mà quay mắc mật
Quan điểm e ko nên mua ah
Hoặc có loại cao hơn e k rõ
Hôm sau mà hôi kinh khủng thì 1. hàng đểu 2. không biết cách bảo quản

Khanhnho

Xe buýt
Ăn chán. Ban đầu em ko biết mua loại Serrano thấy ko ngon, mua loại Iberico ăn cũng chả ra làm sao mà đắt lòi.

Tony_Le

Xe container
Ăn chán. Ban đầu em ko biết mua loại Serrano thấy ko ngon, mua loại Iberico ăn cũng chả ra làm sao mà đắt lòi.
Cụ bắt bọn tây long ăn thịt chó chấm mắm tôm hay tiết canh vịt thì đương nhiên nó chê.

dzoro

Xe điện
Báo đài thường xuyên nói dưa muối cổ truyền Việt là nguồn gây bệnh K cho người ăn.
Không hiểu đã có số liệu ngâm cứu chưa hay báo nói vo cảm tính vậy nhỉ
Nếu dưa muối mà độc như thế thì phải báo ngay cho mấy anh Trymdangsun của Hàn Quốc mới được. Bên đấy ăn Kim chi muối chua quanh năm luôn và Trường y dược cần đưa món dưa chua này vào đề tài nghiên cứu xem kết quả ra răng. Hi
Nói về dưa muối (dù là dưa muối của Hàn sang chảnh hay của Việt Nam giản dị) sẽ có 2 luồng thông tin như sau:
Độc - vì chứa nhiều muối và nitrit và các lý do khác ...
Siêu tốt - vì ít calor và nhiều vitamin và khoáng chất và sẽ lên men trong dạ dày tạo lợi khuẩn...

Người đọc tự chọn cái mình thích và muốn cụ ạ. Em thì lựa chọn hạn chế ăn càng ít càng tốt.

coolpix8700

Xe ngựa
Nói về dưa muối (dù là dưa muối của Hàn sang chảnh hay của Việt Nam giản dị) sẽ có 2 luồng thông tin như sau:
Độc - vì chứa nhiều muối và nitrit và các lý do khác ...
Siêu tốt - vì ít calor và nhiều vitamin và khoáng chất và sẽ lên men trong dạ dày tạo lợi khuẩn...

Người đọc tự chọn cái mình thích và muốn cụ ạ. Em thì lựa chọn hạn chế ăn càng ít càng tốt.
Bác thiếu,
Đó là thành phần nấm mốc. Chính là nấm mới tạo được ra vị chua.
Do chất độc nấm sinh ra nên nấm mới là thành phần người ta quan tâm nhất!

buicongchuc

Xe ba gác
Báo đài thường xuyên nói dưa muối cổ truyền Việt là nguồn gây bệnh K cho người ăn.
Không hiểu đã có số liệu ngâm cứu chưa hay báo nói vo cảm tính vậy nhỉ
Nếu dưa muối mà độc như thế thì phải báo ngay cho mấy anh Trymdangsun của Hàn Quốc mới được. Bên đấy ăn Kim chi muối chua quanh năm luôn và Trường y dược cần đưa món dưa chua này vào đề tài nghiên cứu xem kết quả ra răng. Hi
Cụ mà cứ nói cần nghiên cứu nhiều là nó thành đề tài LA tiến sỹ đấy :D

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Chẳng hiểu sao mấy hôm nay trên FB thấy xuất hiện nhiều quảng cáo về món này Đùi heo muối Jamon Serrano . Xem kỹ thì giá 1Kg dao động từ hơn 1,2tr/Kg đến 2tr/Kg (đều có giá đỡ và dao cắt). Xem qua thấy tên cũng khác nhau nhưng chất lượng của từng loại thế nào thì chịu ko biết chi tiết. Hỏi qua 1 em thì được biết Jamon tên món ăn nói chung theo tiếng Tây Ban Nha, còn Serrano là thịt từ heo trắng, iberico là thịt từ heo đen là phân khúc cao cấp nhất ... Các cụ đã ăn thử loại nào chưa. Em định thử nhưng ko rõ chất lượng.
Hình copy trên mạng

View attachment 7598611
E chỉ nhớ có phóng sự toàn hàng trôi nổi hết date đc qc là TBn gì gì đó thôi ạ. Chứ thực tình nhà e nghèo chỉ quen cơm canh cà ạ

cairong_2011

Xe container
Công nhận các món kiểu này nó hơi mặn, do đó phải thái thật mỏng và chủ yếu cho mấy ông nhậu. Chứ bà con ăn chỉ để biết thôi, chứ thực sự ko lôi cuốn.
Em có lần được ăn món thịt bò đã xay ra, hấp thế nào đó mà nó vẫn đỏ au như thịt sống (ăn ở Cechz). Quết vào bánh mì và quết thêm tý tỏi. Ăn và uống bia mãi ko thấy chán. Hồi đó ko dám ăn nhiều vì sợ gout, nhưng thực sự rất ngon

jazzzzz

Xe lăn
Em ăn rồi, tại TBN và Phớp, dùng với cả rượu vang, bia bỉ và rượu mạnh. Cá nhân em không thích, giờ ai mới chắc gắp miếng lấy lệ thôi.

haiyen1012

Xe điện
Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?

xecub49

Xe điện
Em thấy thua chân giò muối nội địa. :D
Cơ mà để tiếp khách thì có vẻ sang chảnh

1.25 ton

Xe điện
Buffet sáng ở khách sạn lúc nào cũng bày 4-5 loại thịt muối/hun khói này. Ăn mặn lắm cụ, mặn chát luôn ấy. Em một lần ham hố lấy mỗi thứ một tý ăn với xôi xem sao. Kết quả là cố sống cố chết nuốt, vì sợ bỏ lại thì cảm thấy " ơi con sông quê ".

vnptvinaphone

Xe buýt
Em thì cứ chân giò trước lợn mán vừa thịt xong thui rồi đem hấp, chấm mắm cốt, giá thành lên đĩa chưa tới 300k/kg mà hương vị thì các thể loại đùi muối ko có cửa

otothanglong

Xe điện
Chưa ăn bao giờ, nhưng chắc cũng chẳng ngon bằng đồ tươi Việt👍😀. Chỉ biết bái phục một số nước họ đã làm được những sản vật tưởng chừng đơn giản này, thu về khá nhiều ngoại tệ cho đất nước. Việt mình cũng nhiều sản vật ngon lắm chứ, nhưng chúng ta chưa biết quảng bá, làm thương hiệu như họ thôi. Cụ chủ muốn thử có thế mua 1 set nhỏ về mà thưởng thức.

Macgregor

Xe điện
úi giời bọn tây lông nó ko có đồ tươi nên mới làm thế để bảo quản thôi, chứ cứ tươi chén nó mới ngon. em nông dân nhà chưa giàu cứ phán vậy cho nó vui

haiyen1012

Xe điện
Nghe nói 112 triệu mua được cặp đùi nội địa trắng nõn.
112 triệu mà ăn đùi nội địa trắng nõn thì chắc phải hết cả tháng giêng, mỗi ngày 1 cặp ấy cụ ạ :))