[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

volvo.XC90

Xe tăng
Em ko hiểu nắm chuyện đơn thư, cơ mà đang lo đơn thư cẩn thận ko dừng phát nữa thì khóc.
Thế giờ với người không có đủ tiền đóng với giá cao vậy thì người ta cũng luôn trọng trạng thái e ngại mất mát tổn thất nhiều hơn, nên trước mắt xem tình hình như nào đã, mỗi người có một điều kiện kinh tế và hoàn cảnh khác nhau, ko nên lấy suy nghĩ của người này áp đặt cho người khác
Còn việc dừng thì đâu phải cứ có đơn lên là dừng được đâu, phải có căn cứ pháp lý gì mới dừng chứ

nhatscn

Xe tăng
Thế giờ với người không có đủ tiền đóng với giá cao vậy thì người ta cũng luôn trọng trạng thái e ngại mất mát tổn thất nhiều hơn, nên trước mắt xem tình hình như nào đã, mỗi người có một điều kiện kinh tế và hoàn cảnh khác nhau, ko nên lấy suy nghĩ của người này áp đặt cho người khác
Còn việc dừng thì đâu phải cứ có đơn lên là dừng được đâu, phải có căn cứ pháp lý gì mới dừng chứ
Em lo vậy thui cụ, chứ đùng phát bắt đóng tiền xây và ko giải thích gì nhiều thì CĐT chơi giang hồ quá. Tiền xây tăng 100%.

hanh292

Xe đạp
Bữa xưa mua đất 2t_2.5 tỉ, được tự xây ko hầm thì chỉ dự trù 2 tỉ là ok, giờ lên 5 t mới ở được, với nhiều gia đình bất khả kháng, chỉ có nước bán đi, mà bán quay lại chỗ khác mua thì lại cao nên mới căng thẳng thế

muadongamap9

Xe đạp
Có ý kiến về đơn giá xây dựng cũng là hợp lý, chủ đầu tư họ cần lắng nghe và điều chỉnh là điều cần thiết. Nhưng mình nghĩ sẽ giảm chút chứ nhiều người mong họ giảm về giá xây dựng cũ như 3tr hay 5tr/m2 thì khó lắm. Tiền còn lạm phát, giá nguyên vật liệu, nhân công cũng tăng và tất nhiên họ làm cũng phải có lãi. Đưa ra mức hợp lý để các bên đều vui vẻ và thực hiện dự án nằm im bao nhiêu năm.

F111

Xe máy
Cách đây 2 năm em có mua 1 căn BT. Đầu tiên đống tiền đất theo tiến độ và sau khoảng tầm 1 năm thì đóng xây thô hơn 2 củ to với giá xây thô 7tr/m2. Chẳng thấy ai kêu ca gì mà đóng rất nhanh vì mọi người đã đều mua dự án nhiều rồi và đều hiểu. Dự án Thanh Hà tiền xây thô cao là do CDT có thiết kế phần tầng hầm. Chi phí xây tầng hầm dân xây dựng đều hiểu là rất đắt và khó thi công. Dự án nhiều năm bị đình chỉ xây dựng và các bên đã rất vất vả để đưa dự án xây dựng trở lại. Em ko cần ai đại diện cho mình hết vì mình nghĩ mình sẽ ko tự tay bóp ...mình. Dự án nào thì cũng đều có người khó khăn trong việc đóng tiền xây thô. Nên việc cần thiết thì nên trao đổi thương thảo phương án dãn bớt tiến độ đóng tiền thì nó hiệu quả hơn.

xeconvd85

Xe hơi
Có ý kiến về đơn giá xây dựng cũng là hợp lý, chủ đầu tư họ cần lắng nghe và điều chỉnh là điều cần thiết. Nhưng mình nghĩ sẽ giảm chút chứ nhiều người mong họ giảm về giá xây dựng cũ như 3tr hay 5tr/m2 thì khó lắm. Tiền còn lạm phát, giá nguyên vật liệu, nhân công cũng tăng và tất nhiên họ làm cũng phải có lãi. Đưa ra mức hợp lý để các bên đều vui vẻ và thực hiện dự án nằm im bao nhiêu năm.
Nhưng cộng tất cả mọi sự tăng thì ko thể trong vòng 3,4 năm tăng đến 100% vậy được. Ngoài ra, chủ đất như chúng tôi ko đc nhận việc đàm phán về giá, rồi các chi tiết cấu thành về giá từ CĐT. mà chỉ nhận đc thông báo VÔ CĂN CỨ là NỘP TIỀN, NỘP TIỀN, NỘP TIỀN trong khi đó Phụ lục thì chưa ký. CĐT làm ăn bố bậy và lạm quyền, xâm hại đến chủ đất rất lớn.

ruou_nep_40

Xe tăng
Bữa xưa mua đất 2t_2.5 tỉ, được tự xây ko hầm thì chỉ dự trù 2 tỉ là ok, giờ lên 5 t mới ở được, với nhiều gia đình bất khả kháng, chỉ có nước bán đi, mà bán quay lại chỗ khác mua thì lại cao nên mới căng thẳng thế
Cũng phải thôi, 5 năm trước người mua để ở họ thấy dự án đang triển khai rầm rộ được quảng cáo rộng rãi, giá cả cũng hợp lý lại còn được tự xây bằng việc lúc đó nhiều nhà đã tự xây về ở rồi và cả việc tự xây được ghi trong HĐMB đàng hoàng hoặc nếu để chủ đầu tư xây thô thì giá ghi trong HĐMB chỉ có 3,5 triệu/m2 thì với căn liền kề họ sẽ cần bỏ ra thêm 1,7 tỷ nữa đóng vào.
Nhưng rồi đùng một cái dự án không triển khai nằm đắp chiếu gần 5 năm trời mà cũng không có một lời thông báo từ phía Cđt, rồi cộng hưởng với 2 năm dịch bệnh và suy thoái kinh tế làm ảnh hưởng nặng nề về công việc và thu nhập bấp bênh giảm sút, họ phải nhiều lần đi khắp nơi để kêu cứu. Đến giờ được xây trở lại thì một phát nhận được thông báo giá xây tăng lên gần 100% thì khoản tiền bỏ thêm ra tự nhiên cũng tăng thêm trên 1 tỷ nữa mà không hiểu nguyên nhân từ đâu.
Giờ họ phải xoay xở như thế nào để có được căn nhà để ở, những người bị tình cảnh như thế này có nhiều không hay chỉ người đầu tư thấy tăng lên là thích bán đi có lãi rồi, còn người mua để ở họ bán đi mua được chỗ ở ở tại đâu.
Nên hiểu rõ tình cảnh từng người chứ chả ai muốn mất thời gian giữa trời nắng trời mưa để đứng đeo băng rôn kêu gào lên cả
Mấy cụ SALE kêu ăng ẳng ít thôi

Calypso68

Xe hơi
Đợt này chin lợn ít kêu, chim "nhà" vào kêu gào ko nên giảm tiền xây, nên giãn tiến độ đóng thôi. Haizzzzz

tungtunghunghung2024

[Tịch thu bằng lái]
Chứng khoán vào nhịp khó chơi rồi cụ tungtunghunghung2024 khi bulltrap lởn vởn quanh đây
Kaka mình bận xoay tiền về để lên tàu Thanh Hà đây. Thị trường đẹp mà, test 2 đáy như mơ thế mà các cụ chưa múc mạnh thì có lỗi với vợ con, kaka ;)) Trong tuần này sẽ có 1 phiên tím diện rộng, mình dự là chiều thứ 5 hoặc thứ 6 :D Thanh Hà thanh khoản vẫn lờ vờ chờ đổ móng đóng cọc hả các bác. Các bác B1.1 lại kêu cứu hả, kaka :)) Các bác kêu mà giảm được ~ nửa triệu/m2 là cũng tiết kiệm được rất nhiểu :D Good luck

sieunhancutchan

Xe tăng
Cách đây 2 năm em có mua 1 căn BT. Đầu tiên đống tiền đất theo tiến độ và sau khoảng tầm 1 năm thì đóng xây thô hơn 2 củ to với giá xây thô 7tr/m2. Chẳng thấy ai kêu ca gì mà đóng rất nhanh vì mọi người đã đều mua dự án nhiều rồi và đều hiểu. Dự án Thanh Hà tiền xây thô cao là do CDT có thiết kế phần tầng hầm. Chi phí xây tầng hầm dân xây dựng đều hiểu là rất đắt và khó thi công. Dự án nhiều năm bị đình chỉ xây dựng và các bên đã rất vất vả để đưa dự án xây dựng trở lại. Em ko cần ai đại diện cho mình hết vì mình nghĩ mình sẽ ko tự tay bóp ...mình. Dự án nào thì cũng đều có người khó khăn trong việc đóng tiền xây thô. Nên việc cần thiết thì nên trao đổi thương thảo phương án dãn bớt tiến độ đóng tiền thì nó hiệu quả hơn.
Mấy năm nay giá xây thô ở các dự án nó đã loanh quanh mức 6 7tr/m2 rồi mà bác, nó là mức giá bình thường ở các dự án khác giai đoạn mấy năm nay. Nói chung ai đã từng mua khu đô thị, dự án nhiều rồi thì họ sẽ thấy bình thường.

Xưa tầm chục năm trước dương nội nam cường nó vẫn cho tự xây thoải mái, giờ thì toàn nó xây rồi bán chứ có để dân tự xây nữa đâu.

ruou_nep_40

Xe tăng
Ngay HĐMB năm 2019 với cả 2020 sao đơn giá xây thô ghi trong HĐMB thì tầng nổi là 3,5triệu/m2 và tầng hầm là 7 triệu/m2 như cụ nhatscn mới đăng đó

Vậy sao giờ đơn giá tầng nổi làm sao mà tăng lên gần 100% mạnh như vậy còn đơn giá tầng hầm tăng lên có 20% mà vẫn chỉ là sắt thép bê tông gạch cát xi măng

Lý do gì mà đơn giá xây dựng tầng nổi lại tăng nhiều hơn so với đơn giá xây tầng hầm chưa thấy ai vào giải thích

nhadepxinh

Xe hơi
Do tính pháp lý của dự án yếu, hầu hết các vị trí lô đất đều mập mờ ( chưa có hồ sơ tại sở tài nguyên môi trường ) nên CĐT bây giờ nắm đằng chuôi ép các nhà đầu tư phải chạy theo, không có điểm kết thúc.

sieunhancutchan

Xe tăng
Ngay HĐMB năm 2019 với cả 2020 sao đơn giá xây thô ghi trong HĐMB thì tầng nổi là 3,5triệu/m2 và tầng hầm là 7 triệu/m2 như cụ nhatscn mới đăng đó

Vậy sao giờ đơn giá tầng nổi làm sao mà tăng lên gần 100% mạnh như vậy còn đơn giá tầng hầm tăng lên có 20% mà vẫn chỉ là sắt thép bê tông gạch cát xi măng

Lý do gì mà đơn giá xây dựng tầng nổi lại tăng nhiều hơn so với đơn giá xây tầng hầm chưa thấy ai vào giải thích
Bác nói vậy thì em nghĩ ko hợp lý, nếu vậy các dự án khác gần đây tại sao giá xây dựng thường rơi vào loanh quanh 6-7tr chứ không phải 4-5tr? Thời giá thị trường chung nó đã là ở mức 6-7tr rồi thì đâu thể ép nó phải là 4-5tr thì mới hợp lý?

Còn nếu hỏi là dựa vào đâu thì những dự án khác xây dựng nó cũng đều phải có căn cứ thì mới xây ở mức 6-7tr chứ bác, nếu ko thì người mua ở các dự án khác họ lại chả tế sống lên chứ làm gì có ai chịu bỏ tiền ra đóng cho cđt để xây.

volvo.XC90

Xe tăng
Để đến 1/1/2025 ký Phụ lục xây thô sẽ khác đấy

túc sơn

Xe tải
Nói chung giá xây thì nó cũng vô cùng lắm. Nếu mà cụ nào mua đất từ xưa giá 2,3 tỷ giờ giá xây nó cao tí thì có khi vẫn cắn răng đóng. Còn cụ nào mua 6,7 rồi giờ xây+ hoàn thiện thêm 5 tỷ nữa thì đúng là vỡ hết alo :)) :))
Còn nhóm đấu tranh trên zalo e đoán kiểu gì cũng tan rã, giờ đơn từ kiện cáo xong nhiều ô phán kêu đợi 5,6 nữa mới xây cũng đc là biết ko cùng một mục đích rồi.

ruou_nep_40

Xe tăng
Bác nói vậy thì em nghĩ ko hợp lý, nếu vậy các dự án khác gần đây tại sao giá xây dựng thường rơi vào loanh quanh 6-7tr chứ không phải 4-5tr? Thời giá thị trường chung nó đã là ở mức 6-7tr rồi thì đâu thể ép nó phải là 4-5tr thì mới hợp lý?

Còn nếu hỏi là dựa vào đâu thì những dự án khác xây dựng nó cũng đều phải có căn cứ thì mới xây ở mức 6-7tr chứ bác, nếu ko thì người mua ở các dự án khác họ lại chả tế sống lên chứ làm gì có ai chịu bỏ tiền ra đóng cho cđt để xây.
Cụ chả hiểu quái gì cả, cụ xem các năm từ 2018 đến 2022 xem bảng công bố Suất vốn đầu tư và chi phí xây dựng hàng năm của BXD có biến động nhiều không thì bác rõ. Chi phí xây dựng phần thô chỉ chiếm 40-60% Suất vốn đầu tư thôi cụ ạ.

Mà ngay bên cạnh đó như KĐT Phú Lương sao tiền xây thô và hoàn thiện mặt ngoài nó cũng có tăng đâu, dân vừa nhận nhà thi công trong năm 2023 đó thôi sao CĐT họ ko kêu

volvo.XC90

Xe tăng
Thử đoán kết quả xem sao:
- Tầng hầm 7,9 triệu/m2
- Tầng nổi 4,9 triệu/m2
- Hàng rào xây gạch 1,3 triệu/m2
- Hàng rào sắt 2,7 triệu/m2
:)):)):)):)):))

Cả nhà cùng vui vẻ đóng tiền, Cđt tổ chức thi công rầm rộ trong không khí vui tươi phấn khởi, sổ đỏ trao tay vận may sẽ tới, cò vạc bay về tới tấp

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ chả hiểu quái gì cả, cụ xem các năm từ 2018 đến 2022 xem bảng công bố Suất vốn đầu tư và chi phí xây dựng hàng năm của BXD có biến động nhiều không thì bác rõ. Chi phí xây dựng phần thô chỉ chiếm 40-60% Suất vốn đầu tư thôi cụ ạ.

Mà ngay bên cạnh đó như KĐT Phú Lương sao tiền xây thô và hoàn thiện mặt ngoài nó cũng có tăng đâu, dân vừa nhận nhà thi công trong năm 2023 đó thôi sao CĐT họ ko kêu
Ý bác là dân mua những dự án phải xây dựng với giá 6 7tr mấy năm gần đây cũng toàn là người chả biết quái gì cả phải ko bác :)) Nếu mà thế thì em nghĩ số lượng người chả biết quái gì cứ đâm đầu vào đóng tiền theo dự án để nhận nhà kiểu này cũng đông đảo phết đấy :))
Gớm, lấy cái giá suất vốn bác bảo ra mà ép được cđt các dự án nó giảm từ 6 7tr xuống còn 4 5tr xây thô thì chả đến lượt các bác phải dạy, cơ bản là ko ép dc thì mới phải đóng tiền để xây ý chứ.

ruou_nep_40

Xe tăng
Ý bác là dân mua những dự án phải xây dựng với giá 6 7tr mấy năm gần đây cũng toàn là người chả biết quái gì cả phải ko bác :)) Nếu mà thế thì em nghĩ số lượng người chả biết quái gì cứ đâm đầu vào đóng tiền theo dự án để nhận nhà kiểu này cũng đông đảo phết đấy :))
Gớm, lấy cái giá suất vốn bác bảo ra mà ép được cđt các dự án nó giảm từ 6 7tr xuống còn 4 5tr xây thô thì chả đến lượt các bác phải dạy, cơ bản là ko ép dc thì mới phải đóng tiền để xây ý chứ.
Rồi cứ để chờ xem kết quả thế nào có thể cụ đúng và có thể người khác đúng, cụ cảm thấy phù hợp với cụ thì cứ tự nhiên đi đóng tiền, sao phải ngồi trong nhóm zl rồi lên đây dè bỉu người khác

Trà đặc

Xe tăng
Để đến 1/1/2025 ký Phụ lục xây thô sẽ khác đấy

Thấy bảo luật mới ko có chuyện mua nhà trên giấy nữa, đặt cọc có 5% thôi. CĐT cũng chuẩn bị hết thời om dưa nấu cháo rồi, ô nào có năng lực thì làm ko đủ thì nghỉ đó,..